ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้แดดแรงมากหรือว่าแอร์รถผมสู้ไม่ไหวหว่า?  (อ่าน 8317 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
สวัสดีครับ รอบนี้ผมมีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับแอร์รถยนต์ของเพื่อนๆ ว่าช่วงนี้เป็นเหมือนผมบ้างไหมครับว่าถ้าวิ่งช่วงกลางวันที่แดดจัดๆ นี่แอร์รถจะเริ่มสู้ไม่ไหวจนคนในรถเริ่มมีเหงื่อซึมๆ ออกมาบ้าง หรือว่าเป็นเพราะรถผมเอง (Honda Jazz 2009 ติดฟิล์ม 3M บานหน้าเกรดธรรมดา 40%) ที่ต้องไปเช็คแอร์ หรือเปลี่ยนฟิล์มบานหน้าใหม่ให้มีปรอทบ้างหน่อย เพราะเท่าที่จำได้ว่าก่อนที่ผมเปลี่ยนกระจกหน้าบานใหม่เพราะหินดีดใส่ฟิล์ม Lamina POP สามารถกันความร้อนได้ดีกว่า 3M พอสมควรเลย เหมือนจะมันมีปรอทนิดๆ มั้ง

ถ้าเพื่อนๆ ไม่เป็นกัน ผมควรวิเคราะห์ปัญหาที่แอร์ก่อนดีไหมครับ? (รถคันอื่นใช้มาจะสิบปีแอร์ยังเย็นดีอยู่เลย) หรือว่าผมควรไปเปลี่ยนฟิล์มใหม่เพราะสู้แดดไม่ไหวจริงๆ (แต่พอเข้าร่มก็เย็นฉ่ำปกตินะ)

สภาพแวดล้อมที่เจอคือช่วงรถติดตอนกลางวันที่ถนนรัชดานะครับ แปลกใจดีเหมือนกันที่ไม่เจอรถจี้ เบียด ปาด ซักแอะ สงสัยหลบร้อนกันไปหมดแล้ว - -a

ปล. ผมโดนป๋าแซวว่าใช้รถกระป๋องอีกแล้ว - -"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 13:35:05 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
รถพ่อผม เคยเปิด แอร์ จนสุดไม่เย็นเลย

พ่อเลยไป ร้านแอร์ ล้าง แอร์ เติมน้ำยา  เปิดไป ไม่ถึงครึ่ง ยังกะอยู่ ขั่วโลก เหนือ อิอิ

ลองไป ล้างแอร์ เติมน้ำยาแอร์ ดูครับ อิอิ :D ไม่แพงหรอก
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ yoyoland

ถ้าปกติ แอร์คุณก็เย็นดี เสมอมา และ ถ้าสังเกตได้ว่า ช่วงเย็น หรือ เช้า ที่แดดไม่แรงมาก แล้วยังเย็นปกติ

ส่วนตัวเลยคิดว่า  น่าจะเกิดจากอากาศที่ร้อนมากๆๆ ในหน้าร้อนนี้ เวลาเที่ยงและบ่าย ก็จะรู้สึกร้อนได้บ้างครับ
และถ้าใช้ฟิล์มเกรดธรรมดาอยู่     อาการที่รู้สึกว่าแอร์เอาไม่อยู่ก็น่าจะมีบ้างใน อากาศฤดูร้อนครับ

accord g8 ผมก็เป็นช่วงเที่ยง กับ บ่ายไม่ค่อยปลื้มเลยครับ ต้องปรับอุณภมิให้เย็นกว่าเดิมก็แล้ว ก็รู้สึกอากาศกร่อยๆๆ คือ ร้อนๆๆ เย็นๆ
คันนี้ใช้ film ธรรมดา lamina เกรดแถมมากับรถ

แต่อีกคัน teana ใช้ v-cool  ไม่รู้สึกแสบขณะเที่ยงหรือบ่าย ไม่ได้เปลี่ยนอุณภูมิใดๆๆ กันความร้อน ดีกว่ามากกกกกกกกกกกกก
นั่งสบายตัวเลยที่เดียว IMHO

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ตามนั้นครับ ดูน้ำยาแอร์ดูครับ

ตาเหยี่ยวผมเย็นจนหนาว ทะเลาะกับแฟนเรื่องแอร์ประจำ ผมขี้ร้อน แฟนขี้หนาว

ออฟไลน์ Andanes

• Newbie
  • *
เดือนก่อน วิชของผม จอดนิ่งๆแอร์ค่อยๆอุ่นขึ้นเรื่อยๆ
ตอนไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ศุนย์บอกว่ากรองแอร์ตัน น้ำยาแอร์น้อย..
พอจัดการสองอย่าง ตอนนี้กลางวันก้อหนาวครับ...

แต่แดดช่วงนี้ก้อสุดๆจิงๆนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ Jazz GD เคยมีปัญหาเหมือนกันคับ เมื่อหน้าร้อนปีที่แล้ว เปิดสุดแร่งสุด เหงื่อยังชุ่มตัว ประมาณว่าเปิดกระจกขับน่าจะดีกว่าด้วยมั้ง เลยตัดสินใจเอาเข้าเช็คคับ ล้างแอร์ใหม่ทั้งระบบ เติมน้ำยา สรุป จากวันนั้นถึงปัจจุบันนี้เย็นจนหนาวคับ เหมือนรถใหม่ๆ ปรับความเย็นไม่เคยเกินครึ่งเลย  ;D

ออฟไลน์ hutzero

กระจกบานหน้ามันใหญ่ครับ  Jazz 2011 ของแฟนผมก็บ่น  ขับอยู่ยังร้อน  เอาไปจอดกลางแดดนี่ไม่ต้องพูดกัน
เลยเอาไปติดฟีล์มใหม่ก็ดีขึ้น  แต่ทัศนวิสัยแย่ลงกว่าเดิม    แต่ผมว่าตัวแอร์เองก็กำลังมันน้อยไปหน่อยเหมือนกันนะครับ   

ออฟไลน์ H.

ฟรีดผมติด 3m เมื่อวานจอดตากแดดเปรี้ยงๆเวลาบ่าย 1 ลงไปกินข้าวมาเกือบชั่วโมง กลับขึ้นรถมาเปิดแอร์ไม่ถึง 2 นาทีก็เย็นถึงเบาะแถว 2 แล้วนะ
H.

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

รถผม Jazz GE 2011 SV
ผมได้แถมมาเหมือนกัน 3M เบอร์ FXR35 (ดูจากใบรับประกัน)
ขาไปวิ่งจาก กทม. ไปพิดโลก เส้นเลี่ยงเมือง ออกตี 5 ครึ่ง ถึงบ่ายโมง วันที่ 12 เมษายนที่ผ่านมา
ขากลับขับกลางแดดวิ่งกลับจากพิดโลก ผ่านชัยนาท ผ่านสุพรรณ เข้านครปฐม พัดลมเบอร์ 2 ความเย็นตรงกลาง ถึงประมาณบ่าย 2 ได้
ก็เย็นนะครับ ไม่รู้สึกว่าร้อนอะไรตลอดเส้นทางที่ขับ

รถน้องชาย Yaris ได้แถม Lamina POP มา กันความร้อนสู้ผมไม่ได้ครับ สีสยอย่างเดียว คุณภาพสู้ 3m ตัวล่างแบบผมไม้ได้ครับ

ไม่แน่ใจว่าเคยเปลี่ยนกรองแอร์ เช็คน้ำยา ดูบ้างรึเปล่า  ลองตรวจสอบดูก่อนครับ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 16:03:18 โดย Prachsaphol_yjd »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แดดแรงจริงๆครับ แรงมากๆเลย

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

Re: ช่วงนี้แดดแรงมากหรือว่าแอร์รถผมสู้ไม่ไหวหว่า?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 19:26:14 »
ตอนนี้ v-kool ยังสู้แดดเมืองไทยไม่ได้เลยครับ  :-\

ออฟไลน์ ait

• **
Re: ช่วงนี้แดดแรงมากหรือว่าแอร์รถผมสู้ไม่ไหวหว่า?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 20:28:21 »
ช่วงนี้ร้อนสุดๆๆจริงๆ อะไรก็เอาไม่อยู่แล้ว ปกติผมเปิดแอร์เบอร์1 น้ำยาแอร์เบาสุดๆ ขับคนเดียวก็เย็นสบายแล้ว แต่ตอนนี้ถ้าขับตอนเที่ยง  เปิดพัดลมเบอร์3  เปิดน้ำยาแอร์เกือบสุด ถึงเริ่มเย็น   ตอนเที่ยงบ่ายๆนี่ไม่อยากจะออกไปไหนเลย

ออฟไลน์ Narak-Man

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 00:53:39 »
ถ้ามีงบลองลงทุนติด3M Crystaline C40 แอร์เย็นเร็วทันใจ ไม่ร้อนแขนด้วยครับ  น่าจะใกล้เคียงV-kool 40นะคับแต่ถูกกว่า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 01:15:31 »
รถผม Jazz GE 2011 SV
ผมได้แถมมาเหมือนกัน 3M เบอร์ FXR35 (ดูจากใบรับประกัน)
ขาไปวิ่งจาก กทม. ไปพิดโลก เส้นเลี่ยงเมือง ออกตี 5 ครึ่ง ถึงบ่ายโมง วันที่ 12 เมษายนที่ผ่านมา
ขากลับขับกลางแดดวิ่งกลับจากพิดโลก ผ่านชัยนาท ผ่านสุพรรณ เข้านครปฐม พัดลมเบอร์ 2 ความเย็นตรงกลาง ถึงประมาณบ่าย 2 ได้
ก็เย็นนะครับ ไม่รู้สึกว่าร้อนอะไรตลอดเส้นทางที่ขับ

รถน้องชาย Yaris ได้แถม Lamina POP มา กันความร้อนสู้ผมไม่ได้ครับ สีสยอย่างเดียว คุณภาพสู้ 3m ตัวล่างแบบผมไม้ได้ครับ

ไม่แน่ใจว่าเคยเปลี่ยนกรองแอร์ เช็คน้ำยา ดูบ้างรึเปล่า  ลองตรวจสอบดูก่อนครับ :-\
+1 ครับ แต่ก่อนใช้ POP
เปลี่ยนมาเป็น FRX20 ของ 3M เย็นกว่าเดิมเยอะครับ Mighty-X  แต่ก่อนนี่แขนแทบไหม้ เพราะกระจกบานหน้ารับแดดเต็มๆ (ปัจจุบันบานหน้า FXR35)
ตอนนี้แค่อุ่นๆครับ 

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 02:52:22 »
ขอบคุณครับ ตกลงผมเอารถไปเช็คแอร์ทั้งระบบเลยดีกว่า :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 18:09:05 »
ศรีราชา วันนี้ อุณหภูิมิ ภายนอก 37 แม้รถกำลังวิ่งๆอยู่แดดแรง

strada grandis ผมก็ยังเย็นเอาอยู่น่ะ ปกติเปิดพัดลมเบอร์ 2 แต่วันนี้ต้อง 3 แฮะ เพิ่งเปลี่ยนตู้แอร์ มาครึ่งปี ครับ

แต่แดดร้อนจริงๆช่วงนี้
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 21:41:06 »
City 2010 + Lamina Pop ร้อนมากครับ ตัวท็อปข้างในสีดำ เอาไม่ค่อยอยู่เลย
Altis 2010 + Lamina Mystery ยังชิลอยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PP_6888

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 22:54:03 »
อากาศร้อน แดดแรงมากครับ ช่วงนี้

ลองล้างแอร์ดูก่อนก็ดีครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 09:57:37 »
ฟิล์มเบอร์นี้เจอแดดกลางวันช่วงนี้ เย็นยากครับ  ถ้าอายุรถวิ่งมา เกิน50,000 กม.แล้วก็ลองล้างแอร์แบบไม่ถอดตู้ดูก็ได้ครับ มีเยอะ

ถ้าเกินแสนแล้วอาจต้องเช็คระบบแอร์ต่างๆ ครับ ;)

เป็นการคาดคะเนส่วนตัวนะครับ :D