ผู้เขียน หัวข้อ: ระวัง! ศูนย์วอลโว่ลาดพร้าวชุ่ย เติมลมยาง 60 ทั้งๆที่สเปคยางรับได้แค่ 50!  (อ่าน 8856 ครั้ง)

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
เตือนภัยครับ ผมออกรถที่ศูนย์วอลโว่ลาดพร้าว ใช้มาได้เกือบครึ่งเดือน พึ่งนึกขึ้นได้ว่าจะเอาไปเติมไนโตรเจนที่บีควิ๊กครับ

ปรากฎว่า ลมยางผมมันตั้ง 60 ทั้ง 4 ล้อเลย จากเครื่องวัดดิจิตอลของบีควิ๊กเลย!!!

ยิ่งเห็นสเปคยางยิ่งฉุน สเปคยางมันรับได้แค่ 50 เองครับ สติ๊กเกอร์ตรงประตูรถด้านขวาก็มีบอกไว้อยู่ ทำไมถึงได้ชุ่ยถึงขนาดนี้ ตอนออกรถเซลล์มีหน้ามาบอกผมด้วยนะว่าเติมให้ 35 >:(

ทางที่ดี เพื่อนๆไปเช็คกันด้วยก็ดีนะครับ พวกนี้ไว้ใจไม่ค่อยได้

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
Re: ระวัง! ศูนย์วอลโว่ลาดพร้าวชุ่ย เติมลมย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 17:45:46 »
แน่ใจแล้วนะครับว่าแรงดันลมไม่ได้ขึ้นเพราะความร้อน ถ้าเป็นไปได้ควรตรวจเช็คลมยางและจำพวกของเหลวตอนเช้าก่อนนำรถออกไปใช้เพื่อความปลอดภัยของเราเองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 18:02:14 โดย tosa »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
คงเอาไว้จอดยาวๆอ่าครับ

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นรถป้ายแดง เพิ่งออกจากศุนย์ปกติครับ

เหมือนว่าเขาเติมมาเพื่อขนส่งหรือจอด

ตอนเรารับรถต้องเช็กอีกทีครับ

ออฟไลน์ Headman

ผมเองก็เคยโดนนะครับแบบนี้เลย แต่ผมไม่โกรธเลยนะครับ......

ขอให้อ่านข้อความของผมก่อนนะครับ

ผม เติมลมจากรถกระบะผม 40 ทั้ง 4 เล้นครับ

เกิดอะไรขึ้น.......ถ้าผมเติมที่บ้านด้วยสูบจักรยาน เข็มบอก 40 เครื่องวัดของผม วัดได้ 47 ทุกครั้งไปครับ
มีมากกว่านั้นครับ ถ้าเติมด้วยเครื่อง Puma ที่มีที่วัดตรงที่เติม เติมที่บ้านผมได้ 45 ครับ เครื่องวัดตัวเดียวกันครับ
ร้านที่ 1 เติมให้ ผมได้ 42 ครับ วัดด้วยเครื่องวัดตัวเดิมอยู่ดี
ร้านที่ 2 เติมให้ ผมได้ 50+ โน่นนะครับ ถึงว่าทำไมมันแข็งแปลกๆ กลับไปร้าน เอาของเครื่องที่ร้านเช้คดู.....40ครับ 40จริงๆ

เติมบางจาก เติม 40 เหมือนกัน หน้าจอที่เครื่องเติม 40 เหมือนกัน.....เครื่องวัดของผมวันได้ 41 ครับ

แม่นที่สุด และตรงกับเครื่องของผม คือเครื่องเติมของปตท ครับ ต้องเป็นปตทที่ข้าง รร ประภัสสร ชลบุรีด้วยนะครับ (ใครยู่แถวนี้ไปเติมนั่นโล้ดเลย แต่คิวยาว) เติม 40 เครื่องวัดผมมันบอก40 พอดี พอดีเลยมีเดียว......ไม่ได้โฆษณานะครับ แต่ มัน เท่ากันที่ตรงนี้....และมันก็เป็น 40 ที่ผมพอใจที่สุดด้วยอ่ะครับ

ฉนั้น......ใจร่มๆ หน่อยครับ ช่วงนั้นผมโมโหกว่าพี่อีก เพราะบางที่มันไม่ใช่ 40 แต่น้อยกว่า แล้วรถผมมันไม่มีพาวเวอร์.....เข้าที่จอดรถที่นี้.....ไม่ต้องบรรยายนะครับ :)

เรารักจ่าโท :))))

Re: ระวัง! ศูนย์วอลโว่ลาดพร้าวชุ่ย เติมลมย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 18:18:53 »
แน่ใจแล้วนะครับว่าแรงดันลมไม่ได้ขึ้นเพราะความร้อน ถ้าเป็นไปได้ควรตรวจเช็คลมยางและจำพวกของเหลวตอนเช้าก่อนนำรถออกไปใช้เพื่อความปลอดภัยของเราเองนะครับ

ขอสอบถามเป็นความรู้ครับ(เริ่มกังวลอีกรอบ ฮา) เป็นไปได้รึครับ ที่ลมยางของรถที่วิ่งไปจอดแล้วเช็ค กับที่จอดทิ้งไว้แล้วเช็ค จะต่างกันมากถึง 40% ระหว่าง 60 กับค่าที่แนะนำคือ 38?

promt

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเติม 60 มันไม่แข็งโป้กเลยหรือครับ เคยเติมแต่กระบะที่จะไปบรรทุกของ

ถ้า 60 จริง เวลาขับ ครั้งแรก น่าจะรู้นะครับ เพราะ 34 กับ 60 psi มันคนละฝั่งกันเลย
ตกหลุมที รอยต่อถนนคอนกรีต ยางจะกระเด็นกระดอน ปัง ปัง ชัดเจน

ถ้าเติม 60 มันไม่แข็งโป้กเลยหรือครับ เคยเติมแต่กระบะที่จะไปบรรทุกของ

ถ้า 60 จริง เวลาขับ ครั้งแรก น่าจะรู้นะครับ เพราะ 34 กับ 60 psi มันคนละฝั่งกันเลย
ตกหลุมที รอยต่อถนนคอนกรีต ยางจะกระเด็นกระดอน ปัง ปัง ชัดเจน

ถ้าเป็นรถที่ใช้ครั้งแรก ยากมากครับ ตอนแรกผมเองก็นึกว่าเขาเซ็ตมาให้แข็งอย่างนั้นเอง :'(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
 ตั้ง 60แน่ะ เยอะมากกกกกก
ผมเคยขับรถเทสซิลฟี
ขับแล้ว เสียงดัง แข็งกระด้าง ไม่น่าอภิรมณ์ ไม่สุนทรีย์เหมือนโฆษณาซักนิด
เลยเอาที่วัดดิจิตอลจิ้มดู ลมยาง 46!
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ delete

เกินที่กำหนดไว้ก็จริง แต่ไม่เป็นไรมั้งครับ กระบะขนของเคยเจอลมยาง 120 ก็มี อิอิ

ออฟไลน์ The Godfather

• **
การตรวจเช็ควัดค่าระดับลมยางให้ได้ค่าที่แน่นอน ควรตรวจเช็คหลังจากรถได้หยุดวิ่ง6-8ชั่วโมง หรือว่าวิ่งไปได้ประมาณไม่เกิน5กม. ถ้ารถคุณวิ่งไปได้ระยะหนึ่งแล้วไปเช็ควัดค่าได้สูงผิดปกติ นั่นถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาครับไม่ต้องแปลกใจ เพราะรถทุกคันก็เป็นกันอย่างนี้ทุกคันครับ ^_0

ออฟไลน์ cliff

• **
เครื่องวัดของที่ไหนๆก็มีโอกาสเพี้ยนได้ แม้แต่สถานที่ที่เราไว้ใจ
เราต้องสังเกตุและหาทางดูแลเองครับ
แต่ถ้าลม 60 จริง แล้วมาเปลี่ยนเหลือ 35 จริงๆ จขกท น่าจะเห็นความต่างชัดเจน
ถ้าเติมเกินสเปคจริงยางน่าจะขยายตัวมากเกินที่ควรเป็น แล้วน่าจะย้วยๆถ้าเติมลม 35
เห็นสภาพไม่ดีก็รีบเคลม volvo เลยครับ ปล่อยไว้จะอันตราย

เครื่องวัดของที่ไหนๆก็มีโอกาสเพี้ยนได้ แม้แต่สถานที่ที่เราไว้ใจ
เราต้องสังเกตุและหาทางดูแลเองครับ
แต่ถ้าลม 60 จริง แล้วมาเปลี่ยนเหลือ 35 จริงๆ จขกท น่าจะเห็นความต่างชัดเจน
ถ้าเติมเกินสเปคจริงยางน่าจะขยายตัวมากเกินที่ควรเป็น แล้วน่าจะย้วยๆถ้าเติมลม 35
เห็นสภาพไม่ดีก็รีบเคลม volvo เลยครับ ปล่อยไว้จะอันตราย

อ่าครับ ของผมตอนนี้ลดเหลือ 38 เห็นความต่างชัดเจนอยู่เหมือนกันครับ

ว่าแต่ยางย้วย เราจะสามารถสังเกตุอาการชัดๆได้อย่างไรรึครับ?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เติมไม่ดูเลย ช่างก็นะ

แต่อยากลองจริงๆครับ ลมยาง 60 จะเป็นยังไง

ออฟไลน์ Yangyang

ต่อให้วิ่งมายางร้อนยังไงก็ + จากเดิมไม่น่าเกิน 15% มั้งครับ
ของผมตอนเช้าแวะเติมที่ ปตท หลังจากวิ่งไปแล้ว 100 โล เติมไป 35
ตกเย็นใช้ที่วัดกิจิตอลลองวัดดูลงมาเหลือ 30-31 ตาม spec พอดี

เคสของ volvo นี่น่าจะเป็นเพราะศูนย์ไม่ได้ปล่อยลมออกหลังจากขนลงจากรถเทลเลอร์มากกว่ามั้งครับ ปกติจากโรงงานเค้าจะเติมแบบเกินๆมาอยู่แล้ว

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 19:44:46 »

ขอสอบถามเป็นความรู้ครับ(เริ่มกังวลอีกรอบ ฮา) เป็นไปได้รึครับ ที่ลมยางของรถที่วิ่งไปจอดแล้วเช็ค กับที่จอดทิ้งไว้แล้วเช็ค จะต่างกันมากถึง 40% ระหว่าง 60 กับค่าที่แนะนำคือ 38?
นั่นนะชินะ 40% นี่ถ้า Air Gauge ไม่เสีย ผมว่าช่างยังเมาไม่สร่างแน่ยัดมาให้ 60 ส่วนตัวที่เจอตอนร้อนๆนี่ก็จะขึ้นไม่เกิน 8-10 psi

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยเจอ หน้าซ้าย40 psi  หน้าขวา 46 psi ครับ

???

ออฟไลน์ Parinceo

RFT ในเสปคเติมได้ตั้งแต่ 34-44 เลยลองจัด 38
กระเทือนตับเลยครับ ตอนนี้เลยเอา 32 พอ  :P

กรณีนี้ถ้าเอาลมออกแล้ว ลองวิ่งถ้ายางยังไม่เป็นไรก็โอเคครับ
แต่ควรแจ้งให้เซลล์รับทราบด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณเกรียนเทพ อย่าเพิ่งตีโพยตีพาย ใจเย็นๆก่อนนะครับ

1. ปกติ การส่งมอบรถใหม่ เขาจะเติมลมให้เกินจากโรงงานอยุ่แล้ว "ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ"
จะประกอบใน หรือนำเข้า เพราะเราไม่มีทางรู้ว่า กว่ารถจะไปถึงมือลูกค้า มันนานแค่ไหน
ดังนั้น ยางควรจะต้องคงสภาพกลมให้ได้มากที่สุด ดังนั้น ทุกราย จึงเติมลมเกินเผื่อไว้เสมอครับ

2. ความจริงก็คือ โชว์รูม หรือศูนย์บริการ มีหน้าที่ ปรับสภาพ เซ็ตลมยางให้กลับเข้าสู่ค่าปกติที่ควรเป็น
แต่เราเอง ก็ควรจะตรวจเช็คในวันรับรถด้วยอยู่แล้วครับ แต่ปกติ เรามักไม่สนใจกัน มัวแต่เห่อรถใหม่กันอยู่
เป็นกันทุกคน อันนี้ไม่แปลกครับ

3. อย่างที่คุณ The Script บอกครับ การเช็คลมยาง ควรเช็คตอนจอดนิ่งๆ ตอนเช้า ยังไม่ออกรถ
หรือถ้าออกรถแล้ว ก็ควรแล่นช้าๆ ไม่ควรเกิน 2 กิโลเมตร หรือ ยางยังไม่ร้อน อุณหภูมิลมยางที่ร้อน
ก็ทำให้อากาศภายในยา ขยายตัวได้ ก็อาจทำให้ค่าลมยางเพี้ยนได้ครับ

แต่ก็ไม่ควรเพี้ยนมากขนาดนี้ แค่นั้นเอง

ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไร ถึงขั้นจะต้องด่าทอกันขนาดนี้หนะครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคน และขอบคุณมากครับพี่จิมมี่ ;D

ออฟไลน์ promay

• **
ผิดกับของผมนะ รถสวิฟท์ซื้อให้แฟนตอนไปรับรถก็บอกเซลล์แล้วว่าเช็คลมยางให้ด้วยนะ พอกลับมาถึงบ้านเช้าวันถัดมาผมลองเช็คดูปรากฏว่าบางล้อ18ปอนด์ บางล้อ30ปอนด์ ถึงว่าตอนขับรถออกมาจากศูนย์รู้สึกแปลกๆชอบกล ฟิลลิ่งมันแปล่งๆยังงัยก็ไม่รู้ย้วยๆเป๋ๆ ;D