ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างถอดยางอะไหล่ออกกับเปลี่ยนล้อให้เบากว่าเดิมอย่างไหนประหยัดกว่ากันคับ  (อ่าน 6430 ครั้ง)

ออฟไลน์ artkid99

• Newbie
  • *
อยากจะทำให้รถประหยัดน้ำมันอีกนิด ลองคิดดูเล่นๆระหว่างถอดยางอะไหล่ออก กับ เปลี่ยนล้อใหม่ให้เบาขึ้น อย่างไหนจะได้ผลมากกว่ากันคับ
ขอข้อดีและข้อเสียด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
อย่าง civic fb ของผม แต่งสไตล์รถ NA คือหาของเบามาใส่แทนของเดิมเช่น หาล้อเบาๆพวก Forged มาใส่ หรือพวก lenso venom ไม่แพงมาก เอายางอะไหล่ออกเวลาไม่ได้ขับทางไกลแล้วเอาชุดปะยางฉุกเฉินมาใส่ไว้แทน เปลี่ยนบอดี้บางส่วนเป็นงานคาร์บอน ผลที่ออกมาคือ ขับสนุกขึ้นพอสมควร เพราะรถเบาขึ้น อัตราการสิ้นเปลืองก็ลดลงตามไปครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
เปลี่ยนล้อชัดจริงๆครับ

ออฟไลน์ YenChar

ล้อโรงงาน ขอบ 15 เดิมๆ หนัก 7.5 กิโล
ล้อขอบ 15 พวก Lenso หนัก 5.3 กิโล
เบาลง 2.2 กิโล ต่อล้อ
4 ล้อ ปาเข้าไป 8.8 กิโล

เป็น Unsprung weight ล้วนๆ

- ภาระช่วงล่างลดลง
- ช่วงล่างเบาลง >> ช่วงล่าง+โช๊คอัพ ขยับได้เร็วขึ้น เต็มที่ขึ้น
- เบรคดีขึ้น (ข้อนี้ เห็นผลเลย)
- ประหยัดน้ำมันขึ้น เร่งดีขึ้น(อัตราเร่ง แทบไม่รู้สึก)

..................

ถ้าไม่เชื่อ...

ลองเอาน้ำหนัก 2 กิโล ใส่เป้ แล้วสะพายไว้
เทียบกับเอาน้ำหนักข้างล่ะโล ผูกรองเท้า

แล้วเดินดู...

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
1. เอาของที่ไม่จำเป็นออกจากรถ
2. ล้อเบาๆ
3. ถอดยางอะไหล่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ตัวเลขดีขึ้น แต่ไม่แตกต่างอย่างมีนัยยะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ XyteBlaster

เปลี่ยนล้อ ดีขึ้นนะครับ

แต่ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้น .. มันก็หนักเหมือนเดิมนี่สิ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ถอดยางอะไหล่ออก แทบไม่มีผล เพราะยางอะไหล่ หนักไม่กี่กิโล ประมาณ 20 กิโล +/-
สัมภาระในรถของคุณ+พรมปูพื้น+น้ำมันในถัง รวมๆกันแล้ว อาจจะหนักมากกว่า
ไม่ต้องไปถอดออกหรอก ไม่สบายใจเปล่าๆ

------------------------------------------------------

การ เปลี่ยนล้อเบา (Forge) ก็เหมือนเปลี่ยนรถเป็นคนละคัน

เชื่อพี่ๆเขาเถอะ ... ถ้าไม่อยากไปเสียเวลาค้นหาข้อมูล

คุณเคยใส่รองเท้าวิ่งห่วยๆหนักๆ กับรองเท้าวิ่งดีๆเบาๆไหมล่ะ
ถึงแม้น้ำหนักของรองเท้ามันต่างกันไม่กี่ขีดกรัม แต่ให้ผลลัพธ์ต่างกันสิ้นเชิงกับผู้สวมใส่
นั่นแหละคือตัวอย่างคุณกับรถ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
ค่าเปลี่ยนล้อเบาๆ 1ชุด เกือบ 2 แสน
ประหยัดน้ำมันขึ้นนิดหน่อย (มองแทบไม่ออกเลย)
เงิน 2 แสนเติมน้ำมัน ขับจนรถพังครับ
เดิมๆ ดีที่สุดครับไม่ต้องดิ้นรนให้เสียเงิน

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ไปหาล้ออะไหล่นอกแบบเล็กๆเบาซิคับหนักแค่6-7โล

ออฟไลน์ dht_tubes

ค่าเปลี่ยนล้อเบาๆ 1ชุด เกือบ 2 แสน
ประหยัดน้ำมันขึ้นนิดหน่อย (มองแทบไม่ออกเลย)
เงิน 2 แสนเติมน้ำมัน ขับจนรถพังครับ
เดิมๆ ดีที่สุดครับไม่ต้องดิ้นรนให้เสียเงิน

อือม์ น่าคิดนะเนี่ย ไหนจะค่ายางที่อาจจะเสียเร็วเพราะบางกว่าอีกเรื่อง เป็นอีกมุมที่น่ามองครับ

ออฟไลน์ Public P

อือม์ น่าคิดนะเนี่ย ไหนจะค่ายางที่อาจจะเสียเร็วเพราะบางกว่าอีกเรื่อง เป็นอีกมุมที่น่ามองครับ

ไม่ต้องของนอกหรอกครับ ของไทยนี่แหละไม่แพง Lenso Venom ไปลองยกดูครับแล้วจะรู้ล้อเดิมกับล้อที่ผมว่ารวมกัน 4 ล้อมันต่างกันขนาดไหน

ออฟไลน์ AutoPlace

ถ้าหาล้อเบาราคาถูกได้ก็ลองดูครับ เพราะว่าแม็กใหม่ยางใหม่ ต้องเพิ่มเงินก็คงต้องมี 40,000 เป็นอย่างน้อย
แต่ค่าน้ำมันที่ประหยัดได้เมื่อไหร่มันจะคืนทุน  แต่ถ้าซีเรียสเรื่องน้ำมันจริงๆ วิ่งเยอะ คบแก๊สจบกว่านะครับ

ออฟไลน์ saykie

• Newbie
  • *
ใส่ venom ยาง Run flat เอาล้ออะไหล่ออก

;)

ออฟไลน์ E_mail

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนล้อเห็นผลชัดเจนครับ เคยมีคนเทียบแบบง่ายๆไว้ให้คิดในใจแบบชุ่ยๆไว้ว่านน.ล้อที่เปลี่ยนไป1กก.มีผลเท่านน.ตัวรถ15กก. (นับเฉพาะล้อขับ)

ล้อlensoตามที่ข้างบนเขาแนะนำก็ดีเหลือๆครับ เบา แข็งแรง ราคาไม่แพง ขนาด16-17ชุดละไม่เกิน2หมื่น