ผู้เขียน หัวข้อ: Altis โฉมปัจจุบันยังน่าเล่นไหมครับ?  (อ่าน 16111 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tatum

• Newbie
  • *
Altis โฉมปัจจุบันยังน่าเล่นไหมครับ?
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 21:53:14 »
สวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ

(แอบ) อ่านมาพักใหญ่ ๆ วันนี้มีคำถามมาขอคำแนะนำจากทุก ๆ ท่านครับ
กำลังจะเปลียนรถใหม่ให้กับครอบครัวแทน Vios คันเก่าที่ดูจะเล็กไปแล้วครับ
จากการประเมินแล้วที่เหมาะสมที่สุดและราคารับไหว (ผ่อนครับ) ก็น่าจะมีสองตัว คือ

1. Altis โฉมปัจจุบัน (ทั้งตัว 1.6 และ 1.8 ครับ
    - เป็นรถมือ 1 ป้ายแดงครับ โดยได้ส่วนลดถึงเกือบหนึ่งแสนบาท ทำให้เงินดาวน์และยอดผ่อนเอาอยู่ครับ
    - แต่ปัญหาคือ Altis ใหม่จะออกปลายปีนี้ แล้วจะมีข้อแตกต่างกว่าตัวปัจจุบันนี้ในเรื่องใดบ้างครับ?
เพราะถ้าเปลี่ยนแค่หน้าตา ก็คงไม่ใช่ประเด็นครับ แต่ถ้าเปลี่ยนเครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ก็อาจจะคิดหนักหน่อย

2. Innova มือสอง
   - สืบเนื่องจาก ผบ.ทบ. ต้องการรถคันใหญ่ ๆ บรรทุกทั้งครอบครัวไปเที่ยวกันได้ (ประมาณ ๖ คน/มีรุ่น ๖๐ ปี ๓ คน)
เมื่อดูจากราคามือสองของ Innova ประมาณปี 2010 ขึ้นมา ราคาก็พอ ๆ กับ Altis (มือหนึ่ง) แต่ติดที่ผมดูรถมือสองไม่เป็น และไม่รู้จักใครที่มีความรู้ด้านนี้ด้วยครับ

ว่ามาเสียยาว ขอถามความคิดเห็น ๓ ข้อครับ
๑. Altis ใหม่ที่จะออกปลายปีนี้ แล้วจะมีข้อแตกต่างกว่าตัวปัจจุบันนี้ในเรื่องใดบ้างครับ?
๒. Altis  ตัวนี้มีปัญหาหรือข้อเสียใดที่ควรระวัง หรือเจอกันบ่อย ๆ บ้างครับ?
๓. ระหว่าง Altis โฉมปัจจุบันมือหนึ่ง กับ Innova มือสอง คันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ?

- ใช้ใน กทม. เป็นหลัก ผู้โดยสารประจำ ๒-๓ คน
     - เดินทาง ตจว. เกือบทุกเดือน (เส้นทาง กทม.-อ่างทอง-พะเยา-ทองผาภูมิ ที่ใดที่หนึ่ง)
     - น่าจะโดนติด LPG ค่อนข้างแน่นอน
     - ใช้ขนคนทั้งครอบครัวประมาณปีละ ๓-๔ ครั้ง เส้นทางเหมือนด้านบน (ผู้โดยสาร ๖ คน เป็นรุ่น ๖๐ ปี ๓ คน)
     - ต้องการรถที่เร่งดี แรงดี (ความเร็วเดินทางประมาณ ๑๒๐-๑๔๐) เข้าโค้งมั่นใจได้ (เส้นทางที่เดินทางประจำเป็นทางขึ้นเขาบางช่วงบางตอน) และไม่มีปัญหาจุกจิกครับ

ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 21:59:05 โดย Tatum »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: Altis โฉมปัจจุบันยังน่าเล่นไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 22:26:23 »
ถ้า Altis นี่เล็ง 1.8 อย่างเดียวเลยครับ 1.6 ไม่ต้องเอาแล้ว
ส่วนจะ 1.8E หรือ G ก็แล้วแต่งบ
ปัญหาที่เห็นในโลกออนไลน์ ก็มีให้เห็นบ้าง ปกติของรถทุกยี่ห้อครับ
ส่วนโฉมใหม่ เครื่อง เกียร์ น่าจะของเดิมนะครับ เพราะเป็น Dual VVTiแล้ว
เพราะ Vios2013 Camry2.0G ยังเป็น VVTi เดิมๆอยู่เลย

ช่วงล่างก็น่าจะฟอร์มเดิมเช่นกัน แมคเฟอร์สัน+บีม แต่อาจมีการปรับปรุงใหม่ให้ขับดีขึ้นเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2013, 22:30:28 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ surin

• Newbie
  • *
Re: Altis โฉมปัจจุบันยังน่าเล่นไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 22:38:28 »
ความคิดเหมื่อนผมเปี้ยบใช้วีออสเหมือนกันใช่รถคล้ายกันกำลังเล็งcngหรื่อtrdสีขาวอยู่ส่วนลดเยอะมาก0%อีกต่างหากประกันฟรีวีออสใหม่ไม่แถมอะไรเลย

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 22:54:25 »
รอออกมาก่อนครับ ผมว่าถ้าสนใจตัวนี้แถมกระจาย ปัจจุบันแทบจะเทกระจาดเลยนะฮะ สมมุติ 1.8e ได้ลด 1แสน ราคารถ 830k คิดง่ายเลขกลมๆ ลดไปเหลือ 730 นี้มันราคาระดับ B-seg เลยนะครับ เครื่องไม่ถามแรงมั้ย แต่ซิ่งมากไม่ได้เสียว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 22:59:29 »
ใช้ทั้ง 2 รุ่น altis 1.8 E มือ1 กับ innova 2.0v มือ2
altis 1.8 ปัจจุบันถือว่าแรง และการขับขี่ไม่ได้แย่ ปัญหาอยู่ที่เบาะ นั่งไงก็เมื่อย
innova ถ้าขับให้ให้มั่นใจ ต้องจัดงบแต่งช่วงล่วงและยางดีๆไว้เลย 50,000-70,000บ. แต่แก้ความอืดไม่ได้นะครับ เร่งแซงที หาว 3 รอบ ยังไม่พ้นเลย
ถ้าไม่ได้นั่งเกิน 4 คนบ่อยๆ ไม่แนะนำ innova ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 00:16:52 »
ถ้าไมแคร์ว่า รถใกล้จะตกรุ่นก็จัดเลยครับ  ตอนนี้น่าจะได้ส่วนลดเยอะด้วยนะครับ  แน่นำรุ่น  1.8 G คุ้มดีครับ

ออฟไลน์ mikio

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 03:06:05 »
1.รถใหม่สบายใจกว่าครับ เชื่อว่าส่วนต่างไม่เกิน 2พัน ในการผ่อน
2.ไม่ได้ขน6คนทุกวัน ปีละครั้งสองครั้งเบียดๆกันก็อบอุ่นดี
แต่ เห็นส่วนใหญ่จะมีคนอายุมาก นั่งด้วยตลอด ต่อให้รถเทพแค่ไหน  ถ้าขับเกิน 120 ก็ทำร้ายสุขภาพจิตท่านครับ (ยกเว้นรถทัวร์ครับ เกิน120ประจำ ยังดูชิวๆ)

ปกติผมก็ชอบขับเกิน 140 แต่ถ้ามีคนแก่มานั่งด้วยก็จำเป็นต้องลดครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 06:01:34 »
ความคิดเหมื่อนผมเปี้ยบใช้วีออสเหมือนกันใช่รถคล้ายกันกำลังเล็งcngหรื่อtrdสีขาวอยู่ส่วนลดเยอะมาก0%อีกต่างหากประกันฟรีวีออสใหม่ไม่แถมอะไรเลย

โห...ลดเยอะแถม 0% อีก รบกวนขอรายชื่อศูนย์ทางหลังไมค์ได้ไหมครับ?
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 08:09:21 »
ซื้อมาใช้งานจริงๆ Altis ปัจจุบันก็โอเค  ถึงจะมีโฉมใหม่มาสิ้นปี  แต่ก็คงไม่คุ้มค่าเท่าตอนนี้ที่เป็นช่วงปลายอายุ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 08:09:59 »
ถ้าสนใจเก๋ง 4 ประตูตัวนี้ก็นับว่าน่าสนใจมากเลยหล่ะครับต่อให้รอปลายปีผมว่าก็ไม่ลดไปมากกว่านี้แล้วหล่ะ ส่วนอินโนว่ามือสองถ้าเอาลองพิจารณา Ertiga ก่อนดีมั๊ยหล่ะครับได้รถโมเดลใหม่ราคาไม่แรงแต่ศูนย์น้อยหน่อยและยังไม่เคยมีใครลองติดแก๊ส ส่วนมือสองที่น่าสนใจเป็นรถครอบครัวอย่างนี้ผมให้มิว 7 ดีกว่าแต่เป็นเครื่องดีเซลไม่เหมาะติดแก๊ส
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 08:41:25 »
ผมซื้อมาก่อน เห็นส่วนลดปัจจุบันแล้วแทบร้องเลยครับ เติม E85 ได้ ราคาถูกลง แถมส่วนลดอีกแสนนึง  ถ้าไม่ติดใจเรื่องที่จะตกรุ่นแล้วผมว่ายังไงก็คุ้มครับ เพราะตัวใหม่ก็คงไม่ได้เทคโนโลยีอะไรที่ต่างไปจากเดิมหรอกครับ

ส่วนข้อเสีย ก็น่าจะเป็นเรื่องวัสดุบางอย่างที่ดูไม่หรูหรา ปัญหาที่มีเคลมกันเยอะๆ จะเป็นเรื่องแรคพวงมาลัย (แต่ตัวใหม่เขาว่าแก้แล้ว) รู้สึกในห้องรีวิวจะมีคนรีวิวไว้แล้วนะครับ ลองไปอ่านดู

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 08:52:37 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องหน้าตา หรือโดนปรามาสว่าขับรถตกรุ่น

ผมว่า Altis ( all new )ไม่มีอะไรหวือหวาชนิดที่ทำให้ต้องเสียดายหรอกครับ สไตล์พี่โตไม่เป็นอย่างนั้นอยู่แล้ว ดูคัมรี่ก็เห็นอยู่

ไม่เปลี่ยนถึงขนาดว่า platform ก็ยกใหม่หมด เครื่องยนต์ก็ใหม่หมด สมัยนี้ไม่มีแล้วหล่ะครับ ช่วง 5-6 ปีหลัง ก็เห็นว่าใช้ platform อันเดิม เปลี่ยนกระดองใหม่เท่านั้นเอง

ถ้าใช้แล้วถูกใจในบริการ กับข้อเด่นหลายๆอย่าง จัดไปเลยครับ ต่อรองหลายๆที่หน่อย ตอนนี้จังหวะของคนซื้อครับ กดให้ยับรีดส่วนลด ของแถมให้ได้มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 09:13:49 »
เป็นผมถ้าไม่รีบใช้รถ ผมรอดูโฉมใหม่ครับ คาดว่ามันจะสวยบาดใจมาก

ถึงตอนนั้น ถ้าของใหม่ไม่มีไรดีเพิ่ม ก็ค่อยช้อนรุ่นเก่าก็ได้ครับ ส่วนลดเยอะโคตรๆแน่นอน

ระวังนะครับ พี่โตมันชอบทำไรแปลกๆ ขนาด MC ยังทำคนออกก่อนเหวอทั้งประเทศเลยครับ

ถ้าไม่ได้เปลี่ยนอะไรเยอะ ผมว่าเค้าไม่รีบลดราคาขนาดนี้หรอกมั้งครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 09:28:19 »
๒. Altis  ตัวนี้มีปัญหาหรือข้อเสียใดที่ควรระวัง หรือเจอกันบ่อย ๆ บ้างครับ?
เบาะนั่งไม่สบาย พวงมาลัยเบาครับ ขับทางไกลไม่ค่อยสบาย กระจกมองข้างที่มุมมองแคบไปไหน
ถ้าตัวใหม่แก้ 3 จุดนี้ได้ Altis จะเป็นรถที่น่าซื้อที่สุดครับ เพราะจุดอื่นอยู่ในระดับดีหมดแล้ว

แนะนำรอไปก่อนก็ดีครับ

ออฟไลน์ issa

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 10:24:20 »
ข้างๆบ้านไปจัดมาแล้ว ดอกเบี้ย0 น่าสนมาก
รถไม่มีข้อด้อยอะไร(จนน่าเกลียด) คุ้มค่ามากถ้าจะใช้งานจริงๆ
เรื่องเบาะเมื่ิอยนี่หาที่รองหลังมาช่วยพอได้นะ
cng จากโรงงานได้ประหยัดจม
มือ2เสี่ยงมากๆๆ ขนาดดูเป็นยังโดนมาทุกคันที่เคยซื้อเลย
เว้นแต่ได้รถญาติ/เพือ่นเท่านั้นจึงจะเอามือ2

ออฟไลน์ lif_oil

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 11:29:07 »
เห็น0พี่โตตรงข้ามเกษตรขึ้นป้ายอัดติสลด13kน่ะ ผมโทรบอกญาติให้ทิ้งซิตี้cngมาเอาอัลติสcngแทน ไม่ติดสัญญารถคันแรกด้วย :)

ออฟไลน์ jiraphot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 12:35:39 »
ฟังทางนี้ซักนิดนึง !!! ผมก็คล้ายเจ้าของกระทู้

เมื่อปลายปีที่แล้ว ก็เปรียบเทียบระหว่าง altis cng , city cng (ได้คืนภาษี 100,000 บาท) มา 3 เดือน สุดท้ายเจ้า innova มากลายเป็นตาอยู่เฉยเลย

- ถ้า จขกท คิดจะติด LPG อยู่แล้ว innova (เครื่อง 1tfr เป็นไฮโดรลิกวาลว์ ปรับอัตโนมัติ สบายใจเรื่องตั้งวาลว์ได้ เสียเมื่อไหร่ก็เปลี่ยนเลย)

- ซื้อ innova ที่ผมอ่านข่าวก่อน 30 เม.ย. 56 (ดอกเีบี้ย ผ่อน 4 ปี ดาวน์ 25 % อยู่ที่ 0.99) ลองเช็คโตโยต้าลีสซิ่งอาจต่อโปร (ผมออกรถตอน ธ.ค. ได้ดอกเบี้ย 1.59%) ซึ่งถือว่ายังแพงกว่าตอนนี้

- เท่าที่รู้ ตอนนี้ตลาดรถ 1-2 ปีนี้ ไม่ค่อยดี ทำให้แต่ละค่ายรถยนต์ยอดขายไม่ดี เนื่องจากกำลังซื้อหายไปจากนโยบายรถคันแรก  ทำให้คุณสามารถขอส่วนลดเงินสดได้หลายหมื่น + ประกันชั้น 1 ด้วย

- รถผมเพิ่งออกมา 3 เดือน ติด LPG หลังจาก 1,000 กม. แล้วติดกล่องคุมคันเร่ง ECU SHOP  ราคา 6,500 บาท รับประกัน 5 ปี เครื่องเร่งได้แบบออกตัวไม่แพ้รถเก๋ง 1,600 ซี.ซี เลยครับ

- ลองไปขับดูก่อนตามคุณ JIMMY บอก แล้วค่อยตัดสินใจ  ราคา innova แพงกว่า altis ไม่เยอะ แต่คุ้มค่ากว่ามาก  ทุกวันนี้ไม่ว่าบรรทุกคน หรือขนของส่งลูกค้า ทำให้ผมสบายกว่าเดิมเยอะ (ก่อนหน้านี้ผมขับ vios 2003)

- ติด lPG แล้ว ถ้ารถไม่ติดก็ตกอยู่ประมาณ 1.80 บาท/กม. แต่ถ้ารถติดก็อยู่ประมาณ 2 -2.50 บาท

ถ้าสงสัย email มาถามส่วนตัวได้ครับ [email protected]

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 13:00:36 »
ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากครับ สำหรับคำแนะนำต่าง ๆ ครับ
แบบนี้น่าจะจบที่ Altis แล้วครับ
ตอนนี้คงมุ่งหาศูนย์และเซลส์ที่ให้โปรโมชันดีที่สุดล่ะครับ   ;D

ออฟไลน์ moonblock

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 14:03:49 »
ถ้าเน้นคุ้ม ยังไงก็คุ้มกว่าตัวใหม่ แต่ถ้าเน้นสวย ยังไงก็แพ้ตัวใหม่ครับ  ;D

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 14:27:31 »
0 ไหนจัดหนักโปรแรงๆหลังไมค์ด้วยครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 18:17:33 »
โฉมปัจจุบันมีส่วนลดครับหรีออยากรอหน่อยก็โฉมใหม่เลยครับปลายปีนี้พ่อผมกำลังจะออกคันใหม่อยู่แล้วคงได้เป็นตัวใหม่อยู่แล้วครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Sutichai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 21:26:59 »

โห...ลดเยอะแถม 0% อีก รบกวนขอรายชื่อศูนย์ทางหลังไมค์ได้ไหมครับ?
ขอบคุณครับ

ผมขอด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 01:41:16 »
เทียบกับอินโนว่า

ผมว่าแล้วแต่ชอบนะ แต่ดูจากการใช้งาน ไป Altis ครับ พอเพียงกับการใช้งาน แถมได้รถใหม่ด้วยนะ

ส่วนโฉมใหม่ ยังไม่มีข้อมูลครับ แต่คิดว่าน่าจะเปลี่ยนแค่บอดี้รถ เพราะเกียร์ กับ เครื่องน่าจะเดิม

ออฟไลน์ midobuns

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 19:12:47 »
นั่ง Altis โฉมปัจจุบัน ข้างหลังแล้ว ปวดหลังปวดคอมาก ต้องถอดที่รองหัวออกถึงจะนั่งได้ คิดแล้วสงสารผู้โดยสารตอนหลัง ถ้านั่งไปนานๆ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 11:14:22 »
อัลติส ตัวปัจจุบัน ใช้งานได้ดีนะ
ทั้งการควบคุมรถ การเบรค

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 16:41:21 »
ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นนะครับ ใจก็อยากได้อินโนว่า แต่งบดาวน์ไม่พอครับ
เลยตัดสินใจจัดอิลติสไปก่อนครับ ไว้ลูกสาวโตค่อยเปลี่ยนใหม่  ;D

เล็งไว้ที่ 1.8G (ลดแสน), 1.8 TRD, 1.6 CNG สุดท้ายไปจบที่ 1.8 TRD ครับ
ได้ส่วนลด 89,000 บาท (เอามาเป็นเงินดาวน์)+ประกัน+ฟิล์ม+กันสาด (ที่เหลือไม่รู้จะเอาอะไรครับ เพราะ TRD มันครบอยู่แล้ว)

รับรถวันพฤหัสนี้แล้วครับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านสำหรับคำแนะนำนะครับ
ท่านใดต้องการข้อมูลเพิ่มเติม สอบถามได้ทางหลังไมค์นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2013, 19:24:26 โดย Tatum »