ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Fiesta 1.0 EcoBoost การบริโภคน้ำมัน !!!!!!  (อ่าน 37765 ครั้ง)

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: Ford Fiesta 1.0 EcoBoost การบริโภคน้ำมัน !!!!!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 18:11:53 »
จะประหยัดขนาดไหนเจอรถติดใน กทม ก็ต้องยอมครับ

เคยขับมาร์ชได้แย่สุดที่ 9km/l ฝ่าแยกราชประสงค์ไปแพลททินั่มและกว่าจะหาที่จอดได้ ไปครั้งเดียวและไม่เคยเอารถไปอีกเลย T T

ออฟไลน์ 2k

Re: Ford Fiesta 1.0 EcoBoost การบริโภคน้ำมัน !!!!!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 18:14:14 »
หมายความว่าที่ไฟไหม้เกิดจากการออกแบบเหรอครับ? ผมว่าไม่น่าใช่นะเพราะว่าเวลาเปิดคลื่นจราจรรถที่เฉี่ยวชนจนเกิดไฟไหม้มีหลากหลายยี่ห้อหลากหลายรุ่นมาก เฟียสต้าในคลับทั้งหลายที่ไปชนมาทั้งหนัก กลาง เบายังไม่ชูประเด็นนี้เลยนา อีกอย่างในย่านยุโรปทีืขายดีมากๆถ้ามีปัญหาชนนิดหน่อยแล้วไหม้ทั้งคันน่าจะเป็นสกู๊ปข่าวหน้าหนึ่งลงเว็บแล้วว่า"เรียกคืนเฟียสต้าฐานบกพร่องชนแล้ววอด"  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 18:39:35 »
ถ้าชนแล้วโอกาสไฟไหม้ได้หมดแหละ เชื้อเพลิงเบนซิลไวไฟจะตาย มีให้เห็นเยอะแยะไปในหนัง ยิงปืนใส่เกิดประกายไฟยังไหม้เลย อากาศก็ร้อนเพิ่มไปอีก แต่เคสนี้ เฟียสต้าป้ายแดงขับไปชนเกิดไฟไหม้ จริงๆแล้วก็ไม่ใช่ความผิดของฟอร์ดตรงๆ แต่มันเป็นป้ายแดง มันเลยเป็นบาปตกให้ฟอร์ด จะแก้ปัญหายังไงดีให้สังคมยอมรับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 20:57:35 »
ถ้าชนแล้วโอกาสไฟไหม้ได้หมดแหละ เชื้อเพลิงเบนซิลไวไฟจะตาย มีให้เห็นเยอะแยะไปในหนัง ยิงปืนใส่เกิดประกายไฟยังไหม้เลย อากาศก็ร้อนเพิ่มไปอีก แต่เคสนี้ เฟียสต้าป้ายแดงขับไปชนเกิดไฟไหม้ จริงๆแล้วก็ไม่ใช่ความผิดของฟอร์ดตรงๆ แต่มันเป็นป้ายแดง มันเลยเป็นบาปตกให้ฟอร์ด จะแก้ปัญหายังไงดีให้สังคมยอมรับ
เชื้อเพลิงทุกชินไวไฟหมดไม่ใช่หรือครับ ไม่งั้นทำไมเขาจะเรียกว่าเชื้อเพลิงล่ะ?

อันที่จริง ตัวน้ำมันเบนซิน ไวไฟน้อยกว่าน้ำมันดีเซลนะครับ ดีเซลติดไฟได้ง่ายกว่า ถ้าใช้ตรรกะนี้ รถกระบะคงระเบิดกันหมดแล้วนะครับ

บอกว่าบาปตกที่ฟอร์ด ก็เป็นไปได้นะครับในกรณีนี้ แต่กรณีที่ฟอร์ดไม่ยอมรับผิดชอบกรณีรถกระบะสภาพเดิมสนิทที่หัวฉีดขึ้นสนิม

นับสิบๆ คันของตน อันนี้ผมนึกไม่ออกจริงๆ ว่าบาปจะตกที่ใครได้ถ้าไม่ใช่ฟอร์ด การจะให้สังคมยอมรับ แก้ปัญหาที่

ทัศนคติในการทำงานของบุคลากรในสำนักงานใหญ่ของฟอร์ด ให้เห็นลูกค้าคนไทยเป็นลูกค้า ไม่ใช่ขอทานครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 20:59:52 »
ถ้าชนได้มุมมันก็น่าจะไหม้ได้ทั้งนั้นแหละคับ  ;D

ผมดีใจนะที่ฟอร์ดเอาเทคโนโลยีดีๆมาให้ใช้ ดีกว่าเจ้าตลาดที่กั๊กตลอด

ส่วนเรื่องการประกอบหรือเรื่องบริการหลังการขายก็พัฒนากันต่อไป

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 21:25:14 »
555+ ,,, ท่านจิม พาออกทะเล

เรื่องอัตราสิ้นเปลือง,,, Fiesta 1.4 โฉมปัจจุบัน, น่าจะบอกอะไรได้บ้าง
....ว่าอัตราสิ้นเปลือง,,, ที่เมืองนอกเค้าทดสอบ, กับที่ขายจริงบ้านเรา
....บางครั้ง,,, มันก็ต่างกันราวฟ้ากับเหว

ส่วนเรื่องไฟไหม้,,, มันวอดทั้งคัน, ผมไม่เถียง ว่าเชื้อเพลิงมีส่วนเกี่ยวข้อง
....แต่ถามว่า,,, "ต้นเหตุ" มันใช่เชื้อเพลิงหรือ  :-\

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 21:40:06 »
ตกลงกระทู้นี้จะพูดถึง Fiesta 1.0 หรือ ปัญหาของฟอร์ดดีหล่ะ

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 22:31:00 »
อ้างถึง
อันที่จริง ตัวน้ำมันเบนซิน ไวไฟน้อยกว่าน้ำมันดีเซลนะครับ ดีเซลติดไฟได้ง่ายกว่า

ผิดป่าวครับ...จริงเหรอ?....

ออฟไลน์ pang2299

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 23:17:28 »
อ้างถึง
อันที่จริง ตัวน้ำมันเบนซิน ไวไฟน้อยกว่าน้ำมันดีเซลนะครับ ดีเซลติดไฟได้ง่ายกว่า

ผิดป่าวครับ...จริงเหรอ?....

ผมว่าเบนซินไวไฟหว่านะครับท่าน  ;D

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 23:27:17 »
ผมเขตขับรถ เบนซิล เข้าไปในเขตบรรจุแก๊ส ปตท โดนยามเรียกเลยครับ

ยามบอกห้ามรถ เบนซิน เข้า เข้าได้เฉพาะ ดีเซล ไม่รู้เป็นกับระบบเครื่อง หรือน้ำมันครับ ...

ผมเลยคิดว่ารถเครื่องเบนซิลน่าจะติดไฟง่ายกว่า

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 23:41:31 »
ผมเขตขับรถ เบนซิล เข้าไปในเขตบรรจุแก๊ส ปตท โดนยามเรียกเลยครับ

ยามบอกห้ามรถ เบนซิน เข้า เข้าได้เฉพาะ ดีเซล ไม่รู้เป็นกับระบบเครื่อง หรือน้ำมันครับ ...

ผมเลยคิดว่ารถเครื่องเบนซิลน่าจะติดไฟง่ายกว่า

เบนซินมันจุดติดไฟต่ำครับ เอาไฟแช๊คไปจุด ไฟลุกได้ทันที

แต่ดีเซล คุณเอาไปแช๊คไปจุด มันไม่ลุกครับ  (คือปกติมันไม่ติดไฟ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 01:44:28 »
รอชมๆๆๆ อยากได้ประหยัดมาขับในเมือง

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 05:47:30 »
จัดแน่ค่ะ แต่เป็น Ecosport 1.0 Ecoboost

แต่เท่าที่ดูแล้ว คาดว่า คนจอง เยอะแน่ๆ เพราะถ้าฟอร์ดไทยจัดเครื่องไฮเทคมาให้คนไทยใช้แบบนี้ ปัญหาที่จะตามมา คงรู้กันดีว่า ฐานการผลิตของฟอร์ดในไทย ที่ยังมีแค่ที่เดียว กำลังการผลิตไม่มากเหมือนเจ้าตลาด และเน้นส่งออก สำหรับ Fiest/Ecosport 1.0 Ecoboost ที่ผลิตในไทยจะส่งขายทั้งอาเซียนด้วย ไหนจะต้องแชร์ไลน์ผลิตร่วมกับมาสด้าอีก

คิดเผื่อไว้ก่อนเลยค่ะ ในเมื่อกำลังการผลิตป้อนตลาดยังไม่เพียงพอกับความต้องการ(ยอดจอง) ก็จะทำให้ต้องรอรับรถนาน จองเร็วได้ก่อน จองช้าก็ยิ่งรอนาน เหมือน Ranger 3.2 Wildtrak ที่สุดท้ายต้องปิดรับจองไว้ก่อนเพราะเคลียร์ยอดจองไม่ไหว
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ tate_27

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 09:10:52 »
ถ้าชนได้มุมมันก็น่าจะไหม้ได้ทั้งนั้นแหละคับ  ;D

ผมดีใจนะที่ฟอร์ดเอาเทคโนโลยีดีๆมาให้ใช้ ดีกว่าเจ้าตลาดที่กั๊กตลอด

ส่วนเรื่องการประกอบหรือเรื่องบริการหลังการขายก็พัฒนากันต่อไป
+1  :)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 09:27:46 »
ดีเซลเป็นเชื้อเพลิงที่ปลอดภัยที่สุดแล้วครับ ไวไฟน้อยกว่าเบนซิลมากๆ คุณลองดูได้ แต่ระวังนะ! มันไม่ติดธรรมดา แต่มันจะดัง พรึบ เลยหละ ค่าอ๊อกเทรน ตัวไหนสูงอีกเพิ่มทวีคูณ 

ส่วนเรื่อง เฟียสต้า 1.0 ถ้ามันเป็นที่ต้องการมาก ส่งออเดอร์ไม่ทัน เหมือนเรนเจอร์ มันเพิ่มเป็นสองเท่าในเรื่องล่าช้า ถ้าไม่เพิ่มไลท์ผลิตเคียร์สะสางให้หมดที่ค้างคาอยู่ มันจะปวดกระบานไปอีกนานเลยหละฟอร์ดเอ๋ย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 09:56:59 »
จัดแน่ค่ะ แต่เป็น Ecosport 1.0 Ecoboost

แต่เท่าที่ดูแล้ว คาดว่า คนจอง เยอะแน่ๆ เพราะถ้าฟอร์ดไทยจัดเครื่องไฮเทคมาให้คนไทยใช้แบบนี้ ปัญหาที่จะตามมา คงรู้กันดีว่า ฐานการผลิตของฟอร์ดในไทย ที่ยังมีแค่ที่เดียว กำลังการผลิตไม่มากเหมือนเจ้าตลาด และเน้นส่งออก สำหรับ Fiest/Ecosport 1.0 Ecoboost ที่ผลิตในไทยจะส่งขายทั้งอาเซียนด้วย ไหนจะต้องแชร์ไลน์ผลิตร่วมกับมาสด้าอีก

คิดเผื่อไว้ก่อนเลยค่ะ ในเมื่อกำลังการผลิตป้อนตลาดยังไม่เพียงพอกับความต้องการ(ยอดจอง) ก็จะทำให้ต้องรอรับรถนาน จองเร็วได้ก่อน จองช้าก็ยิ่งรอนาน เหมือน Ranger 3.2 Wildtrak ที่สุดท้ายต้องปิดรับจองไว้ก่อนเพราะเคลียร์ยอดจองไม่ไหว

มี2ทีครับ โรงเก่าผลิต เเรงเจอร์ เฟียตต้า บีที 50โปรอยู่ ส่วนโรงใหม่ใช้ผลิตโฟกัสครับ

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 11:58:55 »
เบนซิน ไวไฟ มากกว่า ดีเซล นอนยัน 100000000000 เปอร์เซ็นครับ

ดีเซล  จะติดได้ดี ต้องใน ที่ ที่จำกัด  มันจะ พรึบบบบบ เลย  แรง เหมือนน้ำมัน เครื่องบิน

He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ lekoasus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 15:08:06 »
แค่ไอเบนซิน ก้อติดไฟแล้ว ไม่ต้องถึงตัวน้ำมันหรอก
ไม่เชื่อให้เอาน้ำมันเบนซินใส่แก้ว แล้วจุดไฟเหนือแก้ว แค่นี้ก้อติดไฟแล้ว
จากประสบการณ์เป่าแก้วครับ เป่าจนจะติดเบนซินไปแล้ว ;D

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 21:47:14 »
ขอให้มา

ผมจะได้เลิกถูก ผอ.รปภ. ทีทำงานแซวว่า "Iเบิ้มมันยุน้องให้ซื้อ fiesta แต่มันเสือกไปออก swift" เสียที  ;D ;D ;D