ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความคิดเห็นรถครอบครัวระหว่าง Suzuki Ertiga กับ Honda Civic ครับ  (อ่าน 7450 ครั้ง)

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
ผมกำลังจะแต่งงานครับ เลยอยากได้รถครอบครัวจริงๆ ไว้สักคัน

มองไว้สองตัว คือ Suzuki Ertiga กับ Honda Civic

อาจจะซื้อตอนช่วงปีหน้าครับ รุ่นไหนน่าจะเหมาะสมกว่ากันครับ

ประมาณว่า คันเดียวเหมาทุกงาน ไม่เน้นแต่งซิ่ง เอานั่งสบายๆ พ่อแม่ลูก ครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม

คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เชียร์ Ertiga ครับ คิดอยากได้เป็นรถครอบครัวเช่นกันลองอ่านกระทู้นี้ดู แต่อย่าเชื่อมากเพราะผมลำเอียง  ;D ;D ;D

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30489.0.html

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Civic เข้าออกยาก ไม่รู้จะเตี้ย หลังคาตอบ(ลู่ลบ) อะไรมากมาย

ลุกยากมากครับ ข้างหน้านี่ หัวโชกแน่นอน

แต่ดี คือ E85 นี่ละครับ

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
Ertiga เหมาะที่สุดครับสำหรับชีวิตครอบครัว ยิ่งพอมีลูกยิ่งเหมาะขึ้นไปอีกครับ เพราะต่อไปของใช้ของลูกจะเยอะนะครับเวลาจะไปไหนมาไหน แถมเบาะพับได้สะดวกกว่าครับ

ออฟไลน์ fishfinger

ต้องทราบก่อนว่า จขกท ตัวใหญ่หรือเปล่า เพราะส่วนในบอร์ดนี้ ถ้ารถไม่ใหญ่จริงจะบอกว่ามันแค้บแคบ (ผมสูง 170 ) ไม่เคยนั่งอะไรแล้วแคบเลย

ถ้า จขกท หุ่นปกติ กำลังจะแต่งงานแสดงว่าลูกกำลังจะเกิด ตัวน้อยๆ

เชียร์ civic ครับ เพราะรถ รถครอบครัวไม่จำเป็นต้องนั่งได้หลายคนนะผมว่า ยังไงเราเอาลูกนั่งตัก หรือ ที่นั่งพิเศษอยู่แล้ว

พ่อ แม่ ลูก + ตา ยายอะไรก็ว่าไป

ภาพลักษณ์civic อะไรก็ดูดีกว่า

แต่ถ้า จขกท ตัวใหญ่นิดหนึง ก็ไป ertiga

ออฟไลน์ kiwiwi

ชอบฮอน ทำไมไม่ออกฟรีดอะครับ

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้าครอบครัว ไม่เกิน 5 คน Civic สบายๆ เลยครับ  แต่ตอนลุกจากที่นั่งนี่ต้อง ออกแรงเยอะหน่อยนะ

ออฟไลน์ adis

ถ้าต้องการรถครอบครัว ไปกันได้หลาย ๆ คน หรือ ต้องการที่เก็บสัมภาระมากหน่อย ยิ่งถ้ามีเจ้าตัวน้อยด้วยล่ะก็ สัมภาระของเจ้าตัวน้อยจะเยอะมาก ๆ
รถแนว ertiga จะเหมาะกว่ารถแนวเก๋งอย่าง civic นะครับ

แต่ถ้ามามอง ertiga แล้ว ขยับไปอีกสักนิด เป็น freed ก็ไม่เลวนะครับคันเดียวเหมาทุกงานได้จริง ๆครับ
เพราะ freed จะให้ความสะดวกสบายในห้องโดยสารเพิ่มขึ้น เดินจากแถวหน้าไปแถวสามได้เลย  ประตูสไลด์ไฟฟ้าก็ใช้ประโยชน์ได้มากครับ
ใจเย็น ๆ และลองพิจารณาดูหลาย ๆ ตัวเลือกครับ เพราะยังไง ๆ คุณก็ตัดสินใจเลือกปีหน้าโน่น

ออฟไลน์ nattab_ac130

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ ompradee

• Newbie
  • *
    • โปรบีบีวันทูคอล
Concep Honda Civic ไม่น่าจะใช่รถครอบครัว

ออฟไลน์ nin122

ผมเชียร์ Freed ครับ ตอนนี้ โปรแรงมากๆ ผมแอบดูมาเหมือนกันครับ..

0% 48 เดือน
ฟรีประกัน
ฟรีเบาะหนัง

ไฟตัดหมอก เซ็นเซอร์ สปอยเลอร์  โอ้ววววววววววววววว กรี๊ดเลยครับ 55555

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเชียร์ Freed ครับ ตอนนี้ โปรแรงมากๆ ผมแอบดูมาเหมือนกันครับ..

0% 48 เดือน
ฟรีประกัน
ฟรีเบาะหนัง

ไฟตัดหมอก เซ็นเซอร์ สปอยเลอร์  โอ้ววววววววววววววว กรี๊ดเลยครับ 55555
ถ้าต้องการรถครอบครัว ไปกันได้หลาย ๆ คน หรือ ต้องการที่เก็บสัมภาระมากหน่อย ยิ่งถ้ามีเจ้าตัวน้อยด้วยล่ะก็ สัมภาระของเจ้าตัวน้อยจะเยอะมาก ๆ
รถแนว ertiga จะเหมาะกว่ารถแนวเก๋งอย่าง civic นะครับ

แต่ถ้ามามอง ertiga แล้ว ขยับไปอีกสักนิด เป็น freed ก็ไม่เลวนะครับคันเดียวเหมาทุกงานได้จริง ๆครับ
เพราะ freed จะให้ความสะดวกสบายในห้องโดยสารเพิ่มขึ้น เดินจากแถวหน้าไปแถวสามได้เลย  ประตูสไลด์ไฟฟ้าก็ใช้ประโยชน์ได้มากครับ
ใจเย็น ๆ และลองพิจารณาดูหลาย ๆ ตัวเลือกครับ เพราะยังไง ๆ คุณก็ตัดสินใจเลือกปีหน้าโน่น

ดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่

thaifreed นะครับ  ;)

ออฟไลน์ beercs

เชียร์ civic ครับ รถ 7 ที่นั่งไม่มีความจำเป็น
แต่งงานใหม่ ช่วงแรก ถ้าจะมีลูกก็มีคนเดียว  ยังไงก็พอ
ผมอยากให้คิดถึงสมรรถนะมากกว่า เพราะหมายถึงมีความปลอดภัยมากกว่า
ยิ่งแต่งงานใหม่  ช่วงแรกจะเที่ยวบ่อย  เอารถขับทางไกลดี ๆ ไว้ก่อน

ออฟไลน์ 2k

ยินดีด้วยนะครับ :) สองคันนี้ผมลงความเห็นให้ซูสุกินะ รู้ความต้องการแต่แรกแล้วซื้อซีวิคมาเดี๋ยวก็ต้องขายต่ออีกเพราะมันไม่ตรงความต้องการตั้งแต่แรก  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **
คือพึ่ง กำลังจาแต่งงาน มันก้อยังไม่ใช่ครอบครัวที่ใหญ่อะครับ

ซีวิคยังขับสนุกไปไหนมาไหนได้ดีกว่านะผมว่า

จะได้พาคุณว่าที่ศรีภรรยาไปเที่ยวได้ก่อนด้วย เท่กว่าๆ ;D

ออฟไลน์ 6162002

เหมาทุกงาน เชียร์ Ertiga ครับ อเนกประสงค์มากๆ  นั่ง7คนก็ได้ ขนของก็ดี

แต่ถ้าไม่คิดจะนั่งเจ็ดคนเลย ซีวิคก็โอเค  แต่ถ้าคิดจะซื้อ Freed มานั่ง 7 คน ขอบอกให้ไปลองดูจริงๆก่อนครับ ว่าใครนั่ง นั่งได้รึเปล่า แล้วไอ่ที่เดินทะลุถึงกันได้สามแถวมันจำเป็นรึเปล่าครับ  เพราะนอกจากมันจะนั่งไม่สบายแล้ว ระบบแอร์ อัตราเร่ง มันยังด้อยกว่า Ertiga อีกด้วย  ในขณะที่อัตราสิ้นเปลืองพอๆกัน

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเอาความปลอดภัยมาเทียบ รถเก๋งอย่างซีวิคอาจจจะดูดีกว่า ทั้งในเรื่องสมรรถนะ ฯลฯ

แต่ถ้าความสะดวก ลองวาดภาพดูว่า ถ้าลูกเล็กของเยอะนะครับ ขวดนม ตะกร้า ผ้าอ้อม รถเข็นเด็ก
เวลานั่งรถอยู่ของอยู่ท้ายรถ ฝนตกหยิบยังไงครับ
เวลาลูกง่วงนอน (อายุซัก 2-3 ขวบ) พับเบาะได้ หยิบของง่ายกว่า คุณแม่อุ้มลง หรือ ขึ้นรถก็ง่ายกว่า ของเหลือไม่มีที่โยนเข้าท้ายรถได้เลยไม่ต้องลงจากรถ

ประสบการณ์จากคนลูกสองครับ

ดังนั้นเชียร์ ซูซูกิ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Ertiga ครับ เอนกประสงค์จริงๆ นั่งได้ 7 สบายๆครับ

ไม่ก็ลองดู Feed โปรแรงๆ หรือ จะลองไป Spin ณ ตอนนั้น โปรคงแรงมากกว่า Feed

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมเชียร์กระบะ4ประตูนะ

ออฟไลน์ nemesis

กำลังจะมีครอบครัว ถ้ากะมีลูกเลยก็ต้อง freed หรือ ertiga ฟมว่าเหมาะสมกว่า
เพราะของเด็กเล็กเยอะมากครับ ไม่ต้องนั่ง 7 นั่งแค่ 3 พ่อ แม่ เบบี๋ แค่นี้ของก็เต็มรถแล้ว
แล้วการอุ้มเด็กออกจาก car seat ที่อยู่ในรถเก๋ง ขอบอกว่าลำบากลูกจะคอยหัวโขกเพดานรถตลอด เพราะ car seat มันนั่งสูงจากเบาะรถขึ้นมาอีกพอสมควร
ต่อให้นั่งตักแล้วอุ้มลงรถก็สาหัสพอๆกัน

แต่ทั้งนี้ ชวนแฟนไปลอง test dirve กันดูก่อนครับ
ช่วยกันตัดสินใจครับ กำลังจะใช้ขีวิตร่วมกันแล้ว

ทีแรกผมสนใจฟรีด พอไปลองขับภรรยาไม่ชอบเซ็งเลย
ตอนนี้เลยยังไม่ได้เปลี่ยนรถซะที

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เชียร์ Freed อีกคนครับ จบกว่าแน่นอน

ขอบคุณมากๆครับผม สำหรับทุกความเห็น

บ้านผมจะมีรถสองคัน คือ รถเด็ก(โข่ง)เล่น สองประตู 1 คัน กับ รถครอบครัวแท้ๆ 1 คัน

civic ผมไม่ข้องใจเรื่องสมรรถนะ ความปลอดภัย กับการเอาตัวรอดในทางไกลเลยครับ ทำเวลาได้ดีมากกกกกกกกก

ertiga กับ freed ผมจะลองให้แฟนผมนั่งหลังตอนเทส ครับว่าเขาชอบคันไหน แต่ใจน่าจะเทไปที่ 7 ที่นั่งคันเล็กครับ

ขอลองไปนั่งดูก่อนว่า มันแคบไหม เบาะทำได้ดีไหม กับการเอาตัวรอดในระยะคับขันเล็กน้อย ทำได้ดีไหม

ปกติผมขับไม่เร็วมากอยู่แล้วครับ ถ้ามีครอบครัวไปด้วย

ที่จริงผมเทใจให้ civic ค่อนข้างมาก แต่ผมมอยากให้รถคันนี้กับครอบครัวใหม่ ของผมจริงๆ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากครับ

อ้อ กระบะสี่ประตูก็น่าสนมากนะครับ แต่ถ้าผมขับจริง คงคันมือเอาไปดันรางแน่ๆ กลัวใจครับ อิอิ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

รุ่นไหนก็ได้ แต่ขอเป็น 5 ประตูทัายตัด กี่ที่นั่งก็แล้วแต่
เพราะสามารถหยิบของจากท้ายรถได้เลย ไม่ต้องจอดเพื่อเปิดกระโปรงหลังแบบ รถซีดาน
ของใช้ลูกถ้าวางบนเบาะแถว 1 แถว 2 จะเสียพื้นที่ไปเปล่าๆ 1 เบาะ

ประสบการณ์พ่อลูก 2
ถ้ามีลูก 2 คน อายุไล่เลี่ยกัน ที่นั่ง 3 ตอนดีกว่า 2 ตอน แยกที่นั่งลูก ถ้านั่งแถวเดียวกันตีกันแหลก จนไม่อยากพาไปไหน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Ws pattaya

เชียร์ Freed อีกคนครับ.....รถครอบครัวผมว่าต้อง7ที่นั้งครับคุ้มหรือไม่ก็ไปertigaครับ  ส่วนตัวมีครอบครัวแล้วตอนนี้ใช้altisอยู่ไปกันทีหลายๆคนไม่พอนั้งครับ ตอนนี้เก็บตังรอ all new mu7 อยู่ครับ. ไม่งั้นก็ว่าจะcaptiva ครับเอาแบบจุๆๆไปเลย5555

ออฟไลน์ Jim lover

แนว feed Susuki ดีครับ
พับเบาะยาวราบ ใส่รถเข็น ตะกร้าผ้าอ้อมขวดนม ของเล่น ของกิน
นอนเช็ดตัว เช็ดก้น เปลี่ยนผ้าอ้อม เปลี่ยนเสื้อ จิปาทะ สบายๆ ;D
น่าจะเป็นรถเลี้ยงลูกที่ดีกว่า civi

ออฟไลน์ focus man

การที่รถมี 7 ที่นั่ง ไม่ได้แปลว่ามันจะใช้งานเพื่อนั่ง 7 คนเท่านั้นครับ
ไม่งั้นเค้าคงไม่ทำให้มันพับเก็บได้  ถ้าจะไปสรุปว่ารถ 7 ที่นั่ง ไม่จำเป็น เพราะคงไม่ได้นั่ง 7 คนบ่อยๆ ก็ไม่ถูกครับ ถ้ามีลูก นั่งแค่ 3 คน รวมลูก แต่มันจำเป็นต้องใช้พื้นที่ใช้งานพอๆกับการนั่ง 7 คนเชียวละครับ

และเพราะมันมี 7 ที่นั่งนี่ละ พับเก็บแล้ว เราจะได้พื้นที่ใช้งาน น้องๆรถกระบะเลยครับ แถมดีกว่าตรงที่พื้นที่นั้น กันแดดกันฝนและอยู่ในห้องโดยสาร

ออฟไลน์ friend2929

สำหรับครอบครัวใหญ่ในตัวเลือก-->> ERTIGA ประหยัดสุดๆ(เงิน)

ขับเองครอบครัวไม่ใหญ่ 3-4 คน -->>civic มีที่นั่งเด็กด้านหลัง

ครอบครัวใหญ่ - cockpit ดูสบายใจ ขับแล้วโปร่ง ลูกเล็กเด็กแดงวิ่งสนุก
------->>>>> FREED เถอะคับ สบายใจเพิ่มเงินนิดหน่อย

ออฟไลน์ Excellion

• **
พี่ TAP ยังมิวาย เกบ Celica ไว้ซิ่งเล่นแฮะ 555+ :D

พี่ TAP ยังมิวาย เกบ Celica ไว้ซิ่งเล่นแฮะ 555+ :D

celica ผมปล่อยไปสักพักแล้วครับ มาลองขับฝั่งยุโรปบ้างครับ

แต่ไม่ค่อยทันใจวัยรุ่น(ตอนปลาย) เท่าไร แต่เรื่องแค่หล่อก็พอใช้ได้ครับ

ว่าๆ ไป ถ้าจบเรื่องแต่งงานเรียบร้อยดี เงินยังเหลือจากการซื้อรถอีกคัน อาจจะเปลี่ยนแนวเปน roadster ครับ อิอิ ::)