ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันภัยชั้น1 จำกัดอายุรถใหมครับว่าต้องไม่เกินกี่ปี?  (อ่าน 37508 ครั้ง)

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
สวัสดีครับ

คือ อยากทราบว่า รถที่เก่า (เก่ากว่าปี ค.ศ. 2000) ยังสามารถทำประกันชั้น 1ได้ใหมครับ

คือ มีความคิดว่าจะเอารถที่บ้านต่างจังหวัดมาใช้ ให้น้องชายมาขับ(เพิ่งได้ใบขับขี่) แต่รถคันนี้อยู่ที่ต่างจังหวัด ทำแค่พรบ.อย่างเดียว
ว่าจะย้ายเอาเข้ามาใช้ในกทม. แล้วก็ทำประกันภัยเป็นชั้น1ไปเลย แต่เคยอ่านผ่านๆ จากเว็บโน้นน... ว่า รถเก่ามากเกินไปก็ทำประกันภัยชั้น 1ไม่ได้

ไม่ทราบว่าเท็จจริงประการใดครับ?

รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
อายุรถขนาดนั้นไม่สามารถทำชันหนึงได้แล้วครับเพราะเหตุผลคือ

1.รถอายุมากแล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ถ้าเกิน10ปีอ่ะครับ  ทำไม่ได้แล้ว
ยกเว้นมาตั้งแต่ ปีที่9(หรือก่อนนั้น) ถึงจะสามารถต่อปีที่ 10, 11... ไปเรื่อยๆได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ panerai

คิดว่ามีโอกาสอยู่น่ะ แต่เท่าที่เห็นคือ รถวอลโว่940 ปี1991 ของที่บ้านก็ยังเป็น ป.1 ต่อได้เรื่อยๆน่ะครับ ทำกับของบริษัท ว...ยะ อ่ะครับ

ออฟไลน์ Headman

ได้ครับ แต่ ต้องเป็นลูกค้าชั้นดีหน่อยนะครับ

ลุงที่ขับ Citroen.....Citroen CX24 Pallas แกอายุเกิน 20 ปีแน่นอน ทำประกันตั้งแต่ออกศูนย์ เบี้ยประกันแพงอยู่ แต่แกก็ทำไว้ ส่วนใหญ่เครมพวก รอยเล็กๆ น้อยๆ อะไหล่เป็นบางตัว มีครั้งนึงโดนปิคอัพอัดตูด ถึงกับสั่งอะไหล่ฝรั่งเศษ มาเลยทีเดียว ไม่รู้ประกันไปเคลียร์ปิคอัพคันนั้นยังๆง เพราะรวมๆ ค่าอะไหล่แล้ว เกือบๆ 100 000 เลยอ่ะครับ เปลี่ยนใหม่หมด......ผมเคยไปตื้อเค้าตั้งหลายครั้งให้ขาย เค้ายังไม่ยอมเลย :)

(ถ้าอยากรู้มากกว่าเรื่องประกันบริษัทอะไร อย่างไร หลังไมค์นะครับ เหอๆๆ)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Monn

หากต่อใหม่เลย อาจจะยาก เคยถาม เขาบอกเกิน 5 ปี จะไม่ให้เลย รถญี่ปุ่น เข้าใจว่ายุโรป อาจจะได้เกินหน่อย น่าจะ 7

แต่หากต่อมาตลอด อันนี้ได้แน่ๆ เพราะรถแม่ ปี 1996 จนบัดนี้ยังจ่าย ชั้น1 อยู่เลย แพงมาก แต่แม่บอกคุ้ม ชนที BM มันซ่อมแพง หุหุ
แต่ตลอด 17 ปีมานี่ เคลมไป สองครั้งเอง  จ่ายปีละ สองหมื่นกว่า เสียดายจัง หุหุ ตอนนี้ E34 ไม่ถึง สองแสนละมั้ง จ่ายเกิน 10% ของราคารถอีก  หุหุ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Blur

เป็นลูกค้าต่อเนี้องถึงจะได้ครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

อายุรถขนาดนั้นไม่สามารถทำชันหนึงได้แล้วครับเพราะเหตุผลคือ

1.รถอายุมากแล้ว

W123 พ่อผม เกือบๆ 25 ปี W124 ก็เฉียดๆ 20 ปี ยังต่อประกันชั้น 1 ได้ทั้งคู่นะครับ  ;)

วิ...ยะ ประกันภัยนะครับ

อาจจะเพราะเป็นประกันชั้นดี (ไม่เคยเบิกเรื่องชนไรงี้เลย) เลยต่อได้สบายๆ

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
วิ เกิน7ปีไม่รับ ถ้าจะไปเป็นป1ใหม่นะ ต่ออ่ะได้เรื่อยๆ ต้องเลี่ยงไปทำ3+แทนอ่ะ ตอนนั้นที่บ้านก้อจะทำแต่ถามแล้วไม่รับ และวิ ไม่รุ้มี3+ยังเรยทำ ทิพไปแทน เคลมไป 2ครั้งละ มาเร็วดี ไม่เรื่องมากด้วยนะไม่ตัดงบ เพราะซ่อมแต่อู่ที่รับแต่วิ อู่ต้องไปทำเรื่องเคลมให้ แต่อีกคันทำ ป1 บริษัทชื่อไรลืมละ แถมกะมิตซูอ่ะ 2ปี ชนไปที ค่าซ่อม แสนสอง ไฟหน้า bixenon แพงโคดอ่ะ เปลี่ยน 2ข้าง ราคากว่าครึ่งของค่าซ่อม จ่ายมาแค่ 9หมื่นเอง ทำเรื่องเข้าไปตอนแรกให้ จ่ายจริงให้แค่เนี้ย แถมโยกโย้ กว่าจะจ่าย หลังรถเสร็จ3เดือนนู้น เรยให้อู่เปลี่ยนวิแทนเรย  แชเฉยๆ ไม่ได้โจมตีหรืออวย

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ถ้าทำมาอยู่แล้ว ทำต่อไปได้เรื่อยๆ ครับ 20 30 ปีก็ทำได้

แต่ถ้ายังไม่เคยทำ ประกันส่วนใหญ่จะรับเข้าใหม่กับรถอายุไม่เกิน 10-12 ปี ในปีแรกที่ทำประกันครับ

อย่างไรก็ตาม พอรถเริ่มอายุเกิน 20 ปี บางบริษัทประกันจะมีวิธีบอกอ้อมๆ ว่าไม่อยากตำสัญญากับเราต่อแล้ว

เช่น เครมไปเป็นมูลค่า 5000 เบี้ยประกันปีต่อไปขึ้น 6000 อย่างเนียนๆ จนเราไม่รู้สึกว่ามีประกันแล้วจะคุ้มค่าอีกต่อไป

ก็จะเลิกประกัน หรือลดชั้นประกันไปเอง ครับ...

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
สงสัยต้องไปหารถมือ2 ที่ปีใหม่ๆหน่อยมาแทน เสียตังค์อีกแล้ว ;D

ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ

ออฟไลน์ csamabat

ของผม โตต้า รถปี 2006 ทำวิริยะัมา ต่อได้ครับ แต่พอจะย้ายไปบริษัทอื่น เขาบอก เกิน 8 ปีไม่้รับแล้ว  มีบางบริษัทเท่านั้นที่ยังรับครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผม18ปี ย้ายประกันมาด้วยครับ ต้องใช้เส้นเอาครับ ยังได้ชั้น1อยู่ครับ