ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถาม เรื่องการบริการของเซลล์ ฮอนด้าครับ  (อ่าน 5074 ครั้ง)

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
 สวัสดีครับ ต้องออกตัวก่อนว่าไม่ได้มีเจตนาจะว่า ๆ เซลล์ ไม่ดีนะครับ แต่ผมเจอกับตัวมาหลายครั้ง ทั้งๆที่คนละศูนย์ กัน ผมรู้สึกว่า เซลลเค้าหยิ่งๆ ไม่สนใจลูกค้า บริการไม่สุภาพเท่าไหร่

บ้านผมเคยซื้อรถ ฮอนด้า ทั้งหมด 3 คัน  civic ES2002 City 97 City 2003
แต่ผมได้สนใจรถฮอนด้าหลายครั้ง เคยจะซื้อ accord g7 พอไปดู ผมก็ไปดูเป็น ครึ่งชั่วโมงก้ไม่เห็นมีใครมาต้อนรับ พอสอบถามก็เหมือนไม่พอใจ มาเมื่อต้นปี สนใจ accord G8 แต่พอไปดู (คนละที่กับที่เดิม) เซลล์ ก็ไม่ให้ความสนใจเช่นกัน ผมก็ไปเปิดๆ ดูๆ ไม่มีใครมาสนใจ ก็เลยกลับ และ ก่อนล่าสุด เกือบจะซื้อ CRV G3 ไปดู ที่เดียวก่ะ g8 นั้นแหละ และก็เป็นเหมือนเดิม ผมก็เลย คิดในใจ ช่างมันไม่อยากขายก็เรื่องของมัน และมาล่าสุด ไปดู civic ครับ สนใจ ก็ไม่ได้รับความสนใจเช่นเคย

คำถาม
1.) ฮอนด้านออโต้โมบิลเค้าเทรนคนมาแบบนี้หรอครับ? หรือว่าเป็นที่คน
2.) มีใครรู้สึกเหมือนผมบ้างมั้ย ผมเจอบ่อย ทั้งๆที่คนละ ศูนย์กัน
3.) ถ้าเทียบกับ ยี่ห้อ อื่น เช่น BMW ผมเดิมเข้าไป เซลล์ มาแนะนำ พูดจาดี แถม เป็นกันเอง บริการเต็มที่ เวลาจองหรือสนใจ ก็ จะโทรตาม พูดจาดี ผิดกับของฮอนด้า ซึ้งไม่เคยสนใจ เลย

* ผมไม่ได้มีเจตนา จะว่าๆฮอนด้าไม่ดีนะครับ แค่อยากทราบว่าคนอื่นรู้สึกเหมือนกันรึป่าว

ออฟไลน์ BrownCony

Re: อยากสอบถาม เรื่องการบริการของเซลล์ ฮอนด้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 23:17:10 »
คือจะเทียบกับ BMW ผมว่าคงมากเกินไปเพราะนั่นคันละสองล้านขึ้นไป พนักงานขายก็อีกแบบ
เทียบกับ Mercedes หรือ Lexus ดีกว่านะครับ

ลูกค้าแต่ละคนชอบการดูแลไม่เหมือนกัน อย่างผมชอบลองนั่ง ลองโน่น เงียบๆคนเดียว
จากนั้นค่อยลองไปขับรถ ตกลงเรื่องราคา ถ้าราคาไม่เป็นที่น่าพอใจก็เปลี่ยนศุนย์

หรือเปรียบกับการซื้อเสื้อผ้า บางคนไม่ชอบให้มายุ่ง บางคนชอบมาให้ถาม

และโดยปกติแล้วส่วนใหญ่เราซื้อรถอีกศูนย์ เข้าซ่อมบำรุงอีกศุนย์

ดังนั้นผมมองว่าพนักงานขายเป็นปัจจัยรองๆในการซื้อรถ ดูเรื่องราคาเป็น ปัจจัยหลักๆ

ออฟไลน์ u5114864

• Jr. Member
  • **
Re: อยากสอบถาม เรื่องการบริการของเซลล์ ฮอนด้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 23:53:19 »
รู้แต่เซลล์ฮอนด้าชวดขายรถให้บ้านผมไป 2 คันครับ ^0^

สาเหตุเพราะ ให้ติดต่อกลับมาว่าเช็กแล้ว มีรถในสต๊อกเลยรึเปล่า หรือต้องรอกี่เดือนอะไรยังไง

แต่....

เงียบสนิท ไร้ซึ่งการติดต่อ สุดท้ายก็ไปเอาโตโยต้า-อันนี้เซลล์ได้ใจครับ ไม่กวนใจ แต่ก็เป็นนัดครับ แถมได้ก่อนด้วย

อีกคันก็ไปออกกับนิสสัน อันนี้เซลล์แย่ไปหน่อย แย่ทุกคนที่ผมเจอมาด้วย (พึ่งมีเ้ซลล์ให้หิ้วของ acc เพราะผมไม่ได้ให้ศูนย์ติด เดินไปที่รถ ที่จอดอยู่ห่างไป 200 เมตรด้วยตัวคนเดียว อันนี้ยังพอทน แต่ประตูมัีนยังไม่เปิดให้นี่ซิ สุดจะทานทน ถือของสองมือจนกล้ามขึ้น ยังจะให้ตูใช้บาทาเปิดประตูอีกหรือครับ T_T)

ว่าปีหน้าจะขายเจ้านิสสันคันนี้แล้วละครับ เพราะคุณแม่ไม่ประทับใจอย่างแรง อิอิ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:13:41 »
คล่องใจว่าทางฮอนด้าไม่เคยมีการอบรมอย่างจริงจังหรือไง

ถ้าเป็นอย่างงี้หลายๆแห่ง ผมมองว่ามันคือปัญหาที่องค์กรแล้วแหล่ะ
阿蘇山

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:55:08 »
ฮอนด้า เซลล์ที่เป็นเด็กๆเท่าที่ผมสังเกตส่วนมากจะเป็นลูกคุณหนูทั้งนั้น(ผู้มีอันจะกิน)เลยไม่ค่อยจะสนใจลูกค้ามั้งครับ แค่เอาประสบการณ์ไปสมัครงานต่อกระมัง ลองไปพระรามสามดูก็ได้ครับ เข้าไปทุกครั้งเซลล์ก็สนใจทุกครั้งครับ อยากทดสอบอะไรก็บอกได้

ออฟไลน์ sandjungkub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:44:55 »
เหตุผลหลักๆ ที่เซลล์ฮอนด้าส่วนใหญ่ไม่ค่อยง้อลูกค้าก็เพราะว่า โควต้าของเค้าในเดือนนั้นมันเต็มแล้วครับ เค้าเลยไม่อยากรับเพิ่ม ซึ่งถ้ารับเพิ่มก้ต้องไปใช้โควต้ารถของเซลล์คนอื่นครับ ทำให้พอโควต้าตัวเองครบปุ๊ปก็เลยไม่ค่อยสนใจลูกค้าเท่าไรครับ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 22:41:34 »
อีกเรื่องครับ

คือเวลาจะซื้อรถฮอนด้าทีไร ให้รอ เป็นเดือน ผมก็ไม่รอ ครับ ผมซื้อ bmw 2 คัน คันแรก จองวันนี้ อีก 3 วันเอารถออกเลย อีกคัน จองวันเดียวพรุ่งนี้ออกรถ เลย ใครๆก็อยากได้รถเลยครับ ให้รอเดือน ตอนนั้นเคยถาม CRV รับรถสิ้นปี  ไอบ้า!! ใครจะไป รอ 4 เดือน