ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหัวกันอีกทีครับ...รถอะไรดีครับช่วง2ล้านกลางๆ  (อ่าน 6462 ครั้ง)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
A250 AMG vs. CLA250 AMG vs. F30 320i
ตอนแรกก็ไม่ได้ลังเลเท่าไหร่หรอกครับเพราะว่าจะจัด320i F30 ;D
แต่หลังจากA-ClassกับCLA-Classออกมานี่ปวดหัวเลยครับ555 :D
ที่บ้านมีCR-V G3อยู่แล้วอะครับ
ส่วนใหญ่จะนั่งกันแค่สองคน(แม่-ผม)
นานๆทีจริงๆถึงจะมี3,4คน
ผมเลยคิดว่าพื้นที่ด้านหลังคงจะไม่มีปัญหาอะไร
ส่วนใหญ่ใช้ในเมือง
ชอบรถที่คล่องตัวกระฉับกระเฉงเกาะถนน
และแน่นอนผมชอบรถแรง :D
แม่ผมชอบA250
ส่วนตัวผมชอบCLA250
หรือหันกลับไป320iเหมือนเดิมดีครับ?
พี่ๆคิดว่าตัวไหนน่าจะเหมาะอะครับ
ปล.ผมจะเอาไปใช้ที่มหาลัยด้วยอะครับ
ปล2.ขอโทดทีนะครับกระทู้CLAเยอะมากมาย...แต่ผมอดใจจะถามไม่ได้ ;D
****แก้ไขหัวข้อกระทู้ครับ....สองล้านกลางๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2013, 20:42:56 โดย ppzzeedd »
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
CLA ครับ ไม่โหลดี สวยด้วย  ;D

ออฟไลน์ slate

• Full Member
จัดดาวสามแฉกไปตัวไหนก็ได้คับ   ::)

ออฟไลน์ 12ay13an

คหสต ผมว่าใน3ตัวเลือกนี้ a-class ดูหล่อ สปอร์ต วัยรุ่น และน่าจะคล่องตัวที่สุดครับ รถ hatchback น่าจะคล่องตัวและหาที่จอดง่ายกว่าซีดาน ถ้าเป็นผมคงเลือก a-class 8)

ออฟไลน์ tosa

"จะเอาไปใช้ที่มหาลัย" ขอเดาว่าเป็นนักศึกษา ถ้าไม่ใช่อาจารย์ F30 โลด ;) ;) ;)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ขึ้นมหาลัย ถ้าเป็นคนเพื่อนเยอะ แนะนำ F30 จะดีกว่าครับ ใช้งานได้จริงกว่า เนื้อที่กว้างกว่าครับ
CLA ที่มีพื้นฐานรถเล็ก มันก็เล็กจริงๆ ครับ

เท่าที่ไปลูบๆคล่ำ A-Class มา (คิดว่าเนื้อที่ภายในคงจะไม่แตกต่างกับ CLS เพราะพื้นฐานเดียวกัน)
ด้านหลังนี้จัดว่าค่อนข้างอัตคัดเลยน่ะครับ ผมลองนั่งกับเพื่อนสองคนด้านหลัง แทบจะไม่มีพื้นที่ให้กระดุกกระดิกเลยครับ (ผมสูง 177 เพื่อน 180)

ถ้าเอาตัวผมเองเป็นบรรทัดฐาน ไม่แน่ใจว่าในอนาคตนี้ น้องจะเหมือนกันหรือเปล่า
คือปรกติถ้าอยู่บ้าน ก็ไม่ค่อยได้ไปไหนมาไหนพร้อมกันพ่อแม่ครับ ขับคนซ่ะ 90%

แต่พอมาอยู่มหาลัยเนี่ย แรกๆก็ไปไหนมาไหนคนเดียวครับ แต่พออยู่นานๆไป รู้จักเพื่อนเยอะขึ้น สนิทกับเพื่อนเยอะขึ้น
ระยะหลังๆ ไปไหนมาไหนกับเพื่อนบ่อย และมักจะไปเป็นกลุ่มใหญ่ ทีละ 8-10 คน ใช้รถสองสามคันบ่อยๆ

เคยเอา Mazda2 ไปใช้ ขอบอกว่าคนนั่งหลังไม่มีที่ได้ขยับเขยือนเลยครับ สงสารเพื่อน
พอเอา Civic มาใช้ ก็นั่งสบายขึ้นหน่อย

ถ้าคิดว่า อนาคตอาจจะมีรูปแบบชีวิตที่คล้ายผม แนะนำ F30 ดีกว่าครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Monn

มันคนละ segment ครับ ผมแนะนำเอา F30 เหมือนเดิมครับ  แม่นั่งสบายกว่า
ดูรีวิวแล้ว CLA เล็กมาก แทบจะเหมือน คูเป้ เบาะหลังเลิกคุย ไว้เด็กนั่งเท่านั้นเอง

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Starter

CLA ครับเห็นแล้วต้องมอง  ;D

ออฟไลน์ gugnoidea

ผมแนะนำให้ไปลองนั่งที่งานดูนะครับสำหรับตัว CLA  ตอนแรกผมเฉยๆนะดูจากรูปที่พี่ๆถ่ายมา

พอดูตัวจริงดูโอเคเลย แต่พอลองเข้าไปนั่งที่คนขับเท่านั้นละอะ หัวจะออกมาเหมือนนกกระจกเทศเลยอะ

(ผมสูง 182) หรือผมไม่ได้ปรับตำแหน่งนั่ง--" ส่วน A-Class นั่งค่อยโอกว่าอ่ะ พอดีกำลังตัดสินใจแบบ จขกท.เหมือนกันครับ

รอๆดู C-Class ใหม่ด้วยอ่ะ อ่านจากเวปนอกคาดว่าคงเห็นตัวจริงปลายปีนี้อะ

ออฟไลน์ BIGP

ผมว่าเอา F30 ครับ น่าจะคุ้มค่ากว่าหลายๆด้าน

ออฟไลน์ MystogaN

Re: ปวดหัวกันอีกทีครับ...รถอะไรดีครับช่วง2ล้านปลายๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 18:43:12 »
CLA ครับ ไปจองโลด กว่าจะได้ตั้ง ปีหน้าแหนะ ;D

F30 ก็ดีนะครับ แต่ CLA มันน่าใช้กว่าจริงๆ ถึงคลาสจะต่ำกว่าก็ตาม

ออฟไลน์ Ton247

• Jr. Member
  • **
Re: ปวดหัวกันอีกทีครับ...รถอะไรดีครับช่วง2ล้านปลายๆ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 18:43:43 »
F30 น่าจะนั่งสบายที่สุด ใหญ่สุด เผื่อมีเพื่อนไปไหนด้วยสบาย

แต่ถ้าคุณแม่ชอบ A Class เป็นผมคงตามใจคุณแม่ครับ เล็กๆกระทัดรัด แถมเป็น A 250 ด้วย ผมว่าขับมันส์แน่ๆ

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 19:08:01 »
ลอง golf r ตัว2012 ใหมครับ เล็กหน่อย แต่แรงสุดๆ เงินเหลือๆ เอาไปแต่งต่อด้วย

ออฟไลน์ Hundredpiper

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 20:16:14 »
เวลานี้CLAครับ
เหตุผลก็คือได้รถประกอบนอก+แรงกว่าf30ขับในเมืองน่าจะดีกว่าเพราะคันเล็กกว่าf30

ออฟไลน์ north

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 20:19:26 »
ถ้านั่งแค่ 2 คน  แล้วมีรถ SUV อยู่แล้วด้วย ผมว่าไป CLA เลยครับ
ลงตัว ตอบโจทย์  สวย สด  ดูดีครับ ได้รถนำเข้าออฟชั่นจัดเต็ม และแรงด้วยครับ

แต่ถ้าคิดว่าต้องมีคนนั่งข้างหลังด้วย ผมว่าไป F30 เถอะครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 20:25:47 »
เข้ามาปวดหัวด้วยคนครับ รถเจ๋ง ๆ ออกมายั่วน้ำลาย แถมเพื่อน ๆ ในนี้ก็แหม ยั่วกันเหลือเกิน

แต่ปัญหาหนักคือไม่มีตังครับ คงต้องรออีกพักใหญ่เลย  ;D ;D ;D

ปล.เงินแม่ เลือกที่แม่ชอบเถอะครับ ยกเว้นน้องจะมีความสามารถพิเศษที่จะโน้มน้าวคุณแม่มาชอบในสิ่งที่เราชอบ อันนี้สำคัญนะ ใครโน้มเก่ง ๆ นี่น้อง ๆ เผด็จการเลยล่ะ 5555

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 20:43:47 »
"จะเอาไปใช้ที่มหาลัย" ขอเดาว่าเป็นนักศึกษา ถ้าไม่ใช่อาจารย์ F30 โลด ;) ;) ;)
นักศึกษาสิครับ5555 ;D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 20:49:42 »
เข้ามาปวดหัวด้วยคนครับ รถเจ๋ง ๆ ออกมายั่วน้ำลาย แถมเพื่อน ๆ ในนี้ก็แหม ยั่วกันเหลือเกิน

แต่ปัญหาหนักคือไม่มีตังครับ คงต้องรออีกพักใหญ่เลย  ;D ;D ;D

ปล.เงินแม่ เลือกที่แม่ชอบเถอะครับ ยกเว้นน้องจะมีความสามารถพิเศษที่จะโน้มน้าวคุณแม่มาชอบในสิ่งที่เราชอบ อันนี้สำคัญนะ ใครโน้มเก่ง ๆ นี่น้อง ๆ เผด็จการเลยล่ะ 5555

จริงๆแล้วเงินคุณพ่อแหละครับ
แต่ออกให้ผมกับแม่ใช้
ส่วนคุณพ่อผมใช้CR-V ;D
ปล.สงสัยผมต้องไปเรียนวิชาโน้มน้าวแล้วหละ55555 :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ปวดหัวกันอีกทีครับ...รถอะไรดีครับช่วง2ล้านกลางๆ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 21:39:08 »
บอกตรงๆนะครับ พี่ชอบ F30 มากๆนะ

แต่เจอ CLA เข้าไป รูปทรง ไฟท้าย ราคา ออฟชั่น เครื่องยนต์ ถึงกับเปลี่ยนใจเลย

ลองโน้มน้าวคุณแม่ดูครับ ยังไงก็ดาวสามแฉกเหมือนกัน แต่ CLA สวยกว่าเยอะ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 21:43:47 »
ถ้านั่งแค่ 2 คน  แล้วมีรถ SUV อยู่แล้วด้วย ผมว่าไป CLA เลยครับ
ลงตัว ตอบโจทย์  สวย สด  ดูดีครับ ได้รถนำเข้าออฟชั่นจัดเต็ม และแรงด้วยครับ

แต่ถ้าคิดว่าต้องมีคนนั่งข้างหลังด้วย ผมว่าไป F30 เถอะครับ
อันนี้ก้อจิงอยู่ครับ วันนี้ไปดูคันจริงมา

เข้าออกลำบากพอควร ขนาดแม่ผมสูง 150 ยังติดศรีษะเลย

ต้องมุดเข้ามุดออก โดยเฉพาะด้านหลัง ถ้าสูงเกิน 175 นี่ คงนั่งลำบากมากครับ

F30 จะสบายกว่าพอสมควร แต่ถ้าไม่แคร์จุดนี้ ยังยืนยันว่า CLA นี่หละ ใช่เลย ;)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 22:29:10 »

อันนี้ก้อจิงอยู่ครับ วันนี้ไปดูคันจริงมา

เข้าออกลำบากพอควร ขนาดแม่ผมสูง 150 ยังติดศรีษะเลย

ต้องมุดเข้ามุดออก โดยเฉพาะด้านหลัง ถ้าสูงเกิน 175 นี่ คงนั่งลำบากมากครับ

F30 จะสบายกว่าพอสมควร แต่ถ้าไม่แคร์จุดนี้ ยังยืนยันว่า CLA นี่หละ ใช่เลย ;)

ผมก็แอบห่วงเหมือนกัน
แต่นานๆทีจริงๆถึงจะมีคนนั่งหลัง
แล้วส่วนใหญ่ก็นั่งกันระยะสั้นๆด้วย
ปกติเบาะหลังผมไว้วางกีต้าร์+กระเป๋า5555 ;D
จริงๆผมไปลองนั่งมาแล้วแหละ
ผมสูงประมาณ175นั่งตัวตรงไม่ได้เลยหัวชน
ขนาดA-Classนั่งตัวตรงยังเหลือhead roomแค่2นิ้วเองมั้งครับ
แต่อย่างว่าแหละครับมันสวยจริงๆรถสี่ประตูคูเป้เนี่ย ;D

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 22:31:42 »

แต่นานๆทีจริงๆถึงจะมีคนนั่งหลัง
แล้วส่วนใหญ่ก็นั่งกันระยะสั้นๆด้วย
ปกติเบาะหลังผมไว้วางกีต้าร์+กระเป๋า5555 ;D
ผมสูงประมาณ175นั่งตัวตรงไม่ได้เลยหัวชน
ขนาดA-Classนั่งตัวตรงยังเหลือhead roomแค่2นิ้วเองมั้งครับ
แต่อย่างว่าแหละครับมันสวยจริงๆรถสี่ประตูคูเป้เนี่ย ;D

โอย งั้นไป F30 เหอะครับ ลำบากป่าวๆ
S3 - F30
X1 - E84

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 22:33:43 »
งั้นต้องระวังนะครับซื้อมาเวลาขึ้นรถถ้าสาวมอง อย่ามองกลับจนเพลินนะครับ

เด๋วหัวโขกรถ แล้วเค้าจะขำเอา ฮ่าๆๆๆ ;D

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 22:46:44 »

งั้นไป CLA เลยครับ ผมยังอยากได้เลย สปอร์ตสุดๆ

ออฟไลน์ DanGerGarm

• **
Re: ปวดหัวกันอีกทีครับ...รถอะไรดีครับช่วง2ล้านกลางๆ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 23:24:42 »
ขอเป็นอีกคนนะคับที่ปวดหัวแบบ จขกท. ตอนแรกว่าจะรอ CLA เหมือนกัน
แต่พอตัวจิงออกมาผมเลิกคิดเลย เล็กไปสำหรับผม ผมสูง 180 คับ
ต้องลองคิดไปนานๆคับว่า ถ้าเราใช้รถไปนานๆแล้วจะเบื่อมั้ย แรกๆก็ใช้อารม
ซื้อกันทั้งนั้นแหละคับ แต่พอลองใช้ไปซักพักเริ่มมีปัญหา ผมว่าเลือกรถที่นั่งสบายดีสุดคับ
ตอนนี้ผมก็ตกลงใจแล้วว่าจะเอา F30  ยังไงอยู่มหาลัยก็มีเพื่อนคับ เพื่อนๆอยากนั่ง Benz bm
เยอะแยะแย่นอนคับ เลือกที่นั่งสบายดีกว่า

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 00:28:37 »
ถ้าพร้อมรับรถวันนี้ได้เลยทุกคัน ผม เลือก CLA ครับ

แต่ CLA รับรถเดือน 12 อาจจะ Late อีก

อีก 7 เดือน จะรอไหวเหรอครับ ช่วงเวลา 7 เดือนนี้ ถ้ามีรถอะไรออกมาใหม่ๆอีก จะหวั่นไหวมั้ย

ถ้าหนักแน่นมั่นคง ก็จองเลยครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:06:20 »
งั้นต้องระวังนะครับซื้อมาเวลาขึ้นรถถ้าสาวมอง อย่ามองกลับจนเพลินนะครับ

เด๋วหัวโขกรถ แล้วเค้าจะขำเอา ฮ่าๆๆๆ ;D
แหม่ก็ไม่ขนาดน้านนน555 ;D

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:09:37 »
ถ้าพร้อมรับรถวันนี้ได้เลยทุกคัน ผม เลือก CLA ครับ

แต่ CLA รับรถเดือน 12 อาจจะ Late อีก

อีก 7 เดือน จะรอไหวเหรอครับ ช่วงเวลา 7 เดือนนี้ ถ้ามีรถอะไรออกมาใหม่ๆอีก จะหวั่นไหวมั้ย

ถ้าหนักแน่นมั่นคง ก็จองเลยครับ

ผมยังไม่รีบจองหรอกครับ
ผมกะจะรออยู่แล้วหละครับ
กะว่าน่าจะหลังเดือน9แล้วค่อยว่ากัน ;D

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 13:34:58 »
ลองทำการบ้านเพิ่มดีมั้ยครับว่าจริงๆ แล้วรถคันนี้ต้องการแค่ขับไปมหาลัยเท่ห์ๆ รึเปล่า ถ้าใช่ก็คงไม่พ้น CLA  แต่ถ้าอยากซิ่งด้วยก็คง A250
F30 คงยังไม่สุด

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 14:45:42 »
ลองทำการบ้านเพิ่มดีมั้ยครับว่าจริงๆ แล้วรถคันนี้ต้องการแค่ขับไปมหาลัยเท่ห์ๆ รึเปล่า ถ้าใช่ก็คงไม่พ้น CLA  แต่ถ้าอยากซิ่งด้วยก็คง A250
F30 คงยังไม่สุด
ชอบซิ่ง+เท่ห์ครับ ;D