ผู้เขียน หัวข้อ: โฆษณาเมืองนอกนี่ลงกันได้อย่างนี้เลยหรือครับ...  (อ่าน 7575 ครั้ง)

ออฟไลน์ burutrad

• Hero Member
 โพสยี่ห้อรุ่นว่าใครเหนืิิอกว่าใครในโฆษณาตัวเองได้เต็มๆแบบนี้เลยหรือครับเนี่ย... ;) 8) 8)

เป็นบ้านเราคงฟ้องกันเละแน่... ;) ;)

ออฟไลน์ HYDE--

Re: โฆษณาเมืองนอกนี่ลงกันได้อย่างนี้เลยหรือครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 00:22:54 »
ถ้ามันเป็นความจริง สามารถทำได้ครับ แต่ถ้าไม่จริง ก็โดนฟ้องแหละครับ
โฆษณาเมืองนอก เล่นกันแรงมากๆ สามารถเปรียบเทียบกันให้เห็นจะๆได้เลย ในทุกๆกลุ่มผลิตภัณท์ เป็นเรื่องปกติครับ อย่างพวก อาหาร มือถือ ฯลฯ ไรงี้ ผมก็เห็นแบบนี้อยู่บ่อยๆ
สามารถเอารายละเอียดของยี่ห้อคู่แข่งมาเอ่ยชื่อ เปรียบเทียบอย่างเปิดเผยได้เลยครับ

ที่เป็นแบบนี้ เพราะกฎหมายบ้านเค้าจะเน้นคุ้มครองผู้บริโภคเป็นหลัก เพื่อผลประโยชน์สูงสุดของผู้บริโภค (นี่แหละ ที่เรียกว่า Free Market Economy)
ต่างจากบ้านเราที่ยังคงคุ้มครองผู้ประกอบการอยู่มาก จึงไม่สามารถโฆษณาแรงๆแบบนี้ได้ ถ้าอยากเห็นตัวอย่างอีก ไปดู โค้ก แปปซี่โฆษณากัดกันดูสิครับ

ออฟไลน์ MystogaN

Re: โฆษณาเมืองนอกนี่ลงกันได้อย่างนี้เลยหรือครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 00:27:08 »
Nissan ที่นู้นก็เคยเป็นข่าวดังครับ จำไม่ได้ว่ากัดยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรนะ แต่จำได้ว่ากัดแรงมากกกก

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 00:49:49 »
อย่าว่าแต่เมืองนอกเลยครับ เชฟไทย เหนือกว่าเยอะ เอารถคู่แข่งทั้งฟอร์จูเนอร์ ปาเจโร่สปอร์ต มาทดสอบแบบโกงๆ (เหยียบเบรคแล้วเร่งเครื่อง ไฟเบรคหลังติดเห็นๆ แล้วบอกว่า ผ่านแอ่งน้ำแทบไม่ไหว สมรรถนะสู้เทรลไม่ได้) ของไทย ทุเรศกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 00:53:08 »
อย่าว่าแต่เมืองนอกเลยครับ เชฟไทย เหนือกว่าเยอะ เอารถคู่แข่งทั้งฟอร์จูเนอร์ ปาเจโร่สปอร์ต มาทดสอบแบบโกงๆ (เหยียบเบรคแล้วเร่งเครื่อง ไฟเบรคหลังติดเห็นๆ แล้วบอกว่า ผ่านแอ่งน้ำแทบไม่ไหว สมรรถนะสู้เทรลไม่ได้) ของไทย ทุเรศกว่าเยอะครับ

ผมว่าอย่าระบุยี่ห้อแบบนั้นเลยครับกฎหมายแต่ละประเทศเค้าคุ้มครองไม่เหมือนกันไม่อยากให้มีคราม่าโดยไม่จำเป็นครับ
เพราะผมเห็นว่ามันน่าสนใจที่เค้ากล้าลงแบบนี้เลยอยากได้ความรู้จากทุกท่านในที่นี้ไม่ได้มีเจตนาให้มีอารมณ์กันนะครับ ;) ;)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 01:05:10 »

โฆษณาวีออสใหม่ในวิทยุก็แรงใช่เล่นครับ เทียบกับคู่แข่งจะๆเลย เปลี่ยนชื่อนิดหน่อย เป็นน้อง มีนา น้องดาด้า ฯลฯ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 01:10:06 »
ใจเย็นๆกันนะคร้าบ

ส่วนโฆษณาโหดได้ใจเลยครับชอบๆ ชอบจริงๆคุ้มครองผู้บริโภค ให้ผู้ผลิตแข่งกันสุดๆ หาสิ่งที่ดีที่สุดมาให้

ถ้าในไทยเชพกับฟอร์ดโดนโฆษณากัดแรงๆแบบนี้บ้างบ่อยๆ ปัญหารถและศูนย์บริการคงหายไปเกินครึ่ง

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 01:19:49 »
ถ้ามีการทดสอบแล้วจากสื่ออื่นที่ไม่ใช่ผู้ผลิตเองก็นำมาใช้ในการโฆษณาได้ครับ
สมัยก่อนเห็นของ Saab UK เอาอัตราเร่งแซงของ 9000 turbo มาโฆษณาเปรียบเทียบว่าเร็วกว่า Lamborghini Diablo แต่รู้สึกจะวงเล็บไว้ว่าอัตราเร่งแซงช่วงสั้นๆที่ความเร็วต่ำในเกียร์สูงสุด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 01:25:12 »
ไม่ใช่ครับ เจตนาของผม ไม่ได้จงเกลียดจงชังยี่ห้อนั้น หรือว่าโกรธแค้นอะไรมากมาย ตัวผมยังชอบครูซเลยครับ เพราะมองว่า ออกแบบได้สวยดี

แต่เป้าหมายของเจ้าของกระทู้คือ เมืองนอกเค้าเล่นกันแรงเนอะ กล่าวออกชื่อคู่แข่งกันเลย ผมก็แค่ต้องการจะสื่อออกไปว่า เมืองไทยเล่นกันแรงกว่านี้อีกครับ

ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2013, 01:41:07 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 01:34:52 »
Nissan ที่นู้นก็เคยเป็นข่าวดังครับ จำไม่ได้ว่ากัดยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรนะ แต่จำได้ว่ากัดแรงมากกกก

ใช่อันนี้ป่ะครับ? เค้าเอาไปวาง หน้ากระจก Porsche เลย เจ้าของขึ้นรถอาจจะยังไม่เห็นเพราะมันจะใสๆ พอนั่งเลยเงยหน้าเท่านั้นแหละ มีเงิบบบ

จริงๆที่เมืองนอก Audi, Benz, BMW กัดกันแรงมากเลยนะ คันนั้นดีกว่าคนนี้ คันนี้ชนะไอนี่มาแล้ว

ประมาณนี้

สองค่ายกัดกันครับ

พี่ยุ่นมาแจม

แล้วจบด้วยพี่ใหญ่

;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 03:47:49 »
เมื่อหลายปีที่แล้ว สมัยอายุตลาดของ Ford GT กับ Ferrari F360CS เห็นบนเว็บไซต์ของ Ford ประเทศไทย ที่เอา Ford GT ไปเทียบกับ F360 stradale โดยบอกว่า เป็นรถที่มีราคาเท่ากัน แต่ Ford GT ให้สมรรถนะทั้งอัตราเร่ง ความเร็วและการควบคุมที่ดีกว่า ประมาณนี้ค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 06:12:59 »

ใช่อันนี้ป่ะครับ? เค้าเอาไปวาง หน้ากระจก Porsche เลย เจ้าของขึ้นรถอาจจะยังไม่เห็นเพราะมันจะใสๆ พอนั่งเลยเงยหน้าเท่านั้นแหละ มีเงิบบบ

จริงๆที่เมืองนอก Audi, Benz, BMW กัดกันแรงมากเลยนะ คันนั้นดีกว่าคนนี้ คันนี้ชนะไอนี่มาแล้ว

ประมาณนี้

สองค่ายกัดกันครับ

พี่ยุ่นมาแจม

แล้วจบด้วยพี่ใหญ่

;D ;D ;D ;D ;D

โอย อ่านแล้วฮาสุดๆ บลัฟกันเข้าไป

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 06:51:17 »
บ้านเราก็ใช่ย่อยนะ โดยเฉพาะเชฟโรเล็ต

- รถกระดาษเป็นวิช
- เสต็กกับซูชิ
- เรนเจอร์ติดหล่ม
- ออปตร้าใส้ซิตี้
- ไม่ต้องพึ่งโชค
- ทำไมต้องตามใคร แล้วทุกคันเป็นวีออส
- แซงพรีอุสและแจ๊สใน Sonic 5 ประตู
- แคปติวาที่เอารถคู่แข่งมาตาม
- ของปลอมกับของจริงโฆษณาในแคปติวา
- แคมรี่ที่เป็นเส้นๆในโฆษณา Captiva

ค่ายอื่นก็ใช่ย่อย
- แคปเปิดได้มานานแล้วในฟอร์ด
- อยากขับนิสสันทีด้า
- เอารถมือสองของชัวร์มาบลัฟกับอีโคคาร์

ที่ตปท นี่หลายเคสมาก โดยเฉพาะอเมริกาและไต้หวัน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 07:38:27 »

;D

ใครรู้จักคันที่เสียอยู่บ้างครับ  :D

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 08:12:27 »
ผมชอบอันนี้ โฆษณาเหวี่ยงคู่แข่งรอบตัวทุกรุ่น  ;D

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 09:47:24 »
ผมชอบอันนี้ โฆษณาเหวี่ยงคู่แข่งรอบตัวทุกรุ่น  ;D

อันนี้ดูแล้วกัดสุด ๆ ม่ายไหว ๆ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 09:59:59 »
ชอบโฆษณาที่วิศวกรเยอรมันผู้ผลิตรถอีกค่ายนึง แล้วมานั่งทดสอบรถค่ายญี่ปุ่น AWD กลับเพลินขับกันอย่างมันส์เลยจนลืมทดสอบรถ แล้วก็โดน หัวหน้าด่ากัน 555

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 10:11:52 »

ที่เป็นแบบนี้ เพราะกฎหมายบ้านเค้าจะเน้นคุ้มครองผู้บริโภคเป็นหลัก เพื่อผลประโยชน์สูงสุดของผู้บริโภค (นี่แหละ ที่เรียกว่า Free Market Economy)
ต่างจากบ้านเราที่ยังคงคุ้มครองผู้ประกอบการอยู่มาก จึงไม่สามารถโฆษณาแรงๆแบบนี้ได้ ถ้าอยากเห็นตัวอย่างอีก ไปดู โค้ก แปปซี่โฆษณากัดกันดูสิครับ

เยี่ยมเลยครับ ชัดเจนมากๆครับ

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 10:35:31 »
ใจผมอยากให้โฆษณาในประเทศเรา เทียบกันตรงๆ จะๆ ไปเลย  ถ้าของดีกว่าจริงแล้วจะไปกลัวอะไรละ 

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 14:09:53 »
Optra เคยเมื่อหลายปีก่อน รถญี่ปุ่น เข้าโค้งบนภูเขา เอียดๆๆ เหมือนจะหลุดโค้ง

แต่พอ Optra มาปุ๊ป เข้าโค้งเนียนๆ สบายๆ

จนคนขับรถยี่ปุ่น เห็น แล้วอุทาน เหมือนคนญี่ปุ่นที่พูดไทยไม่ชัดว่า "ออบตะ"

อีกอันหนึ่งคับ เคยเห็นโฆษณา มือถือ Nokia E72 "Good new for people bad new for Blackberry"
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ reasonoitome

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 17:23:35 »
ผมชอบอันนี้กัดแบบ... ฉลาดมาก จนอยากได้สักคันเลยทีเดียว  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 18:46:49 »
ผมชอบอันนี้กัดแบบ... ฉลาดมาก จนอยากได้สักคันเลยทีเดียว  ;D

ชอบๆครับ เจ็บมาก เอาเอกลักษณ์แต่ละค่ายมารวมเป็น 4 ห่วง

;D ;D ;D

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 19:11:33 »
ในเมืองไทยที่ผมเห็นก็มัแต่เชฟอะ ที่กัดยี่ห้ออื่นแบบหอมปากหอมคอ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 21:04:35 »

โดนใจสุดๆ ครับ กัดได้ฉลาดมากจริงๆ  8)

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 21:25:14 »
ใจผมอยากให้โฆษณาในประเทศเรา เทียบกันตรงๆ จะๆ ไปเลย  ถ้าของดีกว่าจริงแล้วจะไปกลัวอะไรละ 
สิ่งที่คุณคิดจะไม่มีทางเกิดขึ้นในบ้านเราครับ ตราบใดที่ยังเต็มไปด้วยนักธุรกิจการเมือง ค่ายรถยักษ์ใหญ่ทั้งหลายมีการเมืองหนุนทั้งนั้นหละครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 22:10:21 »

:o

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 22:17:44 »
สิ่งที่คุณคิดจะไม่มีทางเกิดขึ้นในบ้านเราครับ ตราบใดที่ยังเต็มไปด้วยนักธุรกิจการเมือง ค่ายรถยักษ์ใหญ่ทั้งหลายมีการเมืองหนุนทั้งนั้นหละครับ

ช่วยชี้แนะด้วย เหตุใดจึงเป็นเช่นนั้นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 22:35:44 »
เมืองนอกทำได้ถ้าไม่โกหกครับ

เมืองไทยฟ้องกันเรื่องไม่เป็นเรื่อง

ออฟไลน์ H.

H.

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 08:40:05 »

:o
อันนี้ดูเฟลนะ ดันไปกัด X-Type แทน S-Type ซะงั้น