ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 1.8L  (อ่าน 5578 ครั้ง)

ออฟไลน์ guy

• Newbie
  • *
รถ 1.8L
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:27:23 »
 ที่บ้านมี jazz ที่ ตจว อยู่ 1 คันทีแรกคิดอยากซื้ออีกคันไว้ที่ กทม คับเพราะ รู้สึก พื้นที่ใช้สอยดี ขับง่าย
แต่พอขับบ่อยๆแล้ว คิดว่าถ้าใช้ในกรุงเทพ นานๆ คงไม่มีความสุข เพราะช่วงล่างมันกระด้าง

เลยมองเป็นรถเครื่อง 1800 อย่าง
Tiida Civic Altis Lancer อยากทราบว่า  ความสบายต่างกันมากไม๊  บุคลิกแต่ละตัวเป็นอย่างไรคับ
Tiida ถ้าเทียบกับ Jazz ช่วงล่างต่างกันอย่างมีนัย หรือเปล่าครับ

(ใจลำเอียงไป Tiida เพราะ ชอบความ กะทัดรัด ออปชั่นครบ นั่งสบาย)
แต่แฟนบอกว่าไม่ดี ให้เอา Civic เลยลังเล เหมือนเค้ามองว่ามันเป็นรถคนละระดับกัน

ส่วนใหญ่ขับในย่าน CBD ออก ตจว ใกล้ๆ สักสอง เดือนครั้งครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: รถ 1.8L
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:17:36 »
(ใจลำเอียงไป Tiida เพราะ ชอบความ กะทัดรัด ออปชั่นครบ นั่งสบาย)
แต่แฟนบอกว่าไม่ดี ให้เอา Civic เลยลังเล เหมือนเค้ามองว่ามันเป็นรถคนละระดับกัน

สลับคำว่า tiida กับ civic ได้ไหมครับ เพราะ ขานั้น ซื้อรถเหมือนแทงหวยเลย ถูกหวยก็เครื่องไม่ดัง ไม่ถูกก็งั๊กกกกกๆๆๆๆๆๆๆ

แต่อย่างว่า tiida มันดูทรงแก่ๆ แต่ผมก็ชอบกว่า civic เยอะ (เหมือนลำเอียงนะเนีย)

ส่วนความรู้สึกในการขับ ให้คนอื่นแชร์ดีฟ่าครับ ผมไม่ค่อยจะมีเท่าไร
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 14:47:45 »
อืมมม ลองค้นข้อมูลปัญหาของซีวิคตอนนี้ดีกว่าครับ สมาชิกในนี้ที่เจอมากับตัวถึงขั้นรับไม่ได้ขายทิ้งทันทีมาแล้ว เว็บอื่นก็มีแต่ที่นี่ผมว่าสรุปปัญหาและเรื่องราวที่ทำให้เจ้าของเจ็บใจถึงขั้นขายทิ้งไว้หมดแล้ว  ไล่ตั้งแต่เกิดปัญหาจนวิธีการแก้ไขที่เจ้าของไม่พอใจน่ะครับ :-\

สำหรับทีด้านั้นผมว่าแฟนคุณท่าทางจะตัดสินจากรูปภายนอกมากกว่านะครับ แม้มันจะไม่ได้รูปร่างโฉบเฉี่ยวเหมือนยี่ห้ออื่นๆแต่ประโยชน์ใช้สอบของมันก็ไม่ได้แย่ขนาดจะมองข้ามง่ายๆได้เลย  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 17:02:21 »
ฟันธงเลยว่า แฟนคุณดูจากภาพลักษณ์เป็นอันดับแรก
ลองคุยดู ถึงปัญหาของ Civic แล้วลองพาไปนั่ง Tida ดูครับ 
ที่ว่ามา ผมว่า Tida เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด

แต่ถ้าแฟนยังชอบ Civic  ก้อซื้อ Civic ครับ เพราะมันก้อเป็นรถที่ดีเหมือนกัน เพียงแต่ปัญหามันเยอะ  ที่สำคัญ จะได้ไม่มีปัญหากับแฟน 555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 19:42:00 »
ฟันธงเลยว่า แฟนคุณดูจากภาพลักษณ์เป็นอันดับแรก
ลองคุยดู ถึงปัญหาของ Civic แล้วลองพาไปนั่ง Tida ดูครับ 
ที่ว่ามา ผมว่า Tida เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด

แต่ถ้าแฟนยังชอบ Civic  ก้อซื้อ Civic ครับ เพราะมันก้อเป็นรถที่ดีเหมือนกัน เพียงแต่ปัญหามันเยอะ  ที่สำคัญ จะได้ไม่มีปัญหากับแฟน 555

ถ้ามีปัญหากับรถ ก็โบ้ยให้แฟนแก้ไปเลยครับ ชอบก็ต้องรับผิดชอบด้วย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 20:02:15 »
TIIDA คุ้มเงินที่สุดครับ ในตอนนี้

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 20:24:52 »
ถ้าใจชอบอะไรก็เอาคันนั้นล่ะครับ

ดีกว่าซื้อมาแล้วไม่ถูกใจครับ

โดยรวมผมว่าCivicนั่งสบายใช้ได้เลยนะครับ

ส่วนTiidaก็Okครับ รถใช้งานได้เอนกประสงค์ดีครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 21:38:52 »
ผมว่าผู้หญิงน่าจะชอบทีด้ามากกว่าซีวิคนะครับ.....เพราะรถออกจะดูน่ารักๆเหมาะกับสาวๆมากกว่าซีวิค

ในความเห็นผม เจ้าของเงิน คือคนตัดสินใจครับ เจ้าของใจ ต้องรับจุดนี้ให้ได้ด้วย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ guy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 00:52:59 »
ขอบคุณทุกความเห็นคับ ผมก็ว่าต้องเอาที่ตัวเราชอบดีกว่า  เสียแค่ว่าทิด้าช่วงล่างไม่อิสระแบบซีวิคเท่านั้นเองคับ
ปล. แฟนผมเป็นผู้ชายนะคับ คุณ Signifer

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 02:24:05 »
อ้าว!!!

ขอต้อนรับสมาชิกหมู่เฮาเผ่าเดียวกัน ฮ่าๆๆๆ

TIIDA ถ้าจะซื้อ 1.6 ตัวท็อปพอครับ ไม่ต้องซื้อ 1.8 หรอกครับ
ช่วงล่างนั้น ไม่อิสระ ไม่ใช่ว่าไม่ดีครับ
เพราะถ้าไม่ดี ทำไม โฟล์ก กอล์ฟ และออดี้หลายรุ่น จึงยังเป็นทอร์ชันบีม เลยละ?

มันอยู่ที่ การเซ็ต จูน ด้วยส่วนหนึ่งครับ

ถ้า 1.8 เวลานี้ น่าสนที่สุด สำหรับผม คือ Lancer เลยจริงๆ แต่ต้อง 1.8 ตัวรองท็อป กับตัวท็อปนะครับ
ตัวล่างสุด ผมว่า ของที่ให้มา แพงไปเมื่อเทียบกับคู่แข่ง

Civic ถ้าล็อตใหม่ๆ แบบ ผลิตมา 1-2 วันนี้ รับรถ อีกที 2 วีคข้างหน้า คิดว่าน่าจะหายแล้วละครับ ปัญหาเวรกรรมนั้น
แต่ถ้ารถที่ซื้อไปแล้ว ก็คงต้องตามเปลี่ยนตามล้างตามเช็คกันอีกพักนึงกว่าจะจบละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2009, 02:26:09 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 05:07:00 »
อ้างถึง
ปล. แฟนผมเป็นผู้ชายนะคับ คุณ Signifer

อ๊าก อึ้งเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 08:44:18 »
อืมมมถ้าผมเป็นผู้หญิงคงเข่าอ่อนลงไปดิ้นตายแล้วเพราะหน้าตาคุณหล่อโคตรรรร  ช.ชายนั้นหายาก โปรดใช้สอยอย่างประหยัด ฮ่าๆๆๆๆ   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ guy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 15:16:00 »
ยินดี+ ขอบคุณครับ คุณจิมมี่ :)

ที่จะเอา 1.8 เพราะอยากได้เบาะหนัง กับ smart key นะคับ
  ผมไปดูแลนเซอร์มาแล้ว รู้สึกว่าในห้องโดยสารดูไม่ทันสมัย วัสดุบางอย่างดู cheap (ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือเปล่า)แต่ถ้า    คุณจิมมี่ว่าดี ต้องไปดูอีกรอบ +  ลองขับดูสะหน่อยละครับ  แล้วคุณจิมมี่ ว่า Lancer นี่ตัวไหนคุ้มครับ เชียร์ 2.0 หรือว่า 1.8 ก็พอครับ  ขอสารภาพว่าผมดูรถ range กว้างมากไปจนถึง เทียน่าตัวท๊อป (แต่ถ้าจะเอา D segment ไม่ลังเลเลยว่าเอาเทียน่าแน่นอน) (อ่านรีวิวคุณจิมมี่แล้วเชียร์ให้แฟนซื้อ ส่งรีวิวให้เค้าอ่าน ก่อนหน้านี้แฟนไม่เคยมองนิสสันเลย สรุปเค้าซื้อมาแล้ว  ชอบ แล้วเค้าก็เชียร์ให้เราใช้เหมือนกัน(ประมาณว่าเป็นคู่แฝด))  แต่ผมแค่มองว่าเกินความจำเป็นสำหรับผมเพราะผมใช้รถน้อยมาก ปกติอยู่ในเมือง ที่ทำงานก็เดินถึง ใช้รถอาทิดละสองสามวัน   (ตอนนี้ผมใช้ W203 ปี 2004 อยู่คับ)

ขอบคุณสำหรับคำชมครับ คุณ 2k  แฟนผม (เหมือนจะ) หล่อกว่าผมอีกครับ แบบไปเที่ยว ตจว กัน แล้วบ่อยครั้งมีผู้หญิงมาขอถ่ายรูปด้วย หารู้ไม่

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 21:57:04 »
ทำไมถึงอยากเปลี่ยนล่ะครับ งง ตัวที่ขับอยู่ก็ดีอยู่แล้ว :-\

ออฟไลน์ guy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 22:34:12 »
มันก็จะหกปีแล้วอะคับ อยากเปลี่ยนก่อนที่จะเริ่มต้องซ่อม