ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าประสบการณ์เกือบเกิดอุบัติเหตุ... จากของท้ายกระบะคันหน้าหล่นครับ  (อ่าน 3327 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ntouchpong

• Jr. Member
  • **
เมื่อวันที่ 3 ที่ผ่านมา...
ผมได้มีโอกาสขับรถไปทำธุระที่จ.นครราชสีมาครับ

ระหว่างทางช่วงอำเภอสูงเนิน ก่อนเข้าตัวเมืองนครราชสีมา ผมก็ได้ขับกระบะ Toyota Tiger D4D ตัวเตี้ยไปด้วยความเร็วไม่มากนัก เพราะระหว่างทางทางมีด่านตรวจเป็นจำนวนมาก
ผมยังแอบงงเล็กน้องเลยว่าทำไมคันผมไม่โดนโบก เพราะขับตาม ๆ กับคันหน้าที่โดนโบก มาด้วยความเร็ว 120 +- นิดหน่อยครับ

โชคดีที่ผมเป็นคนขับรถไม่จี้ท้าย และช่วงนั้นช่วงผ่อนความเร็วพอดี ขับมาประมาณ 80 Km/h อยู่เลนซ้ายในทางขนาน ขณะขับตามกระบะ Isuzu D-Max โฉมใหม่ตัวเตี้ย ซึ่งบรรทุกโต๊ะและเก้าอี้มาเต็มกระบะนั้น
ได้มีเก้าอี้ คล้าย ๆ เก้าอี้ชายหาดกระเด็นหล่นลงมาบนถนนจากท้ายกระบะคันดังกล่าว ด้วยความที่ผมตกใจ ผมเลยหักลงไหล่ทาง ซึ่งโชคดีอีกครับที่มีรถตามท้ายอยู่ไกลมากและไม่มีรถเลนขวา
เฉียดเก้าอีี้ไปไม่กี่คืบ ตอนเก้าอี้หล่นลงมา ผมบีบแตร เปิดไฟฉุกเฉิน กระทืบเบรคและหักพวงมาลับลงเข้าไหล่ทาง ไอ้กระบะเจ้ากรรมคันหน้าก็ไม่รู้สึกรู้สาอะไรเลย ขับต่อไปหน้าตาเฉย
ผู้โดยสารในรถอีก 2 คนร้องสนั่น  ผมจอดรถเสร็จ ผมก็ได้ลากเก้าอี้ซึ่งหนักมากไปไว้ไหล่ทาง รถที่ผ่านมา 2 - 3 คันเค้าก็กระพริบไฟหน้า และยิ้มให้

ถ้าเกิดว่าของนั้นปลิวมา หรือผมขับตามคันหน้าในระยะที่ใกล้กว่านี้ รถผมคงหน้าแหกไปเรียบร้อยแล้ว ABS ก็ไม่มี โชคดีที่รถไม่เสียหลักครับ
อีกอย่างผมยังเป็นเด็กอยู่ ประสบการณ์อะไรยังไม่ค่อยมี รอดมาได้ถือว่าดวงมากครับ

บางครั้งเวลาจะบรรทุกของอะไรก็ควรจะรัดให้ดี เกือบต้องเกิดอุบัติเหตุเพราะความมักง่ายของเจ้าของรถนี่เง่าคันนั้นครับ...

ช่วงนี้ขับรถทางไกล จะเจออุบัติเหตุบ่อยมากเลยครับ ขากลับวันเดียวกัน ก็เจอรถทัวร์ชนกับอะไรไม่รู้ช่วงอำเภอมวกเหล็ก ผู้โดยสารมายืนเต็มข้างทางเลยครับ

--------------------------------------------
จากกระทู้ที่เเล้วที่ผมถามไปเรื่อง Chevrolet Spin ... คุณน้าของผม ใช้ Avanza ต่อไปครับเพราะญาติ ๆ ไม่ค่อยปลื้ม Spin ครับผม
ขอบพระคุณสำหรับทุกความเห็นในกระทู้ที่แล้วนะครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member

รถคันหน้าคนชุ่ย รถคันหลังคววรมีอุปกรณ์ดีๆครับ แต่ก็ถือว่าร่างกายตอบสนองได้เยี่ยมมาก

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
นิสัยมักง่ายของคนไทย ต้องปรับอย่างจริงจังครับ

และคุณ เป็นคนมีน้ำใจ ช่วยเก็บของที่ตกด้วย ไม่งั้นคนตามมามีอุบัติเหตุได้ เราต้องช่วยกันครับ

ออฟไลน์ tee333

• **
ผมเคยเกือบโดน ฝาปิดถังน้ำแข็ง ปลิวมาจากคันหน้า กำลังจะตกใส่กระจกหน้ารถ โชคดีหรือฝาถังมันเบาลมเลยพัดขึ้นข้ามรถไปตกบนถนนด้านหลัง(ไม่มีรถตามมา) หลังจากนั้นเวลาขับตามรถกระบะที่บรรทุกของแบบนี้ผมจะทิ้งระยะห่างออกมา เผื่อฉุกเฉินจะได้หักหลบทัน

ออฟไลน์ nattapollo

• **
เคยขับตามด้านข้างรถ 18 ล้อ ขณะขึ้นสะพานเล็กๆ กำลังจะแซงขึ้นไป

ก็มียางอะไหล่ขนาดใหญ่ที่อยู่หลังห้องโดยสารหล่นลงมา

โชคดีที่ไม่โดนรถใคร เห็นแต่ยางมันกลิ้งต่อลงสะพานไป โดยที่คนขับ 18 ล้อก็ไม่รู้เรื่องว่ายางหล่นหายไปแล้ว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เคยกำลังกดคันเร่งแซง รถหกล้อเล็ก

ทันใดนั้นก็มีวัตถุ หล่นลงมา แต่อนิจจา เบรคไม่ทัน ตู้ม  เป็น โครงไม้ที่หุ้มด้วยโฟม 

กันชนหน้ายุบนิดหน่อย  เลยต้อง Wrap สติ๊กเกอร์เพื่อกันร่องรอย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อันตรายโคตรๆเลย ขนของแต่วางของไว้เฉยๆ เกือบทำให้คนอื่นถึงกับชีวิต ชุ่ยมาก

ยังดีที่ พี่ จขกท. กับ คนในรถยังไม่เป็นอะไร แคล้วคลาดครับ

ออฟไลน์ Volta

ดีแล้วครับที่ปลอดภัย

เมื่อเช้าผมก็หักหลบซากยางรถ 6 ล้อที่แตก บนถนนวงแหวนรอบนอก
ดีที่เว้นระยะจากรถคันหน้าเยอะ เลยมีเวลาเตรียมตัวหลบ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Monn

ตอนเรียน เพื่อนผม ขับ Golf Mk1 ขับตามรถไบเล่ย์ จำได้เลย เพราะไอ้เจ้ารถเข็นยกลัง หล่นลงมาครับ
ลอยเข้ามาหน้ารถเพื่อนแล้วกระจกแตกหมดเลย ดีไม่มีใครเป็นอะไร แล้วมันก็ไปเลยยยย

พวกเราขับตามกันมา จอดเป็นสิบคัน รอประกัน  หุหุ

จากนั้นมา ผมเจอรถขนน้ำพวกนี้ที่มีรถเข็น ผมหลีกก่อนเลย
S3 - F30
X1 - E84