ผู้เขียน หัวข้อ: เชฟโรเลต โซนิค มีปัญหา  (อ่าน 25282 ครั้ง)

ออฟไลน์ dan116

• Newbie
  • *
เชฟโรเลต โซนิค มีปัญหา
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 09:38:00 »
รถใหม่วิ่งไปแค่ 800 กม. มีปัญหาให้กังวล

เบาเครื่องแวะจอดซื้อผลไม้ริมถนน  ถอนคันเร่งรถก็เริ่มช้าลงเราชะลอจอดปลดเกียร์ว่างหน้าแผงผลไม้ เครื่องเดินเบาไปเรื่อยๆแล้วมีอาการสั่นกระตุกเล็กน้อยเป็นระยะ คล้ายว่าจะดับแต่ไม่ดับ เหยียบคันเร่งเพื่อเร่งเครื่องดู ไม่ตอบสนองครับ กดคันเร่งลงไปไม่เกิดไรขึ้น เครื่องยังเดินเบาและสั่นกระตุกเป็นระยะเหมือนเดิม  ดูหน้าจอ ไฟเตือนรูปประแจขึ้น และไฟเตือนเบรคเอบีเอสก็ขึ้นด้วย  เอทำไงดี ลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่  เหมือนเดิม  ตานี้หันไปหาคู่มือมาดูว่าไอ้ไฟเตือนรูปประแจนี่ความว่าไร  ปรากฏว่าเตือนให้ไปหาช่างโดยด่วน  แล้วจะไปไงหว่า  จอดสั่นๆเร่งเครื่องไม่ขึ้นอยู่ริมถนนอยู่นี่ แถมเป็นวันหยุดศูนย์ปิดทำการด้วย  ลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่อีกที  เออ คราวนี้ปรกติแฮะ ขับกลับบ้านได้  รุ่งขึ้นยังเป็นวันหยุดก็ขับไปมาแถวบ้านได้ตามปรกติ

เช้านี้รีบขับไปส่งศูนย์แต่เช้าเลย เล่าอาการให้น้องคนรับรถฟัง แล้วถามน้องว่า อาการแบบนี้มีใครเป็นมั่ง ไอ้น้องบอกไม่มี  นึกในใจว่า กรรมละ ถ้าไม่มีใครเป็นอาการนี้ช่างยังไม่รู้จุดบกพร่อง แล้วจะหาสาเหตุเจอมั๊ยเนี่ย เราเอารถมาส่งมันก็เป็นปรกติดี ไม่มีอาการเสียแบบที่เล่ามาช่างจะรู้ได้ไงว่าเสียตรงไหน

ใครใช้โซนิกแล้วโชคดีมีอาการเหมือนกัน เล่าให้ฟังหน่อย อะไรมันเสีย แก้ไขยังไง หายมั๊ย ????

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
Re: เชฟโรเลต โซนิค มีปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 10:04:46 »
รถผมเคยเป็นอาการนี้เหมือนกัน Honda jazz หลังจากเอาไปดมแก๊สมา ขับๆไป รถดับ ไฟ engine ขึ้น ตกใจมาก จอดสตราร์ทใหม่ ไม่ได้เอาไปเช็ค ใช้มาจนปัจจุบัน วิ่งไป 2 แสนกว่าแล้ว

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 10:15:17 »
ผมว่าน้ำมันไม่สะอาดนะครับ

ออฟไลน์ need4speed

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 11:01:20 »
แค่เสียบเช็ค OBD กับสมองกลของรถ ก็รู้แล้วครับว่าเกิดอะไรขึ้น ที่ศูนย์น่าจะบอกคุณได้ ไม่บอก, ทำไม่เป็น, ขี้เกียจทำ อันนี้ผมไม่รู้แล้วครับ

ออฟไลน์ nano501

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 12:16:11 »
ผมว่าลองเข้าศูนย์เช็คดูก่อนดีกว่า น่าจะยังอยู่ในประกันนะ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 12:19:03 »
ลองตรวจสอบปั้มติ๊ก หรือคอยส์ ดูครับ

ออฟไลน์ spiritofsoul

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 12:32:28 »
อาการคล้ายๆ แบบนี้ในคลับก็มีครับน่าจะเยอะด้วย ลองติดตามดูครับ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 12:47:16 »
error เยอะจิงๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 13:00:08 »
ช่างคงขี้เกียจแล้วแหละครับ

พี่แฟนผมทำงานอยู่โชว์รูมเชพ   คนขับโซนิคเข้ามามีปัญหาทุกวัน แต่ไม่รู้จะซ่อมยังไง

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 14:26:59 »
บางครั้งน้ำมันสกปรก หรือมีคราบเขม่าไปจับเซ็นเซอร์ ก็ทำให้สัญญาณเตือนผิดพลาดได้ครับ

แต่ก็ส่งผลไปสั่งการสมองกลให้ทำงานผิดปกติได้ครับ

เอาเข้าเครื่องตรวจสอบก็อาจไม่พบอะไร และก็เคลียร์รหัสออกเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 15:45:38 »
จขกท เพิ่งขับไป 800 โล มันจะสกปรกแล้วเหรอครับ ไม่น่านะ
แต่อาจจะเจอน้ำมันไม่สะอาด แฟนเอา F30 เติม ปตท ปั๊มที่ไม่ได้เติมประจำ
บอกรถกระตุก ผมก็ จ๊าก ละ กลัวจะน๊อค เลยรีบไปเติมเพิ่มกับปั๊มที่เติมประจำ ก็หายเลย  น่ากลัวนะ สมัยนี้
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 16:25:34 »
ช่างคงขี้เกียจแล้วแหละครับ

พี่แฟนผมทำงานอยู่โชว์รูมเชพ   คนขับโซนิคเข้ามามีปัญหาทุกวัน แต่ไม่รู้จะซ่อมยังไง

อันนี้มุขใช่ไหมคับ  -^ ^- "

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 16:25:54 »
อาการนี้ในคลับเจอหลายคันครับ เข้าศูนย์ไปก็มี รีเซตเซนเซอร์ให้บ้าง เคลมระบบไฟให้บ้าง
เหมือนยังไม่รู้สาเหตุชัดเจน เพลียจริงๆ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 19:19:41 »
ถ้าใช้น้ำมันผสมหลายประเภท ECU อาจจะรวน
แต่ว่าเคสนี้คล้ายๆกับตอน GTR โดนน้ำมันผสมน้ำเลย