ผู้เขียน หัวข้อ: สภาพการจราจรในปัจจุบัน ทำให้ความคิดในการตัดสินใจซื้อรถของคุณเปลี่ยนไปมั้ยครับ??  (อ่าน 5073 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
อ้างอิงจากสภาพการจราจร ณ ปัจจุบันนี้
สังเกตุมั้ยครับ ว่ารถบนถนนหนาแน่นขึ้นมาก

ผมเคยตั้งกระทู้เรื่องรถ ว่ากำลังตัดสินใจ ระหว่าง C-Segment VS PPV คันโต

ผมเป็นคนชอบรถ PPV คันโตๆมากๆ โดยเฉพาะรถสไตล์ PJS กับ Fortuner
ผมเคยวางแผนไว้ว่า อีก 3 ปี หลังจากเจ้าวีออสอายุ 9 ปี ผมคงจะเปลี่ยนเป็นรถใหญ่ๆอย่างที่ผมใฝ่ฝัน
ตอนนี้ผมทำงานมาเกือบ 3 ปี มีเงินเก็บที่เก็บเองพอจะซื้อ C-Segment ตัวล่างได้แล้ว
(รวมเงินที่ขายวีออสคันเก่า คงซื้อได้พอดีๆ)

แต่...

ณ ปัจจุบันนี้ ผมคบกับผู้หญิงคนนึง บ้านเธออยู่ในจุดที่เรียกว่า"ใจกลางเมือง"เลยทีเดียว
ทุกวันนี้ผมขับจากบ้านผม
ศรีนครินทร์ >> เพชรบุรี >> แยกคลองตัน/พระขโนง >> สุขุมวิท >> พระราม4 >> พระราม3
โอ้วมายก็อด เจอแต่รถติดทั้งนั้นเลย (ขึ้นทางด่วน 85 บาท ไม่ไหวครับ T^T)
มันทำให้ ความคิดที่อยากได้รถใหญ่ๆเปลี่ยนไป
ติดไฟแดง 180 วินาทีบ้าง 120 วินาทีบ้าง บางที 200 วินาที จะซื้อรถใหญ่ๆเครื่องโตๆมาเผาน้ำมันเล่นทำไมว๊าาา

ยังไม่นับว่า ออกจากบ้าน ตี 5:50 เมื่อ 3 ปีที่แล้ว รถโล่งมากๆ วิดพื้นกลางถนนได้เลย
แต่ทุกวันนี้ ตี 5:50 รถหนาตาขึ้นมาก ตอนเย็นๆ โดยเฉพาะ Happy Friday ศุกร์สิ้นเดือน ยิ่งไม่ต้องสืบ
..........................

คำถามคือ...

1. สภาพการจราจรในปัจจุบัน ทำให้ความคิดในการตัดสินใจซื้อรถของคุณเปลี่ยนไปมั้ยครับ??

2. คุณคิดว่า Idle Stop จำเป็นมั้ย?? ในสถานการณ์ที่รถจอดนิ่งๆ 120-200 วินาที
มันช่วยเซฟน้ำมันไปได้ขนาดไหน
ปล. ผมไม่ใช่คนขี้ร้อน ผมชอบเปิดกระจกขับรถอยู่แล้ว

3. ถ้าคุณเป็นผม คุณจะหันไปหารถใหญ่ๆตามที่ตั้งใจไว้มั้ยครับ??

ผมทีนค่อนข้างหนัก ใช้สมรรถนะของรถ(ช่วงล่าง+เบรค)เกือบ 70% ใช้ม้าทุกตัวที่อยู่ในเครื่อง
ชอบแต่งรถ เน้นสมรรถนะ ล้อเบา เบรคดี ลงช่วงล่าง ท่อเงียบ(แต่วิ่ง) เฮด กล่อง กรอง เช็ครถที่อู่ทุก 6 เดือน

ผมเชื่อว่า ซื้อรถ 1 คัน เราอยู่กับมัน 8 ปี+ เลยอยากได้รถที่ถูกใจ สมรรถนะถูกใจ และตามความฝัน
ผมเห็นลุงผมขับฟอร์จูนเนอร์ ดันราง ยกหัวฉีด ทำเบรค ทำช่วงล่าง แรงขนาดรถยุโรปไล่ไม่ทัน
ลง 1/4 ไมล์ รถบ้านๆวิ่ง 16 วิ (อ้างอิง แรงเท่า E90 325i) เลยประทับใจมากๆ
แต่ก็ชอบ C Segment สมัยนี้ (อย่างอัลติส 1.8 หรือซีวิค) เป็นทุนเดิม เพราะพื้นฐานดี ทำง่าย ของเล่นเยอะ
คิดแล้วปวดหัวครับ

4. คุณคิดว่า มีรถรุ่นไหน ตอบโจทย์ผมได้บ้างครับ??  (ที่ไม่ใช่พรีอุส??)
ที่บ้านมีพรีอุสแล้ว 1 คัน กำลังคิดว่า สอยมาอีกคันซะเลย
แต่ผมเพลียใจกับพรีอุสตรงการดูแลรักษา การเข้าอู่เพื่อซ่อมบำรุงเหมือนกัน ไม่รู้จะเข้าอู่เช็คได้ยังไง คงต้องพึ่งศูนย์

.................................

คาดว่าอีก 3 ปี หน้าที่การงานคงเจริญก้าวหน้าขึ้นมาก และจะมีปริญญาโทประดับหัวอีกใบ
ไม่มีภาระใดๆ ผมจึงไม่มีห่วงเรื่องรายได้เท่าไหร่
แต่ผมกลับรู้สึกว่า รถบนถนนทุกวันนี้เยอะขึ้นมาก ผมนั่งรถไฟฟ้ามาทำงาน 4 วัน
ขับรถแค่คืนวันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ เลยไม่รู้ว่าจะเอารถสมรรถนะดีๆ ตัวถังใหญ่ๆ เครื่องโตๆ มาจอดเผาน้ำมันเล่นทำไม

สถานการณ์ทุกวันนี้

- แท็กซี่เยอะขึ้นทุกวันๆ ไม่มีอะไรทำก็มาขับแท็กซี่ จอดรับคนสารพัด รับก็ไม่ไป เลือกผู้โดยสาย
คันนี้จอด ไม่ไป อีกคันจอดๆๆๆๆ ก็ไม่ไป รถยิ่งติด
- สองแถวผุดขึ้นเกือบทุกถนนเส้นหลัก จอดกินเลนกลาง รับส่งคน ปาดซ้าย-ขวา
- รถใหม่เยอะขึ้น โปรฯน่าสนใจ+โครงการรถคันแรก มือใหม่หัดขับ มือเก๋าชอบลักไก่ ปาดเข้าคอสะพาน ฯลฯ

อยากทราบว่า ชาว HLM มีความคิดเหมือนผมมั้ยครับ??

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าต้องขับในเมืองอย่างที่ว่ามา รวมถึงเวลาการเดินทางตรงกับเวลาก่อนและหลังเลิกงานของ office ทั่วๆไป อันนี้ผมว่ามีผลมากครับ
การซื้อรถคันหนึ่งผมว่าเลือกจากการใช้งานเป็นหลักก่อน อย่างกรณีคุณ YenChar ผมเห็นว่า prius ตอบโจทย์มาก แต่ ก็มีอยู่แล้วไม่อยากออกซ้ำ
ดังนั้นก็อาจจะมองไปที่ civic hybrid หรือ civic 1.8 E85 ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ รถก็ไม่ได้เล็ก แถม ประหยัดด้วยระบบ idle stop ถ้าขับรถติดๆ ช่วยได้มากครับ ทำให้ hybrid กับ พวก eco car ได้เปรียบในเมืองมากครับ

แต่บางที เราซื้อรถที่เราไม่ได้ชอบมาก อาจจะทำให้ความสุขในการขับรถหายไปบ้าง ก็ต้องคิดดีๆว่ายอมเปลืองค่าน้ำมันกับรถที่เราชอบ มันคุ้มไหมกับสิ่งที่ต้องจ่ายเพิ่มไปครับ :)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ถ้าหมายถึงขนาดตัวรถ
ผมดูที่การใช้งานมากกว่าการจราจร
ถ้าตัวคนเดียวไม่มีครอบครัว ไม่เคยคิดจะมองรถใหญ่อยู่แล้ว

แต่ถ้ามีผู้โดยสารหลายคน ยังไงก็ต้องมีขนาดใหญ่เพื่อให้คนนั่งไม่อึดอัด
เวลาไปไหนคนเดียวก็ใช้ขนส่งมวลชนเอา

ออฟไลน์ golf32

อย่างผม ผมเป็นคนตัวใหญ่ครับเพราะแะนั้นเวลาใช่รถเล็กๆผมจะอึดอัดครับ เคยใช้แจ๊สตอนออกมาใหม่ๆอยู่พักนึงใช้งานคล่องตัวดีครับแต่ผมรู้สึกอึดอัดไปหมด พื้นที่ในรถแคบไปหน่อยสำหรับผม บวกกับภายในสีดำยิ่งดูเล็กครับ เครื่องเล็กอัตราเร่งก็ไม่เพียงพอสำหรับผมครับ และที่ผมเซ็งที่สุดคือ มันกินน้ำมันครับ เครื่อง 1500 ในเมืองไม่เคยถึง 10 โลลิตรเลย มี 15-16 โลลิตรตอน วิ่งเรื่อยๆออกต่างจังหวัดครับ

ปล ผมเป็นคนเท้าหนัก แต่ผมก็ไม่สามารถขับเร็วได้ตลอดเวลานะครับเพราะเพื่อนผมชอบบอกว่า ผมขับเร็ว แต่ใน กทม ชั่วโมงเร่งด่วนก็ไม่สามารถจะขับเร็วได้ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ใช้ในเมืองนั่งคนเดียว ยุคนี้ มอเตอร์ไซร์ครับ สะดวกมากๆ แต่ร้อนมากๆ

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
สำหรับผมคิดว่า ถ้าใช้แต่ในเมือง รถเล็ก OK เลยครับ ขับง่าย จอดง่าย สะดวก ประหยัด

แต่

ถ้าต้องใช้เพื่อครอบครัว ท่องเที่ยว ออกนอกเมืองด้วย ผมเพิ่มความแข็งแกร่งของตัวรถมาด้วยตามกำลังทรัพย์ ที่จะหารถมาใช้ได้ เป็นข้อแรก

ขับรถมี 2 อย่างคือ เขามาชน กับเราไปชน ผมไม่ไว้ใจใคร ยิ่งคนใช้รถเยอะโอกาสจะเจอการชนยิ่งมากขึ้น

ออฟไลน์ kiwiwi

ออกตัวก่อนนะครับว่าแซวเล่น แซวจริงๆนะครับ

ถ้าชอบรถพีพีวีขนาดนั้นเปลี่ยนแฟนง่ายกว่าครับ เอแบบที่มีบ้านอยู่ต่างจังหวัดแต่ทำงานชาญเมืองในกรุงเทพ
ซักเดือนก็พาแฟนกลับบ้านซักครั้ง เอาแบบทางโหดหน่อยๆ แบบผมก็ได้นะ พ่อตามีสวนอยู่แถวชุมพรอะไรแบบนั้น

ขณะที่พิมพ์ไปนี่ผมก็ยังไม่มีพีพีวีหรือเอสยูวีครับ แต่ก็รอพวกที่ขายๆกันอยู่โมเดลเช้นจ์ก่อน แล้วค่อยตัดสินใจว่าจะเลือกคันไหนดี
ปล ถ้ผมได้มา ก็คงไปทำเหมือนคุณลุงจขกท น่ะครับ แต่ก็จะให้มันลุยได้เช่นกัล

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
เส้นทางเดียวกับผมเลยครับ แต่ผมเพิ่มไปถึงท่าพระครับ

ผมใช้ขนาดกลางตอนจีบแฟน  ตอนแต่งใช้รถขนาดเล็ก หลังแต่งppv แล้วก็ขายไปขับรถขนาดเล็ก(รถแฟน)

ตอนนี้ใช้รถขนาดเล็ก  บอกตามตรงครับ  คนส่วนใหญ่คิดว่าขับในเมืองใช้รถขนาดเล็กดี  ผมคนนึงที่เจอกับตัวเอง

ใช้ppv ขับในเมืองดีกว่าครับ สบายหว่า เมื่อยน้อยกว่า  ไม่ค่อยเจอรถใหญ่เบียด ทัศนะวิสัยดีกว่า

ข้อเสียคือ คุณไปจอดรถที่ไหนคุณจะไม่อยากจะจอดขวางคนอื่นเค๊า เพราะสงสาร  ส่วนตัวผมไม่ว่ารถอะไร 99.99%ผมจะจอดเข้าซองครับ

ตอนนี้เก็บตังค์อีกครั้งเล็งppvมาใช้อีกครับ ;)

ออฟไลน์ frame@kk

เอาง่ายๆตามความเห็นผมนะ ถ้ายังไม่แต่งงานกัน ถ้าเปลี่ยนรถ  C-Segment  ก็ใช้สบายๆ
เหมาะกับสภาพการเดินทาง แล้วอีกอย่างบอกว่าจะใช้นาน ก็คุ้ม แล้วพอทำงานไปเรื่อยๆ รายได้มั่นคงขึ้น
แล้วมีการแต่งงาน มีครอบครัว บทบาทของ PPV จะมาเลยหล่ะครับ จังหว่ะนั้นก็ค่อยตามฝันก็ได้ มันจะเป็นช่วงที่ จขกท. จะได้ใช้ PPV เต็มประสิทธิภาพ

อันนี้ก็เอาตัวอย่างมาจากที่บ้านด้วยนี่แหละครับ เพราะพอคุณพ่อถอย PPV มานี่ใช้งานมันจนคุ้มยิ่งกว่าคุ้ม ไปเที่ยวกันแบบสนุกสนาน ยกแพ๊ค แต่เวลาเข้าเมืองรถติดๆ
ก็วีออส ไม่ก็รถเก๋งคันเก่าๆของบ้านนั่นแหละ คล่องตัวกว่า เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ฮี่ฮี่

ออฟไลน์ samgler

Re: สภาพการจราจรในปัจจุบัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 12:01:51 »
ซื้อรถ Eco ให้แฟนใช้ เราใช้ PPV อย่างที่เราชอบ แล้วนัดดูหนังหรือทานข้าวกัน โดยพบกันครึ่งทาง

ปอลิง นี่อาจจะเป็นเหตุผลให้คอนโดขายดี และราคาแพงมากครับ เพราะปัจจุบันนี้
ตอนเช้ารถติดตั้งแต่ 04:30-10:00
ตอนเย็นรถติดตั้งแต่ 15:30-21:00

จะเห็นว่าพวกที่บ้านอยู่นอกเมืองเข้ามาทำงานในเมือง จะมีเวลาอยู่บ้านแค่ 6-7 ชมเอง ก็ต้องอาบน้ำแต่งตัวออกมาทำงานอีกแล้ว คุณภาพชีวิตแย่มากๆ

ออฟไลน์ vellcap

ไม่เปลี่ยนแปลงครับ ชอบแบบนี้ขับแล้วมีความสุข
ถ้าจะมีการเปลี่ยนแปลงก็คือ  หาซื้อรถเล็กเพิ่มอีกคันสำหรับขับเล่นในเมือง  หรือ  หามอเตอร์ไซค์มาใช้ในเมืองครับ

ออฟไลน์ คนกรุง

จักรยานตอบโจทย์ดีที่สุดยอมร้อนหน่อย ค่อยไปอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้าที่ออฟฟิต สบายใจแถมสบายเป๋า

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมอยากได้ฮัมวีทหาร เอาของแท้ ของไทยไม่เอา ติดแอร์หน่อย สีด้านๆเดิมๆพอแล้ว
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมเปลี่ยนไปเยอะเลยนะไม่ใช่มุมมองในการซื้อรถ แต่เป็นมุมมองในการเดินทาง

จากเดิม ผมขี่เสือ ฟูซัส  เพื่อออกกำลังกายเท่านั้นขับรถไปนุ่นนี่่นั่น  แต่ปัจจุบันก็ขายเสือฟูลซัส เลือกคันใหม่มาทำเป็น เสือตะเกียบ  เพื่อใช้สำหรับการจราจรในกรุงเทพ

ก็สบายใจดี 3 เดือนประหยัดค่าน้ำมันไป 8000 บาทได้

แถมสุขภาพจิตดีขึ้น ไปตรงต่อเวลามากขึ้น 

รถก็ยังใช้ เอาไว้ออก ตจว เหมือนเดิม
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

PKS8

ของผมจากจะออก F10 เปลี่ยนไปออก Prius กับ Fortuner แทนล่ะครับ

Prius ไว้จอดติดในเมือง Fortuner ไว้ออกตจว ลุบทุกสภาพถนน หมดความคิดจะซื้อรถเก๋งยุโรปไปทันทีครับ

ออฟไลน์ E_mail

• Jr. Member
  • **
ไม่มีผลกับการเลือกรถครับ แต่มีผลกับการซื้อบ้าน

ละแวกบ้านรถติดหนักกว่า5ปีที่แล้วมากมาย จากที่เคยขับ8นาทีถึงโรงเรียนลูกกลายเป็น40นาทียังต้องลุ้นว่าสาย , เคย15นาทีถึงย่านที่ลูกเรียนวาดรูป/ดนตรีก็กลายเป็นเกือบๆชั่วโมง

เพราะไม่อยากให้ตัวเองกับลูกต้องเสียเวลาในชีวิตไปบนรถถึงวันละ2-4ชั่วโมงแบบนี้กลางปีนี้เลยจะย้ายบ้าน คราวนี้แหละไปโรงเรียน5นาที , ไปทำกิจรรมเสริม8นาทีถึง จะสายอีกให้มันรู้ไป  ;D

ออฟไลน์ hutzero

ดูจากเรื่องราวแล้วคุณซีเรียสเรื่องค่าน้ำมันเพราะรถติดมาก  ไม่อยากได้ Prius อีก
ก็คงต้องเป็น CIVIC Hybrid, Jazz Hybrid, ECO Car ซักรุ่น  หรือไม่ก็ Camry Hybrid ถ้างบมากพอ

แต่ถ้าถามว่าสภาพการจราจรมีผลกับผมรึเปล่า   บอกได้เลยว่าไม่ครับ
ผมไม่ซีเรียสเรื่องค่าน้ำมัน   ทุกอย่างมันพอเพียง   ผมสนใจแค่ได้รถที่ชอบ
เดินทางไปกับมันแล้วมีความสุข  พร้อมกับสมรรถนะและความปลอดภัยที่ดีไปในตัว

ง่ายๆว่า..คนเราเกิดมาชีวิตนึง  ไม่รู้ว่าจะตายเมื่อไหร่    บางคนอาชีพทดสอบรถ  วิ่งทดสอบความเร็วสูงสุด
ยางแตกขึ้นมาก็อาจจะลาโลกทันที  บางคนมีเงินซื้อ D-Segment ตัวป๊อปได้ แต่อยากประหยัดเก็บเงินไว้ใช้วันหน้า  ขับ ECO Car
โดนรถตู้ชนท้ายพังยับจบชีวิต   ไม่ทันได้ใช้เงิน   

วันนี้ผมอยากได้อะไร  ผมอยากกินอะไร  อยากขับรถอะไรแล้วมีความสุขก็ซื้อไปเลย
ก่อนที่จะไม่มีโอกาสได้ทำ

ออฟไลน์ HME

ไม่เปลี่ยนเลย

ยังไงก็ไม่คิดจะขับรถในกทมถ้ามันไม่จำเป็นจริงๆ เบื่อรถติดมาก เคยขับรถจากบางนา ไปชิดลม ขับรถจนเสียงแหบ(ขับไปร้องเพลงไป)
ฺBTS เท่านั้น

แต่ถ้าต้องซื้อก็ซื้อ อย่างที่ตัวเองอยากอยู่ดี ไม่ได้เอาปัจจัยใน กทม มาคิดด้วย

สำหรับ จขกท ถึงจะบอกว่าไม่เอา prius เพราะที่บ้านมีอยู่แล้ว ถ้าเอารถที่บ้านมาใช้ได้ใช้แทนคันที่ใช้อยู่ ก็ไม่จำเป็นต้องซื้อใหม่
แต่ถ้ามันไม่ได้ จะซื้อรถเหมือนกันอีกคันมันก็ดูมีเหตุผลรองรับที่ดีนะครับ?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เปลี่ยนครับ

คันต่อไปขอไฮบริด กับ Eco car ก็พอ

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านผมมี March อยู่ เอาไปใส่โช๊ค Kayaba SR Sport มา ทุกวันนี้ผมว่าสำหรับวันธรรมดาที่ผมต้องขับเข้าเมือง และต้องเจอกับรถติดๆ ผมสนุกกับการขับ March มากกว่า Accord G7 V6 ที่ใช้อยู่เป็นประจำครับ คันเล็กกระทัดรัด ขับซอกแซกง่าย แถมหาที่จอดก็สะดวก เสียเรื่องเดียคือตีนต้นค่อนข้างอีดพอเวลาจะต้องเร่งออกจากจุดหยุดนิ่งต้องลุ้นกันพอสมควรครับ

สรุปถ้าผมเป็นคุณออกรถคันเล็กๆหน่อยดีกว่าแล้วเอาเงินไปแต่งช่วงล่างหรือเสริมกำลังเครื่องนิดหน่อย ขับในใจกลางเมืองที่รถติดๆ ดีกว่ารถใหญ่ๆครับ

รถเล็กๆเครื่องแรงๆเกินไป ขับในเมืองก็ไม่สนุกครับ

ถ้าหลังแต่งงานแล้วย้ายออกไปอยู่แถวชานๆเมืองแล้วค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยครับรถติดจริง แต่ผมเดินทางช่วงรถไม่ติดอย่างเดียว (ช่วงเที่ยงๆบ่ายๆ เย็นกินข้าวเดินเล่นยาว เดินทางอีกทีสองทุ่ม รถไม่คิดติดแล้ว)
และอนาคตจบโท ก็คงไปอยู่ต่างจังหวัด

สรุปอยากได้ C-Segment เหมือนเดิมครับ 55+

ออฟไลน์ golfzilla

• Newbie
  • *
เปลี่ยนความคิดในการเดินทางครับ

ใช้รถสาธารณะ BTS, MRT แล้วก็เดินแทนครับ
รถใช้ช่วงศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ เวลาเหลือมาทำอย่างอื่นเยอะขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ YenChar

หลากหลายมุมมองมากๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ eddie

ไม่เปลี่ยนรถแต่เพิ่มสมาชิกมอเตอร์ไซด์เข้าบ้านมาครับ รถบนถนนหนาแน่นขึ้น + มอเตอร์ไซด์มี ABS ระยะเบรคสั้นลงและอัตราเร่งดี(270cc+)=โอกาสชนมอเตอร์ไซด์อย่างรุนแรงลดลง กินน้ำมัน 20-30km/l และเดินทางถึงที่หมายเร็วขึ้นหลายเท่า ประหยัดทั้งเวลาและเชื้อเพลิง ส่วนเดินทางไกลหรือเวลาฝนตกใช้รถยนต์คันเดิมครับ

ออฟไลน์ adis

ผมอยู่ปัตตานีครับ กำลังคิดจะซื้อรถหุ้มเกราะ

Phongrapee

ด้วยเหตุที่ว่าการจราจรหนาแน่นขึ้นทุกวัน แต่ว่าก็ซื้อรถมาแล้ว ฉะนั้นมันแก้อะไรไม่ได้ นอกจากเพิ่มสมาชิกในบ้านเป็นมอเตอร์ไซค์ครับ แต่บางทีก็ติดเหมือนรถเก๋งล่ะ เพราะดันซื้อมอเตอร์ไซค์คันใหญ่ (เป็นความชอบ) ซอกแซกเหมือนคันเล็กไม่ได้ (บางถนน)