ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามเรื่องฟิล์ม-เคลือบแก้ว  (อ่าน 3928 ครั้ง)

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
มีคำถามเรื่องฟิล์ม-เคลือบแก้ว
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 17:20:23 »
พอดีไปทดสอบaccord ใหม่มาแล้วชอบมาก     เลยไปออก volvos60    

ทีนี้ไม่แน่ใจว่า  รถมันไม่ติดฟิล์มแล้วร้อนหรือแอร์รถยุโรปมันร้อนกว่าปกติ  ทีนี้เค้าให้เลือกฟิล์มฟรี    เดิมผมใช้ huperoptik อยู่ตัวสองหมื่น ทีนี้ เป็นvolvo แถมให้เป็น3m เป็นรุ่น FX , FXR  ปรอทและไม่ปรอท เลยอยากสอบถามว่า

1. FX , FXR ดีไหม
2. 3m ซีรี่ที่ว่าเกรดเป็นยังไงมั่งครับจะร้อนมากไหม
3. ถ้าติดปรอท หน้า40 ข้าง 60 จะมืดไหมครับ  

รถเป็นสีขาวควร เคลือบแก้ว ไหมครับ ตัวฟอตผมไม่ได้เคลือบหินกระเด็นมาที่ฝากระโปงหลายรอยมาก มันจะช่วยไหม

ขอบคุณครับ

แก้ไขคำผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2013, 11:18:00 โดย armuay »

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: มีคำถามเรื่องฟิล์ม-เคลือบแก้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 17:23:12 »
อ้างถึง
ไปทดสอบแคตคอต ใหม่มาแล้วชอบมาก     เลยไปออก volvos60    

เอ๋ ยังไง  ;D ;D ;D

ปล.ผมว่าเคลือบแก้วไม่ได้ช่วยเรื่องกันหินได้หรอกคับ เคลือบยังไงก็เป็นรอยอยู่ดี
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: มีคำถามเรื่องฟิล์ม-เคลือบแก้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 17:27:36 »
Huper ดีกว่าคับ ส่วนเคลือบแก้วไว้ก็ดีคับ แต่ไม่จำเป็นต้องไปทำที่แพงๆหรอกคับ งานออกมาเหมือนๆกัน ตัวเคลือบแก้วที่ดีๆเห็นว่าเป็นของเกาหลีนะคับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 17:38:57 »
Huper ดีกว่าคับ ส่วนเคลือบแก้วไว้ก็ดีคับ แต่ไม่จำเป็นต้องไปทำที่แพงๆหรอกคับ งานออกมาเหมือนๆกัน ตัวเคลือบแก้วที่ดีๆเห็นว่าเป็นของเกาหลีนะคับ

เรื่องฟิลม์ ต่างกันเยอะไหมครับ

อ้างถึง
ไปทดสอบแคตคอต ใหม่มาแล้วชอบมาก     เลยไปออก volvos60    

เอ๋ ยังไง  ;D ;D ;D

ปล.ผมว่าเคลือบแก้วไม่ได้ช่วยเรื่องกันหินได้หรอกคับ เคลือบยังไงก็เป็นรอยอยู่ดี

ชอบใหญ่ดีครับแต่ ไม่ชอบอะไรหลายๆอย่างที่sale ตอบคำถามไม่ได้หนะครับ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 18:05:53 »
ต่างกันเยอะคับ ส่วนเคลือบแก้วแนะนำของ aquartz ขวดนึงคงเคลือบได้ 2-3ชั้น เป็นการเคลือบชั้นแลคเกอรอีกที หินกระเด็นก็ช่วยได้จากหนักเป็นเบาคับ อย่างน้อยๆสีไม่หลุดกระเทาะออกแน่นอนคับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 18:55:41 »
FX, FXR เป็นรุ่น smart series
โดย 2 ตัวนี้ ต่างกันตรงที่ว่า FX เป็นฟิลม์ดำ FXR ฟิลม์สีเทา ปรอท

ถ้า 2 ตัวนี้เทียบกัน
FXR % กันความร้อนสูงกว่า FX
ราคา ฟิลม์ 2 รุ่นนี้ไม่แพง รอบคัน ติดกันแค่ 4 พันเอง

ถ้าชอบฟิลม์ดำ แนะนำรอบคัน FX15 บานหน้า FX30
ส่วนถ้ามีปรอทได้ อยากกันร้อนหน่อย บานหน้า FX30 รอบคัน FXR10
แรกๆ ติดมา อาจจะรู้สึกว่ามืด แต่พอใช้ผ่านไป 2 สัปดาห์ มันจะใสขึ้นมาเองครับ

จริงๆ ถ้าออก VOLVO น่าจะให้เขาติดรุ่น crystalline 40 เลยจะดีกว่า
เพราะเป็น ฟิลม์ใส กันความร้อนได้สูง และ ราคาก็สูงด้วย

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 18:58:25 »
FX, FXR เป็นรุ่น smart series
โดย 2 ตัวนี้ ต่างกันตรงที่ว่า FX เป็นฟิลม์ดำ FXR ฟิลม์สีเทา ปรอท

ถ้า 2 ตัวนี้เทียบกัน
FXR % กันความร้อนสูงกว่า FX
ราคา ฟิลม์ 2 รุ่นนี้ไม่แพง รอบคัน ติดกันแค่ 4 พันเอง

ถ้าชอบฟิลม์ดำ แนะนำรอบคัน FX15 บานหน้า FX30
ส่วนถ้ามีปรอทได้ อยากกันร้อนหน่อย บานหน้า FX30 รอบคัน FXR10
แรกๆ ติดมา อาจจะรู้สึกว่ามืด แต่พอใช้ผ่านไป 2 สัปดาห์ มันจะใสขึ้นมาเองครับ

จริงๆ ถ้าออก VOLVO น่าจะให้เขาติดรุ่น crystalline 40 เลยจะดีกว่า
เพราะเป็น ฟิลม์ใส กันความร้อนได้สูง และ ราคาก็สูงด้วย

ถ้าติดๆมาก่อน แล้วไม่ชอบไปลอกทำใหม่ จะมีปัญหาไหมครับ

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 20:44:21 »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งติด 3M crystalline มาได้ 2 วัน บานหน้า C70 รอบคัน C50 บานหน้าอุ่นๆ แต่รอบคันเย็นสบาย
เนื่องจากพ่อผมอายุ 60 สายตาเริ่มเสื่อมตามอายุ เลยต้องเน้นสว่างๆ วิ่งต่างจังหวัด ไม่มีไฟข้างทางครับ มืดมากๆ

ถ้าคุณใช้เป็นส่วนใหญ่และพ่อมีรถต่างหาก แนะนำ บานหน้า C50 กลางวันเย็น กลางคืนแจ่ม รอบคัน C40 ok มากๆ

เคลือบแก้วไม่มีประสบการณ์ครับ แต่ใช้ Tech Wax 2.0 ของแมกไกว์ เดือนละครั้ง ผมว่าแค่นี้ก็ลื่นสุดๆ แล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2013, 20:47:06 โดย chiihcrelax »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 21:02:16 »

ถ้าติดๆมาก่อน แล้วไม่ชอบไปลอกทำใหม่ จะมีปัญหาไหมครับ

ของแบบนี้อยู่ที่ฝีมือช่างล้วนๆ เลยครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 00:58:02 »
พอดีไปทดสอบแคตคอต ใหม่มาแล้วชอบมาก     เลยไปออก volvos60    
อะไรคือ'แคตคอต'ครับ  งง   ???

เคลือบแก้วกันหินไม่อยู่แน่นอนครับ
ขี้นก(ตัวอ้วนและท้องเสีย)ก็แทบจะเอาไม่อยู่แล้วครับ แต่ก็ดีกว่าไม่เคลือบแน่นอน ยิ่งสีขาวควรเคลือบเป็นอย่างยิ่งครับ

ส่วนฟิล์ม ... กับบานหน้าลองใช้ 3M Crystalline 40 ไม่ก็ 50 ผมว่าคุ้มค่ามากน่ะครับ GPS + Easy Pass ผ่านฉลุย ไม่ต้องตัดฟิล์มให้โหว่
แล้ว FX หรือ FXR ตามแต่ชอบกับบานอื่นๆน่ะครับ จะช่วยลดความร้อนไปได้เยอะเลย

คหสต. ผมว่า S60 ใส่เบอร์ FX น่าจะแจ่มกว่า FXR น่ะครับ

ติดมาก่อนแล้วไม่ชอบ ไปลอกออก ติดใหม่ --> ปัญหาคือเสียตังค์ 2 ต่อครับ  :-\

S60 ใหม่นี้ join FB group กะเขาหรือยังครับเนี่ย?   ;)

ออฟไลน์ tty

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 11:56:04 »
 3M Crystalline 40 ตัวนี้จบเลยครับ
 งงๆ เรื่องไปลองรถอะครับ ;D