ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องวิธีดูแลรถโดนฝนครับ  (อ่าน 1970 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามเรื่องวิธีดูแลรถโดนฝนครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:22:27 »
พอถึงบ้านเราใช้วิธีเปิดน้ำแรงๆหน่อย ฉีดไล่ผงฝุ่น และใช้เครื่องเป่าลมเป่าให้แห้ง วิธีนี้เกิดรอยมั้ยครับ

หรือว่าถ้าไม่ล้างไปเลยทำวิธีไหนๆก็เกิดรอยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 2k

Re: ขอถามเรื่องวิธีดูแลรถโดนฝนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:39:11 »
เอาน้ำฉีดก็เกิดรอยแต่จะน้อยกว่าเอาไม้ขนไก่ปัดฝุ่น ดีกว่าทิ้งไว้สกปรกแบบนั้นแล้วล้างทีหลังมันจะเกาะติดเอาออกยากกว่าล้างเลยครับ รถสีขาวถ้ามีเขม่าน้ำมันปนมากับฝนด้วยหากไม่เคลือบสีไว้จะเป็นแถบเทาๆฝังลึกเลยเชียว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: ขอถามเรื่องวิธีดูแลรถโดนฝนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:45:10 »
เคลือแก้วไว้ให้หนาๆก่อนเลยคับ โดยเฉพาะรถสีขาว สีดำ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:32:56 »
ถ้าใช้วิธีล้างฝุ่นโดยเอาน้ำฉีด และใช้เครื่องเป่าลมให้แห้ง
ก็อาจจะเกิดรอยคราบน้ำได้ครับ  คือถ้าจะล้างก็ล้างไปเลย แล้วก็ใช้ชามัวร์ซับน้ำแล้วเอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดอีกทีก็ได้
แต่ก็เข้าใจครับว่า อาจจะไม่มีเวลา หรือเหนื่อยเกินไปถ้าต้องมาทำแบบนี้ทุกวัน

ถ้าไม่มีเวลา ก็ใช้เครื่อง
เป่าลม เป่าไล่ฝุ่นออกก็พอครับ แล้วไม่ต้องไปทำอะไรมันอีก ปล่อยไว้เฉย ๆ ค่อยล้างสัปดาห์ละครั้ง

ควรจะเคลือบสีรถไว้ด้วยนะครับ เพราะการเคลือบสีก็จะช่วยให้ผิวรถลื่น ฝุ่นออกง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 16:59:56 »
ผมเคลือบไว้ 2 โค้ท ครับ เมื่อคืนโดนฝนนิดหน่อย เช้ามาก็แห้งไป รอยคราบน้ำน้อยมาก ล้างออกง่ายด้วย

ถ้าจะล้างก็ล้างเลยดีกว่านะผมว่า ลงแชมพู ล้าง เช็ดให้แห้ง
แต่เมืองไทย ล้างเ็ดแห้ง ลงแว็กซ์ ไม่ถึงชม.ฝุ่นก็มาจับละ ทำใจ อย่าไปปัด เป่า มันเยอะเลยครับ เปลืองแรง

ออฟไลน์ m_kritamet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 18:28:50 »
โดนฝนก็ปกติครับ ถ้ามีเวลาหน่อยก็เอาน้ำสะอาดฉีดไล่ฝุ่น
ถ้ามันหนาหน่อยก็ใช้มือเปล่าลูบ เำพราะถ้าใช้ถุงมือล้างรถอาจจะทำให้ผงฝุ่นติดแล้วลูบจะทำให้เกิดรอยขนแมวได้ครับ
แล้วเช็ดพอแห้งไม่ต้องถึงกับเนี้ยบมาก(ผมไม่มีปั้มลมครับ)
ไว้วันอาทิตย์ค่อยล้างลงแชมพูทีเดียวครับ
แล้วก็ไปลง Cleaner+Wax ทุกเดือนมากกว่า
เพราะผิวที่ลง Wax ไว้จะทำความสะอาดง่ายกว่าครับ

ต้องเข้าใจครับรถเรามีไว้ใช้งาน ไม่ใช่ Show Car
รอยขนแมวจะเกิดก็ต้องเกิดครับ ยังไงมันก็ต้องมีบ้างไม่มากก็น้อย
เต็มที่สิ้นปีก็ PCS หนึ่งที ก็กลับมาเงางามเหมือนเดิมแล้วครับ
 ;D