ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำอีกครั้งครับ  (อ่าน 2004 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
ขอคำแนะนำอีกครั้งครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:47:38 »
หลังจากเคยตั้งกระทู้ขอคำแนะนำจากเพื่อน HLM เรื่องการซื้อ G8 มือสอง
แต่หลังจากลองคุยกับแฟน อีกครั้งเลยได้ข้อสรุปว่า เอาเป็น SUV,PPV
ดีกว่า เพราะไปได้หลายๆ คน เหมาะกับถนนเมืองไทย
โจทย์คือ เครื่องดีเซล นั่ง 7 คน เท่านั้น ตัวเลือกดังนี้
1. Captiva = ชอบ แต่ศูนย์น่ากลัว แพงสุด
2. Trailblazer = ใหญ่ดี แต่เหมือนก็อปคู่แข่ง
3. Fortner = ปลาย model ปรับแล้วทุกจุด เครื่องแรง ศูนย์ดีสุด
4. Pajero Sport = สวย ช่วงล่างดี ราคาถูกสุด ระบบความปลอดภัยน้อยสุด
5. New Mu7 = ยังไม่ออก
6. New Everest = ยังไม่ออก ชอบแนว Ranger Wildtrak อยู่แล้ว

สุดท้ายปรึกษากันว่า ถ้าซื้อเลยเอา Pajero 2.5 GT หรือจะรอดู MU7 กับ Everest ก่อน เอาไงดี

syamana

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำอีกครั้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:07:35 »
ถ้า ชม นี้ตอนนี้ผมไปแนะนำไป Trailblazer ตัวพึ่งออกใหม่ 2.8 LTZ 4x2 1,319,000 บาท ออปชั่นครบในตัวขับ 2
แต่ถ้าคิดว่ารอได้อีก 2-3 ปี ตัวเลือกมันจะเยอะขึ้นน่ะครับเพราะ 2014-2015 เป็นช่วงที่ PPV รุ่นใหม่ๆกำลังจะเปิดตัวเช่น new Fortuner , new Pajero , new Everest , new Mu-7 และ NAVARA 7 ที่นั่ง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:08:47 »
ถ้าจะซื้อใช้นานๆ รอดูให้หมดทุกรุ่นดีกว่าครับ อีกไม่นานเกินไป มอเตอร์โชว์ปีหน้าน่าจะ มีข้อมูลหลุดมาบ้างหละ
ถ้าเรารีบร้อนเอาโมเดลเก่าๆ ถ้าตัวใหม่ออกมา สวย และทำได้ดีกว่าจะเสียดาย จนทนใช้ไป ในที่สุดต้องขายเทริน

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:23:00 »
ผมก็รอดู Gen ใหม่ของรถ PPV อยู่เหมือนกัน แต่ความต้องการผมรอได้ถึง 3 ปี

แต่ถ้าต้องใช้รอไม่ไหวหรอกครับ กว่าจะเริ่มมีข่าวก็มีนาคม 2014 อย่างเร็ว กว่าจะเปิดตัวเริ่มจอง ตัวเราลังเลกับรถล๊อตแรกไม่กล้าซื้อ รอไปรอมาไม่พ้นต้นปี 2015 อย่างเร็ว

ไม่งั้นหาซื้อมือสองใช้แก้ขัดไปก่อน ซัก 3 ปี ถึงตอนนั้นออกมากันครบเมื่อไหร่ ก็ต้องใส่เเคมเปญสู้กันตามสมควร เราก็จะมีทางเลือกมากขึ้นด้วย

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 12:41:44 »
หลังจากเคยตั้งกระทู้ขอคำแนะนำจากเพื่อน HLM เรื่องการซื้อ G8 มือสอง
แต่หลังจากลองคุยกับแฟน อีกครั้งเลยได้ข้อสรุปว่า เอาเป็น SUV,PPV
ดีกว่า เพราะไปได้หลายๆ คน เหมาะกับถนนเมืองไทย
โจทย์คือ เครื่องดีเซล นั่ง 7 คน เท่านั้น ตัวเลือกดังนี้
1. Captiva = ชอบ แต่ศูนย์น่ากลัว แพงสุด
2. Trailblazer = ใหญ่ดี แต่เหมือนก็อปคู่แข่ง
3. Fortner = ปลาย model ปรับแล้วทุกจุด เครื่องแรง ศูนย์ดีสุด
4. Pajero Sport = สวย ช่วงล่างดี ราคาถูกสุด ระบบความปลอดภัยน้อยสุด
5. New Mu7 = ยังไม่ออก
6. New Everest = ยังไม่ออก ชอบแนว Ranger Wildtrak อยู่แล้ว

สุดท้ายปรึกษากันว่า ถ้าซื้อเลยเอา Pajero 2.5 GT หรือจะรอดู MU7 กับ Everest ก่อน เอาไงดี

สถานการณ์เดียวกันครับ แต่ผมเลือกที่จะรอดู Mu7 กับ Everest ใหม่ ยังไงซะคงไม่เกินปลายปีนี้คงมีข่าวแน่นอน อิอิอิ
หรืออาจจะรอดู x-trail ใหม่ ปีหน้าก็ดีนะครับ SUV 7 ที่นั่ง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 23:56:32 »
Pajero Sport ก็ค่อนข้างปลายอายุแล้วเหมือนกันน่ะครับ

รถคันนึงซื้อมาใช้เป็นปีๆ กำเงินรอก่อนดีกว่าครับ

แต่ถ้ามีความจำเป็นต้องใช้รถทันที + พอใจ/ถูกใจ Pajero Sport แล้ว  ... ก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:59:07 »
PJS FOR ปลายอายุแล้ว ตัดทิ้งไปเถอะครับ

รออีกสักพัก รอดู MU7 ครับ ถ้าคล้าย Trailblazer ไป MU7

ส่วน Everest ไม่มีวี่แววเลยครับ ผมว่ามันต้องเทพมากๆแน่นอน

ส่วน X trail ก็เห็นว่าจะทำ 7 ที่นั่งมาสู้คู่แข่งครับ

ถ้าเป็นผมซื้อตอนนี้เลย Trailblazer แบบไม่ลังเลครับ(จริงๆชอบ Captiva มากกว่า แต่มันก็ใกล้เปลี่ยนโฉมเข้าไปทุกที)