ผู้เขียน หัวข้อ: การประคองรถให้อยู่ในเลน  (อ่าน 4443 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
การประคองรถให้อยู่ในเลน
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 10:44:12 »
ขออภัยอย่างแรงเลยครับ คือผมนึกคำที่จะมาตั้งหัวข้อไม่ถูก แต่ผมอยากจะถามว่าเวลาขับรถอยู่ในเลนเนี่ยครับ ท่านขับชิดเส้นด้านซ้าย ชิดเส้นด้านขวา หรือว่าประคองให้รถวิ่งอยู่ตรงกลางๆครับ แล้วสำหรับเรื่องนี้ มีกฎหมายกำหนดไว้หรือไม่

JONNY

Re: การประคองรถให้อยู่ในเลน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 10:49:01 »
ตรงกลางครับ ถ้าชิดเส้น รถข้างๆ จะด่าเอานะ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 10:51:22 »
ถ้าอยู่ในกรุงเทพ

วื่งแลนขวาจะชิดขวาคับ เพราะมอไซต์แทรกกลาง

วื่งแลนซ้ายจะชิดซ้ายคับ เพราะมอไซต์แทรกกลาง

ถ้าวิ่ง ตจว. 2 แลนมีรถสวน ผมวิ่งชิดเส้นกลางคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 10:51:44 »
กลางเลนดีที่สุด ผมก็ไม่ชอบคนขับรถทับเส้น

เดาใจยาก ว่าเขาจะเอายังไง

ออฟไลน์ babynew

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 10:53:11 »
ถ้าอยู่ในกรุงเทพ

วื่งแลนขวาจะชิดขวาคับ เพราะมอไซต์แทรกกลาง

วื่งแลนซ้ายจะชิดซ้ายคับ เพราะมอไซต์แทรกกลาง

ถ้าวิ่ง ตจว. 2 แลนมีรถสวน ผมวิ่งชิดเส้นกลางคับ

ถ้าไม่ชิดระวังกระจกท่านดีๆแล้วกัน ^^

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 10:54:48 »
สำหรับผม ใกล้เส้นซ้ายมากกว่าขวาครับ แต่ไม่ถึงกับชิดเส้นซ้าย  เผื่อให้คันหลังเค้าแซงเราง่ายๆหลบเราง่ายๆ ในกรณีที่อยู่เลนขวาสุด ก็จะเหลือที่หลบสุดท้ายไว้ให้เรา ถ้ารถซ้ายมันปาดมาหรือมอไซด์โผล่มา หรือ รถหักมาแรงๆ หรือของตก หรือถนนเสีย เราก็หักหลบขวาได้นิดหน่อย ไม่หักไปชนกำแพง

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 10:59:59 »
ผมนึกไม่ออกแหะ ไม่เคยสังเกตุเวลาขับเลย 555+ พยายามตามตันหน้าครับ ถ้าเค้ากินผมก็กินด้วย เค้าตรงผมก็ตรงด้วย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 11:21:03 »
ตรงกลางสิครับ ชิดเลนก็ไปเบียดรถเลนข้างๆ
H.

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 11:59:40 »
พยายามอยู่กลางๆ เลนครับ และพยายามไม่ให้ไปเบียดเลนข้างๆ อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2013, 12:03:44 โดย Mont »

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 12:19:29 »
ผมนึกไม่ออกแหะ ไม่เคยสังเกตุเวลาขับเลย 555+ พยายามตามตันหน้าครับ ถ้าเค้ากินผมก็กินด้วย เค้าตรงผมก็ตรงด้วย  ;D ;D ;D

ตามนี้ด้วยคนครับ  ;)

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 12:48:56 »
เลนกลางครับ เพราะถ้ามีเหตุเกิดข้างหน้าสามารถขับหลบได้ง่าย เจอตรงซ้ายหรือขวาขับตรงไป เจอตรงกลางหลบซ้ายหรือขวาก็ได้ เจอตรงซ้ายกับตรงกลางหักหลบขวาได้
เจอตรงกลางกับขวาหักหลบซ้ายได้

ออฟไลน์ ectomor

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 13:28:59 »
เวลาขับผมก็พยายามให้อยู่ตรงกลางที่สุดครับ
แต่เวลาจอดติดไฟแดง ผมมักจะแอบชิดข้างใดข้างหนึ่ง(ไม่ได้ชิดมากนะครับ ชิดแบบว่ามอไซร์ไปไม่ได้แน่ๆ) บังคับให้มอร์เตอร์ไซร์ไปด้านกว้างครับ ไม่ต้องเสียว หู

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 13:32:12 »
ตรงกลางครับ ชิดเลนมากเดี๋ยวโดนด่า
  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 14:13:48 »
ผมก็ขับกลางครับ

ไม่บังเลนขวาสุดกับรถเร็วๆ

ไม่บังซ้ายกับพวกชอบมุด

smileymee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 15:10:46 »
ผมขับอยู่กลางเลนครับ เว้นแต่จะมีเหตุที่ทำให้อยู่กลางเลนไม่ได้จริงๆก็ต้องเบี่ยงบ้าง จากนั้นก็กลับมาอยู่กลางเลนต่อไปครับ^^

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 16:55:14 »
ผมขับอยู่ตรงกลางแต่ออกขวานิดๆ เหตุผลเพราะมอเตอร์ไซค์ และรถเลนซ้ายที่บางทีก็เบียดมาเฉยๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 16:57:57 »
ผมขับตรงกลางครับ
เพื่อนร่วมทางจะได้เข้าใจ(เล็กๆ)ว่า
ในขณะนั้นเราไม่มีแนวโน้มจะเปลี่ยนไปเลนอื่น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:31:16 »
วิธีขับคือให้พวงมาลัยอยู่ตรงกลางถนน บ้านเราพวงมาลัยขวาดังนั้นรถจะอยู่ซ้ายนิดๆครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 12:52:54 »
เวลาขับถนนหลวง ผมไม่เคยชิดข้างใดข้าหนึ่งเลยครับ ไม่เคยขับอยู่ตรงกลางเพื่อตามหลังใครด้วยครับ
ถ้าคันหน้าขับชิดเส้นทางซ้าย ผมก็จะชิดเส้นทางขวา ทางคันหน้าอยู่เส้นขวา ผมก็จะอยู่ซ้ายครับ
ถ้าคันหน้าอยู่กลางเป๊ะ ผมก็จะชิดเส้นขวาเหมือนกัน
บางทีผมก็คล่อมเลนเลยครับ

เพราะผมมักจะไม่ค่อยตามใครอยู่แล้ว การคล่อมเลนเพื่อหาจังหวะแซงไปเรื่อยๆ คงไม่มีผลอะไรสำหรับคันหลังที่ขับเรื่อยๆสักเท่าไหร่

ผมถือคติว่าถ้าการจราจรหนาแน่น ผมขอให้ได้เห็นข้างหน้าของผมได้ซักร้อยถึงห้าร้อยเมตรขึ้นไป ส่วนถ้าไม่หนาแน่น ผมก็จะคล่อมเลนแล้วแซงไปเรื่อยๆแบบ
ไม่เร็วมากนัก

ช่วงที่การจราจรหนาแน่นนั้น หลายๆครั้ง คันหน้าผมเบรกกระทันหันชนกันสี่ห้าคัน ผมก็ไม่เคยชนกับใครครับ

ถ้าคิดแค่จะขับตามคันข้างหน้า ผมบอกได้คำเดียวครับ อันตรายมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 12:54:31 โดย alfa_fa »