ผู้เขียน หัวข้อ: เหลืออีกแค่ 6 เดือนกับการเปิดตัว All New Honda City ใหม่  (อ่าน 14954 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
จากที่การกำหนดเปิดตัว All New Honda City ใหม่ จะเปิดตัวช่วงปลายปีนี้ผมอยากรู้ว่าทำไมไม่เห็นมีภาพหลุดรถออกมาวิ่งทอดสอบบ้างเหรอครับ

ไม่เหมือนตอน All New Toyota Vios ที่มีภาพหลุดออกมาให้เห็นบ้างส่วน City เหลืออีกแค่ไม่กี่เดือนเองนะแต่ข่าวค่อนข้างจะเงียบมากอ่ะและคิดว่าตัว

ใหม่นี้จะมีอะไรที่ทำให้เราตื่นเต้นได้มั้ยครับอย่างตอนตัวปัจจุบันเปิดตัวใหม่ๆผมว่ามันอือฮ่ามากเลยนะ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Re: เหลืออีกแค่ 6 เดือนกับการเปิดตัว All New Honda City ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 00:07:38 »
ผมว่าตื่นเต้นกว่าเยอะแน่
รุ่นท้อปหรือรองท้อป vsa แน่ๆ เพราะตัวปัจจุบันใส่มาให้แล้วในรุ่นท้อป แอร์ออโต้น่าจะตั้งแต่รองท้อปเลย
Abs+EBD ถุงลมคู่ทุกรุ่นมาให้ตั้งแต่รุ่นต่ำสุด ถ้าจะให้ดีเอารุ่นท้อปมีถุงลมข้างด้วย
เรื่องจอมีมาให้แน่ๆเลย เพราะฮอนด้าทุกรุ่นมีหมดละ
ขอเครื่อง Earthdream แท้ๆเลย+เกียร์ห้าสปีดเหมือนเดิมก็ได้ รับรองฟิน เจ้าตลาดตาย ;D
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Lertvarit

Re: เหลืออีกแค่ 6 เดือนกับการเปิดตัว All New Honda City ใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 01:41:47 »
อย่างนี้แสดงว่า all new jazz กฯ่าจะไม่เกิน 3-4 เดือนข้างหน้ารึเปล่าครับ?

ถ้าผมจำไม่ผิด ปกติ jazz จะเปิดตัวก่อน.  :-\
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 03:19:09 »
ไม่มีวี่แววใดๆเลย 5555

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 03:39:54 »
ทุกๆครั้ง Jazz เปิดตัวก่อน City เกือบปีเลยไม่ใช่เหรอ

ทำไมรอบนี้ City จะมาก่อนละ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 03:53:23 »
อยากเหนภาพหลุด หรือ ภาพคอนเซปของแจสใหม่ มากๆ น่าจะมีความแตกต่างไปจากเดิมเยอะ อยากเหนจิงๆ ตื่นเต้น
ไม่มีกระแสอะไรเลย ทั้งแจสกับซิตี้

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 06:33:07 »
สำหรับผมไม่ใช่แค่รอข่าว รอซื้อเลย มีความมั่นใจโดยส่วนตัวว่าจะต้องสวยกว่า vios ตอนนี้ก็เหลือตัวเลือก 2 ตัวนี้เท่านั้น เมื่อไหร่จะมีอะไรให้เห็นแวบๆบ้าง ::)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:35:34 »
ผมว่าที่เงียบ เพราะกลัวจะมีแรงสะเทือนแน่นอนครับ

ลองคิดกันเล่นๆครับว่า ตอนนี้คนที่จองซิตี้เก่าไว้ในโครงการรถคันแรกที่ยังไม่ได้รถ มีเท่าไหร่ ถ้าซักครึ่งหนึ่งทราบว่าซิตี้จะออกโฉมใหม่ จะเป็นไปได้แค่ไหนว่าจะมีคนทิ้งใบจอง ไม่รวมพวกที่ทิ้งไปกดวีออสเก่า + ส่วนลดมโหฬารมาแล้วอีก

ถ้าเป็นจริง แต่ละดีลเลอร์ต้องมีรถค้างสต๊อคไม่ใช่น้อยแน่นอนครับ ดีไม่ดี เราอาจจะได้เห็นการเทกระจาดกันอีกรอบก็เป็นไปได้

ผมว่าฮอนด้าต้องพยายามปิดให้ได้นานที่สุด เพื่อให้ลูกค้าที่จองไว้รับรถล๊อตเก่าไปให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

อ้อ ทราบมาว่า ตอนนี้ใครสนใจ Stepwagon นี่ ดีลน่ากลัวมากนะครับ จังหวะเหมาะมากทีเดียว ใครอยากได้สอยช่วงนี้น่าจะเหมาะครับ

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:46:42 »
สังสัยด้วยคนครับ ปกติ Jazz จะเปิดตัวก่อน ทำไมถึงเอา City มาเปิดตัวก่อน ตอนนี้ใช้ City CNG อยู่ครับ ทำใจไว้แล้วว่าจะตกรุ่นแต่ก็ไม่อยากให้รุ่นใหม่มาเร็วๆครับ รถเพิ่ง 1 ปีเอง 55555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:25:50 »
อยากให้ Jazz กับ City ใส่ VSA ในรุ่นท็อป มาด้วยเถอะนะ สำหรับโฉมใหม่

Jazz ไม่มีไม่เท่าไหร่ แต่ถ้า City ไม่มีนี่เคืองเลย เพราะ โฉมปัจจุบันมีมาให้

Komolvadhin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:19:51 »
ถ้า 2CT คือ City และ 2WF คือ Jazz  ขอตอบว่า Jazz เปิดตัวก่อนครับเพราะงานชิ้นส่วนชุดแรกๆของ Jazz เสร็จแล้าครับ :-X

ออฟไลน์ Funkymaster

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 11:25:55 »
ถ้า 2CT คือ City และ 2WF คือ Jazz  ขอตอบว่า Jazz เปิดตัวก่อนครับเพราะงานชิ้นส่วนชุดแรกๆของ Jazz เสร็จแล้าครับ :-X
  หากว่าเป็นอย่างนั้นจริงๆ  ก็ไม่พลิกโผเท่าไหร่ที่ปกติ แจ๊ส จะเปิดตัวก่อน ซิตี้  แต่รอดูอยู่ครับว่างานนี้จะแย่งเค้กก้อนใหญ่มาจาก วิออส ได้มากแค่ไหน

ว่าแต่ คุณ Komolvadhin  เอาความลับลูกค้ามาเปิดเผยแบบนี้ มันจะดีหรอครับ  เกิดว่า คนในฮอนด้ารู้ บริษัทชิ้นส่วนของคุณและตัวคุณอาจถูกไล่ออกได้เลยนะครับ  หุหุ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 12:02:46 »

สำหรับเจเนอเรชันต่อไป
Jazz จะไม่มีทางเปิดตัวก่อนแน่ๆ ด้วยเหตุผลที่ว่า

ญี่ปุ่นมีกำหนดเปิดตัวในช่วง Tokyo Motor Show เดือนพฤศจิกายน
ดังนั้น สำหรับ รุ่นขายดีที่สุดของ Honda ในญี่ปุ่นตอนนี้
ไม่มีทางเลยที่ Honda จะเปิดตัว Jazz ใหม่ก่อนบ้านเรา

ในเดือนเดียวกัน 2CT จะต้องเปิดตัวในไทย ชิ้นส่วนที่เสร็จก่อน อาจไม่ได้หมายความว่า
จะต้องพร้อมสำหรับการผลิตก่อนเสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับ คนญี่ปุ่นในแต่ละโครงการ

กำหนดเปิดตัว Jazz ใหม่ในไทย จะอยู่ในช่วงต้นปีหน้า ครับ
เผลอๆ จะชนกับ Accord Hybrid

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 12:56:23 »
พี่จิมพูดมานี้ผมเห็นภาพเลย แต่การที่ปิดข่าวเพราะกลัวเรื่องคนทิ้งใบจองนี้ผมว่าน่ามีส่วนนะ สงสานรุ่นพี่นีทำงานด้วยกันคนนึงพึ่งได้รถมาไม่ถึง2อาทิตย์

ใช้รถไม่ถึงปีตกรุ่นและ 5555

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 13:23:18 »
สักปลายปีหน้าเลยก็ได้ ไม่รีบ ไม่อยากเป็นรถตกรุ่น  :'(

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 13:37:40 »
คงไม่มีไรจะโชว์มากกว่า รูปโฉมก็คงคล้ายๆของเดิม ไปเน้นใส่ลูกเล่นที่ไฟหน้าตามสูตร...กินบุญเก่าๆ

ออฟไลน์ Biteonehand

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 14:18:18 »
ผมว่าที่เงียบ เพราะกลัวจะมีแรงสะเทือนแน่นอนครับ

ลองคิดกันเล่นๆครับว่า ตอนนี้คนที่จองซิตี้เก่าไว้ในโครงการรถคันแรกที่ยังไม่ได้รถ มีเท่าไหร่ ถ้าซักครึ่งหนึ่งทราบว่าซิตี้จะออกโฉมใหม่ จะเป็นไปได้แค่ไหนว่าจะมีคนทิ้งใบจอง ไม่รวมพวกที่ทิ้งไปกดวีออสเก่า + ส่วนลดมโหฬารมาแล้วอีก

ถ้าเป็นจริง แต่ละดีลเลอร์ต้องมีรถค้างสต๊อคไม่ใช่น้อยแน่นอนครับ ดีไม่ดี เราอาจจะได้เห็นการเทกระจาดกันอีกรอบก็เป็นไปได้

ผมว่าฮอนด้าต้องพยายามปิดให้ได้นานที่สุด เพื่อให้ลูกค้าที่จองไว้รับรถล๊อตเก่าไปให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้

อ้อ ทราบมาว่า ตอนนี้ใครสนใจ Stepwagon นี่ ดีลน่ากลัวมากนะครับ จังหวะเหมาะมากทีเดียว ใครอยากได้สอยช่วงนี้น่าจะเหมาะครับ

Stepwagon ถ้าซื้อช่วงนี้เป็นไงหรอครับ อยากรู้ๆ :o

ออฟไลน์ PorrMacKenna

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 15:00:51 »
คงไม่มีไรจะโชว์มากกว่า รูปโฉมก็คงคล้ายๆของเดิม ไปเน้นใส่ลูกเล่นที่ไฟหน้าตามสูตร...กินบุญเก่าๆ

แหม ถ้ารถรุ่นเก่ามันลงตัวอยู่แล้ว
การออกแบบใหม่ให้ฉีกของเก่าๆ มากๆ อาจเป็นการฆ่าตัวตายได้นะครับ
อย่าง Swift ไง ตัวเก่าลงตัวดีอยู่แล้ว ตัวใหม่ก็เสริมโน่น นี่นั่นเข้าไปอีก

ทำแบบ Series 7 สมัย Bangle กันทุกรุ่นคงไม่ไหว 555

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 15:13:09 »

Stepwagon ถ้าซื้อช่วงนี้เป็นไงหรอครับ อยากรู้ๆ :o

ส่วนลดเยอะครับ แถม ป.1 ด้วย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ jdai

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 19:14:49 »
ถ้า 2CT คือ City และ 2WF คือ Jazz  ขอตอบว่า Jazz เปิดตัวก่อนครับเพราะงานชิ้นส่วนชุดแรกๆของ Jazz เสร็จแล้าครับ :-X

สำหรับเจเนอเรชันต่อไป
Jazz จะไม่มีทางเปิดตัวก่อนแน่ๆ ด้วยเหตุผลที่ว่า

ญี่ปุ่นมีกำหนดเปิดตัวในช่วง Tokyo Motor Show เดือนพฤศจิกายน
ดังนั้น สำหรับ รุ่นขายดีที่สุดของ Honda ในญี่ปุ่นตอนนี้
ไม่มีทางเลยที่ Honda จะเปิดตัว Jazz ใหม่ก่อนบ้านเรา

ในเดือนเดียวกัน 2CT จะต้องเปิดตัวในไทย ชิ้นส่วนที่เสร็จก่อน อาจไม่ได้หมายความว่า
จะต้องพร้อมสำหรับการผลิตก่อนเสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับ คนญี่ปุ่นในแต่ละโครงการ

กำหนดเปิดตัว Jazz ใหม่ในไทย จะอยู่ในช่วงต้นปีหน้า ครับ
เผลอๆ จะชนกับ Accord Hybrid

:-* :-*พี่จิมมี่่ครับ ตกลงแอคคอร์ทไฮบริด ในไทย... มาเหรอครับ ถ้ามาเป็นแบบไหนอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 21:16:48 โดย jdai »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 19:58:08 »
ผมว่าเค้าน่าจะมีเซอร์ไพรส์มาแบบจัดเต็มนะครับ ต่อไปนี้ Honda คงจัดเต็มแบบ Accord ทุกร่น
ลองเดาดีกว่าว่า Honda จะทำให้อะไรเป็นอุปกรณ์มาตราฐานแบบที่วงการสะเทือน
ตั้งแต่ B ยัน D segment นะครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 20:24:49 »
ผมไม่ค่อยประทับใจ ฮอนด้ารุ่นใหม่ ๆ เลยครับ
แป๊กตั้งแต่ ซีวิคใหม่แล้ว ข้างในนี่ เอิ่ม......รับไม่ได้
พอมา แอคคอร์ด เครื่องเอิร์ธดรีม (ผมว่าก็เครือ่งเก่าเรียกใหม่) ข้างในก็เล็กลง ดีไซส์พอผ่าน แต่การใช้งาน ผมว่า คัมรี่กินเรียบ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 21:00:58 »
ผมว่าเค้าน่าจะมีเซอร์ไพรส์มาแบบจัดเต็มนะครับ ต่อไปนี้ Honda คงจัดเต็มแบบ Accord ทุกร่น
ลองเดาดีกว่าว่า Honda จะทำให้อะไรเป็นอุปกรณ์มาตราฐานแบบที่วงการสะเทือน
ตั้งแต่ B ยัน D segment นะครับ
ผมยังไม่เห็นว่าจะสะเทือนอะไรนะครับ  ออพชั่น Accord ยังสู้ Focus ไม่ได้ด้วยซ้ำ
ออพชั่น City ก็คงแค่ดีกว่าวีออส แต่ก็สู้เฟียสต้าไม่ได้อยู่ดี

แต่ดูจากภาพหลุดแล้ว มันออกแนวผู้ใหญ่ขึ้นแฮะ -.-

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 21:37:38 »
อยากเห็นภาพหลุดซักภาพ
แต่ก็ดีแล้วครับ ไม่อยากเสียดาย ฮ่าๆ
เปิดตัวปีหน้าเลยก็ได้คร่บ รถจะได้ไม่เก่า ฮ่า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 21:52:37 »

ขนาด CITY MC ยังไม่มีหลุดเลยครับ ;D

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 22:16:44 »

ขนาด CITY MC ยังไม่มีหลุดเลยครับ ;D
รอลุ้นอยู่คับ 555

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 01:35:44 »
Honda เค้ารู้ใจคนยุคใหม่ครับ ซื้อรถขอสวย กับของเล่นเยอะๆไว้ก่อนครับ ขับดีไม่ดีไว้อีกเรื่อง

กระแสแอคคอร์ดนี่แรงมากๆ ผมลองขับ 2.4 Tech มาแล้วครับ ของเล่นเยอะ น่าสนใจดีตอนแรกๆ พอขับไปสักพัก ผมบอกตรงๆแบบไม่เกรงใจเจ้าของเลยว่า
ไม่ได้ทำให้อยากได้เลยเมื่อเทียบกับ ACV30 ของผมที่ลงช่วงล่างใหม่ยกชุด อาจจะแน่นกว่า คมกว่า แรงกว่าบ้าง  แต่รถอายุห่างกันสิบปี ราคาต่างกันหลายแสน แต่ทำได้แค่นี้ผมไม่ปลื้มเลย

บอกตามตรงว่า เทียบ 2.5 HV ไม่ติดเลย อันนั้นฟินกว่ามาก อัตราเร่ง แรงดึง  ความลื่นไหล มันสุดกว่าเยอะ

ไม่ต้องพูดถึงอัตราการกินน้ำมันที่แคมรี่ทิ้งไปไกล

อย่าเอา E85 มาเทียบ เพราะตจว.แทบหาไม่ได้ แม้แต่กทม.ก็ยังยากพอสมควร

ผมว่าแอคคอร์ดจะตายเอาถ้าพี่โตเพิ่มของเล่นนิดๆหน่อย เพิ่มรุ่นย่อย 2.5 และอัพเกรด 2.0 ให้เป็น 5AT+VSC ขายราคาเดิม

ส่วน HV ก็อาจจะเพิ่มของตกแต่งนิดๆหน่อย ก็ขายได้แล้ว ช่วงนี้คงรอดูเทียน่าก่อนมากกว่า

ส่วน B-Sec , C-Sec ผมว่าฮอนด้าน่าใช้กว่าเยอะ โดยเฉพาะ City ถึงเทียบกับ New Vios ผมก็ว่าน่าใช้กว่ามากอยู่ดี วิออสทุเรสเกินไปแล้ว ตัดออฟชั่นสะโล่งเตียน เครื่อง+เกียร์ก็ลากมานานเกินไป  ถึงจะบอกว่าทน แต่อย่างน้อยควรมีอะไรใหม่ๆบ้าง มีความจำเป็นอะไรต้องซื้อรถใหม่ที่มีดีแค่หน้าตานิดหน่อย กับราคาแพงขึ้นและออฟชั่นน้อยกว่าเดิม

ส่วน C-Sec ตอนนี้ Civic คงกินเรื่อยๆ จน Altis ใหม่เปิดตัว ซึ่งถึงตอนนั้นคงขายดีสุดๆแน่ๆ ถ้าหน้าตามันเป็นแบบภาพหลุดมาก่อนหน้า

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 14:57:24 »
ถึงอย่างไรถ้ามาก็อย่าทำให้ผิดหวังนะพี่ฮอนหลายคนเขารออยู่

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 16:57:36 »
ผมว่า เดี๋ยวนี้ Honda  ออกแบบรถได้ดีนะครับ คือประมานว่า ไม่ได้ สปอร์ต จ๋าเหมือนรุ่นก่อน เช่น Civic Accord  แต่ทำออกมากลางๆอะครับ  ผมว่ามาแนวนี้ดีแล้วครับ
ส่วน Toyota  ก็เหมือนจะฉีกการออกแบบเลยนะ  vios  ใหม่นี้  สวยเลยแหละ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 17:25:52 »
แอบเซ็ง ซื้อ City SV มาได้ ไม่ถึงปี จู่ๆ กลายเป็นรุ่น รองท็อป ไปซะงั้น  ???

เคยอยากได้ ESP มากใน เฟียสต้า แต่ตัดใจไม่เอา เพราะข้างหลังแคบ

พอ City มี VSA เซ็งจุงเบย   :P ให้เพิ่มเงิน 50k ไปติดเพิ่ม ผมก็ยอมน่ะ

สมมติ ยอดส่งมอบ City MC ยาวไปถึงกลางปีหน้า แล้วถ้าฮอนด้า ยังส่งมอบรถไม่หมด

ให้ลูกค้า จาก 1st car จนถึงวันที่ต้องเปิดตัวเจ้า 2CT แล้วแบบนี้ ฮอนด้าจะทำยังงัย

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88