ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย เรื่อง อัลติส รุ่นที่กำลังจะเปิดต  (อ่าน 6008 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
เพราะตอนนี้ทางบ้านดูรถยนต์ซีเซ็กเม้นไว้ งบไม่เกิน 1ล้านบาท คือ ฟอร์ดโฟกัส รุ่นไทเทเนียม รองท๊อป แล้วก้นิสสันซิลฟี่ตัวท๊อป
จึงอยากรู้ขอมูลอัลติสตัวใหม่ เผื่อทางบ้านจะสนใจ เพราะตอนแรกทางบ้านเขาบอกว่าฟอร์ดโพกัส อะสวยดี และระบบความปลอดภัยเย๊อะ แต่พอลองนั้งมันคับแคบเกิน ผู้ใหญ่เขาไม่ชอบ เลยไปดูนิสสันซิลฟี่ เขาติดใจเรื่องแอร์หลังที่มีมาให้มาให้ จึงอยากทราบว่า

1. มีโอกาศไหม ที่รุ่นใหม่นี้ จะมีระบบความปลอดภัย หรือระะบบไฮเทค มาแข่งกับรถรุ่นอื่นๆ อย่างเช่นฟอร์ดโฟกัสหรือเปล่า
2. แล้วถ้าหากมี จะทำให้คนสนใจมากไหม (เพราะส่วนตัวผม อัลติส จะเป็นรถที่ ใช้งานง่ายเป้นหลัก แล้วหากใส่ระบบไฮเทค กระแสจะเป็นอย่างไร)
และ 3. มีโอกาศไหม ที่อัลติสจะมีแอร์หลัง แบบ ซิลฟี่ (ข้อนี้คงเป็นตัวตัดสินล่ะมั้ง เพราะตอนนี้ลุงๆป้าเขาก้ยังพูดไม่หยุดเลยเรื่องแอร์หลัง)

ปล. แต่ผมว่า ถ้าหากอัลติสตัวใหม่นี้มีอย่างที่ว่ามา รถค่ายอื่นไม่ต้องขายกันเลยหล่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 01:03:28 โดย kimhalua »

Re: สงสัย เรื่อง อัลติส รุ่นที่กำลังจะเปิดตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 01:04:25 »
1.ระบบความปลอดภัย พวก VSC น่าจะสงวนสำหรับรุ่นท็อป2.0 เหมือนที่ผ่านๆมา
2.ระบบความปลอดภัยพวก เบรคเอง , bild spot ไม่มีแน่ๆครับ ขนาดแคมรี่ยังไม่มีเลย อัลติสไม่ต้องพูดถึง
3.แอร์หลังไม่น่ามีครับ คลาสนี้เห็นมีแต่ซิลฟี่เท่านั้น

จริงๆก็รอดูก็ได้นี่ครับ ปลายปีนี้จะเปิดตัวแล้ว น่าจะงานมอเตอร์โชว์เดือนธันวา

ออฟไลน์ kimhalua

Re: สงสัย เรื่อง อัลติส รุ่นที่กำลังจะเปิดตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 01:06:19 »
1.ระบบความปลอดภัย พวก VSC น่าจะสงวนสำหรับรุ่นท็อป2.0 เหมือนที่ผ่านๆมา
2.ระบบความปลอดภัยพวก เบรคเอง , bild spot ไม่มีแน่ๆครับ ขนาดแคมรี่ยังไม่มีเลย อัลติสไม่ต้องพูดถึง
3.แอร์หลังไม่น่ามีครับ คลาสนี้เห็นมีแต่ซิลฟี่เท่านั้น

จริงๆก็รอดูก็ได้นี่ครับ ปลายปีนี้จะเปิดตัวแล้ว น่าจะงานมอเตอร์โชว์เดือนธันวา

ผมกลัวทางบ้าน จะติดใจซิลฟี่แล้วไปจองซิลฟี่อ่ะ แล้วกลัวพออัลติสเปิดตัวมา จะอด เลยมาหาข้อมูลดูก่อน

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: สงสัย เรื่อง อัลติส รุ่นที่กำลังจะเปิดต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 02:12:51 »
แข่งกับโฟกัสเป็นไปไม่ได้ล้านเปอร์เซนครับ ดูอย่างวีออสใหม่ ยังไม่ได้ขี้เล็บเฟียสต้าเลย ถ้าไม่ใช่รุ่น S 
อย่างซิลฟี่ พัลซ่า ออกมาทีหลัง ก็ยังห่างจาก โฟกัสเยอะเรื่องออพชั่นครับ (ขนาด Accord ยังมีออพชั่นไม่เท่าโฟกัสด้วยซ้ำ)
ถ้าใส่มาเยอะ มันจะเสียจุดเด่นของโตโยต้าทันที ผมว่าเขาไม่ทำหรอกครับ เพราะเป็นที่รู้กันอยู่แล้วว่าโตโยต้าคือรถที่ใช้ง่าย เข้าใจง่ายซ่อมง่าย ไม่ซับซ้อน
ส่วนแอร์หลัง ดูของต่างประเทศก็ได้ครับ ผมยังไม่เคยดู แต่เข้าใจว่าไม่มีนะ

ออฟไลน์ Chris Evn

Re: สงสัย เรื่อง อัลติส รุ่นที่กำลังจะเปิดต
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 03:36:21 »
Toyota ไม่ใส่อะไรๆ ไฮเทคมาหรอกครับ

อย่าง Camry ไม่เห็นจะมีอุปกรณ์อะไร น่าสนใจเลย

ฉะนั้น Altis ใหม่ก็คงไม่มีอะไรออกมาเกินหน้าหรอกครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 03:57:22 »
ผมว่าน่าจะใช้เครื่องเดิมๆแบบวีออส แบบว่ามามุกเครื่องยนต์อัจฉริยะ 555

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 08:49:58 »
โตโยต้า เขาไม่อัดของไฮเทคเยอะแยะออกมาหรอกครับ
เพราะเขารู้ว่า ยังไงเขาก็ขายได้  และชนะคู่แข่งขาดอยู่เชนเดิม ในบ้านเรา

แต่ที่หนาวๆ ตอนนี้ น่าจะเป็นแคมรี่นะครับ  เทียบรุ่นต่อรุ่น แอคคอร์ดทิ้งขาดแบบไม่เห็นฝุ่น คาดว่า ไมเนอร์เร็วๆนี้ แน่
อ๊อฟชั่นหลายๆอย่างคงเพิ่มมาแน่ๆ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 09:26:45 »

ตามข่าวในเว็บเรา (ไม่ลงลิงค์นะครับ ลิงค์ยาวมาก)
Corolla US เครื่อง 1.8 จะใส่ valvematic ให้(ซะที) และจะใช้เกียร์ 4 สปีด แต่รุ่นสูงจะใช้ CVT
เทคโนโลยีที่จะเพิ่มเข้ามาใน US version เช่น ปุ่มกดสตาร์ท,navigator

ถึงแม้ Corolla บ้านเรา จัดเต็มกว่าของอเมริกาอยู่แล้ว ก็คงจะมีอะไรเพิ่มเติมนิดหน่อยเท่านั้นละครับ
และออปชันที่ว่ามานี้ พี่ไทยเรามีมาหมดแล้ว(2.0&1.8G navi เท่านั้น แต่ 1.8 ก็ไม่มีปุ่มสตาร์ท)

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ tate_27

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:04:35 »
แอบเสียดายที่จู่ๆโฟกัสก็ตัดแอร์หลังออก  ไม่งั้นอาจตัดสินใจได้ง่ายขึ้นแม้จะแคบไปนิด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 10:20:34 »
เห็นด้วยว่าพี่่โตไม่จัดเต็มครับ

ออฟชั่นก็อ้างอิงจากรุ่นเดิมได้เลย อาจจะมีอะไรมาเพิ่ม แต่คงไม่หวือหวา

ส่วนแอร์หลังอันนี้ไม่แน่ครับว่า Altis จะมีรึเปล่า ยังไงก็รอดูก่อนครับ ไม่ต้องรีบ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 15:21:04 »
ถ้าใส่มา ราคาขายคงจะอัพขึ้นอีกเยอะครับ

ขนาดวีออส รุ่น S ใส่โปรเจ็คเตอร์ ,ล้อขอบ 16 ราคาทะลุเจ็ดแสนไปไกล
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 16:14:12 »
ดูจาก Camry และ Vios แล้ว
Altis คงไม่มีอะไรไฮเทคให้น่าตื่นเต้นแน่ๆครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 17:37:32 »
ผมว่าอัลติสใหม่ 2014 ที่กำลังจะเปิดตัวเร็วๆนี้น่าจะใกล้เคียงกับ Axio ที่เปิดตัวในญี่ปุ่นนะคับ ส่วนตัวผมว่าไม่สวยเลยคับ ดูย้อนยุคไปหน่อย สู้ซิลฟี ซีวิค สาม ไม่ได้เลยครับ :)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 18:37:50 »
ผมว่า ออปชั่นก็เหนือกว่าเวอร์ชั่นตลาดโลกนิดนึง
แต่การกระจายออปชั่นยังคงไม่ถูกใจเหมือนเดิม

แต่อย่างน้อยอาการไม่หนักเท่าข้าวมันไก่โก๊ะแน่นอน
(ซึ่งมาแนว้ายกันมากเรื่องการตั้งราคาและคุณภาพที่ได้)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 20:31:45 »
Altisตัวใหม่ ถ้าอ้างอิงจากรถต้นแบบที่ออกมาก่อนหน้านี้ มันน่าจะสวยใช้ได้เลยนะครับ เรื่องรูปร่างหน้าตาผมไม่ค่อยห่วงค่ายนี้เท่าไหร่ครับ หน้าตาถูกใจคนไทยแน่นอน
แต่ออฟชั่นนี่ พูดยากครับ รถก็ยังไม่มีวี่แววจะออก คู่แข่งจัดเต็มไปหลายยี่ห้อ ไม่แน่นะครับเกิดผีเข้าขึ้นมา จัดออฟชั่นเต็มๆมานี่คู่แข่งหงายเงิบได้เหมือนกัน  ;D