ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Freed คิดว่าไงกันมั่งครับ  (อ่าน 11551 ครั้ง)

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
Re: Honda Freed คิดว่าไงกันมั่งครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 23:53:47 »
ใช้ตัวก่อนไมเนอร์ นะครับ แปดแสนต้นๆ ถือว่าคุ้มครับตอนนั้น
ข้อเสีย
- ช่วงล่าง  เด้ง ไม่มั่นใจเมื่อใช้ความเร็ว 100 ขึ้นไป ผมกำลังจะเปลี่ยนเป็น KYB new SR ครับ และติด rigid collar
- เรียวแรงของเครื่องยนต์ อย่างที่ทราบๆกัน มันอืดครับ เร่งแซงบนถนนเลนสวน ต้องกะดีๆ แล้วกด D3 ช่วยให้รอบมันฟาดเยอะๆครับ
ถ้านั่ง 6 คน ก็ต้องเผื่อระยะหน่อยครับ ทั้งเร่ง ทั้งเบรก แต่ผมเอาขึ้นเขาใหญ่แล้วครับ ไม่เครียด ขับตามๆกันไปไม่มีปัญหา
แต่ต้องเล่นเกียร์นะครับ เข้า 1 บ้าง 2 บ้าง กด D3 บ้าง ส่วน engine brake ขาลงเขา ใช้ได้ครับ ปล. นั่ง4 คน
- ถ้านั่งเต็ม 6 ที่นั่ง ต้องนั่งแบบถัวเฉลี่ยครับ ต้องขยับที่นั่งขึ้นมานิดนึง
- แอร์แถวสาม ถ้สฟิล์มไม่ดี มีร้อนครับ ต้องจัด V kool รอบคันครับ หรืออย่างน้อย บานหน้า บานหลัง
- อัตราบริโภคน้ำมันเฉลี่ย 1 ปีกับการใช้งานครับ เติมแต่โซฮอล์95 เชลล์ วิ่งในเมืองรถติดหนึบ แถวอนุสาวรีย์ชัย สยา ม7- 8 กิโลลิตรครับ
วิ่งทางไกลผสมในเมืองบ้างได้ 11-12 กิโลลิตรครับ วิ่งไกลๆ เช่นกลับจากหัวหินเข้าเมือง จากเขาใหญ่เข้าเมือง วันธรรมดา ได้ 14 กว่าๆกิโลลิตร
ปล. ไม่กดแบบเลี้ยงคันเร่งครับ ขับตามปกติ 90- 110
- การเก็บของ ขนของ ผมชอบครับ เพราะมันขนอะไรสูงๆที่พวก PPV ทำไม่ได้
- ใส่ mountain bike 1 คัน แบบไม่ถอดล้อ เสียบตรงช่องกลาง
และขนาบด้วยรถพับ dahon20 นิ้ว สองคันไว้ด้านหลังได้ครับ

รวมๆ ชอบครับและ happy ครับ
เรื่องประตูไฟฟ้าที่มีปัญหา ลองอ่านในคลับดีๆครับ ปัญหาน้อยครับ ผมไม่ค่อยเจอ ;D

;D
: )

ออฟไลน์ H.

Re: Honda Freed คิดว่าไงกันมั่งครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:31:39 »
ก็ดีครับ มันเป้นรถที่ตลกดี

คันไม่ใหญ่ แต่ก็ไม่เล็ก ปกตินั่งกันแค่ 4 คน แต่ขับ 2 คนได้ไม่น่าเกลียด (ส่วนใหญ่จอด)
อยู่ในสังกัดรถ 7 ที่นั่ง แต่นั่งๆจริง 6 ตามตำแหน่งได้แค่ 6 แค่นั้นแหละ แต่ถ้าอัดๆหน่อยได้ 8 (แถว 2 ตรงกลางเอาเก้าอี้มาซักผ้ามาวาง)
ช่วงล่างในความเร็วต่ำเด้งเหลือเกินต้องหาคนมานั่งให้ครบ 4 คนกับกระสอบทรายหลังรถซัก 50 โลถึงจะนุ่มขึ้นหน่อย แต่แถวสามเนี่ยแแก้ยังไงก็ไม่ได้จริงๆ ฮา
แถวสามไม่แนะนำให้นั่งตอนกลางวัน ความรู้สึกเหมือนโดนแดดเดียวซักระยะ กว่าแอร์จะมาถึง เร่งพัดลมหน่อยก็ช่วยได้

ประตูไฟฟ้าผมก็มีปัญหาแล้วนะ เรื่องมีเสียงแก้กๆเวลาขึ้นเนินบางมุม แต่ปกติไม่ค่อยได้ยินมันหรอกเสียงยางกับวิทยุกลบหมด ต้องวิ่งช้าๆปิดวิทยุถึงจะได้ยิน
กับมือจับประตูแข็ง แต่ขอโทษเถอะผมไม่เห็นมันจะแข็งอะไรอย่างที่เขาว่ากันในนั้นเลย ก็แค่รู้สึกว่ามันหน่วงมือขึ้นหน่อยแต่ก็เปิดได้ปกตินะ เป็นด้านซ้ายด้านเดียว
ถ้าไม่ไปนั่งจับผิดมันนักก็ปล่อยผ่านได้ครับ

แต่ถามว่าคุ้มมั้ย ผมว่าก็โอเคนะ
รถขนผ้าอ้อม ให้คูณน้องหนูนั่งหลัง เอนเบาะได้ตามสบาย อาจจะมีญาติผู้ใหญ่ไปด้วยซักคนก็โอเคเบาะแถวสามก็พับใส่หม้อกระทะไหจานชามกะละมังผ้าอ้อมขวดนมได้ตามสบายครับ แล้วแต่จะหามุมวางเลย จะพับไม่พับแขวนไม่แขวนสอดใต้เบาะวางเทิร์นเบาะ จัดตามสบายเลยครับ

และผมรู้สึกว่ารถมันทำมาสำหรับ 4 คนมากกว่า 7 คนนะ แต่ถ้าจำเป็นก็อัดได้ ผมเคยลองแล้ว ขอบอกว่าถ้าเจอสูงประทะสูง ก็อึดอัดเอาเรื่องเลย

ส่วนถ้าจะเทียบกับตัวอื่นนั้น ผมขอบอกว่าถ้าในแง่ความเอนกประสงค์กับขนาดรถละก็ฟรีดแพ้คู่แข่งอย่างเออติก้าครับ แต่กับสปินกับอินโนวาผมว่าดูดีกว่าพอควร
แต่คุณจะแคร์ทำไมนั่งแค่ 3 คน และฟรีดเองคอนโซลหน้าออกแบบมาน่าใช้กว่าคู่แข่งมาก เบาะก็มีที่วางแขนให้ มีช่องใส่แก้วน้ำ 3 ช่อง ที่วางของจุกจิกอีกเพียบ วางมือถือวางเหรียญได้เยอะครับ ถ้าในยามที่ต้องใช้รถแค่คนเดียวหรือ 2 คน มันน่าใช้กว่าคู่แข่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 01:42:54 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:33:38 »
ถ้าเป็นพวก MPV นี้ ผมชอบอยู่2รุ่นครับ หนึ่งในนั้นคือฟรีด ส่วนอีกรุ่นคือ สปิน
 ถ้างบถึง เอาฟรีดเลยเหอะ
เอาเออติก้ามาแทนสปินเถอะครับ ผมแนะนำอย่างมาก !
H.

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:48:11 »

ส่วนถ้าจะเทียบกับตัวอื่นนั้น ผมขอบอกว่าถ้าในแง่ความเอนกประสงค์กับขนาดรถละก็ฟรีดแพ้คู่แข่งอย่างเออติก้าครับ แต่กับสปินกับอินโนวาผมว่าดูดีกว่าพอควร
แต่คุณจะแคร์ทำไมนั่งแค่ 3 คน และฟรีดเองคอนโซลหน้าออกแบบมาน่าใช้กว่าคู่แข่งมาก เบาะก็มีที่วางแขนให้ มีช่องใส่แก้วน้ำ 3 ช่อง ที่วางของจุกจิกอีกเพียบ วางมือถือวางเหรียญได้เยอะครับ ถ้าในยามที่ต้องใช้รถแค่คนเดียวหรือ 2 คน มันน่าใช้กว่าคู่แข่งครับ
+1เลยครับส่วนนี้

ยิ่งถ้าตัดเอาเฉพาะครึ่งคันหน้ามานะ ฟรีดจะดูมีราคากว่าเออติก้า 3เท่า มีราคากว่าสปินประมาณ 1.5เท่า และดีกว่าอแวนซ่าราว2.5เท่าได้ >_<
โดยเฉพาะเออติก้า ไม่รู้มันจะงกที่วางแก้วที่วางแขนไปไหน - -

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:30:52 »
อันนี้ผมกำลังคิดจะซื้อนะครับ คิดมาซักปีกว่าแล้ว ลังเลก็เรื่องอยากได้แอร์หลังกับราคาที่แกว่งไปมา เอาแน่นอนไม่ได้เท่าไหร่

ผมมองมุมนี้ครับว่า รถตัวนี้ตอบโจทย์ผมมากในเรื่อง คนสูงอายุที่ไม่แข็งแรงต้องใช้นั่งโดยสารครับ
คือผมมีผู้ใหญ่ ที่เดินเองไม่สะดวก ต้องหาหมอสัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง เป็นประจำ เดินทางไม่ไกลมากจากบ้านไปโรงพยาบาล บางครั้งคนรถขับ บางครั้งก็ต้องให้ผู้หญิงขับ ซึ่งธรรมชาติผู้หญิงจะไม่ชอบรถใหญ่ๆ ตรงนี้ประตูสไลด์ เหมาะสุดแล้ว

ต่อมาคือ ซื้อของตามห้างฯ ตลาดใหญ่ ขนของใช้ภายในครัวเรือน บางทีไปออกกำลัง มีอุปกรณ์เยอะ จักรยานมั่งไรมั่ง ไปตามสวน หรือ สนามในเมือง ที่จอดรถไม่ได้กว้างมากไรมาก ขนาดที่ไม่ใหญ่มันคือข้อเด่นของมัน

รถใช้หลายมือ ดังนั้นซื้อรถแพงมากๆไม่ไหว ไม่คุ้ม ยี่ห้อนี้ 0 มาก ในกทม. ต่างจังหวัดก็โอเค ก็เป็นอีกเรื่องที่ดี

รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อ มีข้อด้อยครับ ถ้าเราเลือกรถแล้วกังวลแต่ข้อด้อย ที่ไม่ได้เกี่ยวกับเราโดยตรงเกินไป จบยากครับ หลากหลายความเห็น หลากหลายประสบการณ์ซ่อมบำรุง ถ้าท่าน จขกท. ใช้บีเอ็มได้ จะใช้ฮอนด้าไม่ได้เชียวหรือ อย่าไปกังวลครับ

ยิ่งถ้ามีเรื่องผู้ใหญ่จำเป็นใช้ เรื่องอื่นเช่นค่าซ่อม ฯลฯ ตัดไปก่อนดีกว่า ท่านสบาย เราจ่ายไหว จะกี่ปี กี่วัน ไม่มีใครบอกได้ว่ามันคุ้ม หรือ ไม่คุ้มหรอกครับเรื่องแบบนี้

ผมคิดอย่างนั้นนะครับ ฟรีด ก็เป็นตัวเลือกที่ดีแน่นอน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 16:02:54 »
อันนี้ผมกำลังคิดจะซื้อนะครับ คิดมาซักปีกว่าแล้ว ลังเลก็เรื่องอยากได้แอร์หลังกับราคาที่แกว่งไปมา เอาแน่นอนไม่ได้เท่าไหร่

ผมมองมุมนี้ครับว่า รถตัวนี้ตอบโจทย์ผมมากในเรื่อง คนสูงอายุที่ไม่แข็งแรงต้องใช้นั่งโดยสารครับ
คือผมมีผู้ใหญ่ ที่เดินเองไม่สะดวก ต้องหาหมอสัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง เป็นประจำ เดินทางไม่ไกลมากจากบ้านไปโรงพยาบาล บางครั้งคนรถขับ บางครั้งก็ต้องให้ผู้หญิงขับ ซึ่งธรรมชาติผู้หญิงจะไม่ชอบรถใหญ่ๆ ตรงนี้ประตูสไลด์ เหมาะสุดแล้ว

ต่อมาคือ ซื้อของตามห้างฯ ตลาดใหญ่ ขนของใช้ภายในครัวเรือน บางทีไปออกกำลัง มีอุปกรณ์เยอะ จักรยานมั่งไรมั่ง ไปตามสวน หรือ สนามในเมือง ที่จอดรถไม่ได้กว้างมากไรมาก ขนาดที่ไม่ใหญ่มันคือข้อเด่นของมัน

รถใช้หลายมือ ดังนั้นซื้อรถแพงมากๆไม่ไหว ไม่คุ้ม ยี่ห้อนี้ 0 มาก ในกทม. ต่างจังหวัดก็โอเค ก็เป็นอีกเรื่องที่ดี

รถทุกรุ่นทุกยี่ห้อ มีข้อด้อยครับ ถ้าเราเลือกรถแล้วกังวลแต่ข้อด้อย ที่ไม่ได้เกี่ยวกับเราโดยตรงเกินไป จบยากครับ หลากหลายความเห็น หลากหลายประสบการณ์ซ่อมบำรุง ถ้าท่าน จขกท. ใช้บีเอ็มได้ จะใช้ฮอนด้าไม่ได้เชียวหรือ อย่าไปกังวลครับ

ยิ่งถ้ามีเรื่องผู้ใหญ่จำเป็นใช้ เรื่องอื่นเช่นค่าซ่อม ฯลฯ ตัดไปก่อนดีกว่า ท่านสบาย เราจ่ายไหว จะกี่ปี กี่วัน ไม่มีใครบอกได้ว่ามันคุ้ม หรือ ไม่คุ้มหรอกครับเรื่องแบบนี้

ผมคิดอย่างนั้นนะครับ ฟรีด ก็เป็นตัวเลือกที่ดีแน่นอน
ผมก็ซื้อมาใช้ประมาณเดียวกันนี้แหละ ไม่เอารถใหญ่เพราะส่วนใหญ่นั่งไม่กี่คน ต้องเล็กพอที่จะหาที่จอดง่าย ขี้เกียจวนในห้าง ส่วนไอ้ประตรงประตูสไลด์สำหรับผมถือว่าผลพลอยได้ แต่มันก็ดีที่คนนั่งไม่ต้องปิดประตูเอง มีคนปิดให้

แต่ของผมมันเบาะผ้า เวลาไปวิ่งเหงื่อซกๆมาต้องหาอะไรมารองเบาะก่อน ไม่งั้นเหม็นตาย
เดี๋ยวจะไปทำเบาะหนังเร็วๆนี้แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 16:04:40 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 16:35:44 »
ผมใช้อยู่ครับ ใช้มาปีนึงแล้ว

ส่วนตัวผมว่า เป็นรถที่ไม่เอาใจคนขับซักเท่าไหร่ เร่งแซงลำบาก อืดนิดๆ แต่ Freed เป็นรถที่เอาใจคนนั่งเสียมากกว่า

ที่ผมซื้อคันนี้เพราะ อยากให้พ่อแม่ ขึ้นลง สบายๆ กว้างๆครับ จะได้ไม่ลำบากเวลาไปไหนมาไหน

ผมว่า Freed น่าจะเหมาะกับ จขกท. แต่เอามันไปเปลี่ยน Kayaba new SR น่าจะลงตัวแล้วครับ
:)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 22:18:05 »
พ่อ+แม่+ลูก 2 ขวบ
ออกต่างจังหวัด เอา BMW ไป

ผู้หญิงขับในเมือง เอา Swift Eco Car เถ๊อะ
คล่องกว่า ประหยัดกว่า เย๊..อ.อ.ะ

เลือกฟรีด ก็นึกว่าโจทย์ ที่บ้านมีคนแก่ ขึ้นลงลำบากซะอีก
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด