ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถบรรทุก 4 ล้อใหญ่ ไม่จดทะเบียนเป็นรถบรรทุกล่ะครับ แต่เห็นจดเป็นป้ายขาวตัวอักษรเขียว  (อ่าน 18678 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
เห็นวิ่งอยู่ทั่วไปครับ รถบรรทุก 4 ล้อใหญ่ ขนาดเท่ารถ 6 ล้อเล็ก เครื่อง 3000-5000 cc แต่จดทะเบียนเป็นรถกระบะ ป้ายขาวตัวอักษรเขียว ผมว่ามันคันใหญ่กว่ารถกระบะ Full Size Truck ที่ผลิตในอเมริกาอีกนะครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
น่าจะเกี่ยวกับเรื่องเวลาวิ่งในเมืองครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ V221

ถูกต้องแล้วครับ รถพวกนี้จดทะเบียนเพื่อเลี่ยงไม่ติดเวลาวิ่งเหมือนทะเบียนบรรทุก ก็เป็นอีกตัวอย่างหนึ่งของบ้านเราที่เจ้าหน้าที่ให้เลี่ยงกฎหมายครับ บ้านเราก็เป็นแบบนี้เเหละครับ กฎมีไว้เลี่ยงหรือให้ได้เปรียบคนที่ทำตามกฎ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ recycleman

จดไว้วิ่งเข้ากรุงเทพโดยเฉพาะเลยครับ ไม่ผิดกฎหมายแต่บอกตามตรงมันดูไม่ค่อยดีเท่าไร จริงๆควรจัดระบบรถขนส่งใหม่ ไม่ใช่จะมาวัดกันที่ล้อ น่าจะวัดกันที่ขนาดมากกว่า ผมว่า6ล้อใหญ่ๆยาวๆเนี่ยตัวดีเลย ใหญ่กว่า10ล้อซะอีก เข้ามาในทางแคบๆนี่ติดกันระนาวเลยครับ

ออฟไลน์ JeansZ

แล้วแบบนี้ถ้าเอารถกระบะ Full Size อย่าง F-150 เข้ามาจดทะเบียน ก็จดแบบนี้ได้ใช่ไหมครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
จดไว้วิ่งเข้ากรุงเทพโดยเฉพาะเลยครับ ไม่ผิดกฎหมายแต่บอกตามตรงมันดูไม่ค่อยดีเท่าไร จริงๆควรจัดระบบรถขนส่งใหม่ ไม่ใช่จะมาวัดกันที่ล้อ น่าจะวัดกันที่ขนาดมากกว่า ผมว่า6ล้อใหญ่ๆยาวๆเนี่ยตัวดีเลย ใหญ่กว่า10ล้อซะอีก เข้ามาในทางแคบๆนี่ติดกันระนาวเลยครับ

ตอนนี้ก็วัดกันที่น้ำหนักอยู่แล้วครับ
ตามกฎหมายแล้ว
ถ้าน้ำหนักรถเปล่าเกิน 1.6 ตัน
จดป้ายขาว-เขียวไม่ได้อยู่แล้วครับ

คำถามนี้ถ้าจะให้ดี
ดูป้ายว่าจดที่ไหน แล้วไปถามขนส่งที่รับจดดีกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
กฎหมายแบบนี้ผมอยากได้ไอ้เจ้า F650,750 นี่มาใช้จัง full size ก็เหอะ ชิดซ้ายครับ 555

ออฟไลน์ jumpon77

ส่วนใหญ่เป็นป้ายต่างจังหวัดนะครับถ้าเป็น4ล้อใหญ่สาเหตุมันจดทะเบียนได้ถูกกว่าถ้าจดทะเบียนในกรุงเทพภาษีแพงครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ส่วนใหญ่เป็นป้ายต่างจังหวัดนะครับถ้าเป็น4ล้อใหญ่สาเหตุมันจดทะเบียนได้ถูกกว่าถ้าจดทะเบียนในกรุงเทพภาษีแพงครับ

เท่าที่ทราบ ถ้ารถแบบเดียวกัน ขนาดเดียวกัน จะจดที่จังหวัดไหนในประเทศไทย ก็เสียภาษีเท่ากันไม่ใช่หรอครับ เพิ่งเคยได้ยินนะ ภาษีรถกรุงเทพฯแพงกว่าเนี่ย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ jojow

ภาษีแพงกว่าหรือไม่ ไม่จริงเลย เท่ากันล่ะครับ ลองศึกษาดูก่อนตอบนะครับ
เหมือนที่คุณวี บอก มันเป็นการเลี่ยง กฎหมายครับ
เวลาจด น้ำหนักต้องไม่เกิน เพราะเวลาจด จะนำรถและหัวลาก เข้าชั่งอย่างเดียว ตัวกระบะไม่เกี่ยวยังไม่ขึ้นรูกครับ
กรุงเทพฯ จดไม่ได้อยู่แล้วครับ เพราะเจ้าหน้าที่ไม่กล้า
ส่วนต่างจังหวัด ก็ทยอย ไม่รับจดตั้งแต่ ตุลาคมปีที่แล้วครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ jumpon77

Re: ทำไมรถบรรทุก 4 ล้อใหญ่ ไม่จดทะเบียนเป็น&#
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 19:56:58 »

ภาษีแพงกว่าหรือไม่ ไม่จริงเลย เท่ากันล่ะครับ ลองศึกษาดูก่อนตอบนะครับ
เหมือนที่คุณวี บอก มันเป็นการเลี่ยง กฎหมายครับ
เวลาจด น้ำหนักต้องไม่เกิน เพราะเวลาจด จะนำรถและหัวลาก เข้าชั่งอย่างเดียว ตัวกระบะไม่เกี่ยวยังไม่ขึ้นรูกครับ
กรุงเทพฯ จดไม่ได้อยู่แล้วครับ เพราะเจ้าหน้าที่ไม่กล้า
ส่วนต่างจังหวัด ก็ทยอย ไม่รับจดตั้งแต่ ตุลาคมปีที่แล้วครับ

ทีผมเห็นก็มีเยอะนะครับส่วนมากจะป้าย พระนครครีอยุธยา สระบุรี ปราจีนบุรี ผมเห็นบ่อยมากครับ ส่วนภาษีนันเดียวหาข้อมูลก่อนครับ เท่าทีผมรู้มาถ้าชีอ อีชุชู 4ล้อใหญ่ รถใหม่นะครับส่วนมากเชลขายรถไปดำเนินการทั้งหมดครับขึ่นอยู่กับลูกค้าว่าจะป้ายแบบไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 20:03:06 โดย jumpon77 »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ V221

ความจริงก็คือถ้าเป็นรถใหม่ค่ายญี่ปุ่นชื่อย่อ ม และเกาหลี ก เค้าใช้วิชาตัวเบาคือต่อกระบะบางๆแบบที่ใช้งานจริงไม่ได้เพื่อเป็นต้นแบบขออนุญาตเท่านั้น ส่วนอีซูซุมีแต่รถญี่ปุ่นมือสองที่นำเข้ามาBuiltใหม่ครับ รถญี่ปุ่นจะมีน้ำหนักเบากว่ารถไทยเพราะคัสซีบางกว่าเยอะเพราะรถไทยออกแบบให้บรรทุกน้ำหนักเกินพิกัดกฎหมายทุกยี่ห้ออยู่แล้วทำให้คัสซีหนาและหนักครับ ส่วนทะเบียนรถญี่ปุ่นจะใช้การสวมซากทำให้ต้องรอจดเป็นล็อตๆตามแต่เจ้าหน้าที่ในต่างจังหวัดจะปล่อยให้ครับ นี่คือความจริงของบ้านเราครับ ถ้ารถน้ำหนักไม่เกินเต็มบ้านเมืองถนนหนทางคงไม่พังวินาศสันตะโรแบบนี้หรอกครับ ไม่ใช่แต่รถไม่ติดเวลาหรอก ทั้งปิคอัพ รถบรรทุก น้ำหนักเกินเกือบทุกคันครับ ขอบอก เจ้าหน้าที่รู้ดีทั้งนั้นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Koong

ใครบอกว่ารถบรรทุก 4 ล้อคันใหญ่ เกะกะ    ลองไปหาสเปคตัวรถมันมาดูบ้าง)

รถบรรทุก 4 ล้อ ช่วงล้อ- หน้าหลัง   แค่ 2500 mm  (สั้นกว่ารถเก๋ง c-segmemt)  ตัวรถยาว 4500 mm  (สั้นกว่าเก๋ง D-segment)  รัศมีวงเลี้ยวไม่เกิน 5.5 เมตร (แคบกว่ากระบะ)

แต่เพราะออกแบบมาไว้บรรทุก คัทซีหนา น้ำหนักตัวรถเลยเกิน 1600 กก    และเพราะกฎหมายมันล้าสมัย ทำให้รถพวกนี้ต้องกลายเป็นรถผิดกฎหมายไป   และโดนประนามว่าเอารถมาวิ่งในเวลาเร่งด่วนทำให้รถติด เกะกะชาวบ้าน       ทั้งที่มันขนของได้มากกว่ารถกระบะ   คล่องตัวกว่ารถกระบะ   แต่พวกกระบะกลับไม่ผิด

งง ครับเมืองไทย    ลองมองดูประเทศที่เขาเจริญแล้วในเมืองเขาใช้รถบรรทุก 4 ล้อกันทั้งนั้น กระบะแทบไม่เห็น   เพราะมันเกะกะ พื้นที่บรรทุกของก็น้อยกว่ารถ 4 ล้อ

แต่ก็มีพวกหัวหมอบางคน เอา 6 ล้อช่วงยาว  ไปถอดเหลือ 4 ล้อ แล้วจดเป็นป้ายเล็ก อันนั้นสมควรโดนประนามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 21:46:38 โดย Koong »