ผู้เขียน หัวข้อ: nissan presea มือสอง วิจารณ์หน่อยครับ  (อ่าน 10678 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thai_CowBoy

• Newbie
  • *
nissan presea มือสอง วิจารณ์หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 23:05:33 »
ผมยังตามล่าหารถมือสองที่ถูกใจอยู่ หลังจากเคยถามเรื่อง golf3 ไปแล้ว ซึ่งหาถูกใจไม่ได้เลย
เลยไปเจอ nissan presea อีกตัวที่น่าสนใจ ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
Re: nissan presea มือสอง วิจารณ์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 23:42:01 »
เคยใช้ตัว 1.8 ครับ รถขับดีใช้ได้ครับ ช่วงล่างนิ่มไปหน่อย

ปัญหาที่เจอคือ อะไหล่ค่อนข้างแพงและหายาก ผมเคยเอาเข้าศูนย์นิสสันแล้วต้องเปลี่ยน
รู้สึกว่าจะเป็นวาล์วหม้อน้ำนี้แหละครับ ศูนย์ยังบอกเลยว่าให้ไปหาอะไหล่ข้างนอกเถอะ ศูนย์สั่งให้ไม่ได้แล้ว แล้วก็พวกอะไหล่ตัวถังที่หายากและแพงใช้ได้

แล้วก็ชอบมีปัญหาเรื่องความร้อน แอร์ไม่เย็นและเจอปัญหาน้ำเข้าขอบกระจกครับ โดยเฉพาะเรื่องความร้อนเนี่ย ซ่อมจนได้ขายทิ้งเลยครับ

ส่วนตัวแล้วไม่แนะนำครับ แต่ถ้าใจรักและหาอู่ดีๆที่คบหาได้ ยังพอเล่นได้ครับ มันเป็นรถเก่าที่ปัจจุบันยังดูสวยในสายตาผมครับ ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 23:52:35 โดย osment »

ออฟไลน์ Thai_CowBoy

• Newbie
  • *
Re: nissan presea มือสอง วิจารณ์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 00:41:04 »
ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 00:53:00 »
สมัยก่อนที่บ้านใช้อยู่ 3 คัน ปี 96 ทั้งหมด ขาว น้ำเงิน แดง เป็นรถที่ใช้ดีครับ แต่กินน้ำมันหน่อย ชอบตรงกระจกไม่มีกรอบ ขับดี ช่วงล่างก็โอนะผมว่า แต่อะไหล่บางอย่างหายากและแพง ทุกวันนี้เพื่อนผมรับสีแดงไปใช้ต่อ 10 กว่าปีแล้ว ยังไม่ขาย วิ่ง 200,000 กว่า ก็ซ่อมบำรุงทั่วไป เครื่องใช้อะไหล่แทนจากหลายรุ่นได้ แต่พวกอุปกรณ์ภายนอกหายากครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 11:45:07 »
ผมไม่ได้กวนนะ อย่าเข้าใจผิด แต่บอกไว้เป็นความรู้

Presea เป็นรถที่ทำขึ้นมาเอาใจสุภาพสตรีญี่ปุ่น ดังนั้นคุณจะเห็นดีไซน์ที่
สวยงาม พริ้ว มีการตกแต่งให้ดูดีกว่า Sunny/Sentra ช่วงล่างนุ่มๆหวิวๆ
พวงมาลัยงั้นๆ

แต่กลายเป็นว่าคนซื้อ Presea ไม่น้อยเลยที่เป็นผู้ชาย ซึ่งก็ไม่แปลก
ผู้ชายส่วนมากก็ชอบผู้หญิงสวยๆ

เรื่องอะไหล่ เครื่องยนต์นี่ห่วงน้อยสุด SRวางขวางตัวไหนก็ใส่ได้
มีเรื่องช่วงล่างกับอะไหล่ตัวถัง ซึ่งบอกตามตรงว่า Golf MK3 ยังจะจัดการ
เรื่องเหล่านี้ได้ง่ายกว่าเสียด้วยซ้ำไป

ในการใช้งานทั่วไป Presea จะสะเทือนกว่า Golf และวิ่งเร็วๆแล้วร่อนกว่าด้วย
แต่เครื่องยนต์เวลาเร่งแซงจะลากรอบมันส์กว่า ไหลลื่นกว่า ในขณะที่Golf
แตะๆน้อยๆกับวิ่งรอบต่ำจะพุ่งแต่ลากไม่ค่อยจะไป

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8