ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง Mazda VX-1  (อ่าน 4468 ครั้ง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
สงสัยเรื่อง Mazda VX-1
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 19:02:54 »
ว่าจะพยายามแอบอ่านและตอบเฉพาะกระทู้สำคัญๆ
พอดีมาเจอกระทู้นี้เข้า  
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=5797

จะว่ากันตามตรงผมมองหารถแบบนี้ใช้งานในครอบครัวอยู่ซึ่ง ซูซูกิผมก็ชอบแต่ เพลียเรื่องการรอรถ
และ0ยังไม่ควบคุมมากนัก แบบเข้าไปสัมพัสถึงพลังงานบางอย่างเวลาเข้า0ซูซูกิได้
มาเจอกระทู้นี้เข้า เลยงงว่า ทำไม มาสด้าไม่เอามาขายในไทยบ้าง ด้วยชื่อเสียงในขนาดนี้
ผมว่ายอดน่าจะไปได้ดีกว่า ซูซูกิอีก ถ้าขายในไทย
เพราะถ้าจะเอารถมาสด้า แบบรถครอบครัวต้องใช้
CX5 ราคาประมาณ ล้านต้นๆ
CX9 ราคา 3ล้าน6

มาสด้าไม่มีรถแบบฟอจูนเนอร์ขาย (พื้นฐานรถกระบะดัดแปลง)
แต่มีรุ่นนี้ซึ่งจะเอาทำตลาดที่อินโด ผมกลับคิดว่า ถ้าเอามาทำตลาดเมืองไทยจะดีกว่าไหม
ด้วยชื่อตอนนี้น่าจะสู้กับโตโยต้า ฮอนด้าได้แน่ๆ (ขอราคาเท่าซูซูกิ)
อยากถามพี่จิมมี่หน่อยว่า จะมีโอกาสเป็นไปได้ไหมครับที่ มาสด้าจะเอารุ่นนี้มาขายในไทย
เพราะ Mazda ตั้งเป้าขาย VX-1 ในอินโดนีเซียน้อยมากเพียงแค่เดือนละ 350 คันเท่านั้น
มาไทยจะคุ้มกว่าไหมครับ สมาชิคท่านอื่นเห็นว่าอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2013, 22:17:36 โดย sithphuket »

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
Re: สงสัยเรื่อง Mazda VX-1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 19:49:33 »
ผมก็รู้สึกแบบนั้นครับ
 ถ้าเป็นมาสด้ามาขาย ผมยังจะมั่นใจซื้อมาใช้กว่าที่จะซื้อซูซุกิมาใช้ครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 20:55:51 »
ผมยอมรับว่าผมเป็นสาวกของ มาสด้า กับ มิตซูบิชิ ซึ่งผมใช้งานบ่อยสุดก็2ยี่ห้อนี้
ที่ได้ใจผมไปก็2ยี่ห้อนี้จริงๆ
ตอนนี้กำลังวางแผนมีเจ้าตัวน้อย เลยอยากหารถเพื่ออนาคตมาใช้งานสักคัน
เล็งไว้ก็พวก SUV รึไม่งั้นก็เป็น แวนแบบซูซูกิเออติก้า ที่มองไว้
ขอมองข้าม อแวนซ่ากับฟรีด ใจจริงอยากให้มาสด้าทำ รถกระบะดัดแปลง ที่ราคาใกล้เคียงกับฟอจูนเนอร์
แต่ดูแล้วผู้บริหารใจไม่ถึง คงต้องรอปาเจโร่หลังไมเนอร์(คงหลายปี)
เชพยังไม่ได้ใจผมเท่าไหร่เท่าตอนที่เอารถอดีตหัวหน้าไปเช็คให้(แต่ก่อนทำงานเป็นลูกน้องชาวบ้าน)
และตอนที่ผมกำลังหารถกระบะตอนเดียวมาใช้งานบรรทุกซึ่งเซลที่ผมติดต่อไปสงสัยลืมผมไม่ติดต่อกลับ
ที่ดูๆไว้ก็คงเป็น
มิวเซเว่นหลังไมเนอร์
ปาเจโร่หลังไมเนอร์
สำหรับผมรถครอบครัวอยากได้ราคาแค่ล้านต้นๆ
ซึ่งกำลังพยายามวาดฝันอยู่ว่าให้ มาสด้าทำ รถกระบะดัดแปลง ออกมาสักทีเถิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2013, 23:08:31 โดย sithphuket »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 21:25:26 »
น่าจะหมายถึง CX-5 เพราะเป็น Compact SUV
แต่ราคาล้านต้นถึงกลางนะครับ ใครบอกกันว่า 2.6 ล้าน?

MX-5 นั่นรถสปอร์ตโรดสเตอร์ 2 ที่นั่งครับ

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 22:11:07 »
ขอบคุณครับ ข้อมูลผมผิดพลาดเอง
ขอแก้ไขกระทู้นะครับ ขอบคุณครับที่มาชี้แนะ

ได้อ่านรีวิวของพี่จิมมี่ใน ซูซูกิ เออติก้าแล้วรู้สึกว่าชอบประมาณว่าใช่
แล้วไปเจอข้อมูลจากลิงค์ข้างบนมาเลยเกิดอาการประมาณน้อยใจ
เฮ้ย ทำไมยี่ห้อที่ผมรอมันกับรูปแบบรถที่ผมมองไม่เอามาขายในไทย
เพราะถ้าราคา เท่าเออติก้า เงินผมยังพอเหลือสำหรับครอบครัวอยู่นะ
ถ้าเอามาทุ่มใส่รถราคาหลักล้านเลยเนี่ยผมยอมรับว่าชั่งใจพอสมควร
เพราะผมค่อนข้างมองเพื่ออนาคตพอสมควร ไม่รู้ว่าบ้านเมืองจะบวกรึลบ

นี่ขนาดพยายามท่องชื่อรุ่นรถแล้วนะ ยังผิดได้อีกผม เฮ้อ  :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2013, 23:06:56 โดย sithphuket »

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 22:11:41 »
น่าจะหมายถึง CX-5 เพราะเป็น Compact SUV
แต่ราคาล้านต้นถึงกลางนะครับ ใครบอกกันว่า 2.6 ล้าน?

MX-5 นั่นรถสปอร์ตโรดสเตอร์ 2 ที่นั่งครับ

กำลังจะ พิมพ์พอดี คร๊าบๆๆ   รอ  CX 5  ไม่นาน เกินรอ ราคาชน CRV ครับ  และแอบท้าชก ทั้ง FOR PAJ  ด้วย แต่เป็นเครื่อง เบนซิน ราคาใกล้กันครับ  ก็ รอกัน นะ

ครับ  MX - 5  รถ สปอร์ต 2 ที่นั่ง ราคานั้น ต้องทำใจ มีไว้ให้นั่งกัน 2 คน ครับ  ราคา 2.6  M  เอามาชนกับ GT - 86 ของ TOYOTA ครับ  

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 00:09:47 »
คือ ในบางครั้ง การตกลงทำธุรกิจของแต่ละบริษัทรถ ในลักษณะ OEM
(Original Equipment Manufacturing) เนี่ย เขาจะทำข้อตกลงกันไว้
ค่อนข้างรัดกุมครับ เพื่อไม่ให้สินค้าแย่งตลาดกันเอง โดยไม่จำเป็น

เหตุที่ VX-1 อาจจะไม่มีมาขายเมืองไทย
ก็อาจเป็นไปได้ว่า มีการทำข้อตกลงไว้ว่า
การที่ Mazda ซื้อ รถจาก Suzuki ไปขายในครั้งนี้
กำหนดไว้ว่า ให้มีผลเฉพาะ ตลาดใน อินโดฯ เท่านั้น
ไม่สามารถส่งขายในประเทศอื่นๆ ได้

แน่นอนว่า เจ้าของสินค้าต้นน้ำ ก็ต้องระมัดระวัง
ไม่ให้เกิดปัญหาจนกลายเป็นว่า ตนมีหน้าที่แค่เป็นผู้ผลิตสินค้า
เป็น Vendors ป้อนให้ บริษัทรายใหญ่ แค่นั้นหนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 11:22:53 »
เอามาสด้า5 กะไบอันเต้มาขายเถอะๆ สเปซแวกอนผมเกเรแย้ว เห็น0มาสด้าที่มาเลย์มีวางขายอยู่นึกอิจฉา

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 12:20:44 »
เอามาสด้า5 กะไบอันเต้มาขายเถอะๆ สเปซแวกอนผมเกเรแย้ว เห็น0มาสด้าที่มาเลย์มีวางขายอยู่นึกอิจฉา

biente ผมว่าอย่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 14:22:25 »

biente ผมว่าอย่าครับ

เมื่อปีที่แล้ว ผมเห็นไบอันเต้ที่ รพ.วิชัยยุทธ์ครับ เห็นแล้วหลงรักเลย