ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขับช้าวิ่งขวาบ้าง อยากรู้ความคิดจัง  (อ่าน 14165 ครั้ง)

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
พอดีผมสงสัยว่ามีความคิดที่ดูดีอย่างไร ถึงได้วิ่งขวากันได้อย่างสบาย

เพราะผมเจอหลายทีแล้ว  นึกว่าการจราจรจะหนาแน่นไปตลอดเส้นทาง ที่ไหนได้ พอแซงพวกคุณได้ ข้างหน้าโล่งไปกิโล

ไปวิ่งไปอีกซักพัก ก็เจอเหตุการณ์แบบนี้อีก มุดไปมา แซงไปมา โอ้ว ข้างหน้าโล่งอีกแล้ว 

แล้วก็เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ  หรือไม่ก็ถ้าพวกคุณมาบังเอิญพบเจอกันโดยมิได้นัดหมายในระยะทางที่ใกล้ๆกัน รถก็จะติดยาวกว่าเดิม

รึมันเป็นความสุขอะไรรึป่าวครับ  ถนนจากเลน2เลน ก็ติด เป็น3เลนก็ติด เป็น4เลนก็ติด 

ลองบอกข้อดีมาหน่อยครับ  พอดีผมอยากรู้ว่าขับช้าแช่ขวาแล้วดีอย่างไร  เคยลองทำแต่ก็ทำไม่ได้ พอมีรถเข้ามาใกล้ๆ แล้วต๊อปไฟสูงรู้สึกหน้าชาๆ เลยเข้าซ้ายดีกว่า 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
Re: ใครขับช้าวิ่งขวาบ้าง อยากรู้ความคิดจัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 20:01:25 »
เยอะครับ  ผมเชื่อว่ามีคนมือใหม่เยอะขึ้นจากรถคันแรก เพราะป้ายแดงและ eco car ที่ได้รับสิทธิเป็นส่วนใหญ่ครับ

ผมเคยตั้งกระทู้บ่นๆ ก็มีคนว่า เราก็เคยเป็นคนใหม่ ทำไมไม่เห็นใจเขาบ้าง

ประเด็นคือ ตอนนี้รถติดมาก  อย่างที่ จขกท ว่า บางทีคือวิ่งคู่กันไปตลอด บีบแตรก็ไม่หลบ ก็เหมือนกับว่า ไม่วิ่งเกินไงครับ
ลองสังเกตุบนทางด่วน หรือไฮเวย์ตอนนี้ ป้ายจะขึ้นว่า จำกัดความเร็ว 80 หรือ 90 ทั้งหมด
ดังนั้น หากเขาขับตามป้าย เขาก็คือไม่ผิดไงครับ เราต่างหาก วิ่งเกิน ระวังโดนโปลิศนะครับ

ตอนนี้ทำใจเท่านั้น ก็ถือว่าฝึกฝีมือ ไม่รีบก็พอได้ ตอนรีบก็ คงมีตกใจกันมั่งแหละ อิอิ โดนจี้ตูดซะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Lertvarit

Re: ใครขับช้าวิ่งขวาบ้าง อยากรู้ความคิดจัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 20:43:49 »
บางคนเค้าก็พูดว่า "ชั้นขับความเร็วตามกฎหมาย" ผมก็เถียงไม่ออก -0-"
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 20:48:13 »
ต่างจังหวัดเจอบ่อยครับ ถนนเลนซ้ายมัน มีแต่รอยประถนน เพราะรถใหญ่จะวิ่งซ้ายตลอดถนนเลยพัง เห็นใจเหมือนกันครับ ผมก็หาจังหวะคอยแซงซ้ายเอา บางคันเขาไม่หลบให้ เขาตีไฟให้เราแซง ซ้ายเอาเอง

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 21:20:57 »
เยอะครับ  ผมเชื่อว่ามีคนมือใหม่เยอะขึ้นจากรถคันแรก เพราะป้ายแดงและ eco car ที่ได้รับสิทธิเป็นส่วนใหญ่ครับ

ผมเคยตั้งกระทู้บ่นๆ ก็มีคนว่า เราก็เคยเป็นคนใหม่ ทำไมไม่เห็นใจเขาบ้าง

ประเด็นคือ ตอนนี้รถติดมาก  อย่างที่ จขกท ว่า บางทีคือวิ่งคู่กันไปตลอด บีบแตรก็ไม่หลบ ก็เหมือนกับว่า ไม่วิ่งเกินไงครับ
ลองสังเกตุบนทางด่วน หรือไฮเวย์ตอนนี้ ป้ายจะขึ้นว่า จำกัดความเร็ว 80 หรือ 90 ทั้งหมด
ดังนั้น หากเขาขับตามป้าย เขาก็คือไม่ผิดไงครับ เราต่างหาก วิ่งเกิน ระวังโดนโปลิศนะครับ

ตอนนี้ทำใจเท่านั้น ก็ถือว่าฝึกฝีมือ ไม่รีบก็พอได้ ตอนรีบก็ คงมีตกใจกันมั่งแหละ อิอิ โดนจี้ตูดซะ

พวกนี้หลายคนซื้อรถก่อนสอบใบขับขี่ครับ.. ไม่ค่อยรู้เรื่อง ขับตามดีๆ ยูเทิร์น บีบแตรใส่ มันด่าเราด้วย เอาแค่น้องที่บริษัทผม ออกมาพร้อมกันสี่คัน ยังขับไม่เป็นกันเลย พอจะขับได้ ก็ออกถนนกันแล้ว ใบขับขี่ก็ทำกันทีหลัง ... ไม่รวมคนรู้จัก เพื่อน แฟนเพื่อน ก็เป็นแบบนี้กัน
ตอนนี้ต้องระวังเป็นพิเศษ เปิดเทอมแล้ว มีวันนึงผมไปส่งลูกไปโรงเรียน ในระยะทางกิโลกว่าๆ ชนกันห้าจุด หนักเคสนึงตกข้างทาง ที่เหลืิอชนท้าย
80% รถป้ายแดงทั้งนั้น

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 21:28:19 »

พวกนี้หลายคนซื้อรถก่อนสอบใบขับขี่ครับ.. ไม่ค่อยรู้เรื่อง ขับตามดีๆ ยูเทิร์น บีบแตรใส่ มันด่าเราด้วย เอาแค่น้องที่บริษัทผม ออกมาพร้อมกันสี่คัน ยังขับไม่เป็นกันเลย พอจะขับได้ ก็ออกถนนกันแล้ว ใบขับขี่ก็ทำกันทีหลัง ... ไม่รวมคนรู้จัก เพื่อน แฟนเพื่อน ก็เป็นแบบนี้กัน
ตอนนี้ต้องระวังเป็นพิเศษ เปิดเทอมแล้ว มีวันนึงผมไปส่งลูกไปโรงเรียน ในระยะทางกิโลกว่าๆ ชนกันห้าจุด หนักเคสนึงตกข้างทาง ที่เหลืิอชนท้าย
80% รถป้ายแดงทั้งนั้น

เห็นด้วยครับ เพื่อนผมก็ไปซื้อมาก่อนแล้วค่อยหัดขับ แต่ตอนนั้นเขาซื้อรถเก่า

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น การขับเร็วช้าก็ขึ้นกับอุปนิสัยส่วนตัวของผู้ขับด้วยครับ ตอนน้องผมหัดขับ(รถเพื่อน)ก็เหยียบไป140

เจอรถพวกนี้ แซงซ้ายได้แซงครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 21:32:47 »
บางคน skill ไม่ถึง ขึ้นทางด่วน เข้าโค้ง ก็อยู่เลนขวา ละ ที่ความเร็ว 40 km/h :o :-[

พวกนี้ เข้าห้างที ทำรถติดในลานจอด เป็น 10 นาที (กว่าจะเข้า bay ได้)
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 21:36:38 »
เพราะเลนซ้ายหลุมเพียบ จักรยาน มอไซร์ สิบล้อขนดิน จะเปลี่ยนเลนบ่อยๆมนุษย์"ว่าง" ก็ใจแคบ

ขสมก รถตู้ รถเข็นอาหาร รถจอด รถงงต่อมตัดสินใจอักเสพ แต่ถ้าบนทางด่วน มุดเอาตัวรอดไปเถอะครับ

ไม่ต้่องไปนั่งคิดแทนว่าทำไม เขาถึงทำ  ;D

ออฟไลน์ Hardez

• Newbie
  • *
  • IT's ME
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 21:37:22 »
ส่วนตัวผม
ไม่เกิน 80 อยู่ซ้ายมีแซงไปเลนกลางบ้าง
ไม่เกิน 100-120 อยู่กลาง มีแซงไปเลนขวาบ้างซ้ายบ้างแล้วแต่จังหวะ
ถ้าหงุดหงิดหัวแถว/หัวขบวน หรือรีบ หรือต้องการจะเหยียบ 140+ ขวาครับ (เวลาแซงมุดเอา) = ='

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 21:55:57 »
ต่างจังหวัด
เลนซ้ายค่อนข้างเยินครับ บางช่วงยิ่งกว่าดาวอังคาร
ก็เลยมีคนแช่ขวา แถมบีบแตร ดิฟไฟไล่ยังไงไม่มีหลบ
สำหรับผมเอง
ก็แค่แซงซ้ายไปครับ
ไม่ต้องโมโห ไม่ต้องอารมณ์เสีย เปลืองสมองเปล่าๆ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 22:05:08 »
ทำอะไรมากไม่ได้ ทำได้แค่เพียง "ขอให้ไปสู่สุขคติ อย่ามาเบียดเบียนซึ่งกันและกัน" ;)

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 22:08:01 »
ผมคงเป็นมือใหม่ส่วนน้อยที่ขับ160 เลนขวา  ::)
Test ..

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 22:14:34 »
เจอบ่อยจนไม่คิดอะไร และไม่อยากรับรู้อะไรแล้วครับ
เพราะบางทีก็คิดเสียว่าเป็นญาติเราเป็นผู้เฒ่าผู้แก่

เคยนั่งรถกระบะไปกับคุณลุง เพราะวานให้เอาเตียงไปส่งเคลมที่ IKEA แล้วมันยัดในรถผมไม่ได้
แกก็ขับไปเรื่อยๆครับ เลนขวา 60-80 ไม่รู้จะพูดยังไงเลย ได้แต่นั่งทำหน้าหงอยๆ 55+
เพราะสายตาก็ไม่ค่อยดีแล้ว เลนซ้ายรถบรรทุกมันเยอะ แล้วก็จะแซงก็แซงยาก ก็เลยทำใจ
ปล่อยแกขับไปครับ .. เลิกคิดมากละพอมาถึงอายุๆนึง

แต่ถ้าผมขับเองหลังๆผมไม่ขับตามแล้วนะ หาทางไปได้ก็แซงไปครับ คิดมากปวดหัว เสียอารมณ์ปล่าวๆ ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 22:15:12 »
ต้องใช้พวกกล้องตรวจจับอ่าครับ ปรับครั้งละ1000 จะดีขึ้นเรื่อยๆจนหายไปใน5ปี รถเลนขวาจะหายติด. นี่หลายๆถนนต้องรู้กันเลยอ่าครับว่าจะแซงต้องแซงซ้าย

ออฟไลน์ fluk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 22:15:19 »
ผมคงเป็นมือใหม่ส่วนน้อยที่ขับ160 เลนขวา  ::)

พูดงี้ระวังดราม่านะครับ ผมก็อยากเตือนดีๆเหมือนกัน แต่เดี๋ยวจะกลายเป็นคนเริ่ม

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 22:26:04 »
เดี๋ยวนี้ต้องทำใจครับ
ล่าสุดถนนกาญจนาภิเษก น้องมีนาแต่งซิ่งโป่งดำ เบี่ยงออกกลาง
แล้วก็ช้ามาแช่ขวา ตีคู่กะเลนกลาง จะแซงก็ไม่ได้ ลิฟไฟก็ไม่หลบ
พอได้จังหวะก็เลยขอปาดไปที ไม่ได้โมโหนะแต่อยาหให้สำนึกบ้าง
ไม่รู้จะคิดได้เปล่า  หรือยิ่งเจอไฟก็เลยกวนทีนซะงั้น

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 22:34:01 »
มีเรื่องมาแชร์เช่นกันครับ เพิ่งเจอมาสดๆเลยครับ

พอดีผมเจอมาร์ชวิ่งแช่ขวา80บนบูรพาวิถี แช่ขวายาวเลยครับ ผมก็ตามไปเรื่อยๆประมาณ 10-15นาที พี่แกก็ไม่หลบครับผม เปิดไฟเลี้ยวขวาขอทางแล้ว เลยกะว่าจะแซงซ้ายเองแต่ก็ไม่ได้จังหวะซักที (ต้องแซงเลนซ้ายสุดเลยถึงจะได้ครับ ต้องโยน2เลนเลย)  

ดัานหลังผมก็เริ่มมีรถติดขึ้นเรื่อยๆ บางคันแซงได้ออกแซงเลนซ้ายสุดครับ

ผมก็เลยยกไฟสูงไปหนึ่งทีพร้อมกับขยับใกล้ท้ายเขาอีกนิดนึง (พอประมาณไม่จี้เกินครับ) ทันทีนั่นเองเขาก็เขาก็เริมเพิ่มความเร็วครับ เหมือนโกรธหรืออย่างไร เพยายามกดหนีผมครับ ผมก็ตามไปเรื่อยๆเพราะไม่รีบไม่ได้กะแข่งใดๆทั้งสิ้น มีเห็น 120-130 นะครับ  

จนถึงทางโค้ง ผมก็วิ่งตามเรื่อยๆไม่ได้จี้ท้ายกดดันใดๆทั้งสิ้น และไม่มีท่าทีว่าจะลดความเร็วลงจาก 130 เลยครับ เขาเข้าโค้งที่ประมาณ 130  :o ผมเห็นว่าพอเริ่มหักเลี้ยวเริ่มมีอาการหน้าดื้อเลี้ยวไม่เข้า แถ่ออกเลยซ้ายโชคดีไม่มีรถครับ

ผมเห็นท่าไม่ดีจึงโยนลงเลนซ้ายสุดแล้วก็ดึงกลับเข้าโค้งแซงมาด้านหน้า แล้วก็กดทิ้งเลยครับ  

อยากทราบความคิดเห็นด้วยคนครับ ทำไมถึงต้องแช่ขวา พอเจอรถยกไฟแล้วต้องโกรธเพยายามกดหนีโดยที่ไปเกินลิมิตตนเองจนเกือบหลุดโค้งด้วยครับ

เพราะเหตุใดจึงไม่หลบลงซ้ายให้รถด้านหลังที่เร็วก่วาแซงไปด้วยครับผม

หรือผิดที่ผมเองที่ทำให้คิดว่าเหมือนผมเพยายามจะแข่งกับเขาครับ?  (โดยที่ผมเปล่าเลยแค่ยกไฟเองครับ)

ปล. คิดว่าเราควรที่จะเข้มงวดเรื่องทักษะการขับรถมากขึ้นในการสอบใบขับขี่ไหมครับ? เช่น การทำ emergency lane change, การเดินคันเร่ง การคุมรถเวลาเสียการทรงตัวอะไรเช่นนี้ไหมครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

ปล2 ขอไม่เอาดราม่านะครับ

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2013, 22:55:43 โดย preme123 »

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 22:38:06 »
แถวบ้านมอเตอร์ไซร์วิ่งทุกเลนครับ  บางทีเราจะเลี้ยวซ้ายเปิดไฟเลี้ยวให้ตั้งพักแถมชิดซ้ายมากๆ  มันยังมุดแซงซ้ายอีกครับ  เซ็งจริงๆ   โดยเฉพาะเวลาขึ้น

สะพานข้ามแยก  มอเตอร์ไซร์เต็มเลยแล้วชอบวิ่งกลางถนนเลยไม่ซ้ายไม่ขวาด้วย   

ออฟไลน์ nai_innova

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 22:40:45 »
สั้นๆนะ พวกนี้ไร้ความคิดครับ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 22:58:30 »
มีเรื่องมาแชร์เช่นกันครับ เพิ่งเจอมาสดๆเลยครับ

พอดีผมเจอมาร์ชวิ่งแช่ขวา80บนบูรพาวิถี แช่ขวายาวเลยครับ ผมก็ตามไปเรื่อยๆประมาณ 10-15นาที พี่แกก็ไม่หลบครับผม เปิดไฟเลี้ยวขวาขอทางแล้ว เลยกะว่าจะแซงซ้ายเองแต่ก็ไม่ได้จังหวะซักที (ต้องแซงเลนซ้ายสุดเลยถึงจะได้ครับ ต้องโยน2เลนเลย)  

ดัานหลังผมก็เริ่มมีรถติดขึ้นเรื่อยๆ บางคันแซงได้ออกแซงเลนซ้ายสุดครับ

ผมก็เลยยกไฟสูงไปหนึ่งทีพร้อมกับขยับใกล้ท้ายเขาอีกนิดนึง (พอประมาณไม่จี้เกินครับ) ทันทีนั่นเองเขาก็เขาก็เริมเพิ่มความเร็วครับ เหมือนโกรธหรืออย่างไร เพยายามกดหนีผมครับ ผมก็ตามไปเรื่อยๆเพราะไม่รีบไม่ได้กะแข่งใดๆทั้งสิ้น มีเห็น 120-130 นะครับ  

จนถึงทางโค้ง ผมก็วิ่งตามเรื่อยๆไม่ได้จี้ท้ายกดดันใดๆทั้งสิ้น และไม่มีท่าทีว่าจะลดความเร็วลงจาก 130 เลยครับ เขาเข้าโค้งที่ประมาณ 130  :o ผมเห็นว่าพอเริ่มหักเลี้ยวเริ่มมีอาการหน้าดื้อเลี้ยวไม่เข้า แถ่ออกเลยซ้ายโชคดีไม่มีรถครับ

ผมเห็นท่าไม่ดีจึงโยนลงเลนซ้ายสุดแล้วก็ดึงกลับเข้าโค้งแซงมาด้านหน้า แล้วก็กดทิ้งเลยครับ  

อยากทราบความคิดเห็นด้วยคนครับ ทำไมถึงต้องแช่ขวา พอเจอรถยกไฟแล้วต้องโกรธเพยายามกดหนีโดยที่ไปเกินลิมิตตนเองจนเกือบหลุดโค้งด้วยครับ

เพราะเหตุใดจึงไม่หลบลงซ้ายให้รถด้านหลังที่เร็วก่วาแซงไปด้วยครับผม

หรือผิดที่ผมเองที่ทำให้คิดว่าเหมือนผมเพยายามจะแข่งกับเขาครับ?  (โดยที่ผมเปล่าเลยแค่ยกไฟเองครับ)

ขอบคุณคับ

เท่าที่ดูคุณแซงทางซ้ายไม่ได้ แสดงว่ามาชคันนั้นกำลังขับแซงคันอื่นอยู่ไม่ถือว่าแช่ขวาครับ แต่ถ้าความเร็วของมาชไม่ได้เร็วกว่ารถเลนกลางถือว่าแช่ขวา

ออฟไลน์ sayhinet

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 23:05:15 »
คำว่าช้าของคุณ คุณขับเท่าไหร่ครับถึงแซงเขา อยากรู้แค่นี้แหละ ถ้าเกิดเขาขับตามความเร็วที่กฏหมายกำหนด คุณยังจะว่าเขาขับช้าอีกหลอ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 23:18:03 »
ใช่ครับ ผมนี่แหละ ขับช้าๆ วิ่งแช่ขวาสุด

ในช่วงสั้นๆที่ South Carolina ก็เห็นเขาแช่ขวากันทั้งนั้น นานๆทีมีรถเลนซ้าย ที่แซง แล้วก็กลับขวาเหมือนเดิมครับ ไม่มีปัญหาติดเป็นแพอะไร

แล้วก็เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ  หรือไม่ก็ถ้าพวกคุณมาบังเอิญพบเจอกันโดยมิได้นัดหมายในระยะทางที่ใกล้ๆกัน รถก็จะติดยาวกว่าเดิม

รึมันเป็นความสุขอะไรรึป่าวครับ  ถนนจากเลน2เลน ก็ติด เป็น3เลนก็ติด เป็น4เลนก็ติด 

มันเป็นความทุกข์จริงๆ M7 ขยายเป็นสี่ช่องทาง แม่งก็ไหลช้า ติดเหมือนเดิม

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 23:22:24 »
แต่ผมมีครั้งนึงคับขับมอเตอร์เวย์บางปะอีนเข้ากรุงเทพคับขับเลนขวาตามเบนซ์คันนึงมาอยู่ความเร็วประมาณ130 ก็แซงรถซ้ายมาเรื่อยๆคับแต่ตอนนั้นสัก3ทุ่มได้แล้วคับ รถที่ผมขับคือวีโก้2.7vvti at cngนะคับ         เจอแคมรี่มุดซ้ายมุดขวามา มาจี้ท้ายผมยกไฟสูงใส่แว๊บๆๆ 3-4ครั้ง ผมก็คีดในใจจะให้กรูหลบไปทางไหนว่ะ พอซักพักเบนซ์คันหน้าเรี่มแซงรถซ้ายหมด ผมเลยยกไฟสูงขอทางเบนซ์คันหน้าไปทีนึง พี่เบนซ์คันหน้าก็หลบให้ครับ คราวนี้แคมรี่ยกไฟสูงใส่อีกที่ เลยเอาว่ะจัดให้มันหน่อย จาก D เปลื่ยนเป็น3 เหยียบเต็มตีนเลยคับ พอรอบหมดซัด D ต่อดูความเร็วประมาณ170คับกดไป190รอบตัดเลยคับ ทึ้งแคมรี่ได้หลายช่วงคันอยู่คับ กระจกข้างกระพือรถสั่นมากมายเลยคับ ซักพักปลายเขาไหลกว่าก็ไล่มาทันเลยต้องเข้าซ้ายให้แซงไป

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 23:46:16 »
ตะกี้เพิ่งควบnew colorado 2.8 ไล่กวดพวกช้าแช่ขวาบนทางด่วนมาครับ จี้ไปใกล้ๆบ้างก้อหลบ บ้างเฉยก้อต้องมุดหนีเอา  คือจะมาอ้างว่าถนนไม่ได้ก้อไม่ใช่ครับ ทางด่วนมันเรียบทุกเลน มีตั้งสี่เลน แล้วมาแช่ขวาสุดที่ความเร็ว 80  คุณไม่รู้จักมารยาทสังคม ผมก้อไม่เกรงใจคุณละครับ  :-\
ผมขับรถสามคัน สังเกตว่า  เวลาขับกระบะยกสูง คนจะหลบให้มากกว่าครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 23:47:19 »
ออกตจว.ที ก็เห็น(น่าจะ)ทั่วเมืองไทยกลายเป็นเรื่องปกติแล้ว ในกทม.ก็..เยอะ
จนรู้สึกว่า บนถนน มันคือที่สาธารณะจริงๆ
คือ มีคนที่ใช้แบบเพื่อเผื่อแผ่ให้ทุกๆคนได้ใช้เท่าๆกัน>>>แบบนี้มีน้อยมาก
และมีแบบที่ใช้ แบบรู้จักสิทธิ แต่ไม่รู้จักหน้าที่ มีเยอะมาาาาก

ผมเคยคิดแบบจขกท.
ลองแช่ขวาดู ขนาดยังเห็นรถในกระจกมองหลัง แม้ว่าจะเป็นคันที่เราเพิ่งแซงมาก็ตาม
ก็ยังทำใจไม่ได้ ที่จะวิ่งขวาต่อไป ต้องกลับเข้ามาเลนซ้าย เพราะละอายแก่ใจ
และอยากให้กำลังใจแก่รถที่เราแซงมา ให้เห็นว่าที่เขาทำอยู่นั้นดีแล้ว เราก็เข้าซ้ายนะ ท่านไม่โดเดี่ยว
เปิดไฟกระพริบซ้ายก่อนเปลี่ยนเลนด้วย ให้เขาเห็นว่า คนที่ทำในสิ่งที่ถูกต้องนั้นยังมีอยู่
โดยคิดว่า น่าจะเป็นเรื่องปกติที่เราผู้ขับควรมีความรับผิดชอบต่อสังคม

ขนาดเราคิดว่าเราเคร่งเรื่องกฏจราจรมากแล้ว เวลาไปขับรถยนต์ที่ตปท.ที่เข้มงวด
ตย.ที่อังกฤษ ผมยังเหวอ เหมือนตัวเองยังติดนิสัยแย่ๆติดตัวมาเลย รู้สึกไม่อยากให้ใครมาว่าคนไทยได้
ต้องรีบปรับตัวขนาดหนัก จนวันแรกๆที่ขับ เกร็งไปหมด

ส่วนถ้าเห็นในกระจกมองหลัง ว่ากำลังมีรถเร็วกว่าวิ่งมาจากด้านหลัง
ก็จะรีบหลบให้ตั้งแต่หัววันเลยครับ

สมัยสัก20กว่าปีที่แล้ว ก็มีเรื่องแบบนี้ แต่ไม่เยอะเท่านี้
บางทีเขาเห็นเพื่อนแซงซ้ายให้บ่อยๆ เขาก็รู้จักหลบมาเลนซ้ายเอง ประมาณว่า เออ..กรุเผลอไปว่ะโทษที
แต่เดี๋ยวนี้...ต้องทำใจว่า พวกเห็นแก่ตัวแบบนี้เยอะมากจริงๆ

สนใจเหมือนกันครับ ที่เราจะช่วยกันอย่างไร
เพื่อให้วินัยจราจรของคนไทยนั้น จะดีขึ้นกว่านี้สัก20%

เพี่ยงงงงง

ขออภัยที่บ่นยาวไปหน่อย

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 23:52:43 »
แต่ผมมีครั้งนึงคับขับมอเตอร์เวย์บางปะอีนเข้ากรุงเทพคับขับเลนขวาตามเบนซ์คันนึงมาอยู่ความเร็วประมาณ130 ก็แซงรถซ้ายมาเรื่อยๆคับแต่ตอนนั้นสัก3ทุ่มได้แล้วคับ รถที่ผมขับคือวีโก้2.7vvti at cngนะคับ         เจอแคมรี่มุดซ้ายมุดขวามา มาจี้ท้ายผมยกไฟสูงใส่แว๊บๆๆ 3-4ครั้ง ผมก็คีดในใจจะให้กรูหลบไปทางไหนว่ะ พอซักพักเบนซ์คันหน้าเรี่มแซงรถซ้ายหมด ผมเลยยกไฟสูงขอทางเบนซ์คันหน้าไปทีนึง พี่เบนซ์คันหน้าก็หลบให้ครับ คราวนี้แคมรี่ยกไฟสูงใส่อีกที่ เลยเอาว่ะจัดให้มันหน่อย จาก D เปลื่ยนเป็น3 เหยียบเต็มตีนเลยคับ พอรอบหมดซัด D ต่อดูความเร็วประมาณ170คับกดไป190รอบตัดเลยคับ ทึ้งแคมรี่ได้หลายช่วงคันอยู่คับ กระจกข้างกระพือรถสั่นมากมายเลยคับ ซักพักปลายเขาไหลกว่าก็ไล่มาทันเลยต้องเข้าซ้ายให้แซงไป
อันตรายมากๆเลยครับกระบะขับเร็วขนาดนั้น

คำว่าช้าของคุณ คุณขับเท่าไหร่ครับถึงแซงเขา อยากรู้แค่นี้แหละ ถ้าเกิดเขาขับตามความเร็วที่กฏหมายกำหนด คุณยังจะว่าเขาขับช้าอีกหลอ
ตามที่กฎหมายกำหนดก็ต้องไม่แช่ขวานะครับถ้าไม่ขับแซงหรือติดตูดคันหน้า ต้องชิดซ้ายครับ ให้พวกเร็วๆเค้าขับขวาระบายรถออกนอกเมืองให้เร็วที่สุด คนเป็นล้านในกทมไม่อยากรถติดหรอกครับยิ่งระบายออกได้เร็วเท่าไหร่ยิ่งดี แล้วยังเผื่อพวกบ้าๆอีกบางคันก็ขับโคตรน่ากลัว บางคันทำรถมาหรือดีเซลแต่งหรือซุปเปอคาร์เค้าต้องปาดไปปาดมามันอันตรายกับตัวเราและคนอื่นแค่ไหน ถ้าเทียบกับแค่ชิดซ้ายให้เค้าผ่านไปเลย

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 00:15:25 »

บ้านเมืองเราหลายๆอย่างทำผิดตามๆกัน จนนึกว่าเป็นเรื่องถูกต้อง

ผมเคยเกือบมีเรื่องกับคนขี่มอไซค์ย้อนศรมา

ผมชิดซ้ายจะจอดแล้วมันต้องเบรคหยุดให้ผม แต่มันมองหน้าแล้วก็ด่าออกมาเบาๆ

ต้องลงไปเคลียกับมัน  จนมันนึกขึ้นได้ว่าย้อนศรมา จึงยอมขอโทษ

ไม่กี่วันมีข่าวที่เห็นไล่ที่คนมาตั้งรกรากที่ใต้ตอหม้อโฮปเวล หลายคนดูข่าวก็ว่าเจ้าหน้าที่ไม่มีน้ำใจ

เห็นคนเฒ่าคนแก่บางคนก็โอดครวญว่าจะให้ไปอยู่ที่ไหน ผมดูข่าวก็นึกสงสาร

แต่ถ้าเอากันตามจริงแล้วตรงนั้นก็ไม่ควรรุกล้ำเข้ามาตั้งรกรากกันตั้งแต่แรกแล้วมิใช่หรือ

มือใหม่หัดขับ ก็ขอความเห็นใจว่าขอฉันช้าหน่อย ขอฉันไป(แบบแปลกๆเช่นช้าแช่ขวา)หน่อยมิได้หรือ

ตอนผมหัดขับรถ ถ้ายังไม่เก่งผมก็ยังไม่ออกถนนใหญ่ แม้สมัยนั้นถนนมันจะโล่งมากกว่าตอนนี้มากๆก็ตาม

นี่มาหัดขับกันบนถนนอย่างนี้มันไม่เป็นการเบียดเบียนผู้อื่นหรอกหรือ

หรือผมเป็นคนที่ไม่มีน้ำใจที่คิดแบบนี้นะ..

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 00:24:03 »
เคยลองแช่ แต่ทำไม่ได้ครับ ละอาย+หน้าชาๆ ต้องหลบซ้ายไห้แซง ไม่ก็เร่งความเร็วขึ้นไป

ตอนนี้พอเจอก็ปลงครับ แซงซ้ายเอา

ผมว่า กรมขนส่งน่าจะรณรงณ์เรื่องนี้ไห้เข้มพอสมควร เห็นแล้วเพลีย 10ล้อเอย  รถขนมปังเอย วิ่งขวาหมด พบได้ทุกวันเส้นสุวินทวงศ์ - -*

ออฟไลน์ kvlegendstar

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 00:35:46 »
อันตรายมากๆเลยครับกระบะขับเร็วขนาดนั้น

ตามที่กฎหมายกำหนดก็ต้องไม่แช่ขวานะครับถ้าไม่ขับแซงหรือติดตูดคันหน้า ต้องชิดซ้ายครับ ให้พวกเร็วๆเค้าขับขวาระบายรถออกนอกเมืองให้เร็วที่สุด คนเป็นล้านในกทมไม่อยากรถติดหรอกครับยิ่งระบายออกได้เร็วเท่าไหร่ยิ่งดี แล้วยังเผื่อพวกบ้าๆอีกบางคันก็ขับโคตรน่ากลัว บางคันทำรถมาหรือดีเซลแต่งหรือซุปเปอคาร์เค้าต้องปาดไปปาดมามันอันตรายกับตัวเราและคนอื่นแค่ไหน ถ้าเทียบกับแค่ชิดซ้ายให้เค้าผ่านไปเลย

ตอบถูกใจผมมากครับ กดlike

แต่ต่อยอดกรณีเจ้าของกระทู้นะครับ เวลาผมเจอรถช้าอยู่ขวาตีคู่รถซ้าย เราก็จี้ๆ บี้ๆ แล้วจะเจอพวกมาเร็วเหมือนกันมาบี้อีกที บอกตรงๆ ว่ารำคาญมาก คือไม่อยากจะบอกว่า "ถ้ากูไปได้ กูไม่อยู่ให้มึงจี้กูหรอกครับ" รำคาญมาก แล้วชอบจี้แบบไม่เหลือระยะปลอดภัยเลย ผมเบรกกะทันหัน ชนกัน 110% แน่ๆ รู้ว่าเร็ว อยากไปแต่ปลอดภัยกันด้วย แล้วพอไปได้นะ ผมกดแซง ก็มีแค่ 10% เท่านั้นแหละ ที่เร็วตามผมทันหรือแซงผมได้ หงุดหงิดๆ ทั้งพวกช้าแช่ขวา และ ไอ้พวกเร็วจี้ท้ายตอนเราโดนล็อคไปไหนไม่ได้เนี่ยจริงๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 00:40:43 »
เอาละ เพื่อป้องกันดราม่า

ขออนุญาต "สอน" วิธีข้บรถทางไกล หรือบนทางด่วน ที่จะถือว่ามีมารยาทให้นะครับ

1. ถ้าคุณขับช้า แช่ขวา แล้วคุณบอกว่า "ก็ฉันขับตามกฎจราจร เธอขับเร็ว เธอผิดกฎหมาย"
ผมขอบอกคุณไว้ตรงนี้เลย โปรดจำไว้ว่า "คุณไม่มีสิทธิ์ ไปตัดสินใครว่าทำถูก หรือผิดกฎจราจร"

2. ถ้าใครมาเปิดไฟเลี้ยว ทางขวา หรือกระพริบไฟสูง ระลึกเสมอว่า เขาอาจกำลังขอทางจากคุณ
อาจขอแซงคุณ จงเปิดทาง หลบให้เขาแซงขึ้นไป โดยเปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วค่อยๆเบนรถ
เข้าเลนซ้าย หรือเลนกลาง แต่ต้องมั่นใจว่า เลนกลาง ว่างพอให้คุณทำเช่นนั้น
ถ้ายังไม่พร้อม จงเปิดไฟเลี้ยวซ้ายรอไว้ก่อน เพื่อบอกคันหลังว่า "รู้แล้ว กำลังจะหาช่องหลบให้"

ไม่ว่าเขาจะมาด้วยความเร็วเท่าไหร่ จะผิดกฎหมายหรือไม่ ถ้าคุณไม่หลบ คุณผิดกฎหมายเองนะครับ!!
เพราะเรื่องนี้ มีบัญญัติไว้อย่างชัดเจนว่า ผู้ขับขี่จะต้องหลบลงเลนซ้าย ให้รถที่แล่นมาด้วยความเร็วสูงกว่า
แซงขึ้นหน้าไป โดย ไม่มีการระบุไว้ว่า ใช้ความเร็วเท่าไหร่ด้วย!

3. อย่าจี้!!!

ถ้าคนในครอบครัวคุณ ไม่ได้เป็นโจร อ่าขับรถจี้ตูดชาวบ้าน อย่าไปดันชาวบ้าน เพื่อขอแซง
นั่นคือวิธีการที่ เสียมารยาทระดับส้นตีนมากครับ คนบางคน โง่เกินกว่าจะรู้ ว่าคุณจะขอแซง
แต่บางคน จะคิดว่า คุณไปหาเรื่องเขา เขาก็เลย เหยียบหนีคุณ จนเกินลีมิท อย่างที่
คุณข้างบนๆนี้ เพิ่งเจอมานั่นแหละ!

4. ถ้าอยากแซง...

4.1 เข้าใกล้ในระบะห่าง ตามปกติ อย่าจี้ตูดเด็ดขาด เพราะถ้าเกิดคันข้างหน้า บ้ากระทืบเบรกใส่คุณ
คุณนั่นแหละจะซวยเอา  อย่านึกว่า ไม่มี เพราผม "ทำมาแล้ว"

4.2 ทิ้งช่วงห่าง เท่ากับการที่คุณขับรถปกตินั่นละครับ พอให้เบรกได้ในระยะ 10 เมตร (2 ช่วงคันรถ)
เปิดไฟเลี้ยวขวา สักพัก ถ้าคันข้างหน้า ยังไม่หลบ ให้กระพริบไฟสูงสั้นๆ สักที แล้วเปิดไฟเลี้ยวขวา
แช่ไว้อย่างนั้น

แต่ถ้ายังไม่หลบ ทำซ้ำอีกครั้ง ปกติ รถคันข้างหน้า จะหลบให้คุณเอง

4.3 ถ้าเขาไม่หลบ หาทางแซงฉีกหนีออกไปเถอะครับ ป่วยการจะไปยุ่งด้วยให้เสียเวลา
เป็นไปได้ว่า มือใหม่ หรือไม่ก็ เป็น คนแก่ ซึ่งสายตาไม่ดี ก็นึกถึงบุพการีที่บ้านของเราเอาไว้
ความรู้สึกก็จะดีขึ้นได้เอง

สั้นๆ ตามนี้ครับ รณรงค์ กันให้ได้ สักพักใหญ่ๆ ทุกอย่างจะดีขึ้นเอง ถ้าทุกคน "ช่วยกันทำตามนี้"