ผู้เขียน หัวข้อ: ใครขับช้าวิ่งขวาบ้าง อยากรู้ความคิดจัง  (อ่าน 14169 ครั้ง)

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
Re: ใครขับช้าวิ่งขวาบ้าง อยากรู้ความคิดจัง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 00:43:03 »
ถามแปลกว่าคิดอะไร จะต้องตอบแบบไหนดีล่ะ

เพราะในหัว "ไม่ได้คิดอะไรเลย"

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ใครขับช้าวิ่งขวาบ้าง อยากรู้ความคิดจัง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:07:03 »
ถามแปลกว่าคิดอะไร จะต้องตอบแบบไหนดีล่ะ

เพราะในหัว "ไม่ได้คิดอะไรเลย"

โดนใจ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:09:50 »
ผมว่าเรามาทำสติ้กเกอร์แจกกันดีกว่า ช่วยๆกันแปะท้ายรถกันไปเลย

เอาประโยคแบบ

"ขับช้าอย่าแช่ขวา แซงมารีบหลบซ้าย"

อะไรแบบนี้ พอติดกันเยอะๆ น่าจะสำนึกขึ้นบ้าง เหมือนพวกเมาแล้วขับ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:23:53 »
ถ้าถนนเลนซ้ายไม่ดี เค้าขับแช่ขวา ผมไม่โกรธครับ
รถผม แม็ก ช่วงล่างพังเพราะถนนเลนซ้ายมามากละ

แต่เจอพวกไม่สนใจอะไรเลย ถนนซ้ายก้อดี ดันไม่วิ่ง มาวิ่งขวา
แล้วยิ่งเจอจังหวะคนแช่ขวากำลังแซงเลนซ้ายแบบเฉื่อยๆ(มันจะตีคู่กันทำซากอะไรวะ)
อันนี้ปรี๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ    แล้วทำใจ เดี๋ยวค่อยแซงมันก้อได้วะ

ออฟไลน์ nuvut9

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 01:48:54 »
ขับลงใต้เจอแช่ขวาจนชินล่ะตลอดทาง
จนจะทำให้คิดเลยว่าขับช้าชิดขวาขับเร็วไปซ้ายแล้วตอนนี้

ออฟไลน์ cj7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 07:18:14 »
ถ้าต่างจังหวัด ที่มักเห็นเค้าวิ่งขวาเพราะ ฝั่งซ้าย ถนนเยินมากๆ และมีรถมอเตอร์ไซต์วิ่งกินเลนส์ออกมา เขาเลยชอบวิ่งขวากัน แต่ปกติผมขับเร็วอยู่แล้ว ถ้าเจอใครเร็วกว่าก็หลบ เพราะเลนซ้ายวิ่งได้แค่ 60-80 รถบรรทุกเยอะเกิน

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 08:00:15 »
ถ้าต่างจังหวัด ที่มักเห็นเค้าวิ่งขวาเพราะ ฝั่งซ้าย ถนนเยินมากๆ และมีรถมอเตอร์ไซต์วิ่งกินเลนส์ออกมา เขาเลยชอบวิ่งขวากัน แต่ปกติผมขับเร็วอยู่แล้ว ถ้าเจอใครเร็วกว่าก็หลบ เพราะเลนซ้ายวิ่งได้แค่ 60-80 รถบรรทุกเยอะเกิน

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 08:11:04 »
ช้าขับกว่า ไม่ต้องคิดอะไรมาก เขาไม่ได้คิด ขับแบบสบายใจ

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 09:24:05 »
ผมเจอพวกนี้ ผมไม่เคยยุ่งกะพวกเขาหรอก

ถ้าขับในเมือง ก็ต้องตามไปเรื่อยๆ หาทางแซงเองถ้าทางซ้ายว่าง
ถ้าขับนอกเมือง ผมเห็นแต่ไกลแล้วว่า คันข้างหน้าเป็นยังไงกันบ้าง ผมก็หาทางหลบหลีก แซงข้างหน้าให้ได้อยู่แล้ว มัวไปเสียเวลา ขอทางมัน จีตรูดมันทำไม พาลทำให้เราเสียอารมณ์เปล่าๆ

แต่... ถ้าผมวิ่งเกินร้อย คุณก็ไม่ต้อยคอยผมหลบซ้าย เหมือนกันหละ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:50:03 »
ผมชินแล้ว  ;D เจอประจำเจอทุกวัน มีถ่ายคลิปเอาไว้เป็นตัวอย่างด้วย ถ่ายสนุกๆขำขำ

ไม่รู้จะทำยังไงครับ บางคัน บ้างบีบไฟสูงก็แล้ว บีบแตรก็แล้ว เขาเหล่านั้นก็แสร้งทำเป็นทอง

ไม่รู้ร้อน ถ้าบทผมจะไม่รีบผมก็เฉยๆนะ ก็ทำอะไรไม่ได้ คืดเสียว่า เป็นการฝึกกำหนดลมหายใจ

ใจเย็นขึ้นแล้วกัน แต่ถ้ารีบก็คงมีออกอาการบางอย่างบ้าง ที่น่าโมโหสุดคือแช่ขวา แล้วหูหนีบโทรศัพท์

คาเอาไว้ เจอประจำ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 11:29:44 »
แค่เว้นที่ว่างให้ผมแซงได้อย่างปลอดภัยและสุภาพ
เท่านี้ผมก็ขอบคุณมากแล้ว (เดี๋ยวผมหาทางไปเอง) ^ ^

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 11:32:45 »
เมื่อวานนี้ แค่ขับกลับจากงานแต่งเพื่อนที่ Aetas Lumpini วิ่งกลับงามวงศ์วาน
ผมเจออย่างน้อย 8 คันครับ โดยเฉพาะช่วงเส้นขั้นที่สอง มีเยอะมาก

ผมเคยคุยกับคนที่ขับแบบนี้ และเจอคำตอบประมาณว่า
- ก็จะขับแบบนี้ ขับเร็วตายช้า (คำตอบของผมคือ ขับแบบนี้ส่วนมักมากตายเพราะโดนปาดลงข้างทาง)
- เหรอ? เขาห้ามขับเกิน 80 ไม่ใช่เหรอ (80 คือทางหลวงระนาบพื้น ถ้าทางด่วนคือ 90 และเลนขวา
มีไว้แซง แล้วคุณพี่แซงแมวตัวไหนหรือครับ)
- ก็คิดว่าขับไปเรื่อยๆแบบนี้ เราขับไม่เก่ง คนอื่นเก่งกว่าเดี๋ยวเขาหาทางแซงได้เอง (พยายามคิดว่าปลอดภัย
แต่ไม่ได้ทำอะไรมากกว่ายัดเยียดอุบัติเหตุให้คนอื่น)

ผมพูดแล้วพูดอีก ถ้าเลนขวามันปราศจากคนตรรกะโง่ๆสามจำพวกข้างต้นนี้ได้ ผมก็ไม่ต้องขับ
ในแบบที่มันเสี่ยงๆ ผมวิ่งตรงๆเลนของผม 110-120 แล้วถึงบ้านได้สบาย ใครจะไม่อยากได้ถนนแบบนี้

แต่ประเทศเรามันมีคนบางจำพวกที่พัฒนาการทางสมองเติบโตไปในทางเข้าข้างตัวเอง
เลือกทำตามกฏที่ให้ประโยชน์ตัวเอง โดยลืมไปว่าเลนขวาก็มีไว้แซง ถ้าคุณคิดจะขับเลนขวา
ไม่ได้แซงใคร แถมยังขับตีขนาบชาวบ้านเขาอีก อันนี้ไม่ใช่โง่แล้ว เขาเรียกตามใจตัวเองจนเคยชิน

คนที่บอกว่ากฏหมายบอกให้ขับ 90 ผมก็ขับ 90 นะ คนอื่นห้ามแซงนะ เอิ่ม ..ระบอบการปกครองของเรา
มอบอำนาจซูเปอร์ฮีโร่ผู้ผดุงความยุติธรรมให้คุณตั้งแต่เมื่อไหร่เหรอครับ?แหม่...ชอบโทษกันจัง
อุบัติเหตุเกิดเพราะขับเร็ว ประมาท กี่ปีๆก็ขับเร็ว ประมาท มันมีได้แค่นี้ แต่ลืมไปว่าบางครั้ง
มันไม่ใช่นะ คนประมาทประสาทช้าขับด้วยสปีดเต่าเอากันกับสล็อธ กระจกส่องข้างมีเอาไว้ต้านลม
เบี่ยงออกมาขวางหน้า คนหักหลบลงข้างทางตายกันไปกี่คนแล้วก็ไม่รู้ แต่สังคมจะไม่โทษคนพวกนี้
สังคมจะบอกรถที่เร็วกว่าคือผิดเสมอ

ทีหลังไม่รู้จะพูดยังไง ทำสติกเกอร์แปะหลังรถแล้วกัน
"โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า วิ่งช้าและกั๊กเลนขวา=โง่ บ้า เห็นแก่ตัว"
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ boybkk

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 11:45:55 »
ผมวิ่งยกระดับบางนา180-220จะเฟอ ลัมโบ พอส กระบะบ้าพลัง
มาจี้ดันตูด ยกไฟไล่ เสียมารยาท ผมไม่หลบหั้ยหลอกวิ่งระดับนี้ละแซงได้ก็แซงไป
เร็วระดับนี้หลบหั้ยผมก็พ่ายแพ้ เสียศักดิ์ศรีละ เหอๆ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 11:48:52 »
มีเรื่องมาแชร์เช่นกันครับ เพิ่งเจอมาสดๆเลยครับ

พอดีผมเจอมาร์ชวิ่งแช่ขวา80บนบูรพาวิถี แช่ขวายาวเลยครับ ผมก็ตามไปเรื่อยๆประมาณ 10-15นาที พี่แกก็ไม่หลบครับผม เปิดไฟเลี้ยวขวาขอทางแล้ว เลยกะว่าจะแซงซ้ายเองแต่ก็ไม่ได้จังหวะซักที (ต้องแซงเลนซ้ายสุดเลยถึงจะได้ครับ ต้องโยน2เลนเลย)  

ดัานหลังผมก็เริ่มมีรถติดขึ้นเรื่อยๆ บางคันแซงได้ออกแซงเลนซ้ายสุดครับ

ผมก็เลยยกไฟสูงไปหนึ่งทีพร้อมกับขยับใกล้ท้ายเขาอีกนิดนึง (พอประมาณไม่จี้เกินครับ) ทันทีนั่นเองเขาก็เขาก็เริมเพิ่มความเร็วครับ เหมือนโกรธหรืออย่างไร เพยายามกดหนีผมครับ ผมก็ตามไปเรื่อยๆเพราะไม่รีบไม่ได้กะแข่งใดๆทั้งสิ้น มีเห็น 120-130 นะครับ  

จนถึงทางโค้ง ผมก็วิ่งตามเรื่อยๆไม่ได้จี้ท้ายกดดันใดๆทั้งสิ้น และไม่มีท่าทีว่าจะลดความเร็วลงจาก 130 เลยครับ เขาเข้าโค้งที่ประมาณ 130  :o ผมเห็นว่าพอเริ่มหักเลี้ยวเริ่มมีอาการหน้าดื้อเลี้ยวไม่เข้า แถ่ออกเลยซ้ายโชคดีไม่มีรถครับ

ผมเห็นท่าไม่ดีจึงโยนลงเลนซ้ายสุดแล้วก็ดึงกลับเข้าโค้งแซงมาด้านหน้า แล้วก็กดทิ้งเลยครับ  

อยากทราบความคิดเห็นด้วยคนครับ ทำไมถึงต้องแช่ขวา พอเจอรถยกไฟแล้วต้องโกรธเพยายามกดหนีโดยที่ไปเกินลิมิตตนเองจนเกือบหลุดโค้งด้วยครับ

เพราะเหตุใดจึงไม่หลบลงซ้ายให้รถด้านหลังที่เร็วก่วาแซงไปด้วยครับผม

หรือผิดที่ผมเองที่ทำให้คิดว่าเหมือนผมเพยายามจะแข่งกับเขาครับ?  (โดยที่ผมเปล่าเลยแค่ยกไฟเองครับ)

ปล. คิดว่าเราควรที่จะเข้มงวดเรื่องทักษะการขับรถมากขึ้นในการสอบใบขับขี่ไหมครับ? เช่น การทำ emergency lane change, การเดินคันเร่ง การคุมรถเวลาเสียการทรงตัวอะไรเช่นนี้ไหมครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆมีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ

ปล2 ขอไม่เอาดราม่านะครับ

ขอบคุณคับ

สำหรับนิสสันมาร์ช เข้าโค้งที่ความเร็วเกิน 80 km/hr มีอาการเหมือนจะหลุดโค้งแล้วล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 11:55:24 โดย i-din »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 11:53:39 »
เพราะเลนซ้ายหลุมเพียบ จักรยาน มอไซร์ สิบล้อขนดิน จะเปลี่ยนเลนบ่อยๆมนุษย์"ว่าง" ก็ใจแคบ

ขสมก รถตู้ รถเข็นอาหาร รถจอด รถงงต่อมตัดสินใจอักเสพ แต่ถ้าบนทางด่วน มุดเอาตัวรอดไปเถอะครับ

ไม่ต้่องไปนั่งคิดแทนว่าทำไม เขาถึงทำ  ;D

ผมเคยแช่ขวาเพราะเหตุผลตามนี้ครับ ไม่ไหวจริงๆ ทั้งหลุม(ทำยางบวมไปเส้นนึง) ทั้งรถจอดกินเลน
ทุกวันนี้ขับรถตามกฎแล้วเหนื่อยครับ เพราะมีแต่คนที่ไม่ขับตามกฎทั้งนั้น
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ mypop

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 11:54:30 »
ผมก็เป็นคนขับรถช้านะครับ 90-100

ผมจะวิ่งกลางเอา ถ้าอยากแซงค่อยเหยียบสัก 120 เข้าขวา แล้วกลับเข้าเลนกลาง

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 12:54:58 »
สรุปสั้นๆง่ายๆ

เลนขวามีไว้แซงห้ามขับแช่ ไม่ว่าจะขับด้วยความเร็ว1กิโลเมตรต่อชั่วโมง หรือ ความเร็วแสง ก็ห้ามแช่ขวา เข้าซ้ายได้เมื่อไหร่ให้เข้าซ้ายไว้

ถ้ารถคันอื่นกำลังแซงขวาอยู่อย่าจี้ไม่ว่าเค้าจะแซงช้าแค่ไหน ก็ถือว่าเค้ากำลังแซงอยู่ แต่ถ้าซ้ายโล่งมากหรือเค้าขับช้ากว่าเลนซ้ายก็จี้ไป ตามอัธยาศัย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 13:46:36 »
ชินละครับ ทำใจๆ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 13:47:45 »
ถ้าเป็นถนน  แบบ  4 เลนก็จะขับชิดขวาครับ  เพราะ  รถเล็กชอบโผล่มา   แต่ถ้าเห็นคันหลังมาเร็ว แต่ไฟสูงใส่ก็หลบครับ     แต่เป็นถนนแบบ  6  เลนก็จะขับเลน  กลางครับ  (พี่ขับ)

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 15:46:23 »
ขับช้าแช่กลางนี่ก็เห็นบ่อยๆ   ขับแช่กลางไม่ใช่ว่าคุณจะถูกเสมอไป
เกิดเลนซ้ายคุณว่าง  แล้วมีรถเลนกลางเค้ามาเร็วกว่าคุณ  ก็ควรจะหลบซ้ายให้   
ยิ่งบางคนขับช้ากว่าสิบล้อนี่ยิ่งควรพิจารณา

เท่าที่สังเกตุพวกขับช้าแช่กลางนี่เป็นส่วนที่ทำให้การจราจรติดขัดพอสมควร
เพราะหลายคันกว่าจะแซงได้ก็ไต่ความเร็วขึ้นไม่ทันที่เลนขวาจี้มา   ทำให้รถที่แซงมาแต่ไกล  เลนขวาชะลอตัวไปอีก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 15:59:15 »
ผมเกือบเกิดอุบัติเหตุ เพราะคนพวกนี้หลายครั้งแล้ว

บางที พึ่งพ้นโค้ง ผมก็เล่นเหยียบซะมิด แต่มาเจอรถซาเล้ง วิ่งอยู่ขวาสุด ด้วยความเร็ว 30 กม/ชม รู้เลยอะ ถ้าวันนั้น รถผมไม่มี ABS สงสัยได้ลงข่าวหน้า 1

popdemonic

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 17:25:44 »
ผมวิ่งยกระดับบางนา180-220จะเฟอ ลัมโบ พอส กระบะบ้าพลัง
มาจี้ดันตูด ยกไฟไล่ เสียมารยาท ผมไม่หลบหั้ยหลอกวิ่งระดับนี้ละแซงได้ก็แซงไป
เร็วระดับนี้หลบหั้ยผมก็พ่ายแพ้ เสียศักดิ์ศรีละ เหอๆ

เลนขวาถ้ามีรถมาเร็วกว่าคุณต้องหลบให้ คำว่าศักดิ์ศรี

ไม่กินไม่ได้หรอก  ลองคิดที่เขามาเร็วกว่่า

ว่าเค้าอยากจะไปแลกกับคุณรึป่าวครับ ผมว่าถ้าเค้าแซงคุณแบบฉีกกระดาษได้ ณ สปีดขนาดนั้น

เค้าคงอยากไปให้พ้นๆดีกว่า 220บนทางด่วนอย่าทะนงว่าไม่มีใครเร็วกว่าถึงแช่ขวา

ได้ครับ บูรพาวิถี ที่วิ่งๆกันตอนกลางคืน นี่250+กันทั้งนั้น

ปล.ignore เรื่องความเร็วที่กฎหมายกำหนดออกไปนะครับเพราะความเร็วที่เค้ากำหนดมันก็ผิดทั้งคู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 20:08:16 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 17:40:03 »
ใครจะช้าแช่ขวาขวางทางเกะกะก็ตามสบาย แต่เวลาโดนปาดหน้าก็อย่าได้ว่าเขาแล้วกัน

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 18:31:06 »
อยากตั้งกระทู้ถามเหมือนเจ้าของกระทู้ด้วยคนครับ ว่าคิดอะไรกันอยู่ ? แต่ในที่นี่คงไม่มีหรอกผมเชื่อว่าอย่างงั้น
ผมยอมรับว่าเป็นคนขับรถเร็วครับ ต่างจังหวัดขับปกติก็ 120-130 รีบ ๆ หน่อยก็ 150-160 ใครจะว่าผมว่าจะรีบไปตายที่ไหนก็ได้นะครับ ยอมรับ
(ขับช้าๆ แล้วมันง่วงนอน มันเบื่อ มันเซ็ง นานๆ เข้าก็เครียดครับ)เว้นแต่ไปกันหลาย ๆ คน มีคนคุยด้วย ก็ขับอยู่ 110-120 ไม่เกินนี้
แต่ขนาดให้ผมขับเร็วยังไง ให้ทางโล่งว่างแค่ไหน ผมก็ไม่แช่ขวาครับ แฟนผมยังถามเลยว่าทำไมไม่วิ่งเลนขวาละ นี่ 160 แล้วนะ ?
ผมก็จะบอกเธอว่า "ใช่เราขับอยู่ 160 แต่คนที่ขับ 170 มันก็มีนะ หรือต่อให้เราขับอยู่ 180 แต่คนที่ขับ 200 มันก็ยังมี จะไปขวางทางเค้าทำไม"
เพราะเวลาที่เจอคนขับช้าๆ ขวางอยู่ เธอก็มักจะบ่นประจำว่ามันขับช้าขนาดนี้จะมาวิ่งเลนขวาทำไมฟระ ?
ทำป้ายหรือสติ๊กเกอร์รณรงค์กันดีมั้ยครับ "ขับช้าไม่วิ่งขวา"
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

popdemonic

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 18:51:48 »
ผมวิ่งบนทางด่วน ถนนหลวงบ่อยๆทั้งใช้รถเก๋งและรถปิคอัพบางครั้งมีทุกของ ผมยิ่งเข้าใจเลย เวลาที่เราขับรถใหญ่ แล้วไปได้ช้า

ผมแทบไม่กล้าแว้บเข้าเลนขวาเลย เว้นเสียแต่ต้องแซงผมจะให้สัญญาณเลยว่า เราขอแซงนะแล้ว รีบหลบเข้าเลนกลางเลยเพราะเรา

รู้ว่ารถเบา รถเก๋งเค้าไปได้เร็ว แค่เราหักออกไปทำเขาเสียจังหวะ มันน่าหงุดหงิดใจ ต้องนึกถึงใจเขาใจเรา เพราะเวลาที่เราขับรถเล็ก

ก็จะรู้ว่าถ้าโดนคนมากักเลน แทงปาดด้านหน้า ต้องเบรคมันเสียจังหวะ เสียความรู้สึกเช่นกัน จริงๆแล้ว อย่างเส้นวงแหวนอุตสาหกรรม บางทีรถ

ชะลอตัว ยาวมากท้ายแถวยาว พอพ้นมาปรากฎว่าเราเจอรถแค่คันเดียววิ่ง60km/h ในขณะที่เลนกลางมีรถเต็มพื้นที่ ทำให้รถที่ตามท้ายมา

แซงไม่ได้ก็ต้องรถหลั่นความเร็วกันลงมาโดยปริยาย ท้ายแถวก็ยาวต่อไปเรื่อยๆ ผมก็ไม่เข้าใจว่าคนขับรถพวกนี้ขาดสามัญสำนึก หรือเยี่ยงไร

ไฉนกระจกคนขับจึงไม่หัดมองดูบ้างว่าท้ายรถตัวเอง มีผู้ติดตามมามากขนาดไหน สงสัยแกคงอาจจะยึดคอนเซ็ปของToyota Camry รึป่าว

Making others followers.

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 18:54:09 »
เยอะครับ  ผมเชื่อว่ามีคนมือใหม่เยอะขึ้นจากรถคันแรก เพราะป้ายแดงและ eco car ที่ได้รับสิทธิเป็นส่วนใหญ่ครับ

ผมเคยตั้งกระทู้บ่นๆ ก็มีคนว่า เราก็เคยเป็นคนใหม่ ทำไมไม่เห็นใจเขาบ้าง

ประเด็นคือ ตอนนี้รถติดมาก  อย่างที่ จขกท ว่า บางทีคือวิ่งคู่กันไปตลอด บีบแตรก็ไม่หลบ ก็เหมือนกับว่า ไม่วิ่งเกินไงครับ
ลองสังเกตุบนทางด่วน หรือไฮเวย์ตอนนี้ ป้ายจะขึ้นว่า จำกัดความเร็ว 80 หรือ 90 ทั้งหมด
ดังนั้น หากเขาขับตามป้าย เขาก็คือไม่ผิดไงครับ เราต่างหาก วิ่งเกิน ระวังโดนโปลิศนะครับ

ตอนนี้ทำใจเท่านั้น ก็ถือว่าฝึกฝีมือ ไม่รีบก็พอได้ ตอนรีบก็ คงมีตกใจกันมั่งแหละ อิอิ โดนจี้ตูดซะ

เห็นด้วยเลยครับ ถ้ามันจำกัดความเร็ว 80 km/h การวิ่ง เลนขวาสุดด้วยความเร็ว 80 km/h. เป้นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ

GreenG

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 19:08:49 »
ถนนไม่ดีครับ เลยต้องวิ่งขวาครับ

np72

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 20:35:14 »
ถนนไม่ดีนี่เข้าใจได้ครับ ผมก็ทำ แต่ถ้ามาที่ท้าย (ใครอยู่ท้ายผม ผมก็พยายามหลบหมด เพราะคิดว่าถ้าอยู่ดีๆโผล่มาได้ คงจะเร็วกว่าเยอะ) ผมก็หลบ

แต่ถนนดีๆแช่ขวานี่

ผมว่าพวกนี้หน้าด้าน ไม่ก็ไม่มีความรู้

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 22:02:59 »
อ๋อ..ข้างซ้าย ถนนไม่ดี ครับ

ผมอยู่จันทบุรี

ปัจจุบันนี้ เวลาขับรถ มากรุงเทพฯ หรือกลับจันทบุรี
รถที่อยากแซงต้องแซงเลนซ้ายครับ
เพราะเลนขวา มีแต่รถบรรทุก และรถโดยสารบัส,ตู้ จองอยู่

เนื่องจากถนนเลนซ้ายพังมาก โดยเฉพาะช่วง จ.ชลบุรี (บ้านบึง-แกลง)
ใครที่เคยไปเที่ยวทะเลแถบ ระยอง-จันทบุรี-ตราด ก็คงจะสัมผัสได้ดี

บางครั้งก็นึกโมโห กระพริบไฟสูงให้ เปิดไฟสูงใส่ แม้กระทั่งบีบแตรไล่
ส่วนมากไม่หลบให้ แถมยังเปิดไฟเลี้ยวขวาให้เรา เพื่อบอกให้เราแซงซ้ายไปได้เลย

ระยะหลังก็เลย นึกถึงใจเขา ใจเรา
เขาบรรทุกคนเยอะ  เราเพียงคนเดียวหรือไม่กี่คน

เพราะวิ่งเลนซ้าย แล้วรถพัง สินค้าเสียหาย
หรือ คนโดยสารรถบัส รถตู้ ตกหลุม จุก ท้องใส้จะกระดอนออกมาข้างนอก อยู่แล้ว

เอ้า..ยอมลงหลุม แซงซ้ายก็ได้ว๊ะ

ทั้งนี้ทั้งนั้น เกิดจาก ภาครัฐไม่สนใจจะแก้ปัญหา เรื่องทางสาธารณะ
คนของรัฐบวย ไม่เคยมีสมอง ไม่สนใจ ที่จะแก้ปัญหาดังกล่าว
ไม่หางบประมาณ ไปซ่อมถนนให้ดีเลย
มีแต่เอายางมะตอยบางๆไปโป๊ะหลุม เท่านั้น เพียง 2 เดือนก็ กลับมาเป็น หลุมลึกเหมือนเดิม

กรณีของผม ต้องด่า รัฐบวยหัวคาน แทน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 22:10:46 »

เยอะครับ  ผมเชื่อว่ามีคนมือใหม่เยอะขึ้นจากรถคันแรก เพราะป้ายแดงและ eco car ที่ได้รับสิทธิเป็นส่วนใหญ่ครับ

ผมเคยตั้งกระทู้บ่นๆ ก็มีคนว่า เราก็เคยเป็นคนใหม่ ทำไมไม่เห็นใจเขาบ้าง

ประเด็นคือ ตอนนี้รถติดมาก  อย่างที่ จขกท ว่า บางทีคือวิ่งคู่กันไปตลอด บีบแตรก็ไม่หลบ ก็เหมือนกับว่า ไม่วิ่งเกินไงครับ
ลองสังเกตุบนทางด่วน หรือไฮเวย์ตอนนี้ ป้ายจะขึ้นว่า จำกัดความเร็ว 80 หรือ 90 ทั้งหมด
ดังนั้น หากเขาขับตามป้าย เขาก็คือไม่ผิดไงครับ เราต่างหาก วิ่งเกิน ระวังโดนโปลิศนะครับ

ตอนนี้ทำใจเท่านั้น ก็ถือว่าฝึกฝีมือ ไม่รีบก็พอได้ ตอนรีบก็ คงมีตกใจกันมั่งแหละ อิอิ โดนจี้ตูดซะ

เห็นด้วยเลยครับ ถ้ามันจำกัดความเร็ว 80 km/h การวิ่ง เลนขวาสุดด้วยความเร็ว 80 km/h. เป้นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ

ถูกต้องหรือไม่ตามไปอ่านที่พี่จิมมี่โพสนะครับ