ผู้เขียน หัวข้อ: // วิธีการขับรถ บนทางด่วน ทางหลวงแผ่นดิน อย่างมีมารยาท และมีน้ำใจ //  (อ่าน 42950 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เขียนขึ้นด้วยความเหลืออดแล้ว...
เพราะเหมือนจะไม่มีใครเขียนถึงเรื่องนี้เลย

วันนี้ก็เพิ่งเจอมา รำคาญเต็มทนแล้ว ทั้งพวกขับช้าแช่ขวา
กับพวกจี้ตูด ไม่รู้ว่าจะรีบไปตายโหงตายห่ากันที่ไหน

ขอจัดสักที

-------------------------------------

ขออนุญาต บอกวิธีขับรถทางไกล หรือบนทางด่วน ที่จะถือว่ามีมารยาทให้นะครับ

1. ความเร็วที่กฎหมายกำหนด และคุณจะไม่โดน กล้องจับความเร็ว เล่นงาน คือ

1.1 ทางด่วนขั้นที่ 1 และ 2 กฎหมายระบุไว้ที่ 90 กิโลเมตร/ชั่วโมง
แต่เจ้าหน้าที่มักอนุโลมให้ถึง 110 กิโลเมตร/ชั่วโมง

1.2 ทางยกระดับ บูรพาวิถี วงแหวนกาญจนาภิเษก
กฎหมายระบุไว้ที่ 90 กิโลเมตร/ชั่วโมง
แต่เจ้าหน้าที่มักอนุโลมให้ถึง 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง

(มิเช่นนั้น จะมีผู้กระทำความผิด ชั่วโมงละ เป็น "พันๆราย"
ปรับกัน ทำเอกสารส่งจดหมายถึงบ้านกัน อ้วกแตก
ข้อนี้ เจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้องท่านหนึ่ง เขาเมล์มาบอกกับผมเอง

1.3 มอเตอร์เวย์ ไปชลบุรี
กฎหมายอนุญาตให้ถึง 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง

"ซึ่งส่วนตัวของ J!MMY เห็นว่า เป็นความเร็วสูงสุด ที่เหมาะสมมากที่สุด
สำหรับทางหลวงทุกสายใสนประเทศนี้ แต่เข้าใจดีว่า ขืนกำหนดใช้
เท่ากันทุกแห่ง ถนนบางสาย ไม่ได้ออกแบบมารองรับความเร็วที่สูง
ถึงขนาดนั้น เดี๋ยวชนกันตายห่า ถี่ขึ้นพอดี"

เอาละ มาถึงเรื่องมารยาท

2. ในระหว่างที่คุณขับรถบนทางหลวงต่างๆ
ถ้าอยู่เลนขวาสุด แล้ฃวมีใครมาเปิดไฟเลี้ยว ทางขวา
หรือกระพริบไฟสูง จากทางด้านหลังรถคุณ

ระลึกเสมอว่า เขาอาจกำลังขอทางจากคุณ อาจขอแซงคุณ

จงเปิดทาง หลบให้เขาแซงขึ้นไป โดยเปิดไฟเลี้ยวซ้าย
แล้วค่อยๆเบนรถ เข้าเลนซ้าย หรือเลนกลาง

แต่ต้องมั่นใจว่า เลนกลาง ว่างพอให้คุณทำเช่นนั้น
ถ้ายังไม่พร้อม จงเปิดไฟเลี้ยวซ้ายรอไว้ก่อน เพื่อบอกคันหลังว่า
"รู้แล้ว กำลังจะหาช่องหลบให้"

3. จากข้อ 2 ถ้าคุณขับช้า แช่ขวา แล้วคุณบอกว่า
"ก็ฉันขับตามกฎจราจร เธอขับเร็ว เธอผิดกฎหมาย"

ผมขอเตือนคุณไว้ตรงนี้เลย โปรดจำไว้ว่า
"คุณไม่มีสิทธิ์ ไปตัดสินใครว่าทำถูก หรือผิดกฎจราจร"
เขาจะขับเร็ว หรือช้า มันเรื่องของเขา เขาทำผิดกฎหมายจราจร
มันก็เป็นเรื่องของเขา คุณไม่ใช่เจ้าพนักงานตำรวจจราจร ดังนั้น
คุณจึงไม่มีสิทธิ์ ไปกักขังให้ใครต้องมาขับด้วยความเร็วตามกฎจราจร
แบบเดียวกับคุณ

ความจำเป็นในชีวิต กิจธุระ ความเร่งรีบของแต่ละคน
แต่ละวัน และสมรรถนะรถแต่ละคัน มันแตกต่างกันทั้งนั้น
ควรเข้าใจผู้อื่น ที่ร่วมสัญจรบนถนนเดียวกันกับคุณ ในจุดนี้ด้วย

ไม่ว่าเขาจะมาด้วยความเร็วเท่าไหร่ จะผิดกฎหมายหรือไม่
ถ้าคุณไม่หลบ คุณผิดกฎหมายเองนะครับ!!

เพราะเรื่องนี้ มีบัญญัติไว้อย่างชัดเจนว่า ผู้ขับขี่จะต้องหลบลงเลนซ้าย
ให้รถที่แล่นมาด้วยความเร็วสูงกว่า แซงขึ้นหน้าไป โดยในกฎหมาย
ข้อดังกล่าว ไม่มีการระบุไว้ด้วยว่า ใช้ความเร็วเท่าไหร่ด้วย!!

ชัดเจนนะครับ เลิกตะแบงกันได้แล้ว สำหรับคนที่บอกว่า
จะขับช้าแช่ขวา ใครจะทำไม?

4. อย่าจี้!!!

ถ้าคนในครอบครัวคุณ ไม่ได้เป็นโจร อ่าขับรถจี้ตูดชาวบ้าน อย่าไปดันชาวบ้าน เพื่อขอแซง
นั่นคือวิธีการที่ เสียมารยาทระดับส้นตีนมากครับ คนบางคน โง่เกินกว่าจะรู้ ว่าคุณจะขอแซง
แต่บางคน จะคิดว่า คุณไปหาเรื่องเขา เขาก็เลย เหยียบหนีคุณ จนเกินลีมิท อย่างที่
คุณข้างบนๆนี้ เพิ่งเจอมานั่นแหละ!

5. ถ้าอยากแซง...ควรปฏิบัติดังนี้

5.1 เข้าใกล้ในระบะห่าง ตามปกติ อย่าจี้ตูดเด็ดขาด เพราะถ้าเกิดคันข้างหน้า บ้ากระทืบเบรกใส่คุณ
คุณนั่นแหละจะซวยเอา เพราะเมื่อรถคันข้างหน้า กระตุกเบรก สัญชาตญาณจะสั่งให้คุณ เบรกกระทันหัน
ทันใดนั้น รถเสียการทรงตัว อาจหมุนไปฟาดขอบทาง แล้วมี รถคันที่ตามมาไม่รู้อิโหน่อิเหน่
ซัดกลางลำที่รถคุณอีกที คราวนี้ เสียเวลา เสียทรัพย์สิน และอาจถึงขั้นเสียชีวิตเลยก็เป็นไปได้!

อย่านึกว่า ไม่มี เพราะมันมีคนที่ "เคยทำมาแล้ว"!!

5.2 ทิ้งช่วงห่าง เท่ากับการที่คุณขับรถปกตินั่นละครับ พอให้เบรกได้ในระยะ 10 เมตร (2 ช่วงคันรถ)
เปิดไฟเลี้ยวขวา สักพัก ถ้าคันข้างหน้า ยังไม่หลบ ให้กระพริบไฟสูงสั้นๆ สักที แล้วเปิดไฟเลี้ยวขวา
แช่ไว้อย่างนั้น

แต่ถ้ายังไม่หลบ ทำซ้ำอีกครั้ง ปกติ รถคันข้างหน้า จะหลบให้คุณเอง

อาจเสียจังหวะ จากช่วงความเร็วที่คุณเร่งมา ก่อนหน้านี้นิดหน่อย
แต่นี่คือวิธีการที่ ศิวิไลซ์ กว่า การไปเปิดไฟสูงแช่ ด่าพ่อล่อแม่
หรือการไปดันตูดข้างหลัง ซึ่งเป็นวิธีที่ ไร้มารยาทมากๆ
ไปถามฝรั่งที่ไหนก็ได้ หรือไปถามคนญี่ปุ่น เกาหลี ชาติไหนที่เจริญแล้ว
ก้ได้ว่า บ้านเขาเมืองเขา มีคนขับรถจี้ตูดชาวบ้าน มากเท่าบ้านเราหรือไม่?

5.3 ถ้าเขาไม่หลบ หาทางแซงฉีกหนีออกไปเถอะครับ ป่วยการจะไปยุ่งด้วยให้เสียเวลา
เป็นไปได้ว่า มือใหม่ หรือไม่ก็ เป็น คนแก่ ซึ่งสายตาไม่ดี ก็นึกถึงบุพการีที่บ้านของเราเอาไว้
ความรู้สึกก็จะดีขึ้นได้เอง

6. นอกจากไม่จี้แล้ว ก็ควรจะ ทิ้งช่วงระยะห่าง จากรถคันข้างหน้า เอาไว้ให้มากเท่าที่จะเป้นไปได้

คุณไม่มีทางรู้หรอกว่า ในเสี้ยววินาทีข้างหน้า อะไรจะเกิดขึ้น และคุณจะมีเวลาในการแก้ไขสถานการณ์
เพียงแค่ไม่เกิน 2 วินาทีเท่านั้น หรือแค่เพียงกระพริบตา คุณต้องคิด ประมวลผล และต้องพารถ
พาตัวเอง และครอบครัว หรือคนที่นั่งมาด้วย หลบจากสถานการณ์คับขันให้ได้

การขับจี้ ราวกับจะรีบไปหาท่านเงี่ยมล่ออ๋อง เร็วๆ ไม่ได้ช่วยให้คุณไปเร็วกว่าเดิมเท่าไหร่เลย
ยิ่งคุณเร่งรีบ คุณจะยิ่งไปถึงช้ากว่า คนที่เขาขับรถไป ใช้สมองไป แล้วคำนวนความเร็ว
ไว้ในใจ ระหว่างขับขี่อย่างเหมาะสม และตามกฎจราจร หนำซ้ำ ยังอาจทำให้คุณ แก้สถานการณ์
ไม่ทันท่วงที ซัดท้ายรถคันข้างหน้า ที่เพิ่งหมุนคว้าง กลางทางหลวง เข้าไปอีกรอบ
เกิดไฟไหม้ คุณ อาจทำให้คนในรถที่ควรรอด เสียชีวิต หรือตัวคุณเองนั่นแหละที่จะเสียชีวิตซะเอง!

ขับให้ห่างจากคันข้างหน้าไว้ พอประมาณ ขณะแล่นบนทางด่วน ในตัวเมือง
แต่ ถ้าขับทางไกล ยาวๆ แล้ว ทิ้งช่วงไว้ให้เยอะๆไปเลย แต่เมื่อมีรถคันข้างหลัง
พุ่งเข้ามา ขอทาง ขอแซง คุณก็ต้องหลบให้เขาแซงไปด้วย

ถือว่า เขาอยากรีบไปโดนด่านตรวจ ดักความเร็ว ปรับ 500 บาท ก่อนหน้าคุณ ก็แค่นั้นเอง!

ขับแบบนี้ครับ ทุกคนจะปลอดภัย

สั้นๆ ตามนี้ครับ รณรงค์ กันให้ได้ สักพักใหญ่ๆ ทุกอย่างจะดีขึ้นเอง ถ้าทุกคน "ช่วยกันทำตามนี้"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 01:05:09 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Fly to dream

เวลาเจอพวกแช่ขวาท่องไว้  คนอยู่ซ้าย  วายอยู่ขวา  ;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Buffy

เวลาเจอพวกแช่ขวาท่องไว้  คนขับอายุ 80-90 มีแรงเหยียบคันเร่งแค่นั้น จงแซงซ้ายไปเถิด..........

เวลาเจอพวกแช่ขวาท่องไว้  คนขับอายุ 80-90 มีแรงเหยียบคันเร่งแค่นั้น จงแซงซ้ายไปเถิด..........

อย่าซีเรียส  ;) ;) ;) เดี๋ยวดราม่า เพราะในโลกความเป็นจริง ผมก็แซงซ้าย ไม่แคร์รถแช่ขวาเพราะมันเยอะ มุดเองดีกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อยากรู้ไหมว่าทำไมไม่ควรแซงซ้าย?

ถ้าจำไม่ผิด รุ่นน้องคนหนึ่งของ ผู้การแพน Commander CHENG! ของเรา
สมัยยังเรียนอยู่ มหิดล ศาลายา   ก็ชอบแซงซ้ายนี่แหละครับ....

แซงซ้าย เพื่อไปเจอท้ายรถพ่วงที่จอดเสียอยู่ ไหล่ทาง!!!

ตูมมมมม! รถก็กลายเป็น โกโก้ครันช์ และรุ่นน้องของตาแพน ก็เสียชีวิตในสภาพร่างแหลกเหลว จำศพไม่ได้ คาที่ตรงนั้น

อยากแซงซ้ายกันต่อไป ก็ตามสบายครับ ผมไม่อาด้วยคนนึงละ!

ออฟไลน์ SiiN

• Full Member
น่าจะปักหมุดไว้เลยนะครับพี่จิมมี่  :)

ออฟไลน์ SauceNR

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับ ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมโหวตให้ปักหมุดกระทู้นี้ ไม่ก็ทำเป็นบทความไว้หน้าแรกครับ

ออฟไลน์ No.94

• **
ผมโหวตให้ปักหมุดกระทู้นี้ ไม่ก็ทำเป็นบทความไว้หน้าแรกครับ

ผมเห็นด้วยครับ สังเกตุว่่าเวปนี้มีเยาวชนและมือใหม่อ่านเยอะ ถือว่าเป็นประโยชน์อย่างมาก

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
อยากรู้ไหมว่าทำไมไม่ควรแซงซ้าย?

ถ้าจำไม่ผิด รุ่นน้องคนหนึ่งของ ผู้การแพน Commander CHENG! ของเรา
สมัยยังเรียนอยู่ มหิดล ศาลายา   ก็ชอบแซงซ้ายนี่แหละครับ....

แซงซ้าย เพื่อไปเจอท้ายรถพ่วงที่จอดเสียอยู่ ไหล่ทาง!!!

ตูมมมมม! รถก็กลายเป็น โกโก้ครันช์ และรุ่นน้องของตาแพน ก็เสียชีวิตในสภาพร่างแหลกเหลว จำศพไม่ได้ คาที่ตรงนั้น

อยากแซงซ้ายกันต่อไป ก็ตามสบายครับ ผมไม่อาด้วยคนนึงละ!

ผมก็เกือบไปหนึ่งในนั้นซะแล้ว ขับไปเรียนศาลายา

ไอเราก็มาจากเซนปิ่น รถก็เยอะ แถมไอคนขับช้าก็แช่ขวา ผมก็มุดตั้งแต่เข้าบรมมาเลย

มุดไปมุดมา ซ้ายว่างหวะ ลุยยยยยยย

เจอรถพ่วงเต็มๆ ดีที่ด้านขวาไม่มีไร เบรคคคคคค แล้วตัดเข้าทัน ( เป็นเหตุผลที่ชอบขับ ANM3เนี่ยแหละ พวงมาลัยไปดังใจ)

เลนซ้ายถ้าเราไม่เห็นข้างหน้าจริงๆ อย่าแซงเลยครับพี่ๆ เพราะตามทางด่วน

มีรถจอดเสีย เค้าเดินมาใช้โทรศัพท์ก็มี

ปล. ขอด่าพวกขับช้าๆ ตอนลงทางด่วนบางนาตราดหน่อย สลัดมากๆ รถติดตั้งแต่ขึ้นด่วนพระราม6 พอลงทางด่วนไม่มีอะไรเล้ยยย

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ปักหมุดเลยครับ คุณจิม 8) 8) 8)

"ความจำเป็นในชีวิต กิจธุระ ความเร่งรีบของแต่ละคน
แต่ละวัน และสมรรถนะรถแต่ละคัน มันแตกต่างกันทั้งนั้น
ควรเข้าใจผู้อื่น ที่ร่วมสัญจรบนถนนเดียวกันกับคุณ ในจุดนี้ด้วย"

+100 ให้เลยครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Kittisak

• **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
 ถ้าเขาไม่หลบ หาทางแซงฉีกหนีออกไปเถอะครับ ป่วยการจะไปยุ่งด้วยให้เสียเวลา
เป็นไปได้ว่า มือใหม่ หรือไม่ก็ เป็น คนแก่ ซึ่งสายตาไม่ดี ก็นึกถึงบุพการีที่บ้านของเราเอาไว้
ความรู้สึกก็จะดีขึ้นได้เอง

...

ชอบครับ  ;)
คิดแบบนี้สบายใจดี เพราะหลายๆครั้ง นั่งไปกับแม่ๆผมขับ เข้าใจเลย ;D
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ Parinceo

ผมคนนึงต้องออกตัว ขอโทษไว้ก่อนเลยครับ
เพิ่งขับรถไม่นานมาก และไม่ค่อยได้ขับทางไกล เลยแซงแล้วชอบลืมกลับเข้าเลน - -"
กว่าจะรู้ตัวก็โดนแต๊บไฟใส่เนี่ยแหละครับ หลังๆ วิ่งไปมหาลัยบ่อย เริ่มไม่ลืมละ แต่ก็ยังมีบ้าง

ขอโทษนะคร้าบ จะพยายามไม่ลืม แต่มือใหม่หลายคนลืมจริงๆนะ ไม่ได้ตั้งใจจริงๆ (เพื่อนเนี่ยประจำ)
เอาเป็นว่าใจเย็นๆ พริบไฟเตือนได้ครับ บางทีเค้าก็ไม่ได้ตั้งใจจริงๆ

ออฟไลน์ The Godfather

• **
ถ้าทุกคนทำตามอย่างที่พี่พูดมา โลกนี้คงน่าอยู่กว่านี้เยอะเลยน่ะครับ ^_0

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าเจอแช่ขวา ผมแซงซ้าย
แต่ไม่ใช่ว่าไม่มองรถด้านซ้าย
จนไปชนรถจอดเสียอยู่ด้านซ้ายนะครับ..
อันนั้นผมว่าคนขับประมาทและใจร้อนไปเองครับ..
ผมแซงซ้ายประจำเมื่อผมได้วิ่งเส้นพหลโยธินออกจากกรุงเทพมาสระบุรี..
เลนส์ขวาวิ่ง 80 เลนส์กลางวิ่ง 90 เจอเลนส์ซ้ายวิ่ง 120 เข้าไป..
แต่เลนส์ซ้ายจะมีรถพ่วงสิบล้ออยู่เป็นช่วงๆ ให้ระวังและสังเกตุเอาครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากนะครับ ที่เขียนบทความดีๆและเข้าใจง่าย ผมอยากให้บทความนี้ถูกส่งต่อไปเยอะๆจังเลยครับ อย่างน้อยมันก็จะช่วยให้บรรยากาศในการขับรถดีมากกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน ถ้าทำได้ตามนี้ผมว่ามันจะช่วยลดการสูญเสีย ชีวิต ทรัพสิน พลังงานได้มากเลยนะครับ
ต้องยอมรับว่าสาเหตุของรถติดในปัจจุบัน มาจากส่าเหตุเหล่านี้ค่อนข้างมาก

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ตอนปี 1 ปี 2 ผมเจอตลอดทุกเส้น พวกขับช้าแช่ขวาเนี่ย ขับไปเรียนบนโทลล์เวย์ ไปหาเพือนที่ศาลายา ไปพัทยาเส้นมอเตอร์เวย์ รวมถึงเส้นบางนาก็เคย
ก็ทำทุกอย่าง ด่าในใจ ดิพไฟสูง เปิดไฟเลี้ยว บีบแตรรัวๆยังเคย แต่ไม่จี้ เพราะรู้ว่าเราจะซวยเองถ้าคันหน้ากวนประสาท
ผ่านมาสองสามปี เพื่อนตัวเอง เพื่อนของเพื่อน รุ่นน้อง ตายไปสี่ห้าศพ มีตั้งแต่วิออสไปจนถึงรถเทพ เลยเริ่มใจเย็น แล้วกลับมาคิดว่าทำไมเราเจอพวกแช่ขวาบ่อยจัง
จะไม่เจอได้ไง ช่วงนั้นขับยืนพื้นที่ 140 ทางโล่งๆทีก็ไปถึง 170 และเคยเหยียบถึง 200 ครั้งหนึ่งตอนกลางคืน

แต่ตอนนี้ขับแค่ 120 เร่งแซงขึ้นไปอย่างมากก็ 140 แล้วก็ถอน รู้สึกชิวขึ้นเยอะ ขับสบายไม่เครียด ไม่ต้องคอยระวังรถช้า คอยเบรค คอยเร่งเติม
ถึงช้ากว่าไม่เกิน 20 นาทีถ้าเป็นทางไกลๆ ทางใกล้ๆนี่แทบไม่แตกต่างเลย
แต่ขับเท่านี้ก็ยังเจออยู่นะช้าแช่ขวา แต่น้อยลงเยอะ แถมแซงได้เร็วกว่าด้วยเพราะไม่ต้องเบรคเยอะมาก
คันเร่งก็ต่อเนื่องไม่เสียจังหวะ จะแซงซ้ายก็มีเวลาสำรวจถนนมากกว่า

บางอย่างเราเปลี่ยนคนอื่นไม่ได้ ก็เปลี่ยนตัวเองดีกว่า ผมเห็นมีรุ่นน้องๆผมหลายคนในบอร์ดนี้ขับบีเอ็มขับโฟล์ค
บางคนเอ็นท์ติดแม่ซื้อให้ใหม่ บางคนเอ็นท์ไม่ติดแต่เข้ามหาวิทยาลัยแม่ก็ซื้อให้ใหม่ บางคนอยู่อายุไม่ถึงด้วยซ้ำ แต่แม่ก็ซื้อให้ใหม่

ผมคงไม่บอกว่าอย่าใช้รถแต่ไปขึ้นแท็กซี่ขึ้นรถเมล์เถอะ เพราะผมรู้ว่ามันสะดวกกว่าหลายอย่างที่จะมีรถ เพราะผมก็ใช้
แค่อยากให้รู้ว่าตอนนี้สมองพวกน้องมันยังโง่อยู่ มันยังไม่โตเต็มที่ แต่พวกน้องไม่รู้ตัวหรอก เพราะมันจะหลอกว่าเรารู้ดีว่าเราทำอะไรอยู่ ใครเตือนก็ไม่ฟัง
แค่อยากบอกว่าถ้าพลาดทีคุณไม่รู้สึกตัวหรอก แต่คนข้างหลังคุณน่ะจะเสียใจ เพราะวัยรุ่นกับอุบัติเหตุทางรถยนต์ ผมยังไม่เคยเห็นใครรอดมาแก้ตัวสักคน

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ถ้าถนนหลายๆเลน การฉีกออกซ้าย ก็น่าจะพอทำได้ แต่ก่อนออก ก็ควรดูรถให้ดีว่ามีรถช้ากว่าคันขวาหรือไม่

เพราะโดยปกติเวลาผมขับรถ จะต้องวางไลน์การขับขี่ทุกครั้ง กรณีถนนสองเลนสวน อันนี้ไม่ควรแซงซ้ายเด็ดขาด
เพราะซ้ายมันหมายถึงไหล่ทาง บางทีอาจจะมีรถจอดเสีย รถจอดลงไปยิงกระต่าย รถใหญ่วิ่งช้า(ที่มีมารยาทเขาจะเบียดซ้าย)
ควรรอจังหวะแล้วแซงออกขวาเท่านั้น ผมขับเส้นทางแบบนี้ประจำ เพราะถนนเส้น สามโคก - เสนา เป็นสองเลน รถใหญ่เยอะ
แต่ก็ขับสนุกอยู่

ส่วนถนนหลายๆเลน เช่นถนนไปหัวหิน หกเลน เลนล่องมีสาม กรณีวิ่งเร็ว ผมยิงยาวขวาตลอด แต่ถ้ามีรถช้า ผมจะเล็งซ้าย
ถ้าเข้าได้ ก็หลบไปเลย เพราะ บางทีเขาไม่ได้อยากขับช้าหรอกครับ แต่จะยูเทิร์น!!! คือยูเทิร์นมันอยู่ขวาไง เขาเลยต้องชิดขวา
แบบนี้เราก็ต้องเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง ว่าเฮ๊ย จะยูเทิร์น มันก็ต้องชลอ มันคือเรื่องธรรมดา ส่วนมากเขาก็จะเปิดไฟเลี้ยวขวาไว้เป็นสัญญาณ

แบบนี้เราฉีกซ้ายออกแล้วค่อยเข้าขวา นั่นคือน่าจะดีที่สุด ทำให้รถเราไม่เสียความเร็ว และไม่ต้องมานั่งเซ็งว่าทำไมคันหน้ามันขับช้านักฟะ

ส่วนอีกกรณีคือ แซงจากซ้ายออกมา ขวาสุด แล้วไม่กดคันเร่ง อันนี้เจอมากับตัว ดริฟไฟให้หนึ่งที พี่แกก็เฉย สองทีเฉย สามทีก็เฉย
ถ้าเป็นไปได้ก็แซงซ้าย หลบออกไปเหอะครับ ตามไปก็ปวดหัวเปล่าๆ แต่ถ้าแซงไม่ได้ ก็ตามไปก่อนจนกว่าช่องซ้ายจะมีจังหวะให้ฉีกออก
แล้วค่อยตบเข้าขวา

แต่กรณีคันที่ผมเจอ คือวีออส...แซงออกขวาแล้วไม่ส่งคันเร่ง ขับหวานเย็น ส่วนไอ้กระบะคันซ้ายที่โดนแซงก็ไม่ยอม เจอหมูผมก็เร่งขึ้นมาประกบ
กรณีแบบนี้ทำให้เราโดนบล๊อคไลน์ครับ ยิ่งถนนสี่เลน (สองเลนล่อง) ก็จะไปไม่ได้เลย จนกว่าคันใดคันหนึ่งจะยอมเร่งหรือยอมหลบ

สิ่งที่ผมเจอคือ ไอ้ขวาสุดมันไม่ยอมหลบ แบบนี้ผมแปะครับ กำลังเครื่อง กำลังเบรกเราเหลือๆ ผมแปะไปกับขวาสุด เพื่อจะฉีกออกซ้ายให้เร็วที่สุด
โดยไม่ต้องตามพี่หวานเย็น พอฉีกได้ ไอ้เจ้าวีออส ตามจี้ผมใหญ่เลย แต่อย่าหวังว่าจะทัน เครื่องบ๊อกเซอร์ 300 ม้า...ดมควันท่อไอเสียฉันไปละกัน

แบบนี้เรียกว่าอะไรดีอ่ะ....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ ROBoCon RT

• Newbie
  • *
เป็นบทความที่ดีมากครับ และอยากให้คนใช้รถใช้ถนนทุกคนได้อ่านกัน อย่างน้อยก็ช่วยลดการเกิดอุบัติเหตุ การเกิดปากเสียงกันหรือการทำร้าย ข่มขู่กันโดยวิธีต่างๆนานา เเละอาจทำให้รถติดน้อยลงครับ      ขอบคุณครับ

ใช่ครับแซงซ้ายนั่นก็ไม่ดีหรอก เมื่อก่อนผมก็เป็นโรคต่อแยกับรถแช่ขวานะ มากๆด้วยจนไม่ไหวแล้วเพราะมันมากเหลือเกินจนกลายเป็นคนที่แซงซ้าย  และแซงซ้ายนี่ไม่ปลอดภัยจริงนั้นแหละครับ วิ่งต่างจังหวัดผมเจอประจำแซงไปแต่ไม่ขาดเจอรถใหญ่เราต้องเร่งเพื่อกลับเข้าขวามักจะต้องไปปาดหน้าเพื่อกลับเลนตัวเลนขวาหลบรถใหญ่ ส่วนใครไม่กล้าก็ต้องเบรคแล้วไปตามเลนขวาเหมือนเดิม ซึ่งไม่สะทกสะท้านต่อไฟสูงของเรา  จนผมคิดว่าต้องปรงยอมเสี่ยงเเซงซ้าย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เคยแบบนี้เหมือนกันครับ แซงซ้าย เส้นมหาชัยจะไปเพชรบุรี
แซงปุ๊ป ว๊ากกก เลนซ้ายสุดตั้งกรวยซ่อมไหล่ทางอยู่
เบรกยาวเป็นทาง สุดท้ายจบที่ชนกรวยแบบแตะๆ กระเด็นนิดหน่อย
ABS ทำงานครืดๆๆๆๆๆ ยางลั่นเสียงดังยาว
หลังจากนั้นมา ก็ไม่ค่อยแซงซ้าย หรือถ้ามีก็ดูให้ดีก่อนมากๆครับ

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
ผมคนนึงแหละครับที่พอแซงขวาไม่ได้ก็มักฉีกออกซ้าย ถ้าเห็นว่าข้างหน้าปลอดภัยพอเพราะเกือบตายเพราะแซงซ้ายมาแล้ว  แต่ถ้าเจอเคสบล็อกไลน์ เหมือนพวกขับมอเตอร์ไซค์คุยกัน2คัน ก็เปิดไฟเลี้ยว สลับซ้ายขวาและรอ บางทีอาจเป็นคันที่อยู่เลนซ้ายเสียอีกที่กดคันเร่งทิ้งรถเลนขวา และภาพที่พบเจอประจำคือ คันเลนขวาคุยโทรศัพท์แบบไม่สนใจฟ้าดิน
แต่การแซงซ้ายบ่อยๆกลับกลายทำให้ผมมีมารยาทไม่ดีมาอย่างหนึ่งคือกลายเป็นคนขับฉีกซ้ายทีขวาที (เวลาไปคนเดียว) เลยดูเป็นคนขับรถกวนอวัยวะเบื้องล่าง แต่ถ้าขับแบบนี้จะขับไม่เร็วนะครับ กำลังปรับปรุงมารยาทด้านฉีกซ้ายฉีกขวา เพราะค่อนข้างอันตราย(สำหรับรถกระบะ)

ออฟไลน์ dorakun

พี่ิ jimmy ครับ ผมอยากให้พี่เพิ่มเรื่องการใช้ไฟสูงเข้าไปด้วยครับ
เพราะว่าจากประสบการณ์ส่วนตัว...ผมเจอเยอะมากพวกรถใหม่ป้ายแดง
วิ่งต่างจังหวัดชอบเปิดไฟสูงตลอด โดยไม่สนใจว่ามีรถสวนมาไหม หรือว่ามีรถอยู่ข้างหน้าไหม

อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวครับ...ได้นั่งรถรุ่นน้องผมคนนึง
เค้าก็เป็นคนที่พึ่งซื้อรถเพราะนโยบายรัฐบาล แถมเป็นมือใหม่ไม่มีประสบการณ์เลย
เรื่องมันมีอยู่ว่า...วันนั้นตอนกลางคืนน้องคนนี้ได้มาขอให้ช่วยนั่งไปเป็นเพื่อน
เพื่อที่จะเรียนรู้เส้นทาง + อยากให้ช่วยนั่งเป็นเพื่อน เพราะพึ่งได้รถมาใหม่ๆป้ายแดงเลย

ที่นี่ก็ขับไปเรื่อยๆก็ไม่มีอะไร แต่พวกทางต่างจังหวัดจะมีบางช่วงที่ไม่เปิดไฟข้างทาง
น้องแกก็เปิดไฟสูงทันที....ผมนั่งอยู่เห็นเหตุการณ์เลยถามว่าเปิดทำไมเหรอ
น้องก็ตอบผมมาว่าก็มองทางไม่เห็นเลยเปิดไฟสูง...ผมก็สวนไปทันควันว่า
ข้างน้องมีรถอยู่แถมฝั่งตรงข้ามก็มีรถวิ่งสวนอยู่แบบนี้...เปิดได้ไงมันเสียมารยาทมากๆ

น้องมันก็ตอบผมได้ทันควันว่า...อ่าวเหรอไม่รู้ว่าเปิดไม่ได้
ผมเลยได้นั่งบ่นมันไปสิบกว่านาที....

เหตุการณ์แบบนี้ผมไม่ได้พึ่งเจอครั้งเดียว...ผมเจอมาหลายครั้งมากครับ
เลยคิดว่าพวกมือใหม่หัดขับอาจจะไม่เข้าใจการใช้ไฟสูงก็เป็นได้
เลยอยากจะรบกวนพี่ jimmy ช่วยเขียนเพิ่มเข้าไปด้วยอ่ะครับ

ปล.อยากให้บทความนี้ได้ถูกนำไปเผยแผ่เยอะๆจริงๆครับ จะได้มีคนที่บอกว่าไม่รู้น้อยลงหน่อย
ทุกวันนี้ผมก็ยอมเสี่ยงแซงซ้ายแทนที่จะวิ่งขวาเพราะทนไม่ไหวจริงๆครับ

ปล.2 จากประสบการณ์ตรงผมเคยเกือบชน นิสสัน อัลเมร่า บนทางด่วนครั้งนึง
เนื่องจากผมวิ่งมาเร็วมาก....เป็นทางโค้งพอหลุดโค้งปุบเจอพี่แก่ขับช้ามากแล้วอยู่เลนส์ขวา
ผมถึงกับต้องเบรคกระทันหัน....ถ้าเกิดมีรถเลนส์กลางหรือเลนส์ซ้ายอันนี้ยังพอจะเข้าใจได้
อันนี้ขอย้ำว่าเกิดตอนเกือบๆเที่ยงคืนไม่มีรถเลยซะคน...แต่พี่แกก็ขับขวาด้วยความเร็วไม่เกิน 80 บนทางด่วน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เป็นกระทู้ที่ดีครับสนับสนุนให้ทำเป็นบทความครับจะได้แพร่หลายถือเป็นกุศลด้วย พิจารณาดูแล้วผมนับว่าขับได้ดีแฮะ (ชมตัวเองซะหน่อย) มีปัญหาแต่เรื่องเว้นระยะคันหน้าก็จะมีพวกชอบแทรกมาปาดแล้วมุดช่องระหว่างกลางทำให้ระยะสั้นลงมาแบบกระทันหันเซ็งมากมายแต่ก็ยังเว้นต่อไป

ป.ล. ต้องไปหาอากู๋ถามเรื่อง เงี่ยมล่ออ๋อง เลยเชียว  8) 8) 8)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Phongrapee

เป็นบทความที่น่าเผยแพร่ครับ แต่ผมสงสัยนิดนึงครับ "เงี่ยมล่ออ๋อง" นี่ใครเหรอครับ  ;D (แซวเล่นนะคร้าบบ)

ออฟไลน์ Nuzz

ขอบคุณมากครับ คุณจิมมี่ ผมเพิ่งจะนึกอยู่เลย เมื่อวานนี้ว่าอยากจะเขียนบทความเกี่ยวกับการใช้รถใช้ถนน (แต่กลัวจะกลายเป็นดราม่า ว่าเอ็งเป็นใครฟระ)

เพราะรู้สึกทุกวันนี้รถใหม่ป้ายแดงเยอะมาก ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะมีคนสอน "วิธี"ขับรถ กันทั้งนั้น แต่ไม่ค่อยมีใครสอน "มารยาท"ขับรถให้ ซึ่งก็น่าเห็นใจ เพราะเค้าก็คงไม่รู้ว่าที่ทำอยู่น่ะ มันเสี่ยงต่อการโดนพาดพิงถึงบุพการีสูงมาก

เมื่อวานที่เจอเป็น Eco car ป้ายแดงแช่ขวาอยู่ตรงทางลงจากทางด่วนมุ่งหน้าไปบางนากำลังจะถึงจุดพักรถ ผมเปิดไฟสูงใส่ เพื่อให้หลบ ก็ยังทำเป็นชิล ยังกับขับรถริมชายหาด ผมขับมาก็ไม่เร็วมาก ประมาณ 100 เดียว แต่ยังต้องเบรครอเพื่อจะออกแซงซ้าย ซึ่งก็มี taxi 3-4 คัน แซงผมออกไปก่อน (แบบไม่เปิดไฟเลี้ยว) พอหลุดออกมาได้ ผมมองกระจกหลังพี่ป้ายแดงคันนั้น ก็ยังคงแช่อยู่ที่เดิม

เพิ่มเติมจากที่คุณจิมมี่เขียนไปผมขอเสนอให้คุณจิมมี่พูดถึง มารยาทในการเปิดไฟเลี้ยวในสถานการณ์ต่างๆด้วยได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ jose

• **
รับทราบครับ ผมว่าเป็นแนวทางที่ดีกับตนเองและเพื่อนร่วมทาง

เริ่มที่ตัวเราก่อนครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป สมาชิกเราไม่ใช่น้อย

ส่วนตัวเคยทั้งจี้ตูดด้วยอารมย์ ยกไฟสูงยาวววว

อยากบอกว่าผมขอโทษคร้าบบบ ต่อไปจะไม่ทำอีก  :(

GreenG

เขียนดีไม่มีว่าใครเลย OK มากครับ

ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ slate

ทุกครั้งที่ขับรถ ผมจะเตือนตัวเองเอาไว้เลยว่า เวลาที่ไม่เห็นทางข้างหน้า ห้ามเปลี่ยนเลน เท้าจงอยู่ที่เบรค ไม่ก็ถอนคันเร่ง เตรียมเอาไว้....

ปล...เมื่อคืนแท็กซี่คับ ขับตามมันอยู่ดีๆที่เลนขวา จู่ๆมันหักออกเลนกลางซะงั้น ไฟไรก็ไม่เปิดเตือน หลบปุ๊ป มอไซส์ก็มาอยู่ตรงหน้รถผมเลย ชะลอจะกลับรถไปอีกฝั่งซะด้วย ไฟท้ายไรก็ไม่มี ผมบีบแตรใส่มันก็ทำเป็นไม่สนใจ นี่ถ้าผมขับจี้ตรูดแท็กซี่ มันคงปลิวไปไกลแล้วหล่ะคับ ทุกวันนี้ขับรถกลัวที่สุดก็ แท็กซี่กับมอไซส์นี่ละคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 09:38:49 โดย slate »

ออฟไลน์ kwang XC60

รบกวนสอบถามความเร็วของทางหลวงแผ่นดินปกติน่ะครับ พอดีผมอ่านดูแล้วน่าจะยังไม่เจอว่า "ทางหลวงแผ่นดินปกติ" คือตามกฏหมายกำหนดที่ 90 กม./ชม.อยู่แล้ว แต่ผมอยากทราบว่า เจ้าหน้าที่ท่านอนุโลมให้เท่าไรน่ะครับ 110 หรือ 120 กม./ชม. ครับผม รบกวนคุณจิมมี่ หรือ ท่านที่ทราบด้วยนะครับ พอดีวันที่ 15 นี้จะเดินทางไปภูเก็ต อยากทราบว่าจริงๆทางหลวงแผ่นดินปกติ เขาอนุโลมให้เท่าไรน่ะครับ จะได้ปฏิบัติให้ถูกต้อง....ขอบคุณมากครับ
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar