ผู้เขียน หัวข้อ: // วิธีการขับรถ บนทางด่วน ทางหลวงแผ่นดิน อย่างมีมารยาท และมีน้ำใจ //  (อ่าน 42945 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ไอ้ที่เค้าให้นั่งฟังตอนอบรมใบขับขี่มันมีอยู่หมดเลยนะครับผมว่า ...

แต่ไม่ทราบว่าพวกคนเหล่านั้นที่ทำผิด เค้าได้ฟังบ้างหรือเปล่า ...

อีกอย่าง ผมว่าน่าจะมีการรณรงค์ "ขับเลนกลาง" มากกว่าครับ

จะได้ขับอย่างเป็นระเบียบ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สังเกตุว่า  กระบะยกสูง  มันจะ (ดัน) คันหน้า บ่อยมาก

เคยเห็นอัสติสอยู่ขวาสุดโดนกระบะ วีโก้ยกสูงดัน ปรากฎว่า รถที่รอกลับรถตัดหน้า อัสติสเบรควีโก้ตูม 

สมน้ำหน้า   ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ถนนมอเตอร์-ชลบุรี
ผมขับเลนขวาสุด ข้างหน้ามีรถตู้วิ่งช้าแช่ขวา ยกไฟใส่ไม่หลบซ้าย ผมยกไฟเลี้ยว กำลังจะแซงซ้ายได้ รถพวงกำลังจะแซงรถพวงอีกคัน ถ้าเบรคไม่ดีไม่อยู่โอกาส ตู้มทังรถตู้และรถพ่วง

สำหรับรถช้าวิ่งขวา ผมขอเถอะครับ ถ้าคุณเห็นคนขับมาเร็วคุณ (หัดมองกระจกหลัง สังเกตุบ้าง) ต่อให้คุณขับมา 160 เต็มที่แล้ว ถ้ายังมีใครเร็วกว่าคุณได้อีก หลบให้เขาซะเพื่อความปลอดภัย ทั้งคุณและเพื่อนตามท้องถนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 10:59:04 โดย Aristotle »

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
โดนจี้ตูดแล้วเบรคให้ชนเลยนี่พ่อผมเคยทำมาแล้วครับ confirm ดังนั้นพวกชอบขับจี้ตูดแก้ซะบ้างเถอะครับมันน่ารำคาญ

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
      ผมเชื่อว่าถ้าบนถนนมีคนทำตามกฎมากขึ้นคนทำผิดกฏน้อยลง
 อย่างถนนบางเส้นมีคนแซงซ้ายเราก็ทำตามเขาเพราะมันมักจะเร็วกว่า
 แต่ถ้าขับมาเห็นรถต่อแถวยาวโดยไม่มีใครแซงซ้ายตัวเราก็จะไม่กล้าแซง

หรือว่าไม่จริง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
     ผมเชื่อว่าถ้าบนถนนมีคนทำตามกฎมากขึ้นคนทำผิดกฏน้อยลง
 อย่างถนนบางเส้นมีคนแซงซ้ายเราก็ทำตามเขาเพราะมันมักจะเร็วกว่า
 แต่ถ้าขับมาเห็นรถต่อแถวยาวโดยไม่มีใครแซงซ้ายตัวเราก็จะไม่กล้าแซง

หรือว่าไม่จริง

แบบนี้ผมเคยเห็น รถมูนิธิ ขนศพไร้ญาติ วิ่งขวาเป็นขบวนเชียว ผมไม่กล้าแซงซ้ายเลยอ่ะ

ลักษณะที่คุณว่ามาเนียะ พวกเขาอาจจะมาด้วยกันไปด้วยกัน หรือทริปคลับต่างๆ หรือพวกเขาเตรียมจะเลี้ยวทางแยกขวาก็ได้
หรืออีกอย่าง ถนนเลนซ้ายชำรุด ยกตัวอย่างถนนมิตรภาพ แต่ก็พอแซงซ้ายได้อยู่ ถนนเส้นนี้ผมได้แซงซ้ายตลอด 6ล้อ 10 ล้อมันก็วิ่งขวาหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 10:52:17 โดย Aristotle »

ออฟไลน์ tubtup

ผมเคยผ่านประสบการณ์เฉียด กับท้ายรถบรรทุกที่จอดเสียอยู่เลนส์ซ้าย

เนื่องจาก ไม่สามารถวิ่งเลนส์ขวาและเลนส์กลางได้
- เลนส์ขวา จำไม่ได้ว่า เก๋งหรือกระบะ
- เลนส์กลาง 18 ล้อ

ผมวิ่งอยู่เลนส์ขวา ตามมาสักพัก คันหน้าก็แซงไม่พ้น 18 ล้อสักที และ 18 ล้อคันนั้นก็ไม่ลงซ้ายสักที

ผมเลยตัดสินใจ หักหัวออก  2 เลนส์ มาเลนส์ซ้าย ก่อนหักหัวออก ผมก็มองทะลุใต้ท้อง 18 ล้อแล้วว่าเลนส์ซ้าย ข้างหน้า ไม่มีรถช้า

แต่เมื่อหักหัวออกไป สมองสั่งการณ์ให้เท้าไปกระทืบเบรก และหักกลับมาอยู่เลนส์กลางอย่างเฉียดฉิว เนื่องจากมี 10 ล้อ จอดเสียอยู่ข้างทาง และกินเลนส์ซ้ายมาครึ่งเลนส์

ใจเต้นเกือบหลุดออกมาจากอก หลังจากนั้น ผมถือว่าเหตุการณ์นี้เป็นบทเรียนเสมอมา ถึงเวลาจะผ่านมาหลายปี ก็ยังจำเหตุการณ์วันนั้นได้ดี

ปัจจุบันถ้าผมไปขวาไม่ได้ ก็ยังแซงซ้ายอยู่เหมือนเดิม แต่ ก่อนออกผมจะดูรถหลังและ เอนตัวมองทางซ้าย บวกกับ เบี่ยงตัวรถออกมานิดหน่อย เพื่อให้มองเห็นเหตุการณ์ด้านหน้า

ว่ามีรถหรือสิ่งกีดขวางหรือไม่

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
แก้ยากครับ ตามต่างจังหวัดนี่เยอะมากขับช้าแช่ขวา อาจจะเพราะส่วนหนึ่งถนนเลนซ้ายสุดไม่ค่อยดี
แต่เมื่อขึ้นขวาแล้ว ก็ควรจะขับตามความเร็วของรถคนอื่นๆ ประมาณไม่เกินพอจะให้โดนจับ
ขับ 60-80 นี่รับมิได้ อันจะแซงซ้าย เราก็อันตรายอีก

ถึงถนนไม่ค่อยดีก็อยู่เลนซ้ายดีกว่าครับ มันคงไม่ได้สะเทือนเลือนลั่นจนรับไม่ได้ หลายครั้งที่ขับความเร็วปกติ
อยู่เลนซ้าย แต่รถเลนขวาวิ่งช้ากว่า แซงไปแล้วก็ใจไม่ค่อยดี
ที่เมกาก็คล้ายๆ กัน แต่ไม่ค่อยหนักเท่าไทย พวกชอบแซงซ้ายก็มีให้เห็นอยู่เนืองๆ หากใบขับขี่ออกยากๆ แบบเยอรมันก็คงดี

ออฟไลน์ Volta

ขอบคุณสำหรับบทความครับ เป็นประโยชน์มากทีเดียว

สงสัยว่าทำใมภาครัฐไม่มีการรณรงค์ตรงส่วนนี้เลย ปล่อยไห้เอกชนทำกันเอง พอถึงหน้าเทศกาลก็ค่อยออกมารณรงค์

เมื่อตอนผมเด็กๆ สักสิบปีที่แล้ว จำได้แม่นเลยว่าโตโยต้าทำหนังสือ "ถนนสีขาว" ออกมาแจกจ่ายไห้กับหน่วยงานขนส่ง
เวลาที่ไปสอบใบขับขี่ก็จะได้รับหนังสือเล่มนี้กลับมา ในหนังสือจะบอกวิธีการขับรถและเทคนิคต่างๆ ซึ่งเหมือนกับเนื้อหาที่คุณจิม
เกล่ามา  หนังสือเล่มนั้นให้ความรู้การขับรถที่ถูกต้องแก่ผมจนถึงทุกวันนี้ครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ ghostbehead

• Newbie
  • *
    • Converseมือสอง รองเท้ามือสอง
ขอบคุณครับ

บางคนจี้อย่างเดียว ไฟเลี้ยวขวาไม่เปิด ไอ้เราก็กำลังจะแซงคันข้างหน้า

จี้ๆ มา เปิดไฟสูงใส่ค้างยาวเกิน.. ทำเอาตาพล่าเลยทีเดียว - -"

ความใส่ใจ ความรับผิดชอบ ความมีน้ำใจ บนท้องถนนมันน้อยครับ
ไอ้ที่เค้าให้นั่งฟังตอนอบรมใบขับขี่มันมีอยู่หมดเลยนะครับผมว่า ...

แต่ไม่ทราบว่าพวกคนเหล่านั้นที่ทำผิด เค้าได้ฟังบ้างหรือเปล่า ...

อีกอย่าง ผมว่าน่าจะมีการรณรงค์ "ขับเลนกลาง" มากกว่าครับ

จะได้ขับอย่างเป็นระเบียบ

ผมว่า บ้านเมืองเรา ได้ใบขับขี่ง่ายเกินไป อบรมสุดท้ายแล้ว ก็ไม่จำกันเท่าไหร่เลยครับ - -"
ตั้งสติทุกครั้งเมื่อมีหน้าที่ขับรถ

ออฟไลน์ A_armZ

• Jr. Member
  • **
ขอแชร์บน Facebookนะคับ  :)

ออฟไลน์ kati348

เคยเจอรถคันหลังขอทาง พอจะหลบให้ พี่แกใจร้อน แซงซ้ายโดยไม่บอกกล่าว เกือบไปจะเอ๋กันที่เลนซ้าย

ออฟไลน์ Headman

เวลาเจอพวกแช่ขวาท่องไว้  คนขับอายุ 80-90 มีแรงเหยียบคันเร่งแค่นั้น จงแซงซ้ายไปเถิด..........

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ทำไมคนแก่แต่ละคนที่ผมเจอ ขับเร็วกว่าผมอีก 55555555555 แก่แล้ว ลุงไม่กลัวตาย เหอๆๆๆๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ pheet

ช่วยกันขับตามนี้นะครับ ปลอดภัยต่อตัวเองและผู้อื่นครับ

นับวันมานี่ คนขับรถมสมัยนี้ไม่เคยสนใจเพื่อนร่วมทางและมีน้ำใจเลยครับ

ออฟไลน์ HME

การขับจี้ ราวกับจะรีบไปหาท่านเงี่ยมล่ออ๋อง เร็วๆ ไม่ได้ช่วยให้คุณไปเร็วกว่าเดิมเท่าไหร่เลย
ยิ่งคุณเร่งรีบ คุณจะยิ่งไปถึงช้ากว่า คนที่เขาขับรถไป ใช้สมองไป แล้วคำนวนความเร็ว
ไว้ในใจ ระหว่างขับขี่อย่างเหมาะสม และตามกฎจราจร

-----------------------------------------------------------------------

ชอบประโยคนี้
รีบไปก็ไม่ได้ทำให้เร็วขึ้น
ถ้ารีบแบบไม่ดูหน้าดูหลังดูซ้ายดูขวา

ออฟไลน์ 12ay13an

โอ้โห ขอบคุณมากเลยครับ กำลังจะขับรถจากเหนือเข้ากรุงเทพ แล้วก็ไปชลบุรีพอดีเลยครับ กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่เลย เป็นประโยชน์จริงๆครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ AutoPlace

Thanks ครับ  หวังว่าคงจะนำไปใช้กันเยอะๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นความรู้ที่ดีมากครับ

ส่วนแซงซ้าย ไม่เอาด้วยคน

ออฟไลน์ 2k

ที่ว่ามาทุกข้อนี่ผมทำและทำเสมอเลยนะ  8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ hutzero

เนื่องจากปัจจุบัน มีคนไปพิสูจน์ Trick วิธีการหลบกล้องได้ 100%  โดยการขับจี้ท้ายคันหน้าสำหรับรถที่วิ่งเร็วกว่า 120
รถคันที่จี้ท้ายจะไม่โดนกล้องตรวจจับ   โดนแต่คันหน้าสุด(คันที่ถูกจี้ท้าย)   

ก็เลยยิ่งเป็นที่นิยมของพวกขาซิ่ง   ซึ่งผมมองว่ามันไม่สมควรและอันตรายมากๆเลย :'(

ออฟไลน์ mavin36

• **
ขออนุญาตกอปไปแจกได้ไหมครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

เนื่องจากปัจจุบัน มีคนไปพิสูจน์ Trick วิธีการหลบกล้องได้ 100%  โดยการขับจี้ท้ายคันหน้าสำหรับรถที่วิ่งเร็วกว่า 120
รถคันที่จี้ท้ายจะไม่โดนกล้องตรวจจับ   โดนแต่คันหน้าสุด(คันที่ถูกจี้ท้าย)   

ก็เลยยิ่งเป็นที่นิยมของพวกขาซิ่ง   ซึ่งผมมองว่ามันไม่สมควรและอันตรายมากๆเลย :'(
ยืนยันว่าทำได้จริง แต่ไม่ควรทำเป็นอย่างยิ่งเพราะอันตรายมาก

ออฟไลน์ swan

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ ช่วยกันคนละไม้คนละมือเพื่อสังคมจะได้น่าอยู่ครับ

ออฟไลน์ vertex6811

• Newbie
  • *
ขับรถมา 22ปี เจอมาทุกประเภท
พวกแช่ขวา บางคนก็มือใหม่หัดขับ แก้ๆกังๆ บางคนกวนตรีน กรูไม่สนกรูจะขับขวา แต่ผมเจอถ้าไม่หลบให้
ผมไม่ดิ้ฟไฟไล่นะ แซงเอง ส่วนตัวไม่ชอบเปิดไฟ หรือ บีบแตร ใส่ใคร ไม่หลบให้เดี๋ยวกรูแซงเอง
แต่ไม่ชอบพวก จี้ตรูด แต่ไม่ค่อยเจอ เพราะมองกระจกหลัง เห็นรถตามมา ผมก็เปิดไฟ ชิด ให้แซงไป
แต่กลัวสุด เจอบ่อยๆคือ กำลังเร่งแซง แล้วเจอ ออกขวามาแบบ ไม่ได้มองกระจก โดยเฉพาะ พวกพี่รถบรรทุก รถพ่วง
และ พวกตัดหน้า ยูเทริน เกือบ ตายเพราะพวกนี้มาหลายครั้งแล้ว

ออฟไลน์ TDCI

ปีก่อนไปขับที่นิวซีแลนด์มา ไม่แปลกใจว่าทำไมที่นั่นอุบัีติเหตุน้อย
เพราะเค้าขับรถตามความเร็วที่ป้ายกำหนดกัน

ทวงหลวงที่โน้นส่วนใหญ่เป็นแค่ 2 เลนสวนกัน ป้ายกำกับ ห้ามเกิน 100
จะเข้าเมืองเมื่อไหร่มีป้่าย ห้ามเกิน 50 ก็ต้องวิ่งตามนั้น ใครเกิน 60 โดน
พวกลงเขาโค้งหักศอกห้ามเกิน 30 ก็ต้องขับตามนั้น  โค้งไหนก็เอาอยู่ 555

มีอยู่ช่วงหนึ่งผมขับตามคันหน้าที่ 100 อยู่เกือบ 100 โล ไม่มีแซง
คันหลังผมก็ตามมาไม่แซงเหมือนกัน

ถ้าเป็นบ้านเรามันน่าหงุดหงิด เพราะเราไม่ถูกสอนให้ขับรถตามความเร็ว
ที่ป้ายกำหนด

ออฟไลน์ bam v60

• **
ขอบคุณมากที่ยกเรื่องนี้มาพูด  เพราะเป็นสาเหตุที่ทำให้การขับรถแล้วเกิดอาการหงุดหงิดและอารมณ์เสียมากๆ จากสาเหตุการขับรถของคนประเภทนี้  สั้นๆๆ  ง่าย ๆๆ   เร็วขวา   ช้าซ้าย  ไม่ว่าคุณจะเร็วแค่ไหนในเลนขวา ถ้ามีรถมาติดท้ายคุณ แสดงว่าคุณช้าแล้ว  ช่วยหาทางหลบตามมารยาทเลย  ช่วยๆๆ กัน  ขอบคุณ

ออฟไลน์ คนกรุง

ไม่ว่าจะรีบทำธุระหรือไม่รีบ ก็มีคนขับจี้ตูด ไม่รู้เป็นไร ริดสีดวงจะแตกรึเปล่าก็ไม่รู้ กลุ่มกระบะตอนเดียวตีหลังคาเจ้านี้ขา"รายำ" ชอบกลับบ้านเก่าเร็วๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

รบกวนสอบถามความเร็วของทางหลวงแผ่นดินปกติน่ะครับ พอดีผมอ่านดูแล้วน่าจะยังไม่เจอว่า "ทางหลวงแผ่นดินปกติ" คือตามกฏหมายกำหนดที่ 90 กม./ชม.อยู่แล้ว แต่ผมอยากทราบว่า เจ้าหน้าที่ท่านอนุโลมให้เท่าไรน่ะครับ 110 หรือ 120 กม./ชม. ครับผม รบกวนคุณจิมมี่ หรือ ท่านที่ทราบด้วยนะครับ พอดีวันที่ 15 นี้จะเดินทางไปภูเก็ต อยากทราบว่าจริงๆทางหลวงแผ่นดินปกติ เขาอนุโลมให้เท่าไรน่ะครับ จะได้ปฏิบัติให้ถูกต้อง....ขอบคุณมากครับ

ลงใต้กล้องมีเขาย้อยเพชรบุรี 120 ไม่โดน กุยบุรีหรือบายพาสหัวหิน มักแอบในรถตู้ครับ   เลยศาลเจ้าพ่อช้างที่ชุมพร +- 20 กม 110 พอ อำเภอสวี 110
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ benzd

อยากรู้ไหมว่าทำไมไม่ควรแซงซ้าย?

ถ้าจำไม่ผิด รุ่นน้องคนหนึ่งของ ผู้การแพน Commander CHENG! ของเรา
สมัยยังเรียนอยู่ มหิดล ศาลายา   ก็ชอบแซงซ้ายนี่แหละครับ....

แซงซ้าย เพื่อไปเจอท้ายรถพ่วงที่จอดเสียอยู่ ไหล่ทาง!!!

ตูมมมมม! รถก็กลายเป็น โกโก้ครันช์ และรุ่นน้องของตาแพน ก็เสียชีวิตในสภาพร่างแหลกเหลว จำศพไม่ได้ คาที่ตรงนั้น

อยากแซงซ้ายกันต่อไป ก็ตามสบายครับ ผมไม่อาด้วยคนนึงละ!
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เส้นบ้างบัวทอง ขนาดรถตำรวจทางหลวงที่เป็นแอคคอดยังต้องมุดซ้ายมุดขวาเอาเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

รถเมล์นี่ตัวดีเลย เจอช้ามีปัญญาลงซ้ายแซงได้ แต่พอเจอคนมาเร็วกว่าข้างหลังไม่มีปัญาหลบให้ เห็นแก่ตัวมาก