ผู้เขียน หัวข้อ: // วิธีการขับรถ บนทางด่วน ทางหลวงแผ่นดิน อย่างมีมารยาท และมีน้ำใจ //  (อ่าน 42952 ครั้ง)

ออฟไลน์ khunluang75

• Newbie
  • *
ปีก่อนไปขับที่นิวซีแลนด์มา ไม่แปลกใจว่าทำไมที่นั่นอุบัีติเหตุน้อย
เพราะเค้าขับรถตามความเร็วที่ป้ายกำหนดกัน

ทวงหลวงที่โน้นส่วนใหญ่เป็นแค่ 2 เลนสวนกัน ป้ายกำกับ ห้ามเกิน 100
จะเข้าเมืองเมื่อไหร่มีป้่าย ห้ามเกิน 50 ก็ต้องวิ่งตามนั้น ใครเกิน 60 โดน
พวกลงเขาโค้งหักศอกห้ามเกิน 30 ก็ต้องขับตามนั้น  โค้งไหนก็เอาอยู่ 555

มีอยู่ช่วงหนึ่งผมขับตามคันหน้าที่ 100 อยู่เกือบ 100 โล ไม่มีแซง
คันหลังผมก็ตามมาไม่แซงเหมือนกัน

ถ้าเป็นบ้านเรามันน่าหงุดหงิด เพราะเราไม่ถูกสอนให้ขับรถตามความเร็ว
ที่ป้ายกำหนด

เห็นด้วยครับพี่ ในเรื่องการเคารพกฎจราจรของคนนิวซีแลนด์ ที่เค้าบังดับกันได้ดีแบบนี้ ผมว่าเนื่องจากบทลงโทษที่รุนแีรงด้วยแหละครับ เช่นไม่คาดเข็มขัดนิรภัยปรับ 100 เหรียญ ทุกคนที่อยู่ในรถต้องคาดหมด ที่สำคัญใช้กล้องตามถนนต่างๆเป็นหลักฐานในการเอาผิด ส่งจดหมายถึงบ้านเลย ส่วนกรณีขับเร็วเกินกำหนดก็ปรับเบาๆ 300 เหรียญเองครับ  กลับมามองที่เมืองไทยกันบ้าง หากผมขับตามกฎจราจรโดยขับไม่เกิน 90 km/h ผมควรอยู่เลนซ้ายแล้วใช้เลนขวาเพื่อการแซง  ;D

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
ผมขับรถเก๋งเตี้ยต้อยต่ำ พวกรถสูงๆ(กระบะ ตู้ สิบล้อ พ่วง บัส)มันไม่แยแส ซ้ายทางเสีย ไม่หลบ ต้องหาทางไปเอง ขับรถต้องใช้สมองจริงๆครับ เหมือนเล่นเกมส์ทุกวัน
 อยากให้คนที่ขับรถทุกคนได้อ่านจริงๆ น่าเอาไปบอกต่อคนในคลับต่างๆ

ออฟไลน์ kwang XC60

• Full Member
รบกวนสอบถามความเร็วของทางหลวงแผ่นดินปกติน่ะครับ พอดีผมอ่านดูแล้วน่าจะยังไม่เจอว่า "ทางหลวงแผ่นดินปกติ" คือตามกฏหมายกำหนดที่ 90 กม./ชม.อยู่แล้ว แต่ผมอยากทราบว่า เจ้าหน้าที่ท่านอนุโลมให้เท่าไรน่ะครับ 110 หรือ 120 กม./ชม. ครับผม รบกวนคุณจิมมี่ หรือ ท่านที่ทราบด้วยนะครับ พอดีวันที่ 15 นี้จะเดินทางไปภูเก็ต อยากทราบว่าจริงๆทางหลวงแผ่นดินปกติ เขาอนุโลมให้เท่าไรน่ะครับ จะได้ปฏิบัติให้ถูกต้อง....ขอบคุณมากครับ

ลงใต้กล้องมีเขาย้อยเพชรบุรี 120 ไม่โดน กุยบุรีหรือบายพาสหัวหิน มักแอบในรถตู้ครับ   เลยศาลเจ้าพ่อช้างที่ชุมพร +- 20 กม 110 พอ อำเภอสวี 110

ขอบคุณมากนะครับ พรุ่งนี้เดินทางผมคงยึด 110 กม./ชม. ตั้ง ACC ที่ 110 ตลอดทางเลยน่าจะแคล้วคลาดจากกล้องได้ตลอดเส้นทางครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับ  :D
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ AutoPlace

รถบัสนำเที่ยว .... ทำไมต้องวิ่งขวา ?

ไม่ทราบมี กม. ไหนบอกให้เค้าวิ่งขวามั้ยครับ  80 - 100 ขวาตลอด 1 - 2 คันยังพอแซงได้ บางที 6-10 คัน เจอถนน 2 เลน ก็ไม่ต้องไปไหนกันเลย ซ้ายรถบรรทุก ขวารถบัสนำเที่ยว  ซ้ำร้ายบางทีมีตำรวจนำ จะแซงพี่ตำรวจก็เกรงใจ

ออฟไลน์ BoringZee

ว่าไปก็เท่านั้น เพราะว่าพวกที่ขับช้าแช่ขวาหรือขับจี้ตูดพวกมันไม่ได้เข้ามาอ่านในเว็ปแบบนี้แน่ครับ เพราะว่าพวกแมร่งสมองขี้เลื้อย เนื่องจากว่าผมเตยเลยเคสเก็บตายด้วยลูกปืนมาแล้ว ดีที่ม่คนละกระบอกถ้ายิ่งมาคงโดนสวนมันเลยไม่ยิงก็รอดไป ซึ่งที่ผมเจอคือช้าแช่ขวา ผมตบไฟสูงพร้อมเปิดไฟเลี้ยวขาวเพื่อขอแซงแต่พี่ท่านยิ่งขับกวนฝ่าเท้าขึ้นอีกคือค่อมเลนเอาไว้เลย แซงซ้ายก็ไม่ได้ขวาก็ไม่ได้ พอมีโอกาศผมเลยออกซ้ายสุดเพื่อแซง แล้วก็กลับเข้าขวาแต่มันไม่รู้คิดยังไง แซงผมกลับแล้วขับเหมือนเดิม ตอนนี้คิดแล้วว่าแมร่งหาเรื่องแน่ ผมเลยเอาว่ะเตียมของขึ้นมาก่อนเพื่อเจอเรื่องร้ายแล้วก็ใกล้ถึงที่หมายที่ผมจะไปและผมเลยขัวชิดขวาเพื่อรอเลี้ยว(ทางหลวงเส้น 304) แล้วก็เจอจริงๆครับ ช่วยแยกที่จะไปวันสมานกับโสธรมันมาขอขนาบข้างพร้อมเอาปืนขึ้นมาโชว์เพื่อขู่ผม ผมกับคนในรถก็คุยกันว่ากรู้ว่าแล้วว่าแมร่งหาเรื่องแน่ ขอที่ผมได้เตรียมไว้อาจจะได้ใช้แน่ ซักพักก็ได้ยิ่งเสียงมันพูดประมาณว่าแน่งจริงมรึงลงมาเจอกับกรูม่ะ (พร้อมโชว์ลูกโม่ที่ถือเอาไว้แบบไม่กลัวเกรงใครเลย) คนที่นั่งมาในรถกับผมก็ใช่ย่อย เอาขอที่ผมเตรียมไว้เปิดกระจกพร้อมส่องไปที่หัวมันเลย(ที่ผมพกเอาไว้คือลูกซองสั้นประจุ 2 นัดที่พกไว้ไม่ใช่อ่ะไรนะครับ เพราะว่าเดินทางต่างจังหวัดมันอันตราย) เท่านั้นแหลครับมันเก็บปืนปิดกระจกกลับเข้าไปเลย เพื่อนผมเลยท้ามันกับ พร้อมด่าไปยกใหญ่จนไฟเขียวผมก็ได้ขับออกอย่างไว พร้อมกับต่อว่าเพื่อนผมว่า เห้ยมรึงทำอะไร กรูไว้ป้องกันตัว แมร่งหาเรื่องให้กรูอีกแหละ มันก็สวนกลับมาว่ามรึงจะให้มันยิ่งมรึงก่อนหรือไงคนพวกนี้มันคิดว่าคนอื่นไม่มีปืนมันเลยกร่าง

ปล. เรื่องนี้เป็นสิ่งที่ทำให้ผมคิดเลยว่าผมไม่คบพกปืนไว้ในรถภ้าไม่ได้ขับรถตอนกลางคืน เพราะว่าถ้าผมใจร้อนเดี่ยวเกิดเรื่องแน่ๆ

ออฟไลน์ Cube

เห็นด้วยทุกข้อเลยครับ
แต่ที่ผมอยากให้เสนอ คือ
-เรื่อง ไฟสูง ไฟตัดหมอก เปิดกันไม่เกรงใจกันเลย
-ไฟเลี้ยว ไม่ค่อยจะเปิดกันเลย แค่ขยับนิ้วนิดเดียวเองนะ

ขอบคุณคุณจิมมี่ที่ออกมาเตือนครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
กระทู้ดีมีประโยชน์ครับ :)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อันนี้ เป็นแค่เวอร์ชันเบื้องต้นหนะครับ

หลังจากนี้ ต้องขอเวลารวบรวมอีกระยะ

เดี๋ยวจะจัดเต็มอีกรอบ!

ออฟไลน์ jumpon77

ผมจะได้จำเอาไว้ครับไหนๆก็เวลาฝนตกหนักทำไม่ต้องๆเปีดไฟฉุกเฉินทุกทีครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ |O|K|"

• Newbie
  • *
ชัดเจนคับ ผมเองก็เซงกับพวกแบบนั้น
- พวกขับช้าแช่ขวา แถมยังเบรคบ่อย ทั้งที่ข้างหน้าไม่มีความจำเป็นต้องเบรค
- ไอ้พวกจี้ตูด เคยอยากจะเบรคให้มันชนท้ายยอมโดนชนเลย อยากรีบดีนัก ต้องเจอแบบนี้ ดูว่ายังจะรีบต่อมั้ย
  (เป็นแค่ความคิด กับความรำคาญเวลาเจอจี้ตูด ทั้งที่เราก็ขับเร็วด้วย)

ออฟไลน์ nui2u

• Newbie
  • *
ตามต่างจังหวัด เวลาวิ่งเส้นมิตรภาพ เจอคุณเจ้าหน้าที่บ่อยมาก มักโดนข้อหาอยู่เลนขวา อยากจะบอกว่าถ้าเลนซ้ายไม่เป็นหลุมบ่อ ที่เกิดจากรถ  สิบล้อ 18ล้อ ผมก็อยากวิ่งเลนซ้ายครับ วิ่งทียังกับขับรถวิบาก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
แล้วพวกประเภท มีที่จอดแต่จะจอดเข็น หรือจอดขวาง ทำไงดีครับ

ผมทำงานมีเยอะมาก แต่แก้ไม่ได้เลย :'(

ออฟไลน์ nutchan

• Newbie
  • *
แถวบ้านชอบเจอพวกรถพ่วง รถใหญ่ๆขับขวา แล้วก็ช้ามากๆ ชอบเบียดอีกตะหาก เรารถเล็กได้แต่หลบแล้วพยายามแซงไป
อ่านแล้วได้ความรู้เยอะดีค่ะ  ;D

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
บ้านผมอยู่เชียงรายครับ ตอนวันธรรมดา รถติดยาวมาก ยาวไปไหน แต่ผมก็ปฏิบัติตามกฎจราจรครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ CarameLon

ทางด่วนรามอินทรา ขาไปขากลับ เนี้ยเลนขวาเจอพวกขับช้า(กว่าผม) ตลอด
โดยเฉพาะพวกรถกระบะ กับรถตู้ พวกนี้จิตใจเขาเป็นอะไร จะไม่ยอมให้ใครแซงได้เลย

แม้ด้านหน้ารถเขาจะโล่งโจ้ง พอเราจะแซงซ้ายไปเพราะเขาอาจขี้เกียจเปลี่ยนเลน มันก็กดเร่งมากันไว้ เฉยเลย >:(

บนท้องถนนคนเถื่อนๆมันเยอะขึ้นทุกวัน ทำใจ

TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ infoman

ผมก็มือใหม่ ผมก็ขับไม่เร็วมาก ความเร็วเดินทาง 100-110 ซ้ายตลอดๆ มองไกลๆ ค่อยไป มองกระจกหลังตลอด
แซงได้แล้วผมหลบ แม้ข้างหน้าจะว่าง แต่ที่เจอคือพวกที่ขับเร็วผิดปกติมากๆ เช่น วิ่ง 150-160 มา
คือมาเร็วมากจนเราทำอะไรไม่ได้ ล่าสุดไปนครนายก เส้นรังสิต องค์รักษ์ กำลังแซง ขวา รถเมล์ ด้วยความเร็วสัก 120 ขวาว่าง หลังว่าง
แป๊ปเดียว มี Camary พวกมาเร็วมาก เห็นกระจกหลังละ แต่เข้าซ้ายไม่ได้ละ ดูความเร็วแล้วมันไม่เบรคแน่ พวกแซงซ้ายปาดหน้าผมกระชั้นชิดเลย
ได้แต่ลุ้นว่าให้พ้นพอดีช่อง เบรคช่วยให้ช่องมันห่าง กลัวว่าถ้าชนมันคงไม่เลือกชนรถเมล์ มันชนเราแน่
มันก็วิ่งหายไปมุดไปตลอดหายไปอย่างรวดเร็ว ผมก็รีบเร่งแซงรถเมล์ ให้พ้นๆแล้วเข้าซ้าย หายใจไม่ทั่วท้องเลย

พวกที่ช้าวิ่งขวา ส่วนหนึ่งคือ คนท้องถิ่น ที่บ้านเค้าอยู่แถวนั้น เค้าไม่ได้เดินทางไปไหน เลยไม่รีบ
อาจจะวิ่งออกมากลับรถ ไปซื้อของไปตลาด และ ส่วนใหญ่ไม่ใช้รถที่มีกำลังอะไร กระบะเก่าๆ ไฟไม่ค่อยสว่าง
พวกย้อนศรก็น่ากลัวมาก คนไทยเราทำไมไรระเบียบ วินัย ขาดการศึกษา กันมากนัก

พวกชอบเปิดไฟสูง ส่วนหนึ่งเพราะฟิลม์มืด มากเกินไป วิ่งกลางวันหรือ วิ่งในเมืองไม่มีปัญหา ออกต่างจังหวัดเมื่อไหร่ได้เรื่อง
วิ่งกันไม่เป็นขับกันลำบากเลย ผมถึงกับลอก 3 บานหน้าทิ้ง ยอมติดใหม่ที่แพงๆ กันร้อนดี แต่ใส่ ขับต่างจังหวัดสบายกว่ากันเยอะ

อ่านกระทู้นี้นอกจากบนความพี่จิมแล้วยังมีประสพการณ์ท่านอื่นๆมาให้อ่านเก็บประสพการณ์ อีก เยอะเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Gunn

ควรแยกให้ออกระหว่างมารยาท น้ำใจ และกฏหมายครับ ....ต้นปีที่แล้วมีโอกาสได้ไปขับรถที่อเมริกาอยู่ 1 เดือนเต็ม ทีแรกก็กลัวๆ แต่พอขับจริงๆ ขับง่ายกว่าบ้านเราเยอะเลย ยกตัวอย่างง่ายบน hi way หรือ free way ป้ายกำหนดความเร็วสูงสุดเท่าไหร่ ถ้าเราขับความเร็วเท่านั้นก็ขับแช่ซ้าย(ถนนบ้านเค้า)ไปเถอะ ไม่มีใครแซง เพราะทุกคันขับความเร็วเท่ากันหมด  ตามๆกัน  เพราะเค้าเคารพกฎหมาย และเคารพสิทธิผู้อื่นครับ  พวกตีนผีเค้าก็พอมีครับ แต่เค้าจะมุดๆของเค้าเอา ไม่มีการมาเปิดไฟไล่ หรือจี้ตูด แล้วมา อ้างมารยาทและน้ำใจแบบของเรา ทั้งๆที่ทำผิดกฎหมายแท้ๆ ...แต่มันก็ซิ่งได้ไม่นานก็จะมีรถตำรวจออกมาจากข้างทางไล่จับเหมือนในหนังครับ มีให้เห็นเกือบทุกวันที่ผมขับขึ้นทางแบบนี้ มีทั้งรถตำรวจแบบมีตรา และรถนอกเครื่องแบบแรงๆ ที่มีไฟวับๆซ่อนในกระจัง และในรถ ...บ้านเราเอาแค่บน motor way มีป้าย 120 กม/ชม เกือบตลอดทาง แต่ลองวิ่งแช่ง 120 ช่องขวา เดี๋ยวก็จะมีพวกอ้างมีธุระบ้าง รีบบ้าง เปิดไฟสูงไล่มาข้างหลัง ถามหาน้ำใจ ตลอดเส้นทาง  :-\

ออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ชอบวิ่งแช่ขวา เพราะผมเบื่อพวกนักขับรถที่ทำตัวรีบเร่ง มีธุระตลอดเวลา เลยหลบมาวิ่งเลนในดีกว่าครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2014, 20:27:31 โดย Gunn »

ออฟไลน์ Gunn

ปีก่อนไปขับที่นิวซีแลนด์มา ไม่แปลกใจว่าทำไมที่นั่นอุบัีติเหตุน้อย
เพราะเค้าขับรถตามความเร็วที่ป้ายกำหนดกัน

ทวงหลวงที่โน้นส่วนใหญ่เป็นแค่ 2 เลนสวนกัน ป้ายกำกับ ห้ามเกิน 100
จะเข้าเมืองเมื่อไหร่มีป้่าย ห้ามเกิน 50 ก็ต้องวิ่งตามนั้น ใครเกิน 60 โดน
พวกลงเขาโค้งหักศอกห้ามเกิน 30 ก็ต้องขับตามนั้น  โค้งไหนก็เอาอยู่ 555

มีอยู่ช่วงหนึ่งผมขับตามคันหน้าที่ 100 อยู่เกือบ 100 โล ไม่มีแซง
คันหลังผมก็ตามมาไม่แซงเหมือนกัน

ถ้าเป็นบ้านเรามันน่าหงุดหงิด เพราะเราไม่ถูกสอนให้ขับรถตามความเร็ว
ที่ป้ายกำหนด

คิดเหมือนกันเลยครับ ดีใจที่อย่างน้อยที่ยังมีคนคิดแบบนี้

ออฟไลน์ cutie<3babe

• Newbie
  • *
อยากวิงวอนพี่ๆที่ชอบมาท้าแข่งที่มอเตอร์เวย์กะทางด่วนค่ะ
รถหนูแต่งก็จริงแต่หนูก็ซิ่งเป็นที่เป็นทาง
หนูก็ติดฟิล์มข้างคนขับใสๆและหนูเป็นผู้หญิงตัวน้อยๆ160
เห็นใจบ้างนะคะ น้ำมันแพงน่ะค่ะไม่ใช่อะไร
you didn't just cheat on me;you cheat on us.
you didn't just break my heart;you broke our future.

and I will never find peace in me over again.