ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกโดนหินดีดใส่ร้าวแบบนี้ ควรซ่อม หรือเครมประกันเปลี่ยนใหม่ดีกว่ากันครับ  (อ่าน 11140 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongkiat

• Newbie
  • *
ขนาดประมาณ 1 ซม.ครับ
ประกันซ่อมศูนย์
รถ Camry อายุ 1 ปี ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
ประกัน ป1 เครมได้เลยครับฟรี ตอนปีใหม่โดนหินดีดใส่ร้าวเหมือนกัน ตอนนี้เครมเรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
เครมเลยครับ ซ่อมเสียตังค์เอง แผลนี้คงเกือบพัน

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
เครมโลด เตรียมใบรับประกันฟิล์มไว้ด้วยครับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคลมเปลี่ยนใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ <Sportivo>

ซ่อมประมาณ 900 บาทครับเหลือรอยเป็นจุดประมาณเท่าหัวไม้ขีดไฟ เสร็จแล้วเอาใบเสร็จไปเบิกประกัน ไม่ต้องถอดกระจก ไม่ต้องติดฟิลม์ใหม่ ไม่ต้องเสียเวลาทิ้งรถ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เคลมไปเลยครับ เสียค่าประกันไปแล้ว ใช้บริการเลยครับ

ออฟไลน์ focus man

เคลมได้กระจกใหม่ แต่ !!!...จอดรถไม่น้อยกว่า 2-3 วัน ยางกันน้ำ ขอบกระจก จะต้องถูกงัดถอดออก และการประกอบกลับ...ถึงแม้จะใช้งานได้เหมือนเดิม แต่ไม่เหมือนเดิม

แผลแค่นี้ ไป B quick  ไม่เกิน 1,000 ไม่เกิน 2 ชม.

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
แผลขนาดนี้เปลี่ยนเถอะครับเพราะมีรอยร้าวแล้วครับถ้าขับไปเรื่อยๆรถบิดตัวก็คงร้าวเพิ่มครับ

ออฟไลน์ mavin36

• Jr. Member
  • **
เหมือนของผมเลยขนาดพอกัน ตามหลังปาฯหลุดจากล้อมาโดนรถผม ยังไม่ซ่อมเลยครับ

ออฟไลน์ kamphola

ถ้าเป็นผม ผมให้ประกันซ่อมให้ครับ แผลแค่นี้ผมคงไม่ยอมเปลี่ยนทั้งบาน
มองในแง่รถเราช้ำ เปลี่ยนมาก็มีโอกาสลมเข้า ยางขอบกระจกไม่เรียบสวยเหมือนเก่า รถเป็นรอยถลอก-สกปรก

ออฟไลน์ oak7070

เคลมได้กระจกใหม่ แต่ !!!...จอดรถไม่น้อยกว่า 2-3 วัน ยางกันน้ำ ขอบกระจก จะต้องถูกงัดถอดออก และการประกอบกลับ...ถึงแม้จะใช้งานได้เหมือนเดิม แต่ไม่เหมือนเดิม

แผลแค่นี้ ไป B quick  ไม่เกิน 1,000 ไม่เกิน 2 ชม.

เคลมที่ใหนนานจังครับ  ผมเพิ่งเคลมเปลี่ยนมา  2 ชั่วโมงเองครับแต่ต้องติดฟิล์มเอง หมดไปพันหนึ่งครับ   ส่วนซ่อมจะไม่เนียนนะครับหลับตาข้างเดียวมองก็ยังรู้ว่าซ่อมมาครับ

ออฟไลน์ hutzero

ผมเพิ่งซ่อมเองเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน  รอยเท่าในภาพนั่นแหละ  มีอยู่ 3 รอย   (สะสมมาเป็นปี)
ใช้งบค่าอุปกรณ์ไปทั้งหมด 900  บาท   

แต่เดี่ยวก่อน....

ผมมีรถเก่าอยู่อีกคัน  ซึ่งโดนมา 4 รอยก็ซ่อมไปจนหมดพร้อมกันในงบนั้นแหละ
สรุปค่าใช้จ่าย  7 รอย/ 900 บาท

ถ้าไปซ่อมที่บีควิก  รอยละ 900     7 รอย = 6300 บาท

ออฟไลน์ focus man

เคลมที่ใหนนานจังครับ  ผมเพิ่งเคลมเปลี่ยนมา  2 ชั่วโมงเองครับแต่ต้องติดฟิล์มเอง หมดไปพันหนึ่งครับ   ส่วนซ่อมจะไม่เนียนนะครับหลับตาข้างเดียวมองก็ยังรู้ว่าซ่อมมาครับ

เปลี่ยนกระจก ถ้านับ "เวลาทำงาน" ก็ประมาณนั้นละครับ 2 ชม.  แต่ !!...แจ้งเคลม ออกใบเคลม ไปที่อู่ คิวยาว?  อะไหล่มีหรือเปล่า? รอของ...????
เพราะฉะนั้น มันขึ้นอยู่กับ จังหวะเวลาหรือแม้แต่รุ่นรถด้วยครับ ไม่ใช่รถคันไหนๆ ไปเวลาไหนๆ ก็ 2 ชม.ทุกคัน  คุณอาจจะจังหวะดี แต่ผมจังหวะไม่ดี แถมเป็นรถที่ "ไม่ใช่รถตลาด"...และที่สำคัญ การประกอบกลับไม่เหมือนเดิมครับ

ส่วนซ่อมแล้ว "ไม่เนียน" ผมว่าถ้าแผล 1-2 ซม. ให้หารอยซ่อมให้เจอ ก็ไม่ง่ายหรอกครับ

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
แผลใหญ่อยู่นะครับ รีบเปลี่ยนเถอะ เดี๋ยวมันจะวิ่งไปเยอะกว่านี้นะครับ

ออฟไลน์ Monn

มีประกันชั้นหนึ่ง รถใหม่ เป็นผมเปลี่ยนครับ เพราะหากซ่อมคงคาใจ เพราะอาจจะเหลือแผลนิดหน่อย

อย่างที่หลายท่านพูดว่า รื้อแล้วยางจะไม่เหมือนเดิม ผมว่าไม่นะ น่าจะเหมือนเดิม เคยแตกแล้ว ไปเคลมประกัน แต่ซ่อมข้างนอก ไม่รอของศูนย์ เอาร้านที่ประกันรับเคลมให้ 2-3 ชม เสร็จแล้ว บางที ศูนย์ก็ไม่ได้ดีเลิศหรอกครับ ของแบบนี้มันไม่หนักหนา บางทีข้างนอกงานดีกว่าด้วยซ้ำ เขาขำนาญ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ deardida

จะซ่อมทำไมครับ มีประกันก็เปลี่ยนไปเลยสบายใจกว่าไหน ๆ เรื่องเสียเวลาต้องทิ้งรถก็โทรไปแจ้ง+จองคิวไว้ก่แนก็ไม่น่าใช้เวลาทำจริงเกิน 4 ชั่วโมง

ออฟไลน์ jumpon77

ของผมแตกนานแล้วครับแต่เริ่มแตกร้าวจากรอยเก่าเลยแจ้งประกันเปลียนให้ทีบ้านครับผม
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ beebird

หลังจากโดนให้รีบเอาสก๊อตเทปมาแปะไว้ครับ (กันฝุ่นละอองแทรกเข้าไปถ้าจะซ่อม จะทำให้ไม่เนียน)  สังเกตุว่ารอยมันวิ่งไหมนะครับ ถ้าได้จอดตากแดดน่าจะเห็นเพราะมันมีการขยายตัว ถ้าไม่วิ่งแนะนำไปซ่อมดีกว่าครับ ทำเป็นแผลๆไปหาใน Google ดูครับมีบริการถึงที่ด้วย

ถ้าเปลี่ยนทั้งบาน แล้วประกันไม่ออกค่ายางขอบกระจกให้ใหม่ เสี่ยงมากกับการน้ำรั่วตามขอบครับ ลมเข้าอีก

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าไม่ได้อยู่ในบริเวณสายตาแนะนำซ่อมครับเปลี่ยนมาใช่ว่าจะไม่มีทางโดนอีกแถมต่อให้ช่างเก่งแค่ไหนโอกาสน้้ำและเสียงลมเข้าก็มีครับหาสก๊อตเทปแปะตามพี่ท่านบนบอกเลยครับเพราะฝุ่นจะได้ไม่เข้าอผลจะได้เนียนๆ
ผมซ่อมที่นี่อะครับ http://www.tcwcarrecon.com/?p=224