ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจปัญหาของ F30 320i ให้หน่อยครับ เอายังไงต่อดี  (อ่าน 8726 ครั้ง)

ออฟไลน์ punjai

• Newbie
  • *
ข้อมูลพื้นฐาน              F30 320i วิ่งได้ 4,800 กม.

ปัญหาที่พบ                 เสียงดังมาจากบริเวณพวงมาลัยหรือคอพวงมาลัยไม่รู้ เวลารถหยุดนิ่ง หมุนพวงมาลัยซ้ายขวา มีเสียงดังกึกๆเบาพอรำคาญ ถ้าเปิดเพลง
                                  เปิดแอร์ เบอร์ 4 ขึ้นไปก็ไม่ได้ยินแล้ว เวลารถเคลื่อนตัวช้าๆ และหมุนพวงมาลัยซ้ายขวา ยังคงมีเสียงเหมือนเดิม เสียงที่เกิดขึ้นมาจาก
                                  ใต้แอร์แบ็คหรือบริเวณคอพวงมาลัย พยายามปรับพวงมาลัยขึ้นลง ดึงเข้าออก ก็ยังคงมีเสียงเหมือนเดิม เสียงเหมือนรถที่มีอายุมากกว่า
                                 10 ปี แล้ว rack  บริเวณคอพวงมาลังหลวม

สภาพการขับขี่            ขับขี่ได้ตามปกติ ไม่มีพวงมาลัยสั่นใด วิ่ง 160 กม.ก็ไม่มีปัญหา

การแก้ปัญหาเบื้องต้น  เอารถเข้าศูนย์บริการ BM ช่างเทคนิคบอกว่า ถ้ารถหยุดนิ่งแล้วหมุนซ้ายขวามีเสียงไม่แปลก แต่ถ้าเคลื่อนที่ด้วยแล้วมีเสียงน่าจะผิดปกติ
                                 ต้องรื้อค้นหาสาเหตุ ยังไม่เคยเจอ F30 คันอื่นๆมีปัญหาเลยตอบไม่ได้ว่าเสียงนี้น่าจะมาจากสาเหตุใด

แนวทางการตัดสินใจ

1.ช่างแ.่.งมัน อย่าทำตัวเป็นคนหูทิพย์ เปิดแอร์ เปิดเพลงฟัง เสียงก็ไม่ได้ยินแล้ว เพราะถ้าให้ช่างรื้อแล้วเรื่องใหญ่แน่ เพราะเดี๋ยวรื้อแล้ว
                                กระทบส่วนอื่นๆมันจะไปกันใหญ่

2.ใช้สิทธิ BSI ให้เต็มที่ รถราคาขนาดนี้จะทนให้เสียงดังน่ารำคาญทำไม รถถูกกว่านี้เค้ายังไม่มีเสียงให้น่ารำคาญใจเลย ช่างมีฝีมืออยู่เหรอ
                                ไม่ต้องไปกังวลมาก

เลือกทางไหนดีครับ

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
.
.
.
เป็นผมเลือกทางสองครับ รถใหม่ๆไม่ควรมีเรื่องแบบนี้ให้รำคาญใจ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้ BSI ไปเหอะครับ ช่างเก่งๆในศูนย์น่าจะมีอยู่พอสมควร
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Alcatraz

ข้อ 1 ไม่แนะนำ เพราะ  ซื้อป้ายแดงคันละ 5 แสน หมุนพวงมาลัยไม่มีเสียง นี่คันเกือบ 3 ล้านดันมีเสียง เป็นผมรับไม่ได้เด็ดขาด

ออฟไลน์ Monn

หากมีเสียง เป็นที่รำคาญใจ แนะนำ ข้อสอง ครับ หากเราได้ยินแล้ว ไม่มีทางที่จะไม่ได้ยินอีก คงเครียดน่าดู รับรอง

ของผม 9500 โล แล้ว ไม่ได้ยินเสียงไรนะครับ (อาจจะหูไม่ทิพย์ อิอิ) แต่ผมไวกับเสียงในรถมาก ยังไม่เจออะไรครับ นอกจากสนิม ยังไม่ได้เคลมเลย รอดูคนอื่นเคลมไปสักพักก่อน ยังไม่มีผลต่อการขับขี่ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
ผมมองว่า ปัญหานี้ไม่อยู่ใน BSI แต่อาจอยู่ในประกันตัวรถมากกว่าครับ ยกเว้นเขาจะอนุโลมให้ ใช้ได้
ส่วนตัวผมใช้ f10525d มีเสียงแกรกๆ ที่ขอบประตูขวาเวลาพื้นขรุขระครับ เปิดเพลงกลบไปก็ไม่ได้ยินเท่าไร กลัวการถูกรื้อเนี่ยหละเพราะความชำนาญของช่างแต่ละคนแต่ละที่ไม่เท่ากัน แม้ช่างศูนย์ก็เหอะครับ
แต่ไงก็เอาใจช่วยให้ ผ่านไปได้ด้วยดีครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ตอนจอดนิ่งๆ เลี้ยวสุดมันดังกึก ผมยังคิดว่ามันมีปัญหาเลยครับ :P

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
ไม่รู้น่ะ แต่ของผมตอน อี 90

มีเสียงที่พวงมาลัยเหมือนกัน ให้เขาถอดพวงมาลัยมาดูกันเลย ปรากฏว่า ยางข้างใน (ไม่รู้เรียกว่าอะไร) ใส่มาไม่ตรงล็อค เวลาหมุนซ้าย ขวา เยอะหน่อย เลยมีเสียงตามมา

ให้แก้ไขใหม่ก็หายดีแล้ว ไม่มีอาการอะไรอีกเลยครับ

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
ใช้ BSI ไปเลยครับ ลองหาศูนย์อื่นดูก็ได้ครับว่าปัญหาจากอะไร
แรคพวงมาลัยมีปัญหา หรือว่าน้ำมันพาวเวอร์ ปั๊มพาวเวอร์มีปัญหา รึเปล่า

ออฟไลน์ apinui

คนมีรถระดับนี้ คิดว่าที่บ้านคงไม่มีรถคันเดียวแน่ๆ .....

ผมขอแนะนำว่า เอาไปจอดให้เค้าแก้ให้หาย ให้เวลาเขาสัก 3-5 วันไม่เกินนี้ เพื่อแก้ปัญหา

ถ้าไม่หาย อันนี้ก็แล้วแต่วิธีครับ ชอบแบบไหนทำแบบนั้น

ออฟไลน์ MystogaN

แนะนำให้ใส่พวงมาลัย M-Sport ไปด้วยเลยครับ

มันนุ่มมือมากเลยนะ ;)

ออฟไลน์ Monn

แนะนำให้ใส่พวงมาลัย M-Sport ไปด้วยเลยครับ

มันนุ่มมือมากเลยนะ ;)

อันนี้ไม่ต้องรอมีเสียง ก็น่าจัดครับ อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ dht_tubes

น่าไปให้เค้าดู แต่ถ้าระแวงกับ 0 แรก ก็ลองหาเจ้าอื่นเทียบดู

E90 ผมเคยเจอแบบคล้ายๆกัน แต่เป็นตอน 40000 กว่ากิโล เค้าบอกยอยพวงมาลัยฝืด เพิ่มจารบี แล้วก็หายไปซัก 6 เดือน เป็นใหม่อีัก แก้อีก
แล้วมันอยู่ดีๆ ก็ไม่เป็นอีก ไม่มีอาการแทรกซ้อนอะไรด้วย

งง เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
อย่าหนีปัญหาเลยครับ ให้ใช้สิทธ์ waranty2ปี ของ BMW ซึ่งมันครอบคลุมทุกอย่าง ที่เกิดขึ้นผิดพลาดจากการผลิตครับ

ออฟไลน์ beebird

เปลี่ยนศูนย์ดูครับ หรือหาข้อมูลจากทางคลับว่าศูนย์ไหนมีช่างเก่งๆพอรองรับตรงนี้ได้บ้างครับ อาจจะลำบากหน่อยแต่รถคันไม่ใช่ถูกๆครับ ฝาก update ด้วยครับ

ออฟไลน์ tty

• Jr. Member
  • **
เอารถเข้าไปทำดีกว่าครับ หาสาเหตุให้เจอ รถระดัับนี้แล้วน่าจะขับอย่างสนุกประทับใจมากกว่าครับ ทำไมมีปัญหาเยอะจัง หรือว่าจะเร่งประกอบรีบขาย F10ของผมเวลาไปรับรถ ไฟตรงบริเวณที่บังแดดด้านคนขับก้อไม่ดิดครับงงเหมือนกันกับ BMW นี่ เรืองมาตรฐานนี่น่าจะดีกว่านี้นะ ครั้งหน้าจะรองเปลี่ยนค่ายแล้ว

ออฟไลน์ kense

• Newbie
  • *
ใช้ BSI ให้เต็มที่ครับ
เสียตังค์ไปตั้งเยอะ ให้เค้าจัดการจนกว่าจะหายดีกว่าครับ ไม่ทราบเข้าศูนย์ไหนอยู่ครับ

ออฟไลน์ zeb80

ถ้าไม่เคลมวันนี้วันหลังอาจเสียดายนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Bee-Ace-Ai ใช้ซะ

หรือจะทนไปใช้ปีที่สี่ก็ยังไม่เสียดายเงินครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

ของผมก็เป็นครับ เป็นช่วงขับแบบคลานๆ 5km/hr หมุนพวงมาลัยเลี้ยวซ้ายเพื่อนเข้าตามซอยจะมีเสียงแกร็กๆ(เบาโคตรๆ ต้องหูเทพจริงถึงจะได้ยิน) และก็จะเป็นเวลาเลี้ยวซ้ายครับ เลี้ยวขวาไม่เป็นไม่ดังเลย เอาใจช่วยครับ ยังไงก็มาอัพเดทด้วยนะครับ

ออฟไลน์ rachod_n

• Newbie
  • *
ของผมไม่มีเสียงครับแต่ถ้าเกิดกับผมคงต้องให้ช่างหาให้เจอ ยังอยู่ในประกันต้องรีบซ่อมครับ