ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยขายรถไปแล้วซื้อกลับคืนมาใช้ต่อบ้างครับ?  (อ่าน 4159 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
กำลังตัดสินใจอยู่ครับพอดีไปเจอรถในบ้านที่ขายไปน่าจะ6-7ปีได้แล้วครับเป็นรถยุโรป รถคันนี้ดูแลรักษาดีมากๆ ไม่เคยมีอุบัติเหตุเลย

จนเจ้าของใหม่มารับไปดูแล วันนึงผมไปเจอเธอถูกประกาศขาย โดยเปลี่ยนเจ้าของไปอีก2มือ รถยังสภาพ

ดีมากๆ ดููรู้ว่าเจ้าของทั้ง2คน ดูแลรักษารถดีมากๆ น่าจะดีกว่าตอนที่อยู่ที่บ้านเสียอีก สีและชิ้นส่วนทุกชิ้น

ยังอยู่ในสภาพเดิมๆทุกชิ้น เลยกำลังลังเลว่าจะซื้อกลับมาดีไหม สาเหตุที่ขายผมพอทราบเพราะรถคันนี้ก็ถูกซื้อต่อไป

ด้วยความที่สภาพมันสวยต้องตาเจ้าของใหม่เนี่ยแหละครับ พอเจ้าของซื้อไปก็จอดเฉยๆไม่ค่อยได้ขับเท่าไหร่

ผมเองตอนนี้ก็อยู่ในภวังค์เดียวกันครับ อารมณ์อยากได้ล้วนๆเลย ถ้ายกถึงเหตุผลนี่จบเลย เพราะที่บ้านผมมีปัญหาเรื่อง

ที่จอดรถ และจำนวนรถในบ้านเพียงพอแล้ว คือเรื่องของเรื่องผมอยากได้จนเก็บไปฝันเลยว่าเราตกลงซื้อรถกลับมาแล้ว

ลองปรึกษาแม่ผม ท่านก็บอกว่า รถเราก็มีหลายคันแล้ว จะซื้อมา มันเปลืองค่าใช้จ่ายเรื่องของการดูแลเพราะรถก็อายุมากแล้ว

ปี1996 ไหนจะเรื่องประกันอีก คือผมเองพอทราบมุมมองของผู้ใหญ่ เพราะตัวท่านเองไม่อยากให้กลับไปใช้รถเก่าๆ ท่านกลัว

เรื่องความจุกจิก เสียบ่อย เหมือนคนสูงอายุ แต่ตัวผมเองมันคอRetro ผมชอบใช้รถช่วงปี1995-2000 เพราะผมมองว่ามันเป็นรถ

ยุคสุดท้าย ก่อนที่จะมีการโหมเทคโนโลยีใส่เข้าไปจนเราไม่สามารถจะไปทำอะไรได้เลย ไม่รู้จะเอายังไงดีถ้าผมซื้อ ปัญหาแรก

คือต้องเอาไปซุกไว้บ้านเพื่อนก่อน แต่สุดท้ายแล้ว ช้างตายทั้งตัวใบบัวปิดไม่มิด ยังไงวันนึงก็ต้องขับเข้าบ้าน ด้วยความไม่สบายใจ

ของคนในบ้านอีก  ตัดสินใจไม่ถูกเลยครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
ใบ้ได้ป่าวครับ ว่ารุ่นอะไร .. จะย่องไปดู  ... อิอิ ;D
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
ชีอเลยครับยังไงแล้วคนทีบ้านคงคิดถึงมันครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ซื้อเถอะครับ เกบสะสมไว้ก็ดี รถไรหรอครับอยากรุ้เรย 555

ออฟไลน์ Ty ESC

สามปีก่อนขายปาเจโร่ปี94ไปให้คนรู้จัก
อาทิตที่แล้วเค้าเพิ่งเอามาเทรดแลกกะปลาวาฬปีเดียวกันไป
แถมส่วนต่างเปนเช็ค

ทิ้งท้ายไว้ว่าถ้าจะไม่ใช้แล้วเอามาเทรดคืนได้

ออฟไลน์ Alcatraz

เงินใคร ถ้าเงินพ่อแม่ก็ตามใจพ่อแม่ ถ้าคุณหาเงินเองจัดไปโลด ไม่ได้เดือนร้อนใคร เงินของคุณสิทธของคุณใครก็ห้ามไม่ได้

ออฟไลน์ SP

ถ้ามันเป็นความทรงจำที่ดีก็น่าจะซื้อกลับมาเก็บไว้นะครับ แล้วค่อยขับกลับบ้านไปเซอร์ไพร์ส น่าจะตื่นเต้นไม่น้อยเลย

ออฟไลน์ M.4793

• Newbie
  • *
ผมก้อเจอเหตุการณ์คล้ายๆกัน
เมื่อกลางปีที่แล้วจำใจขายกระบะที่ใช้ลุยป่าฝ่าอุปสรรคกันมา7ปีล้างขัดดูแลเองทุกอย่างและเป็นรถคันแรกของผมด้วย
วางแผนไว้ว่าหลังจากเคลียร์ปัญหาจบจะไปเอากลับ
ปรากฎว่าพอไปที่เต็นท์เถ้าแก่บอกว่ามีคนมาเอาไปตั้งแต่อาทิตย์แรกแล้ว
และไปเจอกันบนวงแหวนตะวันออกแบบงงๆ ชี้ให้แฟนดูว่าเหมือนคันเก่าเลย พอดูทะเบียน อ้าวรถเรานี่ เงีียบกันไปพักใหญเลย
ผมได้แต่เสียดายจนทุกวันนี้ยังหารถกระบะที่ถูกใจมาใช้แทนไม่ได้
ถ้าท่านไม่ติดปัญหาอะไรพาเธอกลับมาเถอะครับ

ออฟไลน์ Monn

หากยังอยากได้ แปลว่าต้องมีความทรงจำบางอย่าง แล้วหากเรารู้เรื่องประวัติ หลังจากเราแน่ๆ น่าจัดมากมายครับ
เพราะการที่จะรู้จักรถมากกว่า 15 ปีนี่ยากมากนะ ถึงจะเอามาบูรณะ ผมก็เชื่อว่าไม่ใช่รถคันเดียวของคุณแน่ๆ
หากยิ่งชอบ retro ด้วยแล้ว ค่อยๆ ทำ กับรถที่มีคุณค่า ผมว่าน่าสนใจมากนะ

ผมยังอยากเก็บ E34 ของแม่ไว้เลย เพราะผมว่ามันสวยกว่า E39 และเป็นรุ่นก่อนเทคโนอย่างคุณบอกเลย
แต่ด้วยปัจจัย เอามา คงไม่มีปัญญาบูรณะ เพราะยังไม่ถึงจุดว่า เงินเหลือ รถเหลือ คงต้องปล่อยไป
แม่ใช้คนเดียว เอามาบูรณะ คงน่าจะ 2-3 แสนก็หรูๆ แล้ว แต่จะไว้ใจเป็นรถคันเดียวก็คงไม่ได้ หุหุ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
อารมณ์คล้ายกันที่ว่า รถปีเก่าหน่อยมันสนุกได้มากกว่ารถใหม่ๆ เพราะเทคโนโลยีมันไม่เยอะ
จะซน จะเล่นอะไรก็ไม่ต้องกลัวมากนัก กล่องก็ยังโง่ๆ จะยัดจะใส่อะไรก็ยังไม่มึนเหมือนรถใหม่ๆ

ถ้ามันเงินเรา และ เรารักมัน ทำไปเลยครับ ถ้ามัวแต่คิดเรื่องอื่น ก็ไม่ได้เล่นสิ่งที่เรารักครับ
แต่ถ้าเงินคนอื่น มันจะกลับกันทันที....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ polar bear

• Newbie
  • *
Re: ใครเคยขายรถไปแล้วซื้อกลับคืนมาใช้ต่อบ้างครับ?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 23:44:20 »
เอาเลยน้อง pop ถ้าไม่ลำบากพี่ก็สนับสนุนนะ เต็มที่

ออฟไลน์ localgame

Re: ใครเคยขายรถไปแล้วซื้อกลับคืนมาใช้ต่อบ้างครับ?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 01:05:45 »
ถ้ามีประวัติกับรถก็น่าซื้อกลับครับ พอบอกได้ไหมครับว่าเป็นรถรุ่นอะไร

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 06:21:30 »
จะซื้อคืนแต่รถไม่รู้อยู่ไหนครับ -*-
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 22:25:58 »
เคยมีความคิดแบบนี้เหมือนกันครับ   เจอรถเราโดยบังเอิญ   เห็นจำได้ก็คิดถึง   แต่ถ้ารถที่บ้านมันเกินจำนวนคนที่ใช้   ซื้อมาก็มาจอดเปล่าๆ   ผ่านไปเลยดีกว่า

แต่ถ้าเงินเหลือ   ก็จัดมาจอดที่บ้านเหมือนเดิม   ก็ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:21:09 »
ความรู้สึกได้ เงินได้ ก็ทำตามที่ใจอยากเถอะครับ

;) ;) ;)