ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถวิ่งมา80กว่า แล้วกระทืบเบรคพร้อมปล่อยมือจะเกิดอะไรขึ้น?  (อ่าน 4579 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member

คือจากคลิปนะ สังเกตุจากวัดรอบมันสุดเกียร์2ไปแล้ว คนขับจึงกระทืบเบรค
ผมเลยเดาว่าความเร็วน่าจะเกิน80ไปละ

อยากรู้ว่า ที่ในคลิปพวงมาลัยมันนิ่งแบบนั้นได้เพราะอะไรครับ
 - ตั้งศูนย์มาตรงก็ทำได้แบบนี้ทุกคัน
 - รถมีระบบdscยังไงก็ตรง
 - หรือเป็นเรื่องธรรมดารถทุกคันบนโลกทำแบบนี้ได้หมด

ปล.ถ้าขี้เกียจดูกรอไปที่ 1.50 ปล่อยมือตรงๆ   2.50 เบรคพร้อมโยกพวงมาลัยนิดหน่อย
หวังว่าคงไม่มีคนไปทดลองทำตามบนถนนหลวงนะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Nookkiez

ปล่อยมือเบรคแบบในคลิปแล้วพวงมาลัยนิ่ง น่าจะเป็นเพราะถนนเรียบ และระบบช่วยเหลือต่างๆของรถครับ
Test ..

ออฟไลน์ slate

• Full Member
ไปเน้นเครื่องกับเกียร์บ้างก็ดีนะคับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้นนน . . . ครับ เคยลองกับรถตัวเอง ที่ความเร็วประมาณ 50 km/hr ในลานกว้างที่พื้นผิวมีแต่ก้อนหิน

ออฟไลน์ crucifixzz

หลายปัจจัยมากเลยครับ ทั้งถนน ยาง ช่วงล่าง 

ออฟไลน์ 6162002

มันแปลกยังไงเหรอครับ มาสด้า2ผม ก็กระทืบจน ABS ทำงานบ่อยๆ จับพวงมาลัยอยู่ 3นิ้ว มันก็สั่นนิดๆแบบในคลิปนี้ แต่ไม่เห็นจะเกิดอะไรมากกว่านั้นเลยครับ

ออฟไลน์ hutzero

ทำไมลองบนถนนแคบจัง....

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าระบบเบรกสมบูรณ์ ช่วงล่างสมบูรณ์ ยางสมบูรณ์ มันก็ควรจะวิ่งตรงไปจนรถหยุดนะครับ

ออฟไลน์ tokyo

งั้นแสดงว่าเป็นเรื่องธรรมดาของรถทุกคัน
ผมคงตื้นเต้นกับคลิปมากไปหน่อย ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
ถนนเรียบ ศูนย์ล้อตรง ยางดี ก็ทำแบบนี้ได้ครับ
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
ถ้าอะไรมัน 100% หมดรวมถนนด้วย ก็ไม่น่าจะแกว่งไกวน่ะ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
อยู่ที่ระบบครับ

ถ้าเอารถพวงมาลัยเบาๆมา ก้หวิวเหมือนกัน

ออฟไลน์ kengmania

ฝอด โฟกัส ตัวเก่าก่อนโฉมปัจจุบัน เหยียบ 100 แล้วเบรคพร้อมปล่อยมือก็อย่างนี้เลย
ส่วนตัวอื่นไม่รู้เหมือนนะ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ jimsrsa

รถผมก็ทำได้ มันขึ้นอยู่กับ ศูนย์ล้อตรง ยางใหม่เท่ากันรุ่นและลายเดียวกัน เบรกสองข้างจับเท่ากัน โช็คสปริงยังดีไม่ล้าไม่รั่ว ล้อต้องตรงแบบปล่อยมือได้ก่อนเบรก พื้นต้องเรียบและแห้งทั้งสองข้างที่ยางสัมผัส อื่นๆอีก รถใหม่ๆน่าจะทำได้หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 11:02:59 โดย jimsrsa »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อาการมันจะเหมือนกันทุกคันป่าวหว่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เพื่อความตื่นเต้น ปิด ABS แล้วลองดูกับถนนแย่ ๆ ศูนย์ล้อแย่ๆ ดูครับ  ;D