ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไง กับรถเมล์จอดเลนส์กลาง และจอดนอกป้าย วันนี้ผมเจอมาครับที่สะพานใหม่  (อ่าน 4019 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
ปกติผมก็ใช้บริการรถโดยสารสาธารณะเป็นส่วนใหญ่ครับ แต่วันนี้ผมได้พา 523i E39 คันคู่ใจขับออกไปทำธุระที่แจ้งวัฒนะ พอก่อนถึงสะพานใหม่ รถติดมากเลยครับ ไฟเขียวแล้วก็ยังติด ค่อยๆ คลานไป พอเลยซอยพหล 52 ไป ก็จะมีลักษณะเป็นเหมือนป้ายรถเมล์ยาวไปเลยครับ แต่บริเวณป้ายรถเมล์จริงๆ แล้วจะอยู่เลยไปอีก คือบริเวณตรงข้ามตลาดคลองถมสะพานใหม่ แต่ที่ผมเห็นวันนี้คือ รถตู้จะจอดรอผู้โดยสารที่เลนซ้าย เป็นแถวยาวเลยครับ ส่วนรถเมล์ จริงๆ แล้วจะต้องไปจอดที่บริเวณป้าย แต่ที่ทำให้ผมอารฒณ์เสียเล็กน้อยในวันนี้คือ เห็นรถเมล์พยายามแทรกรถตู้เข้าไปเลนส์ซ้าย เพื่อรับ-ส่งผู้โดยสาร ทั้งที่ยังไม่ถึงป้าย ซึ่งก็ คาอยู่เลนส์กลางนานเลยครับ และยิ่งกว่านั้น รถมินิบัส รถโดยสารเอกชน เปิดประตูรับ-ส่งผู้โดยสารที่เลนส์กลางเลย เหลือช่องจราจรไว้เลนส์เดียว แบบนี้รถก็ติดสิครับ แบบว่าบางวันติดไปถึง รพ. ภูมิพลเลย เจ้าหน้าที่จราจร ก็เห็นคอยโบก คอยให้สัญญาณอยู่นะครับ แต่ไม่เห็นเรียกคนขับรถพวกนี้ไปตักเตือน-ปรับเลย เสียวินัยการขับขี่รถโดยสารสาธารณะหมดครับแบบนี้ ซึ่งจริงแล้ว ผมก็เคยนั่งรถเมล์ไปลงที่สะพานใหม่ค่อนข้างบ่อยครับ ถ้าเป็นรถ ขสมก จะยังไม่เปิดประตูให้ลงถ้ายังไม่ถึงที่จอด แต่ถ้าเป็นรถเอกชน มักจะเปิดประตูเลนส์กลางเลยครับ ซึ่งปกติผมก็ยังไม่ลง รอให้ถึงป้ายเท่านั้นครับแม้ว่าจะต้องเดินย้อนกลับก็ตาม
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Buffy

แบบนี้เลยไหมครับ

ออฟไลน์ S6

สุดยอด Taxi นี่รอดมาได้แล้วโล่งยาวววววว

ออฟไลน์ JeansZ

ใช่เลยครับ แต่ที่สะพานใหม่มันจะมีแค่ 3 เลนส์ เลยหนักกว่านี้ ส่วนรถสาย 39 คันสีชมพู นี่ก็อีกสายนึงครับ ที่ว่าชอบจอดรับ-ส่งผู้โดยสารเลนส์กลางอ่ะครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
คนไทยชอบทำอะไรแปลกๆ

smileymee

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมต้องผ่านถนนเจริญกรุงก็ได้เจอประสบการณ์ไม่ดีกับรถเมล์ครับ ผมพยายามขับขวาสุดเพราะรู้ว่าช่องซ้ายและกลาง 2 ช่องจะมีการชะลอ การจอดของรถสาธารณะค่อนข้างบ่อย แต่รถเมล์คันนึงขับเข้าจอดซ้ายหรือกลาง และออกมาช่องขวาสุดโดยใช้การเบียดแทรกต่างๆนานา บีบแตรกันตลอดทาง ส่วนเรื่องการออกขวาสุดและจอดช่องกลางนั้นรถเมล์เป็นกันทุกคันครับ  :(

ผมก็พยายามคิดว่าควรจะทำอย่างไรดี คือ เราพยายามรักษากฏการขับขี่ให้มากที่สุดแต่กลายเป็นโดนไล่ โดนเบียด จึงคิดถึงว่าควรจะติดกล้องที่รถดีกว่า เพราะเกิดอะไรขึ้นอย่างน้อยก็มีภาพเป็นหลักฐานครับ  ;)

ผมเห็นใจเจ้าของกระทู้นะครับ แต่เดี๋ยวนี้ต้องทำใจกันจริงๆครับ  :)

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
ไม่คิด ติดก็ติดไป ถ้ามีช่องว่างค่อยแซงออกไป ระวังรถที่ตามมาด้วย คิดเยอะปวดหัว เพราะเป็นกันเกือบทุกป้ายของหนึ่งในเมืองที่น่าเที่ยวที่สุดในโลกแห่งนี้
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
สาย 39 คนยังไม่เต็มรถเลย เค้าเลยยังไม่ออก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
บรรดารถ(เมล์,ตู้,ฯลฯ)หากไม่เห็นแก่ได้นัก(แย่งรับ ผู้โดยสาร)ก็จะจอดป้ายละครับ หากมองอีกมุม หากผู้โดยสารไม่รีบเกินไปนัก และมีมารยาท)ก็ไม่ควรขึ้นนอกป้าย ผมเห็นที่หลายประเทศที่ใช้เพียงเสาเล็กๆสำหรับแทนป้ายรถหลายสาย เขาก็จะขึ้นรถตามคิว มาก่อนขึ้นก่อน ไม่มีอุบัติเหตุ การแย่งชิง แต่ก็นะ คนเรามีข้ออ้างในการที่จะได้มา(ขึ้นก่อน)อยู่ร่ำไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
เสื่อม และ ยากเกินเยียวยาที่จะแก้ไขอะไรได้แล้วคับ

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **

จุดนี้เซ็งทุกครั้งที่ผ่านครับ ทำใจ
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ Ruksadindan

โมโหทุกครั้งครับ

แต่รถเมล์เอกชนก็ชุ่ยอย่างนี้แหละ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมเลิกผ่านเส้น จตุจักร มานานเลยครับ เพราะเป็นแบบนี้ แก้ปัญหาไม่ได้ซักที ระเบียบไม่ดีจริงๆ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator

กะแล้วเชียว ว่าภาพนี้ต้องมา อิอิ

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
ผมนะอยากให้พี่ๆตำรวจ ตั้งด่านเลยป้ายรถเมล์มาสักนิดจริงๆครับ. ด่านที่พี่ๆเขาตั้งทุกวัน แต่ขยับมาหน่อย รับรองพี่ๆได้แจกใบสั่งเพิ่มแน่นอน อิอิ

ออฟไลน์ NoName__???

เพราะระบบขนส่งมวลชนเป็นแบบนี้ คนถึงฝันอยากจะออกรถกัน ทั้งๆที่หลายบ้านไม่มีที่จอดรถเพียงพอด้วยซ้ำ แล้วที่ระบบขนส่งมวลชนเป็นแบบนี้ก็เพราะใครรู้ๆกันอยู่

จริงๆทางแก้ไม่ยากเลย ติด Gps Tracking ส่งสัญญานเข้าตำรวจจราจร เอาแบบละเอียดๆ+แม่นยำเลย ตรวงได้ว่าขับเลนส์ไหน จอดนอกป้ายมั้ย ขับเร็วเกินกำหนด ส่งข้อมูลเข้าจราจร ปรับมันเป็นรายเดือนเลย แล้วลองดูมันจะเปลี่ยนนิสัยได้มั้ย ทั้ง รถตู้ รถเมลื Taxi

ทุกวันนี้เราใช้ขนส่งมวลชนและรถส่วนตัว ดูแล้วหนักใจจริงๆสำหรับเมืองไทย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ legion

• Full Member
รถเมล์ เท่าที่เห็น จะขับเลนกลาง ไม่ก็ชิดขวาตลอด ยังกะรถเก๋ง
เห็นจะชิดเลนซ้าย ต่อเมื่อ มันจะตรงไป แต่เลนซ้ายผ่านตลอด ว่างดี ขับมาจอดกั๊กไว้อย่างงั้นแหละ ใครจะทำไม

ออฟไลน์ Arado_kung

เอ้าด่ารถเมล์กันอีกล่ะ อย่างไอ้รูปหน้าจตุจักรน่ะ ลองดูดีๆก่อน

- เลนซ้ายสุดรถตู้จอดแช่รอคน

- เลน 2 แท๊กซี่ยึดรอคน

- เลน 3 รถตู้กับแท๊กซี่ที่ได้คนแล้วพยายามจะออก

- เลน 4 วิ่งได้เลนเดียว บรรดารถทุกอย่างมาอยู่เลนนี้กันหมด

ถ้าไม่ให้รถเมล์ออกมาแบบนี้1ชม.ก็ไม่พ้นป้ายจตุจักรนี้หรอก ปกติรถเมล์โดยส่วนมากที่เจอถ้าเลนซ้ายว่างเค้าก็จะพยายามวิ่งซ้ายอยู่แล้ว ตอนนี้คนขับรถเมล์ขาดเยอะนะครับใครสนใจไปสมัครได้เลย