ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบช่วยเหลือการทรงตัวของ BMW vs Benz  (อ่าน 3164 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ระบบช่วยเหลือการทรงตัวของ BMW vs Benz
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 20:34:18 »
เมื่อเย็นได้ดูรายการทีวีเกี่ยวกับรถรายการนึง ได้เอา Series 3 active hybrid มานำเสนอ ทีนี้ผมสะดุดกับประโยคนึงที่พิธีกรบอกว่า

ระบบช่วยเหลือการทรงตัวของ bmw เหนือกว่าคู่แข่งยี่ห้อนึงเป็นรถหรูเหมือนกัน ตรงที่เวลาเข้าโค้ง ของ bmw จะทำการช่วยเหลือตั้งแต่การเข้าโค้งช่วยให้ผ่านโค้งไปได้แบบเนียนๆ ถึงแม้ว่าคนขับจะมีการผิดพลาดก็ตาม แต่อีกยี่ห้อนึงจะช่วยเหลือก็ต่อเมื่อคนขับมีการผิดพลาดเกิดขึ้นเท่านั้น

รายการไม่ได้เอ่นยี่ห้อคู่แข่ง ผมขอเดาว่า Benz ละกัน

ส่วนตัวผมไม่ค่อยอยากเชื่อสิ่งที่รายการนี้บอกเท่าไหร่เลย ที่ผ่านๆมาดู Benz จะโฆษณาเกี่ยวกับความปลอดภัยมากกว่า  bmw ซะอีก

คิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ งดดราม่า 2  ค่ายนะครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: ระบบช่วยเหลือการทรงตัวของ BMW vs Benz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 20:53:29 »
เออน่าคิดนะครับ ปกติเราเทียบเราคุยกันแต่เรื่องสมรรถนะ อารมณ์ ในการขับ ไม่มีใครคุยเปรียบเทียบเรื่องความปลอดภัยกันแบบจริงๆจังๆเลย

ออฟไลน์ kimmeng21

Re: ระบบช่วยเหลือการทรงตัวของ BMW vs Benz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 20:55:29 »
อารมณ์เหมือนน้องกัสแนวนี้หรือป่าวคับ

bm มี benz ไม่มี ทำนองนี้ได้หรือป่าว

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ imachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 21:01:57 »
เมื่อเย็นได้ดูรายการทีวีเกี่ยวกับรถรายการนึง ได้เอา Series 3 active hybrid มานำเสนอ ทีนี้ผมสะดุดกับประโยคนึงที่พิธีกรบอกว่า

ระบบช่วยเหลือการทรงตัวของ bmw เหนือกว่าคู่แข่งยี่ห้อนึงเป็นรถหรูเหมือนกัน ตรงที่เวลาเข้าโค้ง ของ bmw จะทำการช่วยเหลือตั้งแต่การเข้าโค้งช่วยให้ผ่านโค้งไปได้แบบเนียนๆ ถึงแม้ว่าคนขับจะมีการผิดพลาดก็ตาม แต่อีกยี่ห้อนึงจะช่วยเหลือก็ต่อเมื่อคนขับมีการผิดพลาดเกิดขึ้นเท่านั้น

รายการไม่ได้เอ่นยี่ห้อคู่แข่ง ผมขอเดาว่า Benz ละกัน

ส่วนตัวผมไม่ค่อยอยากเชื่อสิ่งที่รายการนี้บอกเท่าไหร่เลย ที่ผ่านๆมาดู Benz จะโฆษณาเกี่ยวกับความปลอดภัยมากกว่า  bmw ซะอีก

คิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ งดดราม่า 2  ค่ายนะครับ

ระบบเลี้ยวล้อหลังรึเปล่าครับ  เคยได้ยินมาบ้างว่า serie5  525D  หรือ 530D นี้ล่ะครับ   มีระบบบเลี้ยวล้อหลังทำให้เข้าโค้งได้ดีกว่า  และถ้าจะหลุด ก็ยังมีพวกระบบ  DTS   เข้ามาช่วยอีก   (ไม่แน่ใจ  Series 3 active hybrid จะใส่ระบบนี้มาให้ด้วยรึเปล่า)   

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:30:49 »
ขอชื่อรายการหน่อยครับ
อยากลองหา clip ชม  ;D
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:33:40 »
ไม่รู้ MB มีไหม แต่ BMW มีเลี้ยวล้อหลังจริงครับ 7 serie , 5 serie ตัวบนๆ ซึ่งจะทำงานเมื่อเราเลี้ยว ถ้าวิ่งเร็วจะเลี้ยวทิศทางเดียวกับล้อหน้าเพื่อรักษาการทรงตัวครับ เข้าโค้งได้ง่าย และคมยิ่งขึ้น

แต่ถ้าหมุนจอด จะหมุนตรงข้ามกับล้อหน้า เพื่อลดระยะวงเลี้ยวครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 23:17:06 »
นั่นคือส่วนย่อยส่วนหนึ่งในระบบ ESP ซึ่งแต่ละค่ายออกแบบไม่เหมือนกันมากนัก
คล้ายๆ วาวล์ผันแปร เช่น VTEC, VVTI,ฯลฯ
หรือระบบเกียร์ออโต้ของรถแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ
ฯลฯ

แค่ เบรค ABS ก็มีหลายเกรดแล้วละครับ

ไม่แปลก..
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด