ผู้เขียน หัวข้อ: รอยคัดเตอร์บางๆบนกระจกหน้า ร้านบอกเป็นเรื่องปกติของการกรีดฟิมล์  (อ่าน 11321 ครั้ง)

รอยคัดเตอร์บางๆบนกระจกหน้า ร้านบอกเป็นเรื่องปกติของการกรีดฟิล์ม

จริงรึป่าวครับ ?

เวลาติดฟิล์มเขาต้องเอาฟิล์มมาวางวัดแบบที่กระจกด้านนอก แล้วทำการกรีดฟิมล์ด้วยคัตเตอร์

กระจกหน้าตรงมุมโค้ง4มุม ของรถผม มันก็จะมีรอยบางๆ ไม่สังเกตุก็ไม่เห็น แต่ถ้าสังเกตุดีๆก็จะเห็น ต้องเข้าไปก้มมองดูใกล้ๆ ถ้ามองห่างๆก็ไม่เห็นครับ

รอยบางๆ เอามือลูบแล้วไม่รู้สึก มันไม่ได้เข้าเนื้อกระจก  

อยากถามว่าเป็นเรื่องปกติของการติดฟิล์มรึป่าว  

ผมถามกับช่างทางร้าน 2คน เขาตอบเหมือนกัน

ผมไม่แน่ใจเลยโทรไปถามร้านอื่นดู ร้านดังสุขุมวิท ขอคุยกับช่าง เขาก็ตอบเหมือนกัน ว่าต้องเป็นทุกคันนะ บอกว่าเป็นเรื่องปกติ ที่จะต้องมีรอยบางๆเพราะฟิล์ม V-Kool มันแข็งเวลากรีดต้องออกแรงมากหน่อย เลยจะมีรอยที่กระจกบางๆ แต่ไม่เข้าเนื้อกระจก

แต่ ผมมาดูรถอีก2คันที่บ้าน มันก็ไม่เห็นเป็นรอยเลยนะ

อยากสอบถามเพื่อนๆว่าจริงเท็จอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 01:42:33 โดย SiamParagon »

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
เป๋นรอย เกียงรีดฟิมล์ รึเปล่าครับ ปกติถ้าผมเจอผมจะให้แก้ ถ้าแก้ไม่หาย ผมก็จะให้เปลี่ยนแผ่นใหม่

เป๋นรอย เกียงรีดฟิมล์ รึเปล่าครับ ปกติถ้าผมเจอผมจะให้แก้ ถ้าแก้ไม่หาย ผมก็จะให้เปลี่ยนแผ่นใหม่

รอยที่กระจกด้านนอกครับ ไม่ใช่รอยด้านในครับ

ออฟไลน์ slate

• Full Member
อยู่ที่มือคนกรีดอ่ะคับ แต่ผมว่าปล่อยๆไปเถอะคับ ยังไงเดี๋ยวก็มีรอยอยู่ดี ทั้งหินกระเด็น ทั้งจากใบปัด บลาๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 07:38:31 โดย slate »

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
mazda2 ผมเจอเข้าเนื้อกระจก 2 บาน สรุปร้านเปลี่ยนกระจกให้ใหม่คับ

crv ออก 0 มา รอยจางๆไม่เข้าเนื้อ ทุกบาน ย้ำ ทุกบาน - -"

volvo ออก 0 มา ไม่มีรอยแม้แต่น้อย

mazda3 ออก 0 มา ไม่มีรอยแม้แต่น้อย

สรุปผมว่าอยู่ที่ฝีมือของช่างติดตั้งมากกว่าคับ

แต่ผมว่าปล่อยๆไปเถอะคับ ยังไงเดี๋ยวก็มีรอยอยู่ดี
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ 2k

ของผมติดก็ไม่มีรอย แม้จะเป็นจุดเล็กๆแต่อยากให้มึการใส่ใจในการกรีด เบื่อมากๆกับการทำงานแบบคนไทยที่ทำกันแบบชุ่ยๆพอเกิดความเสียหายขึ้นมาก็บอกที่ไหนๆก็เป็น กลายเป็นว่าเราต้องยอมรับการทำงานแบบไม่ใส่ใจให้เหมือนเป็นเรื่องปกติ มันไม่ควรเป็นแบบนึ้เลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ต้องหักใบมีดบ่อยๆครับ แล้วกระจกจะไม่เป็นรอยครับ เพราะไม่ต้องลงน้ำหนักมือมาก รวมทั้ง ปลายใบมีดมันจะไม่บิ่นกัดเนื้อกระจก สรุปคือขึ้นอยู่กับช่าง

แต่นิดหน่อยช่างมันเถอะครับ ผมว่าทุกคันที่ติดฟิล์มต้องมีมากหรือน้อย คิดง่ายๆ กระจกกับของมีคมครับ ยังไงก็ต้องมีรอยบางครับ

ออฟไลน์ adis

ปกติของช่างที่ไม่ค่อยมีฝีมือมั้งครับ
ช่างที่มีฝีมือถ้ากรีดเป็นรอยก็ผิดปกติ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถผมไม่มีรอยกรีดบนกระจกเลยครับ
แต่มีรอยบาดเล็กๆตรงขอบยางแทน :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ hutzero

ฝีมือคนติด + ตำแหน่งที่ถูกตัดมาใช้     

ก็เหมือนกระดาษเอกสาร  เวลาใช้งานหรือเก็บไว้  ตรงขอบๆมันจะไม่ใหม่   ไม่เรียบเนียนเท่าตรงกลางๆกระดาษ
อันเนื่องจากสภาพแวดล้อม

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
บางอย่างก็ต้องทำใจปล่อยวางบ้าง ^_0

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ทีแรกเคยตอบไปแล้วเนตมันแฮงค์เซ็งเลย

จริงๆ อยู่ที่ใบคัตเตอร์ครับ ร้านทั่วไปช่างใช้คัตเตอร์ทั่วไปที่ไม่ใช่ "ใบสแตนเลส" ครับ

ซึ่งแน่นอน ใบคัตเตอร์ทั่วไปมันหาซื้อง่าย ราคาถูก แต่ความคม ความหนาของใบก็แค่ระดับหนึ่ง บางทีมันถึงกินเนื้อกระจกครับ
แต่ถ้าเป็นร้านที่มีมาตราฐานจริงๆ จะต้องใช้ใบคัตเตอร์ตัดฟิล์มที่เป็นใบสแตนเลสโดยเฉพาะ
ซึ่งมันแพงกว่าพอสมควร และต้องหักใบทิ้งบ่อยๆเช่นกัน เพื่อป้องกันรอยนี่แหละครับ

เพราะร้านที่ให้คำแนะนำนี้มา ติดพวกฟิล์มนิรภัยของรถยนต์ด้วย
ก็ไม่เห็นจะมีรอยบนกระจกนะครับ

สรุป อยู่ที่อุปกรณ์ และ ความเอาใจใส่ของตัวช่างที่ติด
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
บางอย่างก็ต้องทำใจปล่อยวางบ้าง ^_0

เห็นด้วยครับ อย่าไปยีดติดกับวัตถุมาก นิดๆหน่อยๆปล่อยวางได้วางเลย เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ
" การแบกที่หนักที่สุด คือการแบกจิตที่ไม่ยอมปล่อยวาง" ครับ