ผู้เขียน หัวข้อ: ราคารถยนต์ในแต่ละประเทศ  (อ่าน 4084 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
ราคารถยนต์ในแต่ละประเทศ
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:13:28 »
ขอความเห็นตามหัวข้อดังนี้ครับ
1 ราคารถยนต์ในประเทศไหนราคาขายถูกมากครับ
2. ราคารถยนต์ในประเทศไหนที่มีราคาขายที่เหมาะสมเป็นมาตรฐาน หมายถึงเวลาเราจะดูราคารถว่าถูกหรือแพงให้ไปอ้างอิงจากประเทศไหนครับ
3. คุณคิดว่าราคารถยนต์ที่ประกอบในประเทศไทย+ภาษี สมเหตุสมผลแล้วหรือไม่ครับ นอกจากราคาแพงเพราะภาษี คิดว่ามีปัจจัยอื่นอีกไหมคับที่ทำให้มันแพง หรือว่า มันไม่แพงครับ 
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

Re: ราคารถยนต์ในแต่ละประเทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:40:33 »
1,2 ไม่ขอออกความเห็นครับ
(แต่รถยนต์ในอเมริกา ถูกกว่าบ้านเรามาก ทั้งๆที่ค่าครองชีพแพงกว่ามาก)

3. ราคารถยนต์บ้านเราถือว่าแพงเกินไปครับ เพราะคำว่าภาษีนั่นแหละ และราคารถยนต์ยังจะขึ้นอีกเรื่อยๆ ทุกปีๆ
 B-Segment ใกล้แตะ 750,000 บาท บ้าไปแล้ว

ที่ซ้ำร้ายกว่านั้น
Option ต่างๆ ในรถยนต์แต่ละคัน สเปคห่วยกว่าต่างประเทศมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:42:51 »
ภาษีบ้านเราไม่ยุติธรรมครับ ราคารถยุโรปคันนึงแพงกว่ารถญีีปุ่นเกือบสี่เท่าแต่ว่าคุณภาพของมันไม่ได้เหนือกว่าแบบคูณสี่นี่สิ เต็มที่ก็ 1.5 - 2 เท่าเอง  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:53:53 »
1. ผมว่าตะวันออกกลางน่ะ UAE, Qatar อะไรพวกนี้
เมกาและยูโรปยังมีภาษีนำเข้าและภาษีพวก Green tax แต่แถวนั้นไม่เลยยยยยย รถเมการาคาเท่าเมกา รถยุโรปราคาเท่ายุโรป Toyota Fortuner Made in Thailand ราคาถูกกว่าเมืองไทย

2. ไม่มีมาตรฐานกลางหรอกครับ ถ้าอยู่ในประเทศที่เจริญแล้วคุณพอจะอ้างเทียบได้ อยู่แถวนี้ ... ลำบากน่ะ

3. รถบ้านเรา ... ผมว่าแพงครับ แต่ถามว่าเหมาะสมกับสถานการณ์ไหม ผมว่าค่อนข้างเหมาะน่ะ ถ้าบ้านเรา รถราคาเท่าเมกา รถมันจะไม่ยิ่งติดมากกว่านี้เรอะ!?!?!?!

ส่วนเรื่องภาษี ... ผมว่าไม่แพงครับ แต่รัฐเอาไปใช้ผิดวิธี ภาษีรถก็ควร kick back กลับมาให้การคมนาคมซิ ... เอาไปทำระบบขนส่งสาธารณะ เอาไปซ่อมถนน ... (เอ ... หรือเขาเอาไปใช้อย่างนั้นอยู่แล้วหว่า)

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:10:18 »
ประเทศไทย ในความเป็นจริงแล้ว คนไทยรวยครับ
แต่ที่มันเป็นแบบนี้ เพราะอะไรก็พอจะรู้กันอยู่

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:15:38 »
1. ราคาที่ประเทศผู้ผลิต (เจ้าของยี่ห้อนะครับ ไม่ใช่อย่างเมืองไทย) น่าจะถูกนะครับ
อย่างญี่ปุ่นหรืออเมริการาคารถก็ไม่ได้แพง
แต่ภาษีต่างๆเพื่อการใช้งาน หรือพวกประกันต่างๆจะแพง

2. มันไม่มีมาตรฐานได้หรอกครับ เพราะภาษีแต่ละประเทศมันไม่เท่ากัน
บางประเทศภาษีรถอาจจะถูก แต่ VAT อาจจะแพง
หรืออย่างบ้านเรา ภาษีรถแพง แต่ VAT ถูก

3. ผมว่าภาษีรถเราแพงครับ แต่มันก็คงทำให้ถูกไม่ได้หรอก
เพราะถ้าเก็บภาษีทุกอย่างถูกหมด แล้วจะเอาเงินที่ไหนมาพัฒนาประเทศ
มาสร้างถนนให้รถวิ่ง

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:32:37 »
ราคารถในประเทศไทยแพง????

จอดรถข้างถนนก็ไม่ต้องเสียตัง ภาษีถนนก็ถูก จะขับยังไงกับขับ ค่าทางด่วนก็ถูก

จอดรถ ชม.ละ20 ก็บ่นกันอุบแล้วนะ

เมืองนอกจอดรถทีเสียค่าจอดนี่ซี้ดเลย เป็นร้อยเป็นพัน ( ผมจอดเซนเวิลค่าที่จอด 110 บาทก็ซี้ดแล้วครับ )

รถถูก แต่ค่าใช้จ่ายอย่างอื่นมันแพงหมด

คหสต. ถ้าเราเก็บค่าที่จอด + ค่าภาษีแบบเมืองนอก และที่สำคัญต้องมีที่จอดเป็นหลักแหล่ง
เชื่อว่ารถในถนนจะหายไปเยอะะะะะะ ( เพราะหลายบ้านไม่มีที่จอดเป็นหลักแหล่ง  ;D ;D )

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:56:30 »
เทียบกับค่าครองชีพ
รถประเทศอื่นๆเฉพาะตัวรถเองราคาถูกกว่าไทยมาก
รถประเทศอื่นๆเมื่อซื้อรถมาแล้วค่าใช้จ่ายอื่นๆต่อๆมา  ราคาแพงกว่าไทย
รถในประเทศไทยแพงมาก  แต่คนยังนิยมซื้อ  ไม่ใช่เพราะคนไทยรวย  แต่เพราะความสะดวกสบาย+ระบบขนส่งสาธาณะไม่ดีเลย (ไม่ครอบคลุมและปลอดภัย)
คนไทยไม่มีค่านิยมใช้ของไทย  จึงไม่มีคนไทยคิดจะลงทุนแบบสุดๆไปกับมัน  จึงไม่มีรถไทยดีๆ ราคาถูกๆ ให้คนไทยใช้

ลองคิดดูว่า  สมมุติมีคนไทยร่วมทุนกับ Subaru
ออกรถครอบครัว  เครื่อง Boxer turbo มาราคา 6 แสน  คุณจะซื้อมั้ย?

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:51:28 »
ราคารถในประเทศไทยแพง????

จอดรถข้างถนนก็ไม่ต้องเสียตัง ภาษีถนนก็ถูก จะขับยังไงกับขับ ค่าทางด่วนก็ถูก

จอดรถ ชม.ละ20 ก็บ่นกันอุบแล้วนะ

เมืองนอกจอดรถทีเสียค่าจอดนี่ซี้ดเลย เป็นร้อยเป็นพัน ( ผมจอดเซนเวิลค่าที่จอด 110 บาทก็ซี้ดแล้วครับ )

รถถูก แต่ค่าใช้จ่ายอย่างอื่นมันแพงหมด

คหสต. ถ้าเราเก็บค่าที่จอด + ค่าภาษีแบบเมืองนอก และที่สำคัญต้องมีที่จอดเป็นหลักแหล่ง
เชื่อว่ารถในถนนจะหายไปเยอะะะะะะ ( เพราะหลายบ้านไม่มีที่จอดเป็นหลักแหล่ง  ;D ;D )

เห็นด้วยเรื่องที่จอดรถครับ เพราะแค่ในหมู่บ้านผม บ้านทาว์นเฮาส์ 1 หลังอาจมีรถ 3 - 4 คัน แล้วทาว์นเฮาส์เล็กๆ หลังหนึ่งจะจอดได้กี่คันละครับ
พอไม่มีที่จอด ก็ต้องไปแย่้งที่จอดรถในพื้นที่ส่วนกลาง หรือหน้าบ้านคนอื่นๆ
ทำให้เกิดปัญหาระหว่างบ้านกัน (ขูดสีรถ / ราดกาวซิลิโคนบนฝากระโปรงรถ)
ผมว่าเป็นปัญหายอดฮิตมากเรื่องที่จอดรถในหลายๆ หมู่บ้าน

ผมก็เข้าใจนะว่า คนชอบรถ มีเงินอยากซื้อรถใหม่ แต่ไม่เคยคิดว่าซื้อแล้วจะมีที่จอดรถไหม แค่ในบ้านตัวเองยังไม่มีที่จอด แล้วที่ทำงานจะมีที่จอดรถไหม
สร้างความสุขให้ตัวเอง แต่นำปัญหาไปให้คนอื่นนะครับ ถ้าเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 13:48:31 »
ลองเปรียบเทียบและลองคูณภาษีดูมันก็ไม่น่าจะแพงกระโดดไปมาก ส่วนเรื่องถ้าราคารถถูกกว่านี้แล้วรถจะยิ่งติดผมกลับคิดว่าอาจไม่ทั้งหมด เพราะมันมีฐานราคาอยู่แล้วคือเริ่มต้นประมาณ 400,000 จากคนที่คิดจะซื้อaก็ขยับไปซื้อB จากคนจะซื้อCก็ขยับไปเล่นd จากคนจะเล่นdก็ขยับไปเล่นcพรีเมี่ยมได้ โดยที่ช่องว่างของราคาไม่มากจนเว่อเหมือนตอนนี้ ปริมาณรถมันก็ไม่ได้มากไปกว่าเดิม แต่ผู้บริโภคจะได้ประโยชน์ในการแข่งขันเรื่องของคุณภาพรถยนต์จริงๆ ไม่ใช่แปะยี่ห้อดังๆก็ขายได้แล้ว

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 14:16:12 »
ปัญหาที่ผมมีข้อสงสัยคือเอาเงินนั้นไปทําอะไรมากกว่า ถนนก็ห่วย รถก็ติด  แย่ที่สุดถ้าเลือกได้ขอนั่ง BTS

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 14:52:46 »
อือม์ เป็นคำถามที่น่าคิดจริงๆครับ

รออ่านดีกว่า มีแต่ความเห็นแต่ไม่มีข้อมูลลึกๆเลยครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 19:36:14 »
ในมุมมองผม ผมว่าบ้านเราถือต้นทุนให้รถที่ผลิตส่งออกอยู่ครับ เท่าที่ทราบจาก Supplier ออฟชั่นบางอย่างที่อยู่ในตัวที่ส่งนอก ราคาต้นทุนต่ำมาก แต่พอบ้านเราตัดออก แต่ราคาต้นทุนต่อคันหน้าโรงงานต่างกันไม่มาก พอ+ภาษีรถยนต์ต่างๆนาๆ +ค่าการตลาด ค่าคอม ค่าดำเนินการ ซึ่งอย่างหลักบางอย่าง+เว่อร์จนเกิดจริง เหมือนตั้งราคาตามแนวโน้มของตลาดมากกว่า ลองมองเรื่องของถุงลมครับ พึ่งมีถุงลมคู่หน้า ทั้งๆที่น่าจะใส่ให้มาเป็นคู่ได้หลายปีแล้ว และออฟชั่นเรื่องระบบการทรงตัวทั้งหลายแหล่ ก็น่าจะใส่ให้นานแล้ว แต่พอต้นทุนต่อคันเพิ่ม 5000-10000 บาท กลับมา+ราคาอีกหลักแสน เฮ้อ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 01:34:14 »
1 ราคารถยนต์ในประเทศไหนราคาขายถูกมากครับ

หลายที่ครับ พวกตะวันออกกลางนี่แหละตัวดี ยุโรป อเมริกาก็ไม่แพง

2. ราคารถยนต์ในประเทศไหนที่มีราคาขายที่เหมาะสมเป็นมาตรฐาน หมายถึงเวลาเราจะดูราคารถว่าถูกหรือแพงให้ไปอ้างอิงจากประเทศไหนครับ

อันที่จริงมันอ้างไม่ได้หรอกครับ เพราะ ตัวอย่าง อเมริกา รถถูก แต่ให้เค้าเติมลมยางครั้งละเป็นพัน(บาท) ค่าซ่อม บำรุงรักษาแพงโฮกกก ต้องทำประกัน(ราคาแพง)ทุกคัน บลาๆ
ไม่รวยจริงอย่าซื้อพรีเมียม เพราะโดนค่าบำรุงรักษา+ประกันไปก็จนพอดี รถตลาดอย่างพี่โต ระบบต่างๆซับซ้อนน้อยกว่า ซ่อมเองได้ง่ายหน่อย
แพงมันแพงที่ค่าแรงนี่แหละครับ โฮสผมเปลี่ยนหัวเทียน ไส้กรองเอง ไปหาวิธีในเน็ตเอา
ใช้รถ 5 ปี เริ่มซ่อมจุกจิกก็ขายทิ้งเพราะถ้ามีอะไรเสียชิ้นใหญ่ๆ ต้องให้ช่างเปลี่ยนก็แพงมาก มือ 2 ไม่มีใครอยากใช้ ราคายิ่งถูก

สรุป ราคารถมันเทียบอย่างเดียวไม่ได้ ต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วย แต่ส่วนตัวผมว่าประเทศอเมริกากับอังกฤษพอจะเอามาอ้างอิงได้มั้งครับ

3. คุณคิดว่าราคารถยนต์ที่ประกอบในประเทศไทย+ภาษี สมเหตุสมผลแล้วหรือไม่ครับ นอกจากราคาแพงเพราะภาษี คิดว่ามีปัจจัยอื่นอีกไหมคับที่ทำให้มันแพง หรือว่า มันไม่แพงครับ 

ผมว่ายังครับ ภาษีแพงจริง แต่ผมว่าสมเหตุผลแล้ว ถ้าสามารถซื้อ D-seg 2.4 ได้ในราคา 6.5-7แสนหรือราคาประมาณคริ่งนึงของที่ขายอยู่ในไทย(อ้างอิงตามราคาช่วง d-segของอเมริกา) ถนนเมืองไทยคงแออัดมาก
ถนนเต็มไปด้วย D-seg มาอวดศักดากัน seg อื่นๆลงไปก็คงเกลื่อนเมือง
ลองง่ายๆว่า คนที่คิดจะซื้อมอไซด์ เก็บเงินเพิ่มอีกนิดได้ eco carแล้ว เพราะฉะนั้น มอไซด์มากมายที่มีอยู่ตอนนี้ก็จะกลายเป็นรถ eco car ในบัดดล ถนนเมืองไทยรับไม่ไหวแน่ๆ (แค่คืนภาษี 100000บาท ก็อ่วมแล้ว)

ออพชั่นกับสเปคนี่แหละที่ยังไม่เหมาะสม เพราะเมืองไทยโดนลดเสปคจริง แม่ผมเป็นทนาย เคยทำเรื่องเกี่ยวกับรถซักยี่ห้อ เห็นเลยว่าพาร์ทมันคนละเบอร์กัน แคมรี่ผมก็เคยนั่งที่อเมริกา ช่วงล่างดีกว่าของเมืองไทยแน่ๆ (ตอนแรกคิดว่าถนนไฮเวย์เค้าดี แต่ผมว่าไม่ใช่ละ) เพราะฉะนั้น ราคาตอนนี้ผมว่ายังแพงไป ยิ่ง D-seg ยิ่งเข้าใกล้ C-premium เข้าไปเรื่อยๆ ถ้าจัดออพชั่นครบๆ ช่วงล่าง วัสดุ ต่างๆดี การประกอบไทยเราดีอยู่แล้ว ก็จะโอเคครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 03:20:53 »
เห็นด้วยกับคุณ Parinceo ครับ

ถ้ารถถูกกว่านี้ อีโคคาร์คงไม่ต้องขายพอดี ผมว่ามันพอรับได้แล้วครับ

อเมริการถถูกก็จริง แต่ประกันโคตรแพง ถ้าโดนใบสั่งขับเร็ว คุณมาจ่าย100-200แบบในไทยไม่ได้นะครับ โดนทีหลายพัน แถมมีสิทธิ์โดนขึ้นเบี้ยประกันอีก
เชื่อเหอะว่า เบ็ดเสร็จแล้ว คุณเสียค่าผ่อนรถ+ค่าบำรุงรักษารถต่อเดือน รวมค่าจอด ค่าทางด่วนแล้ว  ถูกกว่าอเมริกาแน่ๆ