ผู้เขียน หัวข้อ: option ระบบ Active Safety ใหม่ ที่น่าจะมีใช้สำหรับรถในบ้านเรา  (อ่าน 2165 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
วันอาทิตย์ที่ผ่านมาขับรถไปกับ ผบ. ที่บ้านโดยไม่มีลูกนั่งไปด้วย เห็นถนนว่างเลยลองอัดรถดูนิดหน่อย (มีมุดนิด ๆ)
เพื่อลองสมรรถนะ พอเเร่งเครื่องแตะที่ 120KM/hr. ระบบ Active Safety ก็ร้องเตือนทันที ด้วยโทนเสียงแข็ง ๆ ปนขึงขัง

"พอได้แล้ว ...ชั้นไม่ชอบ"  >:(

เท่านั้นล่ะครับ เท้าอ่อนแรงลงทันที หมดแรงเหยีบบคันเร่ง และรถชลอความเร็วลงทันทีทันใด เหลือ 60km/hr ในไม่กี่อึดใจ

หลังจากจุดนั้น ความคิดก็แว๊บเข้ามาในหัวว่า "เออแฮะ ถ้ารถมีระบบแบบนี้ มันก็อาจจะช่วยลดการซิ่ง การแว๊นซ์ ลงได้ระดับหนึ่ง
และน่าจะลดอุบัติเหตุลงได้ด้วยนะ" ถือเป็น option ที่น่าสนใจถ้าค่ายรถจะทำ เพราะด้วยเทคโนโลยีในปัจจุบัน มันก็สามารถทำได้
แล้ว

แนวคิดก็คือ ในรถปัจจุบันสามารถที่จะตั้งค่าให้ร้องเตือนได้ ถ้าถึงความเร็วที่กำหนด แต่แทนที่จะเป็นแค่เสียงเตือน บิ๊บ ๆ ๆ น่ารำคาญ
ก็ให้ร้องเตือนเป็นเสียงของ ผบ. ที่บ้าน, ลูก ๆ ที่บ้าน, หรือเสียงคนที่เรารัก (หรือที่เรากลัว) มาแทน พอได้ยินเสียงนี้เข้า ก็อาจจะกระตุก
ต่อม เตือนให้ลดความเร็วลงได้บ้าง

เพิ่มขึ้นไปอีกขั้น สำหรับรถที่มีจอภาพ หรือ HUD ก็ให้เพิ่ม "ภาพ" เข้ามาด้วยเลย (อันนี้น่าจะเตือนสติได้มากกว่าเสียงอย่างเดียว)

ลองนึกกันเล่น ๆ นะครับ พอกำลังจะซิ่ง เหยียบรถไปถึงความเร็วหนึ่งแล้วมีเสียง (หรือภาพ) ขึ้นมาว่า

"ไอ้แก่ เร็วไปแล้วเมิง ลดความเร็วเดี๋ยวนี้" หรือ "พ่อจ๋า อย่าเร็วเกินไป หนูรอพ่อกลับบ้านนะ" หรือ
"ลูกจ๊ะ แม่รักลูกนะ อย่าขับเร็วเกิน"

ผมว่ามันอาจจะช่วยทำให้เราลดความเร็วบนท้องถนนได้บ้าง ลดความคึกคะนอง และขับรถไม่ประมาทได้

แน่นอนว่ามันอาจจะใช้ไม่ได้ผลกับทุกคน และสำหรับต่างประเทศที่พัฒนาแล้ว แล้วระบบแบบนี้อาจจะไม่จำเป็น เพราะคนของเขา
ค่อนข้างมีวินัยในการใช้รถ ใช้ถนน สูงกว่าคนในบ้านเรามาก แต่สำหรับบ้านเราผมว่าระบบแบบนี้น่าคิดนะครับ
ด้วยเทคโนโลยีที่มีอยู่แล้วในปัจจุบัน ไม่ทำให้ต้นทุนการผลิตสูงขึ้นแต่อย่างใด แต่ได้ระบบความปลอดภัยเพิ่มขึ้นด้วย

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
อีกอันก็เป็นอันนี้แล้วกัน สัญญาณไฟเลี้ยวเปิดติดตามองศาทึ่หักพวงมาลัย จะหมุนซ้ายหรือขวาแม้แต่นิดไฟเลี้ยวก็ติดด้านนั้น ชอบเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยวกันนักติดระบบไว้กับพวงมาลัยมันซะเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 5ume7h

ถึงติดมา ก็ต้องมีคนไปปลดออกแน่

ขนาดเขาล๊อคไม่ให้ดู DVD ตอนรถวิ่ง
ยังไปสรรหาวิธีปลดล๊อคกันเลย

morphling14

• บุคคลทั่วไป
เคยโดนเหมือนกันครับ ระบบนี้ ได้ผลกว่าพี่ตำหนวด กล้อง อะไรมากมายเลย อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

งี้ต้องหาเมียมาให้รถบันทึกต้นแบบก่อนสินะ

ถึงติดมา ก็ต้องมีคนไปปลดออกแน่

ขนาดเขาล๊อคไม่ให้ดู DVD ตอนรถวิ่ง
ยี่ห้อไรก็ไม่รู้ 555 แต่ว่า ถ้าจะให้แฟร์จริงมันต้องเชื่อมต่อกับระบบชั่งน้ำหนักที่นั่งผู้โดยสารสิครับ ถ้าเกิดมีจะได้ให้ดูได้

ออฟไลน์ LateTeenager

• Jr. Member
  • **
ผิดไหมที่ผมตรงข้ามกับคนอื่น ;D ปกติผมขับไม่เกิน120 แต่เวลาแม่ผมนั่งไปด้วยจะบอกว่า ขับข้า คนอื่นเค้าไปไหนถึงไหนแล้ว ต้องขับ160ถึงจะพอใจ 555

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ผมเอาออกคนแรกเลย ถ้ารถผมมีระบบนี้ติดมาด้วย
เสียงไม่ขาดเข็มขัดผมก็เอาออก เพราะขับเข้าหมู่บ้าน เกิน 20 มันร้องแล้ว
แต่ปกติผมก็ขาดเข็มขัดตลอด ยกเว้นตอนขับเข้าถนนส่วนบุคคล เช่น ห้าง อะไรพวกนี้
เพราะผมชอบชะเง้อหน้ามองนู่นมองนี่ หรือเวลาถอยจอดรถขาดเข็มขัดทีไรถอยหลายครั้งทุกที

ออฟไลน์ Ruksadindan

นึกขึ้นได้ อารมณ์คล้ายประมาณนี้หรือเปล่าครับ

จำได้ว่ามีอีกฉากหนึ่งที่เอ็ดเวิร์ดพูดเตือนด้วย แต่จำไม่ได้ว่าตอนที่ทำอะไร

ออฟไลน์ 5ume7h

งี้ต้องหาเมียมาให้รถบันทึกต้นแบบก่อนสินะ

ยี่ห้อไรก็ไม่รู้ 555 แต่ว่า ถ้าจะให้แฟร์จริงมันต้องเชื่อมต่อกับระบบชั่งน้ำหนักที่นั่งผู้โดยสารสิครับ ถ้าเกิดมีจะได้ให้ดูได้

ที่จริงผมว่าน่าจะให้ดูหนังตอนวิ่งได้เฉพาะจอสำหรับผู้โดยสารเบาะหลังก็พอ
เพราะถ้าเป็นจอหน้า มันดึงสมาธิในการขับรถไปได้เยอะเหมือนกันนะ