ผู้เขียน หัวข้อ: เคยสังเกตุไหม รถยนต์แต่หละค่าย เริ่มมีเอกลักษณ์กระจังหน้ามากขึ้น  (อ่าน 5782 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
จากเมื่อก่อนเคยเห็นแต่รถเยอรมัน
และปัจุบันหลายค่ายรถยนต์ที่ค้นพบตัวตนได้เมื่อไม่นาน
ส่วนตัวผมชอบครับ รถที่มีเอกลักษณ์การดีไซน์ ในกระจังหน้า ที่เหมือนกันในนั้นๆ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
แต่ผมมองว่า MB รุ่นใหม่ๆ เริ่มเสียเอกลักษณ์ไปเรื่อยๆแล้ว

แต่ Bimmer ยังรักษาไตคู่ไว้ได้อย่างสวยงาม

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ครับมันอาจมีบ้างนิดหน่อย พอรับได้
ของเซฟวี ก็ครับ
ของนิสสันยังรับไม่ได้
ของยังไม่ทั้งหมด
มาสด้า
ฟอร์ด
ออนด้า
แต่ของโตโยต้ายังสเปะสปะอยู่เลย

ออฟไลน์ 5ume7h

แต่ฟอร์ดจะกลายเป็นแอสตันมาตินแล้วนี่ครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
ผมชอบปากแหกๆ ของเล็กซัส ที่สุดละะ  ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ hutzero

ครับมันอาจมีบ้างนิดหน่อย พอรับได้
มาสด้า
ฟอร์ด
ออนด้า
แต่ของโตโยต้ายังสเปะสปะอยู่เลย

ไม่จริงครับ  ผมเห็นแนวทางโตโยต้ามาแนวเดียวกันหมดนะครับ
ขอยืนยันด้วยภาพ

ราวไฟหน้า แผงช่องอากาศแนวเดียวกันหมด ยกเว้นปากงุ้มๆด้านล่างมีแตกต่างกันนิดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 15:20:06 โดย hutzero »

มาสด้า
ฟอร์ด
ออนด้า
พี่โตเริ่มมีแนวทางแล้วนะครับ
ผมว่าเว้นสายด้านหน้าใกล้เคียงกันเลยครับ

และภาพหลุดตัว Altis ใหม่เองก็ใกล้เคียงกัน

อ่าวกำ ซ้ำเลย T_T

ออฟไลน์ 2k

ผมก็ว่าโตโยต้ามีเอกลักเด่นชัดมานานแล้วนะชนิดที่ว่าปิดตราก็รู้ว่รเป็นสินค้าของโตโยต้า ซึ่งมันเด่นชัดแรงมากชนิดทึ่ว่าเล็กซัสยังดูแล้วนึกว่าโตโยต้าเลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โตโยต้ารุ่นใหม่ๆ ทำออกมาได้คล้ายกันจริงๆครับ ในส่วนของกระจังหน้า

แค่ถ้าความเหมือนกันดั่งพี่น้องจริงๆ ต้องยกให้นิสสันเลยครับ

ขานั้นเหมือนกันแทบจะทุกมุม ต่างกันที่ไซค์ ยาวสั้น กว้างแคบ

ออฟไลน์ AMG GT

กระจังหน้า  ผมชอบของ Honda  นะสวยดี  เรียบๆ

ออฟไลน์ balliblue

toyota avalon อย่างกะ civic fd ผสมกับ แผงด้านล่างของ aston martin

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เห็นกระจังหน้า SAAB ทีไร ผมละนึกถึง ISUZU ขึ้นมาตลอดเลย  ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ Thor.1

ผมว่าดีไซน์เนอร์ของBMWเนี่ยเทพสุดๆ  ออกแบบของเดิมให้ดีขึ้นได้เรื่อยๆโดยไม่รู้สึกว่าซ้ำเดิม

ถ้าเอาแบบออกแบบตามใจไม่ติดอยู่กับอะไรมันจะง่ายกว่ากัน

ออฟไลน์ slate

• Full Member
ออกแนวเดิมๆก็ดีคับ แต่ผมชอบแบวกล้าที่จะแตกต่างมากกว่านะ

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
ของผมจะสังเกตุ ทั้งส่วนของกันชนหน้า ที่ Toyota ทำออกมา

ตั้งแต่  Prius Minor -> All new Camary -> All New Vios  || --> All new Collora --> All new Yaris Eco --> 86 

กระจังหน้าไม่ค่อยชัด  แต่ถ้าตั้งแต่กระจังหน้า ลงมาถึงชายล่าง กันชน ไฟเลี้ยว ไฟตัดหมอก ออกแนวคล้ายๆ กัน

ออฟไลน์ Zephyrs

ผมว่า MB เริ่มเสียไปมากแล้วนะ สมัยก่อนถูกมองว่าเป็นรถหรูหน่อย สำหรับคนที่มีอายุนิดนึง (30+) ถ้านึกไม่ออก ให้นึกถึงช่วงก่อนปี 2000 ไว้จะชัดมาก
หลังๆมาเริ่มรู้สึกเหมือนรถที่แบบ จะวัยรุ่นก็ไม่ จะหรูก็ไม่ (หลังๆมานึกว่ารถอวกาศ หรือผมชอบรถเก่ามากไปก็ไม่รู้)
BMW ผมว่าไตคู่นี่เป็นเอกลักษณ์จริงๆ ผมเองเป็นแฟน MB ยังซูฮกในการรักษาเอกลักษณ์ของ BMW ทั้งไตคู่ ทั้งการขับขี่ การออกแบบที่ทำให้รู้ว่า เออนี่แหละ BMW นะ
(ไม่นับ 7-series E65 นะครับ เพราะรายนั้นส่วนตัวผมมองหาความสวยไม่เจอจริงๆ = =)
Toyota ผมว่าชัดเรื่อยๆนะ L-finesse Designing ผมว่าเริ่มชัดขึ้นเรื่อยๆแล้ว (Vigo ถ้าหน้ามาแบบนี้อีกก็โหดมาก)
Honda ก็เริ่มชัดขึ้นนะ
ในบรรดารถญี่ปุ่น ที่ผมว่าเอกลักษณ์สวยที่สุดคือ Mazda นะ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
โตโยต้า เริ่มแรับปรุง พัฒนาภายนอกให้สวยงาม และชัดเจนยิ่งขึ้น ผมดูๆไปแล้ว ก้อดึงเอา เลกซัส มาผสมละนะครับ
ก็ดูดีครับ

ออฟไลน์ YenChar

อะไรก็สู้"ไตคู่"ไม่ได้ครับ
ตั้งแต่เก่า ยันใหม่ ไตคู่อย่างเดียว
แต่ทำไม ไม่เบื่อเลย??

ออฟไลน์ XL_SiZe

เอกลักษณ์..... แม้เอาตราโลโก้ออก คนดูรถไม่ค่อยเป็น ยังบอกถูกว่าเป็นยี่ห้ออะไร

BMW เลยครับ ดูออกง่ายที่สุดในสายตาผม ส่วน MB ก็ถือว่าเข้าข่าย ส่วนความสวยว่ากันอีกที

ส่วนญี่ปุ่น ดีที่สุดผมว่าน่าจะเป็น Honda

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
ทำไม ไม่มีใครคิดถึง Hofmeister Kink ของ BMW มั่งงง :'(

มันเป็นส่วนที่ทำให้รถดู Sexy อย่่างหนักเลย ผมชอบโฮกๆ

ออฟไลน์ JeansZ

Benz เด่นมากครับ ตรงดาวสามแฉก กับกระจังหน้าที่ติดกับฝากระโปรงแต่รุ่นใหม่ๆ เริ่มเสียเอกลักษณ์แล้ว เพราะทำตัวรถให้มันดูทันสมัย สปอร์ตๆ
BMW เด่นตรงกระจังหน้าคู่ครับ เห็นกระจังหน้าคู่ รู้เลยว่าบีเอ็ม
Toyota เอกลักษณ์ยังไม่ค่อยชัดเจนเท่าไรครับ แต่ถ้าดูในรถเซกเมนต์เดียวกันจะค่อนข้างชัดเจนครับ
Chevrolet กระจังหน้าสองชั้น มีแถบโลโก้คาดกลาง ถ้าเป็นรถกระบะ รถ SUV จะเด่นตรงไฟหน้าแบบตาสองชั้นด้วย แต่ปัจจุบันหายไปแล้ว เช่นใน New Colorado/Avalanche
Dodge อีกยี่ห้อหนึ่งที่มีเอกลักษณ์ที่กระจังหน้าชัดเจนครับ สังเกตว่ากระจังหน้าจะเป็นแบบ 4 ช่อง มีรูปเครื่องหมาย + ยาวๆ อยู่ตรงกลาง
Isuzu ยี่ห้อนี้ก็ดูง่ายๆ ครับ กระจังหน้ามักจะมีรูปตัว H ยาวๆ สังเกตได้ในหลายรุ่น โดยเฉพาะ i370, Alterra, Ascender
Ford ค่ายนี้เอกลักษณ์ยังไม่ชัดเจน แต่ดูเหมือนว่ารุ่นใหม่ๆ กระจังหน้าเหมือน Aston Martin เลย อย่าง Mondeo นี่เห็นแล้วต้องนึกถึงรถสปอร์ต Aston Martin ทุกที ส่วนในรถกระบะ หรือรถ SUV ก็จะเด่นตรงกระจังหน้าทรงเหลี่ยมขนาดใหญ่ มีเส้นแนวนอน เป้นแบบนี้ทั้ง F-Seriesและ Ranger

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2013, 18:00:27 โดย JeansZ »
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ผมเคยจเคันนี้อยู่จีนเมื่อหลายปีที่แล้ว เลยพูดกับเพื่อนว่า "บีเอ็มมีกระบะด้วยหว่ะ" ;D