ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ตำรวจไทยเป็นแบบตำรวจต่างประเทศ  (อ่าน 2438 ครั้ง)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
พอดีอยากมาแชร์ประสบการณ์กับตำรวจสิงคโปร์หน่อยนะครับเพิ่งเจอมาสดๆ ร้อนๆ แต่อย่าเพิ่งเบื่อกระทู้เกี่ยวกับประเทศนี้นะครับ ><

วันนี้ยืนรอรถเมล์กลับบ้าน ก็ได้มีรถตำรวจขับนำรถ subaru legacy มาจอดที่ป้ายรถเมล์เพื่อไม่ให้กีดขวางการจราจร
จากนั้นทำตวจก็ได้หยิบเครื่องมือออกมา คล้ายๆ ก้อนอิฐแดงบ้านเรา แต่เป็นสีดำ จากนั้นก็ให้คนขับเปิดประตูรถ
(เพิ่งรู้ว่ารถรุ่นนี้กระจกไม่มีขอบ เท่ดีแหะ) แล้วพี่ตำรวจก็แปะไอ้ก้อนดำๆ ลงไป ผมคาดว่าน่าจะเป็นเครื่องมือ
วัดความเข้มของฟิมล์ ข้อนี้รอดไป

จากนั้นเขาก็ให้เจ้าของรถเปิดฝากระโปงหน้า แล้วก็ดูเครื่อง จากนั้นก็ก้มไปดูน่าจะที่เฮดเด้อรถ แล้วก็เดินไปท้ายรถ
เดินไปดูที่ท่อ ซึ่งคันนี้เปลี่ยนท่อมา แล้วก็ก้มดูอีกหลายๆ จุดซึ่งไม่รู้เหมือนกันทำไม จากนั้นก็ไปหยิบเครื่องขาวๆ ในรูปมา
แล้วก็เริ่มแหย่จากใต้ท้องรถบริเวณห้องเครื่อง แล้วก็ไล่ไปกลางรถ จากนั้นก็ปลายท่อ เมื่อตรวจเสร็จ ตำรวจก็ปล่อย
พี่เจ้าของ subaru ไป ไม่โดนสักข้อหา

เห็นแบบนี้แล้วอยากให้ตำรวจไทยทำบ้าง เวลาจะตรวจรถท่อเสียงดัง ฟิมล์มืด หรืออะไรก็แล้วแต่ คือสามารถพิสูจน์ออกมาเป็นตัวเลขได้
ไม่ใช่ใช้ความรู้สึกเอา ซึ่งตรงนี้จะเป็นผลดีของทั้งตำรวจและผู้ใช้รถ เนื่องจากจะไม่เกิดการยัดข้อหากัน

คำถาม ถ้ารถ supercar โดนตรวจท่อดังนี้จะรอดไหมครับ หรือเขาเอาเกณฑ์จากโรงงานผู้ผลิตเป็นที่ตั้ง?

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: อยากให้ตำรวจไทยเป็นแบบตำรวจต่างประเทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 18:57:41 »
ถ้าพูดถึงอุปกรณ์ ตร.ไทยก็มีนี่นา แต่ไม่ใช้

ออฟไลน์ frame16

• Newbie
  • *
Re: อยากให้ตำรวจไทยเป็นแบบตำรวจต่างประเทศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 19:42:43 »
ตร. ไทย เห็นรถแพงๆก็ไม่เรียกแล้วครับ  >:(

ออฟไลน์ Ton247

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 22:35:54 »
ที่นั่นเค้ากฏเป็นกฏ ระเบียบเป็นระเบียบจริงๆครับ

อยากให้เมืองไทยเราเป็นแบบนั้นบ้าง อาจจะมีอะลุ่มอล่วยแบบไทยๆนิดหน่อยก็โอเคอยู่นะ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 22:54:48 »
อุปกรณ์เรามีแต่ไม่ใช้ครับ ใช้แต่บิลเงินสด(ของตำรวจ)อย่างเดียว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 23:07:40 »
เริ่มลังเลล่ะครับ ขับรถไปสิงคโปร

Kb2200 ผม ควันมันดำหน่อยๆ และ เสียงค่อนข้างดัง..จะโดนไหมเนี่ยยย เห้ออออ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:34:53 »
เริ่มลังเลล่ะครับ ขับรถไปสิงคโปร

Kb2200 ผม ควันมันดำหน่อยๆ และ เสียงค่อนข้างดัง..จะโดนไหมเนี่ยยย เห้ออออ

ไม่ควันดำให้ตำรวจเห็นผมว่าไม่โดนนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 14:35:51 »
อุปกรณ์เรามีแต่ไม่ใช้ครับ ใช้แต่บิลเงินสด(ของตำรวจ)อย่างเดียว  ;D ;D ;D

ตำรวจไทย มีอุปกรณ์หลักอยู่แล้วครับ ปากกากับแผ่นกระดาษ

:D :D :D