ผู้เขียน หัวข้อ: ในรถยนต์ชอบTouchScreen:Joystick , เบาะปรับมือ:ไฟฟ้ามากกว่ากัน  (อ่าน 2668 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ส่วนตัวชอบ

Joystick มากกว่า เช่นใน Benz , BMW เพราะว่า touch screen ใช้งานยาก + ไม่ลื่น ใช้ iphone มากดจอสัมผัสรถนี่มันคนละเรื่องเลย
หวังว่าในอนาคต จะมี Joystick ในรถญี่ปุ่นบ้าง ( Mazda มีแล้วเท่าที่เคยเห็น)

แต่ถ้าไม่มี Joystick ผมขอเป็นวิทยุไม่มีจอจะดีกว่า  ;D ;D

อีกตัวคือ ชอบเบาะปรับมือมากกว่า เพราะใช้งานง่าย ปรับได้เร็ว ปรับได้ค่อนข้างดี
ไม่ชอบเบาะไฟฟ้าเพราะมันช้า บางมุมปรับไม่สะดวก + มีประสบการณ์แย่ๆกับเบาะไฟฟ้าคือมันเสียบ่อยแล้วซ่อมไม่หาย
(เช่นรถยุโรปเวลานั่งแล้วเบาะจะเลื่อนเข้าเอง เคยเสียเบาะเลื่อนก็ไม่ได้จะขับยังไงละทีนี้ เลยชอบปรับมือมากกว่า ) :D :D

ออฟไลน์ Hundredpiper

• Jr. Member
  • **
ผมชอบ Joystickนะเพราะว่ากะระยะถูกว่าต้องขยับกี่ครั้งถึงจะเป็น Navi หรือ Mp3
ส่วน touch screenต้องหันมาดูทุกที แต่ถ้าเพิ่มได้ขอพวงมาลัยMultiหรือVoice commandแล้วกันครับสดวกสุด

ส่วนเบาะต้องไฟฟ้าอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
joy stick ครับ
จอสัมผัสต้องละทั้งสายตาและเอื้อมมือมากด ถ้าออกแบบมาไม่ดีก็ต้องโน้มตัวมาด้วย ในขณะที่แบบ joy stick ใช้งานสะดวกกว่า

เบาะไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
- เลือกได้ขอเป็น Joy Stick ครับ
  (ถ้า touchscreen ไม่ลื่น+แม่นแบบ iphone ไม่อยากใช้เลยครับ)

- ชอบเบาะไฟฟ้าครับ ปรับได้ละเอียดกว่า จะให้ดีขอ Memory ด้วยครับ
  (บางทีผมสลับ กับพ่อ แม่ น้องสาว บ่อย ขี้เกียจมาปรับใหม่ เพราะบางทีปรับใหม่ไม่ค่อยเหมือนเดิม 55555+)  :-[ ::)

ออฟไลน์ decptt

ถ้าเป็น Navigator ผมเลือกTouch Screen ครับ เวลาพิมพ์ชื่อ ใช้Joy Stick แล้วปวดตับครับ  ;D (ปล. ใช้รีโมตของ Teana อยู่)

แต่ถ้าเป็นลูกเล่นทั่วไป ผมขอ ปุ่มสัมผัสธรรมดา เข้าถึงง่ายกว่าครับ

ปล. แท่งหรรษา ยังไม่เคยใช้อ่ะ

ส่วนเบาะ ขอไฟฟ้า มีเมมโมรี่ครับ สะดวกมากๆ เพราะ คนขับหลายคน ^^

ออฟไลน์ Lertvarit

- joystick ครับ กะง่ายกว่า

- เบาะมือครับ ผมชอบแอนหลังเอาที่เราต้องการ แล้วกดดีดเบาะใส่หลังดังปั๊ก!! รวดเร็วทันใจดี 555  เบาะไฟฟ้ามันไม่ทันใจผมซักเท่าไหร่
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ eamesBot

• Full Member
เห็นด้วยกับหลายท่านเลยครับ จอ touch มันต้องละสายตา เพื่อไปมองว่า กดถูกมั๊ย ชอบใช้ปุ่มมากกว่า เพราะเอามือเอื้อมไปกดได้โดยไม่ต้องดุ
ส่วนเบาะก็ ถ้าพี่จะทำไฟฟ้า แล้วไม่มีเมม ขอลูกบิดละเอียดๆ ปรับมือ ดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ nirvanapoint

จริงๆชอบ Touch กดตรงไหนหรือเมนูอะไรก็ได้ที่ต้องการ ไม่ต้องมาคอยเลื่อน
แต่ก็ต้องออกแบบมาดีๆนะครับ ลื่นๆ กดง่ายๆ จะเยี่ยมมาก
ถ้าเป็นไปได้อยากให้มี Joystick และ Touch รวมด้วยกันเลยครับ  ;D

เบาะไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ JIRATH

ชอบ Touch มากกว่าครับ เพราะว่าลูกตุ้มหมุนของ BMW เวลาจะใส่ชื่อทีหมุนกันขรี้แตกขรี้แตนกว่าจะได้ เสียวมันจะเสียเหลือเกิน

ส่วนเบาะขอปรับไฟฟ้าพร้อมความจำครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Joystick ครับ ผมว่ามันให้สัมผัมความรู้สึกที่ดีกว่านะ ชอบมาก โดยเฉพาะของ Lexus ส่วนในแง่ของความสดวกสบายในการใช้งานอันนี้แล้วแต่คนครับ

เบาะไฟฟ้าครับ อาจจะชักช้าไม่ทันใจในบางที แต่ใช้งานง่ายกว่ากันเยอะครับ ใครที่เคยใช้เบาะปรับมือแล้วปรับระดับความสูงของเบาะขึ้นสุด จะรู้เลยว่าการเลื่อนเบาะหน้า-หลังนั้นแสนจะลำบาก 

ออฟไลน์ zeb80

Joystick + เบาะไฟฟ้า+memory ครับ

ออฟไลน์ john

ผมว่า Lexus น่าจะมีจอยสติ๊กนะครับ ถ้าจำไม่ผิด  :P