ผู้เขียน หัวข้อ: เซ้ง..โดนไฟแนนซ์ หลอกทำประกันชีวิต  (อ่าน 6502 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball1424

• Newbie
  • *
เซ้ง..โดนไฟแนนซ์ หลอกทำประกันชีวิต
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 12:14:57 »
เซ้ง..โดนไฟแนนซ์ หลอกทำประกันชีวิต
เรื่องมีอยู่ว่า ผมจองรถ accord 2.0el ไว้ประมาณต้นเดือนที่ผ่านมา ได้รถประมาณเดือน 11 ดาวน์ 500,000
หลังจองวันแรก จนท.ไฟแนนซ์ โทรมาขอเอกสารบอกว่าต้องทำโดยเร็ว อ้างว่าจะได้ดอก 2.45 B 60 เดือน ตามโปรที่ตกลงไว้
วันนี้มารับเอกสาร ปรากฎว่า ยอดผ่อนเพิ่มขึ้น มา 500 บาท
ผม. = นี่เงินอะไรเพิ่มขึ้นได้อย่างไร
จนท. = เป็นเบี้ยประกันครับ เกิดพี่เป็นอะไรก็ จะได้ไม่มีภาระเรื่องรถ
ผม. = ไม่ทำ ได้ป่าวมีประกันเยอะแล้ว
จนท. = ไม่ได้ครับ ต้องทำเป็นทุกที่ครับ ไม่ว่าไฟแนนซ์ ไหนๆ
ก็เลยไม่อยากเสียเวลา ถ้าเกิดบังคับทำจริงๆอย่างว่าขึ้นมา ก็เลยเซ็นต์ไป (ในใจนึกว่าเด๋วหาข้อมลูก่อน ถ้าไม่บังคับทำล่ะก็ เปลี่ยนไฟแนนซ๋แน่ๆ)
ผมก็เลยไปหาข้อมลูในเน็ต ปรากฎว่า ไม่ต้องทำก็ได้ บางรายเบี้ย เพิ่มแค่ 200 ต่อเดือนเอง
โทรหาเซลล๋ ขายรถเพื่อความมั่นใจ เซลล์บอกว่าไม่ต้องทำก็ได้
ก็เลยสั่งเซลล์เปลี่ยนไฟแนนซ์ครับ มัน น่าโมโห นะครับ
จริงๆต้องบอกว่าแล้วแต่พี่จะทำก็ได้ไม่ทำก็ได้ถึงจะถูกครับ อย่างนี้ผมเรียกหลอกครับ
สงสัยเห็นผมไม่ค่อยรู้เรื่อง (พอดีเพิ่งเคยผ่อนรถครับ)
เลยมาบอกเพื่อนๆครับ ถ้าเราเต็มใจมันก็โอเค บางคนก็ชอบนะครับ
สำหรับผม ถึงแม้จะเดือนละแค่ 500 บาท
แต่ถ้ามาโกหก กัน แบบนี้ผมยอมไม่ได้ครับ
ใครเจอแบบนี้มาแชร์กันครับ
ปล.ไม่ได้โทษ บ.ไฟแนนซ์นะครับ มันอยู่ที่นิสัย จนท.มากกว่า ไปก็ไม่ลามาก็ไม่ไห้ว เฮ้อ....

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
Re: เซ้ง..โดนไฟแนนซ์ หลอกทำประกันชีวิต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 12:47:33 »
ถ้างั้นผมว่ายกเลิกกรมธรรม์ไปดีกว่าครับ หลังจากได้กรมธรรม์มาให้แจ้งยกเลิกภายใน 15 วัน อาจจะเสียค่าดำเนินการบ้างไม่ีกี่ร้อย แต่ดีกว่าปล่อยให้พวกนี้เอาเปรียบ เหมือนเซลก็จะไม่ได้ค่าคอมด้วยนะครับ ผมก็ใช้วิธีนี้เวลากู้บ้านแล้วโดนกล่อมมากๆ รำคาญก็ทำให้ แต่ยกเลิกทีหลังครับ  แต่ต้องดูว่าประกันคิดแยกไปหรือเปล่านะครับ อย่างบ้านคิดแยกอีกบัญชีแล้วปิดเมื่อไหร่ก็ได้ไม่เสียดอกเบี้ย  พอเราได้เงินคืนก็เอาเงินไปจ่ายปิดบัญชีส่วนประกันไปครับ

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
Re: เซ้ง..โดนไฟแนนซ์ หลอกทำประกันชีวิต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 13:19:03 »
ถ้าจำไม่ผิด ประกันชีวิตมันคุ้มครองปีต่อปีใช่มั้ยครับ แต่ตอนผมจัดไฟแนนซ์ พนักงานเขาจะถามเรานะครับว่าจะตกลงทำรึเปล่า แต่ก็ตกลงไปเพื่อประโยชน์ตัวเอง แต่ถ้าคุณ จขกท จะไม่เอาก็ยอมเสียเวลาเดินเรื่องนิดนึงนะครับ

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 13:46:32 »
ซื้อรถก็โดน กู้ซื้อบ้านก็โดน(จะชอบอ้างว่าถ้าไม่ทำจะมีผลต่อการอนุมัตินะ... )
แม้แต่ทำบัตร ATM ก็ยังโดนเลยครับ(ชอบอ้างว่าไม่มีบัตรธรรมดา)
เอาเปรียบผู้บริโภคสุดๆ สคบ. ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 14:05:10 »
ผมถามไฟแนนซ์ไปตรงๆ เค๊าบอกว่าไม่ต้องก็ได้แต่ให้ช่วยเค๊าหน่อย  ผมเห็นว่าดีกับคนข้างหลังผม และเฉลี่ยต่อเดือนไม่มากมายอะไรผมก็ทำ

แต่ถ้าหลอกกันผมว่าก็คงจบแหละ :D

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 14:19:38 »
ค่าเบี้ยประเภทนี้ น่าจะขึ้นอยู่กับยอดจัดไฟแนนซ์ นะครับ ผมว่า คุ้มครองวงเงินที่เราเป็นหนี้ แต่จริงๆ ไม่ทำก็ได้  กรณีนี้ จนท.ไฟ คงอยากได้แอป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 14:44:03 »
ถ้าไม่หลอก คนส่วนน้อยที่จะทำครับ

บางส่วนก็อยากทำอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 15:06:32 »
สมัยนี้อะไรๆ ก็พ่วงประกันครับ
ขนาดจะทำบัตร ATM ยังต้องทำประกันเลย

แต่ส่วนตัวผม จนท. เค้าอธิบายไว้แล้วและผมก็สมัครใจทำครับ
เพราะชีวิตคนเราไม่แน่นอน หากถ้าเป็นอะไรไปคนข้างหลังจะได้ไม่ลำบาก

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 15:22:48 »
หลอกก็เลิกครับ แต่เรายกเลิกเองได้ โทรไปที่ประกันโดยตรง แล้วขอยกเลิกภายใน 15 วัน ไม่มีปัญหา เราจะได้ไม่ต้องวิ่งเรื่องไฟแนนซ็ใหม่
เพิ่งฟังข่าวเมื่อเข้า เขากำลังจะจัดการกับพวกนี้ ซึ่งส่วนใหญ่เป็นเจ้าหน้าที่ทำกันเอง เอายอด
หากเราส่งเรื่องเข้าไปที่สำนักงานใหญ่บ่อยๆ ผมว่าพวกนี้จะลดลงเพราะ บริษัทคงไม่อยากเสียชื่อครับ
เป็นแค่ option ให้เลือกมากกว่า การขายพ่วงเป็นเรื่องปกติ แต่ควรให้เลือกได้ ไม่ใช่มัดมือชก
ตอนผมผ่อนก็มี แต่ผมก็ไม่เอา เพราะหากเป็นไรไปจริงๆ ประกันรถก็ดูแลรถอยู่แล้ว คือซ่อมแล้วขายใช้หนี้แทน หรือไม่ก็ยึดรถไป
ยังไงก็ไม่ต้องผ่อนอยู่แล้ว ไม่เห็นต้องมีประกันคุ้มครอง งงจริงๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ The Godfather

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 16:17:14 »
มองในแง่ดี มันก็ดีเหมือนกันน่ะ เราเป็นอะไรไปคนอื่นก็ไม่ต้องเดือดร้อนไปกับเราด้วย หากเราไม่อยากทำก็เป็นสิทธิ์ของเราเช่นกัน ไม่น่ามายัดเยียดแบบนี้ครับ ^_0

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 16:33:13 »
ตอบเรื่องนี้หน่อย ในแง่มุมที่เห็นต่าง

ผมก็ยังต้องผ่อนรถกับไฟแนนท์สีส้มที่หนึ่ง ซึ่งเขาก็มีบริการพวกนี้เช่นกัน
แต่ไม่ใช่บังคับ แต่นำเสนอครับ เช่น ผมมีวงเงินกู้ไฟแนนท์ ไว้ 200,000 ระยะเวลา 4 ปี
ดังนั้น เบี้ยประกันอุบัติเหตุที่ไม่คาดฝันนี้ก็จะครอบคลุมแค่นี้ครับ สรุป ผมจ่ายไปก้อนเดียว 5,000 คุ้มครองตลอด 4 ปี
กรณีผมเสียชีวิต ด้วยอะไรก็ตาม จะอุบัติเหตุ จะสุขภาพ หรือจะตามคาอกสาว แต่...รถคันนี้จะโอนเป็นชื่อภรรยาผมทันที
(เขียนชื่อใส่ไว้ในกรมธรรม์) ผมว่ามองอีกมุม เราไม่ประมาทครับ เราซื้อความไม่ประมาท เพราะบางทีชีวิตคนมันก็ไม่มีอะไรการันตีนะ ว่าจะตายเมื่อไหร่

ส่วนซูบารุ ตอนกู้ไฟแนนท์ที่เดิมนี่แหละ เขาก็เสนอครับว่า วงเงินกู้ประมาณ 700,000 เบี้ยตลอด 4 ปีก็ไม่เยอะอ่ะ หมื่นกว่าบาทครับ
แล้วเขาเอามาเฉลี่ย เป็นงวดๆ ไป ตกแล้ว เดือนนึงไม่กี่บาทเองครับ ก็เหมือนซื้อความเสี่ยงของตัวเราเองครับ

แปลว่าถ้าผม ตายด้วยกรณีใดก็ตาม ไฟแนนท์จะปิดยอดผ่อนรถคันนี้ทันทีครับ และโอนกรรมสิทธิ์ให้กับ ชื่อกิ๊กสาวที่ลงไว้ 5 5 5

ทั้งนี้เราสามารถคุยรายละเอียดเกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้ได้อยู่แล้วครับ ทั้งเรื่องความคุ้มครอง หรือ ราคาค่าใช้จ่ายครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Public P

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 16:35:11 »
ส่วนตัวผมทำครับและเป็นคนบอกให้เจ้าหน้าที่ธนาคารทำให้ด้วย เพราะชีวิตไม่แน่นอนกลัวคนข้างหลังต้องมารับภาระในความต้องการส่วนตัวของเราในบางเรื่อง ;D  และอยากให้คนข้างหลังรับมรดกแบบไม่มีหนี้สินติดไป

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 17:50:46 »
ถ้าไม่มีทำไว้ก็ดีกับคนข้างหลัง

ที่ไม่ชอบคงเป็นเรื่องหน้าไหว้หลังหลอก กันซะมากกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 17:50:57 »
จริงอย่างที่บอกไว้ครับ  เรื่องทำประกันมีประโยชน์ครับผมก็ไม่ได้รังเกียจนะครับ
จะให้ช่วยทำประกันก็บอกมาตรงๆครับ
แต่อย่ามาหลอก ว่าบังคับต้องทำแบบนี้มันใช้ไม่ได้ครับ
คนแบบนี่ไม่ได้กินค่าคอมผมแน่ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 19:25:04 »
ไฟแนนซ์นี่ต้องหน้าด้านมาก ถึงกล้าบอกมาแบบนั้น
บางรายทุเรศเหมือนกันแต่หน้าไม่ด้านพอ ก็เนียนๆพ่วงประกันเข้าไป ถ้าโดนจับได้ก็เคลียอีกที
บางรายที่แฟร์กับลูกค้าเค้าก็จะบอกตรงๆ เรื่องค่าใช้จ่าย และสิทธิประโยชน์ที่จะได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Public P

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 19:32:32 »
จริงอย่างที่บอกไว้ครับ  เรื่องทำประกันมีประโยชน์ครับผมก็ไม่ได้รังเกียจนะครับ
จะให้ช่วยทำประกันก็บอกมาตรงๆครับ
แต่อย่ามาหลอก ว่าบังคับต้องทำแบบนี้มันใช้ไม่ได้ครับ
คนแบบนี่ไม่ได้กินค่าคอมผมแน่ครับ
เป็นผมจะไปทำกับคนอื่นครับ อย่าปล่อยให้คนคิดไม่สุจริตลอยนวลไปกับค่าคอม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 21:20:17 »
เป็นผมจะไปทำกับคนอื่นครับ อย่าปล่อยให้คนคิดไม่สุจริตลอยนวลไปกับค่าคอม
ครับ มี  จนท. อีกคนโทรมาสอบถามเรื่องกิจการและรายได้
ผมก็เลยตอบไปว่าไม่เอาแล้ว และจะเปลี่ยนไปทำไฟแนนซ์อื่น
เขาก็ถามว่าทำไม ผมก็เลยเล่า รายละเอียดให้ฟัง จนท ถึงกับอึ้งๆไปครับ แล้วก็วางไป

สักพัก จนท คู่กรณีโทรมา บอก
จนท. เอ่อผมยกเลิกเอาประกันออก จากยอดผ่อน แล้ว ครับ
ผม.   ไม่เอาแล้วครับ ผมจะเปลี่ยนไฟแนนซ์
จนท. เค้าก็บอกย้ำว่าเอาประกันออกให้แล้ว
ผม.    ก็ไม่เอาแล้วทั้งประกันแล้วก็ สินเชื่อ ครับ

จบ สบายใจ ฝุดๆ ครับ คุณวัดใจผิดคนแล้ว บอกว่าบังคับทำประกัน
เค้าคงคิดว่าถ้าลูกค้าเกิดรู้ทันแล้ว โวย
ก็แค่ยอมถอนประกันออกไป แต่ถ้าลูกค้า ไม่รู้ล่ะ ทำแบบนี้กินไปกี่รายแล้วอ่ะ
ผมจะไม่ยอมเสีย เงินให้กับ คนแบบนี้เด็ดขาดครับ
ไม่ว่าจะมากน้อยเท่าไหร่ก็ตาม ;D

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 22:46:03 »
โดนกันอีกแล้ว หลอกทำประกันเนี่ย  :-\
ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ ตัวแทนประกัน หรือแม้กระทั่งเซลล์สินค้าต่างๆ เค้ามีอบรู้หรือสอน จรรณยาบรรณ กันบ้างหรือเปล่าเนี่ย
หรือ สอน ให้ทำยังไงก็ได้เพื่อให้ขายได้อย่างเดียว

ผมได้ตั้งกระทู้นี้เมื่อไม่นานมานี้เอง ลองตามอ่านดูครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30705.0.html

พวกไม่ซื่อตรงอย่างงี้ อย่าไปซื้อมันครับ ช่วยๆกัน
ซื้อก็ซื้อกับคนที่จริงใจ พูดตรงๆกันดีกว่า

ย้ำอีกครั้งนะครับ ไม่ได้เกลียดการทำประกัน หรือ ตัวแทนประกัน เพราะตัวผม แฟน ทั้ง พ่อและแม่ผม
ทำประกัน ไว้ทุกคนครับ

แต่ที่โมโหก็ไอ้ตรงที่มาหลอก มาเนียนนี่แหละครับ มันน่าโมโหจริงๆ  >:(

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 12:34:48 »
โดนกันอีกแล้ว หลอกทำประกันเนี่ย  :-\
ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ ตัวแทนประกัน หรือแม้กระทั่งเซลล์สินค้าต่างๆ เค้ามีอบรู้หรือสอน จรรณยาบรรณ กันบ้างหรือเปล่าเนี่ย
หรือ สอน ให้ทำยังไงก็ได้เพื่อให้ขายได้อย่างเดียว

ผมได้ตั้งกระทู้นี้เมื่อไม่นานมานี้เอง ลองตามอ่านดูครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30705.0.html

พวกไม่ซื่อตรงอย่างงี้ อย่าไปซื้อมันครับ ช่วยๆกัน
ซื้อก็ซื้อกับคนที่จริงใจ พูดตรงๆกันดีกว่า

ย้ำอีกครั้งนะครับ ไม่ได้เกลียดการทำประกัน หรือ ตัวแทนประกัน เพราะตัวผม แฟน ทั้ง พ่อและแม่ผม

แต่ที่โมโหก็ไอ้ตรงที่มาหลอก มาเนียนนี่แหละครับ มันน่าโมโหจริงๆ  >:(

อ้าวเจอเหมือนกันหรอครับ
ใช่ครับ อย่าไปซื้อ
ต้องช่วยๆกันครับแบบนี้ :D

ออฟไลน์ Jaijajug

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 15:14:19 »
โดนไปเหมือนกันครับ ซื้อน้องปา เรื่องของประกันไม่มีอยู่ในข้อตกลง พอถึงวันทำสัญญา ซึ่งเป็นวันเดียวกับวันที่รับรถ ไฟแนนท์บอกว่าต้องทำ จ่ายเพิ่มอีกเดือนละ 200 กว่าบาท ถามมัน มันก็บอกว่ากฎหมายบังคับ ผีถึงป่าช้าแล้วยังงัยก็ต้องทำ เซ็งจริงๆ  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 18:46:01 »
ไอ้พวกค้าขายไม่ตรงไปตรงมานี่ไม่น่าคบจริงๆ

เจอจะชูนิ้วแล้วตะโกนใส่หน้ามันว่า 'ร ว ย'
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ mavin36

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 19:32:31 »
แฟนผมทำจ่ายสดครั้งเดียวประมาณสองหมื่นทุนประกันหกแสนคุ้มครองห้าปี แบบเต็มใจ เพราะชีวิตมันไม่แน่นอน

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 20:31:36 »

อ่าว นี่กระทู้ใหม่หรือนี่ ผมนึกว่ามีคนขุดกระทู้เก่ามาซะอีก หึหึ

ออฟไลน์ tonoboon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 22:54:08 »
ประกันชีวิต ชีวิตเรา เราเลือกเองน่าจะดีกว่า
สำหรับคนไม่คิดจะทำเลย โดนบังคับก้อดีครับ หมดภาระ
แต่คนที่เค้าสนใจอยู่แล้ว เค้าน่าจะเลือกได้ว่าอยากทำกับใคร
ซื้อรถยังเลือกยี่ห้อได้เลย