ผู้เขียน หัวข้อ: อาทิตย์นี้จะไปจัดยางใหม่แล้วครับ แนะนำด้วยครับ (225/45/18)  (อ่าน 25197 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ผมขับ Camry ACV30 ครับ ใส่ล้อขอบ 18 ยาง Marshal ขนาด 225/45/18 ครับ

เปลี่ยนมาตอน 16/12/2555 ครับ ถึงตอนนี้ก็ประมาณ 5 เดือนพอดีๆครับ วิ่งไปประมาณ 25,xxx กิโลแล้วครับ สลับยางไปครั้งเดียวครับ

ตั้งแต่เปลี่ยนมาก็ทำใจอยู่กับยางชุดนี้พอสมควร ของเดิมผมเป็น Primacy LC 195/65/15 ครับ ไม่ต้องบอกว่านุ่มขนาดไหนครับ นั่งสบายๆสุด ย้วยสุดๆด้วย

ยางชุดใหม่ที่ใส่ไป ทันทีที่ขับออกมา สัมผัสได้เลยว่า แข็ง สะเทือนมากๆ แล้วก็ร่อนกว่าเดิม เสียงนี่ดังสนั่นครับ สมราคายางเลยทีเดียว

ใส่มาห้าเดือน ตอนนี้สภาพยาง ดูด้วยตาเปล่า ก็ยังดูดีนะครับ ยังไม่บวม ไม่แตกลายงา ดอกยังเยอะอยู่พอสมควรครับ

แต่ประสิทธิภาพมันหายไปจนน่าตกใจครับ เสีนงหอนดังมาตั้งแต่ 80km/hr พอเกินร้อยไปนี่ทั้งหอน ทั้งดัง เสียงบดถนนนี่ดังสนั่นจนฟังเพลงไม่รู้เรื่องครับ
แถมการเกาะถนนก็แย่มากๆ วันก่อนเจอฝนไป เหิรน้ำครับ เกือบจะชนกับแผงกั้นถนนเลยทีเดียว รถมาเป๋ซ้าย ดึงมาขวามันก็ไม่กลับมาครับ เสียวมากๆเลย

วันนี้ขับมาสระบุรีครับ ขึ้นสะพานเพื่อจะวิ่งขึ้นไปทางโคราช ตรงนี้ปกติผมก็เข้าโค้งบนสะพานความเร็วประมาณ 60-70 พอได้ครับ แต่วันนี้ไม่ไหวครับ ดึงแล้วไม่ไป มาเทไปทางซ้าย พร้อมเสียงยางกรี้ดร้องดังเอี้ยดดดด เลยครับ

เวลาขับตรงๆ วิ่งเร็วๆ ก็ร่อนมากๆๆๆๆ ครับ ไม่รู้สึกว่ายางจับถนนเลย ปลิวๆไงไม่รู้ครับ

ไม่รู้ว่ามันยังไหวไหม แต่ผมไม่ไหวแล้ว คิดว่าอาทิตย์นี้คงจะเปลี่ยนแล้วครับ

ทีนี้โจทย์ใหม่คือ อยากให้รถกลับมานุ่มๆหน่อยครับ เลยอยากได้ยางนุ่มเงียบ ซึ่งเท่าที่ตามดูมานาน เลือกมาได้ดังนี้

1. Primacy LC 225/45/18 ได้มาถูกสุดที่ 7200 ครับ แต่ไม่มีของเลยสักร้าน หายากมากๆ
2. Yoko Advan DB 225/45/18 ได้มาเส้นละ 8800 ครับ แพงมากๆ ไม่น่าเชื่อว่ายางนำเข้า คิดว่านุ่มแน่ แต่หลายคนบ่นว่าหอนไว สองหมื่นก็เริ่มมาแล้ว แถมราคาเกือบได้ GR90 แล้วครับ
3. Turanza GR90 เส้นละ 9000 ครับ 225/40/18 มีแต่ไซส์นี้ ซึ่งบางกว่าเดิม ผมคาดว่าจะไม่นุ่ม น่าจะแค่เงียบมากกว่า แถมราคาก็มหาโหดมากๆ ถึงแม้จะทนมากก็ตาม และอีกอย่าง เพื่อนวงในผมบอกมาว่า GR100 ใกล้จะเปิดตัวแล้วด้วย
4. Nitto NT830 225/45/18 เส้นละ 7000 ครับ รุ่นใหม่ หลายคนบอกไว้ว่านุ่มจริง เงียบด้วย แถมเกาะพอใช้ได้ ความทนทานยังตอบยาก แต่ Nitto ก็มีชื่อเสียพอสมควร แต่ราคากำลังดี ลายสวย ผมก็ชอบครับ
5. Hankook Noble S1 225/45/18 เส้นละ 5000 ครับ ยางเกาหลี ราคาไม่แพง ไม่รู้ว่าจะดีแค่ไหน ใครเคยใช้แนะนำด้วยครับ
และตัวเลือกสุดท้ายที่ดูไว้คือ Pilot Sport 3 225/45/18 ครับ

จาก 6 รุ่นที่เลือกมา ผมอยากได้ LC มาที่สุด เพราะราคาไม่เวอร์ นุ่มจริง เงียบจริง ย้วยน่าจะไม่มากเพราะแก้มบาง แต่ของไม่ได้เลย

จึงอยากถามเพื่อนๆว่า NT830 , Noble S1 , Pilot Sport 3 เอาอะไรดีครับ ผมอยากรู้ว่า PS3 แก้ม 45 เป็นยังไงบ้างครับ เรื่องการขับขี่ดีที่สุดในตัวเลือกนี้แน่นอน แต่เรื่องความนุ่ม ความเงียบ มันดีประมาณไหนครับ แข็งมากไหม ดังมากหรือเปล่า เทียบกับ GR90 นี่แย่กว่าเยอะไหมครับ

แล้ว Hankook น่าใช้ไหมครับ ราคาไม่แพงมากเกินไป ผมเปลี่ยนยางทุกปีอยู่แล้ว เพราะผมวิ่งปีนึงห้าถึงหกหมื่นโลครับ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
จากตัวเลือกที่ว่ามาอยากให้ลอง Goodyear asymmetic 2 ดูอีกตัวครับ
ยางเยอรมันแท้ ราคาดีมากในช่วงนี้ เพื่อนเพิ่งเปลี่ยนจาก Nitto invo มาเป็นตัวนี้
เขาว่านุ่มขึ้นพอควรและเกาะถนนได้เยี่ยมทั้งแห้งและเปียกครับ เป็นที่พอใจ
ราคาขอบ 18 หน้า 245 ช่วงนี้ประมาณ 7500 บวกลบครับ ถ้าขนาดที่ว่ามาน่าจะถูกลงอีกหน่อยครับ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
ใช้ PS3 อยู่ใน Lancer EX ตอนนี้  Spec 225/45/18

ความเงียบ - เงียบกว่ายางเดิมติดรถ (Yokohama Advan A10) ประมาณ 40% ถ้าวิ่่ง 60 นี่เงียบมาก แต่พอความเร็วสูงๆก็ดังพอตัวอยู่  เทียบกับรุ่น LC  ที่อยู่ใน Lancer อีกคัน(ล้อ 16)  LC เงียบกว่าเยอะมาก

การยึดเกาะ - แน่นหนึบมากๆ  ขับ 180 แล้วกระทืบเบรคแรงๆ  ไม่มีดิ้น  ไม่มีส่าย  หักพวงมาลัยแรงๆไม่มีเสียงเอี๊ยดอ๊าดให้ได้ยิน  เข้าโค้งชนิดที่ว่าถ้าไม่เกินลิมิตของรถ  ยังไงก็เกาะเป็นตุ๊กแก  คือถ้าเอาไปใส่รถ Drift คุณ Drift ไม่ออกแน่  ส่วนรุ่น LC ไม่หนึบครับ  พอไปวัดไปวา  มั่นใจที่ความเร็วไม่เกิน 130 เกินนั้นมันดิ้นๆ

ความนุ่ม - ถือว่านุ่มพอควร  ในลมยาง 32  ลงหลุมลงท่อไม่กระเด้งกระดอน  เอาเป็นว่าเป็นยาง Sport ที่นุ่ม  แต่แก้มยางไม่อ่อนย้วยนะ  ส่วน LC นุ่มมากกกกกกกกกก (เพราะล้อ 16 ด้วย)

การรีดน้ำ - อันนี้เค้าว่าอยู่อันดับท๊อปๆเลย   ส่วนตัวยังไม่ค่อยได้ลุยถนนเปียก  บอกได้แค่ว่ายังไม่เคยมีอาการล้อฟรีหรือเหินน้ำ

ความทน - วิ่งมา 3 หมื่นโล   ยังไม่ได้สลับยางเลยสักครั้ง  ล้อหน้าดอกลดไปนิดเดียว  ล้อหลังดอกยังเต็มเหมือนตอนเพิ่งซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2013, 14:09:55 โดย hutzero »

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
e34 ในรูปใช้ยาง noble s1 215/55 r17 อยู่ครับ ใช้มาสักจะหมื่น กม. ละ

เป็นยางดอกละเอียด แนวนุ่มเงียบ เท่าที่ใช้มายังเงียบดีอยู่ เกาะถนนใช้ได้
(ผมขับรถไม่เกิน 120 km/hr บนทางด่วน และส่วนใหญ่ก็คลานๆ แถวสุขุมวิท เพราะที่ทำงานอยู่แถวนั้น รถติดมาก)

สำหรับ nitto ผมเคยใช้ nt850 เป็นรุ่นเก่ากว่า 830 เป็นยางดอกละเอียด แนวนุ่มเงียบ ใช้ครบ 3 ปี 50000 km ยางบวมครับ
(บวมเป็นก้อนซาลาเปา ครบ 4 เส้นเลย)
แต่ก่อนจะบวม ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร เงียบนุ่มปกติ

คงให้ความเห็น จขกท ได้เท่าที่เคยยางมาสองรุ่นนี้ละครับ

ออฟไลน์ ck_win

ใช้มาหลายยี่ห้อนะครับ ทั้งของในของนอก ส่วนตัวไม่ประทับใจกับของเกาหลีครับ คุณภาพก็พอใช้ได้ แต่ไม่เหมาะกับคนขับเท้าหนัก

เมื่อเปรียบเทียบคุณภาพกับราคาแล้ว ปัจุุจุบัีนใช้เป็นชุดที่ 2 แล้ว ผมเลือก....Dunlop Sport MAXX TT (made in Japan)

จัดอยู่ในกลุ่ม sport premium ดอกยางมีในมีนอก เกาะถนนแต่นุ่มเงียบกว่ายาง sport เพียวๆ ครับ รีดน้ำไว้ใจได้

225/45/18 ขนาดเดียวกันเลยครับ ส่วนราคาผมจำเป๊ะๆ ไม่ได้ ประมาณ 8,000 ต้นๆ ครับ

PS3 ก็ดีครับ ผมก็ใช้อยู่กับรถอีกคัน ราคาจะถูกกว่า Dunlop นิดหน่อย แต่ก็นุ่มไม่เท่า Dunlop ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2013, 14:28:52 โดย ck_win »

ถามว่าผมตีนหนักไหม ก็ไม่รู้จะตอบยังไงครับ

ผมขับเฉลี่ยก็ 130-140 ครับ ถ้าถนนขับได้ มุดไปมุดมาก็พอสมควร ไม่ใช่พวกยึดเลนใดขับยาวๆ เปลี่ยนเลนบ่อย แซงได้แซงครับ

เข้าโค้ง ถ้าโค้งที่เคยเข้ามาบ้าง ผมก็ซัดจนสุดลิมิตรถครับ ถ้า 90 ไม่ดื้อโค้ง ผมก็ไม่ผ่อนอ่าครับ

แต่ผมเบรคแรงครับ ชอบเบรคกระชั้น กดเบรคค่อนข้างหนัก

แต่ไม่ได้ขับตะบี้ตะบันขนาดว่า 4-5 พันรอบ กด 160 แช่ยาวๆๆๆๆนะครับ

เริ่มจะปันใจไปให้ PS3 แล้ว ด้วยความที่หาง่าย มีแทบทุกร้าน และยี่ห้อก็น่าเชื่อถือในระดับต้นๆ ผมเองลองขับกับ Accord 2.4Tech แล้ว ใส่ PS3 235/45/18 จากโรงงานมาให้เลย
ขับดีครับ แต่ไม่ได้ลองอัดแรงมาก เกรงใจเพื่อน รถยังไม่พ้น Run in เลย แล้วก็ความนุ่ม มันก็พอประมาณครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Toyo c1s ไม่มีในตัวเลือกหรอ โอเลยนะมีsizeด้วย ราคาน่าจะไม่เกินที่ตั้งไว้

ผมหาไม่ได้ครับ ถามมาหลายร้าน ติวานนท์  วงเวียน 22  ก็ไม่มี

อีกอย่าง ราคามันก็พอๆกับโยโกเลย ผมก็เลยเอาที่หาง่ายๆหน่อยน่ะครับ

ออฟไลน์ mikroski

• Newbie
  • *
ผมใช้คัมรีเหมือนกัน ยางเป็น Yoko Advan DB ใช้มาครบสองปีเมื่อเมษาที่ผ่านมา ยังนุ่มเงียบอยู่ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
C1S เทียบกับ PS3 ผมให้ PS3 นะครับ เคยใช้ทั้งสองตัวครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ YF-19

PS3 ครับ

นิ่ม แต่แก้มยางไม่ย้วย

รีดน้ำสุดมาก ไม่กลัวน้ำเลย ถ้าไม่เป็นแอ่งจริงๆ

เสียงไม่ดัง ไม่หอน

หักเลี้ยวตามมือ คมพอควร จิกโค้งได้ดีกว่ายางติดรถมากๆ

ข้อเสีย มีเพียงข้อเดียว 

คือ  มันนิ่ม(หรือนุ่มไม่นาน) เกิน 10000 กม. มันก็แข็งแล้ว แต่คุณสมบัติอย่างอื่นยังอยู่ครบ

ถ้าเดิมช่วงล่างรถแข็งอยู่แล้ว จะสังเกตได้ชัด เคยใช้ใน hyundai coupe เกิน 10000 กม. ยางแข็งปั้กเลย อยากเปลี่ยนออกเลย นุ่มอยู่แค่ 6 เดือน เป็นข้อเสียข้อเดียวที่เจอครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ crucifixzz

ผมใช้ Noble S1 มาครับ ใน ACV40 Hybrid คุณภาพค่อนข้างพอใจมาก เงียบอาจจะไม่นุ่มมากถ้าเทียบกับ LC แต่เกาะถนนพอสมควร พวงมาลัยนิ่งกว่าเดิมเยอะเมื่อเทียบกับ Bridgestone ER33 ที่ติดรถมา ผมเองก็ขับ 140 เหมือนกันครับ มุดได้ก็มุด ช่วงล่างเดิม  วิ่งลงใต้ไปชุมพร โค้ง 140 ไม่มีปัญหาครับ ตัวนี้ไม่ผิดหวังครับ

ผมใช้ Noble S1 มาครับ ใน ACV40 Hybrid คุณภาพค่อนข้างพอใจมาก เงียบอาจจะไม่นุ่มมากถ้าเทียบกับ LC แต่เกาะถนนพอสมควร พวงมาลัยนิ่งกว่าเดิมเยอะเมื่อเทียบกับ Bridgestone ER33 ที่ติดรถมา ผมเองก็ขับ 140 เหมือนกันครับ มุดได้ก็มุด ช่วงล่างเดิม  วิ่งลงใต้ไปชุมพร โค้ง 140 ไม่มีปัญหาครับ ตัวนี้ไม่ผิดหวังครับ

แล้วมันนิ่มได้ถึงกี่กิโลครับ สามหมื่นโลนี่เป็นยังไงบ้างครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
GR90 หรือ advan db ครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

Hankook threadware 300 นุ่มครับแต่หมดไว ไม่น่าเกิน 40000km

ออฟไลน์ crucifixzz

แล้วมันนิ่มได้ถึงกี่กิโลครับ สามหมื่นโลนี่เป็นยังไงบ้างครับ
ผมใช้มาหมื่นกิโลเมตรแล้วก็ไม่ได้ใช้ต่อเพราะต้องมาศึกษาต่อครับ  แต่ถ้าเป็น s1 evo พอให้คำตอบได้อยู่ครับ ยางเส้นนี้ใส่กับ FD2.0ช่วงล่างเดิม  เนื้อยางเริ่มแข็งตอน 15000 กิโลเมตร ตอนนี้วิ่งไป 30000 กิโลเมตร ประสิทธิภาพ drop ลงแต่ก็ยังยัดโค้งทางด่วนช่วงขั้น 1 ไปขั้น2 หน้า รร eastin ที่ ความเร็ว 100 ได้อย่างสบาย ไม่มีเสียงร้องปกติผมขับเข้าโค้งจนยางกินที่แก้มนิดๆ  แก้มยางไม่แข็งมาก แต่ต้องระวังเรื่องแก้มบวมเนื่องจากผมตกหลุมจึงทำให้แก้มบวม อาจจะเป็นเพราะตกแรงด้วยมั้งครับ  (ท่อระบายน้ำถนนวิภาวดีขาออกช่วงสุทธิสาร ที่ 140 กม/ชม)

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
PS3 ครับ ผมกำลังเล็งมาใส่กับ Accord G8 ของผมเหมือนกันครับ 225/45 18 เหมือนกันเด๊ะ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

หรือจะลอง Hankook Noble S1 ดีหว่า แต่เข็ด Korea แล้ว Marshal แม่งก็บอกนุ่มเงียบๆ

ขับมา ยังไม่เคยเจอคำนี้เลย

กัดฟันเอา Advan DB ไปเลยดีไหมครับเนี่ยยยยย

np72

• บุคคลทั่วไป
ลอง goodyear assym2 ดูครับ ดีมากไม่แพงด้วย

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

แนะนำ T1-sport ราคาน่าจะพอๆกับ Yokohama

แต่น่าจะหายากเหมือน C1S แล้วจะแนะนำไปทำไมเนี่ย ^^"

;D ;D ;D
+^ M o N ™ ^+