ผู้เขียน หัวข้อ: Skodaศูนย์เป็นไงบ้างอะครับ...พอดีสนใจเจ้าจี๊ดFabia vRS^^  (อ่าน 6567 ครั้ง)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
พอดีช่วงนี้กำลังเก็บข้อมูลอยู่
จะออกรถปลายปีอะครับ ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: Skodaศูนย์เป็นไงบ้างอะครับ...พอดีสนใจเจ้าจี๊ดFabia vRS^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 19:45:54 »
ผมว่านี่มันไม่ใช่รถแม่แล้วนะครับ เหมือนเปลี่ยนโจทย์ไปเรื่อยๆเลย ผมว่าควรคุยกับแม่ให้เรียบร้อยทุกอย่าง กำหนดโจทย์ที่มันตายตัวเป๊ะๆ ต้องการให้รถตอบสนองเรื่องอะไรบ้างชัดๆ แล้วค่อยมาถามทีเดียวก็ได้นะครับ

Re: Skodaศูนย์เป็นไงบ้างอะครับ...พอดีสนใจเจ้าจี๊ดFabia vRS^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 19:51:19 »
ผมว่านี่มันไม่ใช่รถแม่แล้วนะครับ เหมือนเปลี่ยนโจทย์ไปเรื่อยๆเลย ผมว่าควรคุยกับแม่ให้เรียบร้อยทุกอย่าง กำหนดโจทย์ที่มันตายตัวเป๊ะๆ ต้องการให้รถตอบสนองเรื่องอะไรบ้างชัดๆ แล้วค่อยมาถามทีเดียวก็ได้นะครับ
คุยแล้วหละครับเลยต้องเปลี่ยนโจทย์ไงครับ ;D
เพราะตอนนี้มันเป็นรถผมเต็มๆเลย ;)
เลยได้งบน้อยลง
แต่ยังไม่ได้ฟันธงหรอกครับว่าจะออกอะไรจริงๆ :D
เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 20:04:09 »
ไม่รู้ว่าเป็นไงนะ แต่อย่าเลย ลองมองยี่ห้อดีกว่า

Volk Volvo BMW Benz

เข้าปี1ขับx1 ตัวล่างก็ยังได้ขนสาวๆได้เยอะด้วย ;D ถ้าไม้ได้บ้ารถ ได้bmwราคาเท่านี้ก็ยังดีหนะ

หรือไม่ก็ Rx-8 Mx-5 มือ2 ราคาไม่ถึง2ล้านหาปีใหม่ๆ หรืิอ toyota 86ไปเลย

รอปลายปีรถคงจะมาอีกหลายรุ่น

ปล. อาจจะไม่ได้เพิ่งเข้ามหาลัย (ผมปี3ละ) แต่อยากให้เลือกรถให้เหมาะกับครอบครัวด้วยครับ + อย่าลืมดูแลรถเอง ทั้งบ้างรถ+เช็คระยะอย่าลืมเรื่องนี้
ใช้ยี่ห้อแปลกๆอาจจะดูเท่จริง แต่อย่าลืมตอนนี้บำรุงรักษามันจะไม่สนุกเอา

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 21:47:16 »
ศูนย์ยังมีไม่มาก และคงไม่ขยายตัวในระดับมหภาค ฉะนั้นมองดูสาขา
ที่มีอยู่ตอนนี้แล้วถามว่าเครือข่ายมีอยู่เท่านี้สะดวกเรามั้ย ใกล้พอหรือเปล่า

ส่วนภาพของบริการ ผมบอกตามตรงว่าบางเคสที่เป็นปัญหาเรื่องการสื่อสาร
ทำให้เกิดปัญหากับลูกค้าในการสืบผล ติดตามอะไหล่ และซ่อมบำรุง
ผมจำได้ว่ามีอยู่สองครั้งอย่างน้อยที่ดูจากในเว็บบอร์ดนี้ ซึ่งเรื่องต้องถึงผู้บริหาร
ที่ระดับสูงพอควร จึงจะดำเนินและจบลงด้วยดี

ทัศนคติการบริการของผู้บริหารซึ่งมีหลายคนวัยไม่ได้แก่มากนักและมองโลกแบบคนบ้ารถ
ทำให้เวลามีอะไรที คุยกันง่ายๆ ไม่ต้องไปโพสท์พันทิพ ฟ้องสคบ.หรือออกสื่อ แค่
บอกว่าปัญหาคืออะไร ก็พร้อมจะคุยกันแบบตรงไปตรงมา

แต่ในระดับปฏิบัติการ หรือระดับที่เป็น Direct Contact กับลูกค้าผมมองว่ายังต้องพัฒนากันต่อไป
การสื่อสารกับลูกค้าให้เข้าใจตรงกัน กำหนดเวลาที่แน่นอนในการแก้ไขปัญหา
และพยายามจบปัญหาให้เร็วโดยไม่ต้องให้เรื่องถึงระดับผู้บริหารลงมาเล่นเอง ถ้าทำได้ ถึงจะเรียกว่าบริการดีเลิศ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 22:06:07 »
ยังไม่ได้รถอยู่ดี ไม่จองตอนนี้ สงสัยไม่ได้รถปีนี้แล้วมั้งน้อง

เพิ่งจะเข้าปีหนึ่ง อย่าเอารถแปลกๆ ซ่อมยากๆ เลยครับ เพราะคงต้องพึ่งพาพ่อแม่ในการซ่อมอีกแน่ๆ เกิดมันมีปัญหา
อีกอย่าง เกิดมีปัญหาวันสอบ (เพื่อนเป็นมาแล้ว มาสอบไม่ทันเลย) อันนี้เรื่องใหญ่นะ

มอง BMW หรือ Benz ยังพอไหว เพราะศูนย์เยอะ แล้วก็มีประกัน

แต่ยังไงเพิ่งเข้ามหาลัย อยากเชียร์ Japan มากมาย ใช้จนเรียนจบค่อยหารถดีๆ ขับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 22:33:38 »
G9 ตัวล่างสุด หล่อ เทห์ ราคาน่าคบ เเค่นี้สาวก็มองแล้วครับ

ออฟไลน์ D17

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 23:05:17 »
G9 ตัวล่างสุด หล่อ เทห์ ราคาน่าคบ เเค่นี้สาวก็มองแล้วครับ
เห็นด้วยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 23:55:09 »
ยังไม่ได้รถอยู่ดี ไม่จองตอนนี้ สงสัยไม่ได้รถปีนี้แล้วมั้งน้อง

เพิ่งจะเข้าปีหนึ่ง อย่าเอารถแปลกๆ ซ่อมยากๆ เลยครับ เพราะคงต้องพึ่งพาพ่อแม่ในการซ่อมอีกแน่ๆ เกิดมันมีปัญหา
อีกอย่าง เกิดมีปัญหาวันสอบ (เพื่อนเป็นมาแล้ว มาสอบไม่ทันเลย) อันนี้เรื่องใหญ่นะ

มอง BMW หรือ Benz ยังพอไหว เพราะศูนย์เยอะ แล้วก็มีประกัน

แต่ยังไงเพิ่งเข้ามหาลัย อยากเชียร์ Japan มากมาย ใช้จนเรียนจบค่อยหารถดีๆ ขับ
ได้รถช้าไม่เป็นไรหรอกครับ
ผมไม่อยากรีบตัดสินใจตัดสินใจช้าๆอาจจะได้อะไรดีกว่าก็ได้ ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 23:59:36 »
ผมชอบรถสมรรถนะดีมากกว่าภาพลักษณ์นะครับ ;D
ปล.Accordใช่ไหมครับ?..ผมไม่ค่อยชอบรถใหญ่อะครับ ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 00:26:20 »
เอาแค่สมรรถนะไม่สนภาพลักษณ์ กับงบที่มี

Rx 7, Supra, Dc5, 350z, Subaru impreza Gd

ว่าแต่ ขับเกียร์ธรรมดาเป็นรึป่าว รายชื่อที่ว่ามาผมเองยังไม่แน่ใจเลยว่าเอาอยู่ อายุแค่นี้มองรถที่ให้ความปลอดภัยดีกว่าสมรรถนะดีกว่ามั้ย

ออฟไลน์ Hundredpiper

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 00:34:49 »
Mazda 6 ไปเลยครับ สกายคิก เอ่ยสกายแอ๊คทีบ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 01:19:54 »
จะเล่น Skoda ต้องเข้ามาเว็บนี้เป็นระยะครับ

บอกตรงๆผมไม่ปลื้มเลยจากที่เคยเห็นสองสามเคส ณ บอร์ดนี้

เห็นลูกค้าบางคนมีปัญหาบ้าง ไปที่ศูนย์ก็ไม่ได้รับการแก้ไขเป็นที่น่าพอใจ ชี้แจงไม่เคลียร์ จนต้องมาโพสที่แห่งนี้ เพื่อให้ผู้บริหารรับรู้ ถึงจะจบได้

คือผู้บริหารอะ ดีครับ แต่การบริหารผมว่ายังไม่ค่อยน่าไว้ใจ Attitude ของพนักงานยังไม่ผ่านครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 01:55:32 »
จะเล่น Skoda ต้องเข้ามาเว็บนี้เป็นระยะครับ

บอกตรงๆผมไม่ปลื้มเลยจากที่เคยเห็นสองสามเคส ณ บอร์ดนี้

เห็นลูกค้าบางคนมีปัญหาบ้าง ไปที่ศูนย์ก็ไม่ได้รับการแก้ไขเป็นที่น่าพอใจ ชี้แจงไม่เคลียร์ จนต้องมาโพสที่แห่งนี้ เพื่อให้ผู้บริหารรับรู้ ถึงจะจบได้

คือผู้บริหารอะ ดีครับ แต่การบริหารผมว่ายังไม่ค่อยน่าไว้ใจ Attitude ของพนักงานยังไม่ผ่านครับ

มองในด้านตรงข้าม ผมก็มองว่า อย่างน้อย เราก็มั่นใจได้ 99.99% ว่า ผู้บริหารไว้ใจได้ระดับหนึ่ง อย่างน้อยก็กากี่นั้ง

เพราะถึงแม้จะเป็น Brand รถระดับไหนก็ตาม ยังไงพวกตัวเล็ก ตัวน้อย มันก็มีพวกงี่เง่าบ้างในองค์กรเป็นธรรมดา แต่ถ้าเป็น Skoda ผมมองว่า OK โอกาสเจอพวกตัวเล็ก ทำติงต๊อง ก็อาจจะสูงกว่า brand ใหญ่ๆ บ้าง ไม่มากก็น้อย ซึ่งเป็นเรื่องปกติ ดูยี่ห้อนึงสิครับ ที่เป็นข่าวบนเว็บเราบ่อยๆ ขนาดนั่นองค์กรระดับโลกนะครับ แต่ถ้าเป็น Skoda ในตอนนี้ ตัวเล็กอาจงี่เง่าบ้าง แต่อย่างน้อยผู้บริหารที่ยังใส่ใจกับสิ่งที่เกิดขึ้นในองค์กร ยังอยู่แถวนี้ ผมก็มองว่า มันก็น่าวางใจได้ในระดับหนึ่งนะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 04:10:09 »
ในแง่ของสมรรถนคงไม่ต่างกับ VW แต่ภาพลักษณ์อาจจะแตกต่าง

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 06:43:35 »
เคยถามเพื่อนที่ซื้อและยังใช้Audi TT MTM ของที่นี่อยู่ว่า0เป็นยังไง คำตอบจากเพื่อนคือ Productดีมาก แรงกว่า ขับสนุกกว่าPorsche Caymanเสียอีก แต่0บริการงั้นๆ อะไหล่ไม่มีสต็อค ต้องรอนาน เพื่อนให้ศักยภาพเท่ากับเกรย์ครับ แต่เค้าไม่เดือดร้อนเพราะมีรถเป็นสิบคัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 08:28:42 »
ยี่ห้อนี้ผมว่ารถเค้าดีนะ แต่ซื้อรถคันนึงก็คงต้องมองหลายด้านทั้งบริการ ฯลฯ

เรื่องยี่ห้อไหน ผมว่ายิ่งรอไปๆ มันก็มีตัวเลือกมาเพิ่มเรื่อยๆอีกแหละ จาก BM ---MB ----FORD---> ตอนนี้มาสโกด้า
ว่าไปก็ดีนะดูไปเรื่อยๆ อาจจะไม่ต้องซื้อเลยในท้ายที่สุด  ::) ::)

อ่านๆ ดู ก็พบว่า จขกท. ยังเป็น นศ. อยู่เพิ่งจะเข้าปี 1 อายุยังน้อยอยู่

ไม่ว่าได้รถยี่ห้ออะไร ที่สมรรถนะสูงๆ ก็อย่าลืมเรื่องความรับผิดชอบบนท้องถนนด้วยละกันครับ ไม่ได้ถือวิสาสะจะมาว่า หรือสอนอะไรนะครับ เพียงแต่คนเรา ในแต่ละช่วงเวลาชีวิตนั้นไม่เหมือนกัน ช่วงเวลาวัยรุ่นนั้นเป็นช่วงที่คนเราใช้ชีวิตกันแบบสุดเหวี่ยง.....

อย่าทำอะไรที่อีก 10-15 ปีข้างหน้า มองย้อนกลับมา แล้วนึกได้ว่า ไม่น่าทำเลยก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:18:42 »
ตามมาหลายกระทู้แล้ว

ผมว่า Golf GTI / Scirocco น่าจะเหมาะกับน้องที่สุด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:25:37 »
ต้องการสมรรถนะ ไม่ต้องการรถใหญ่

Focus 2.0 ไงน้องพี่ว่าเหมาะนะ สวยดีออก ราคาก็ไม่โหดร้ายมาก อนาคตค่อยถอยยุโรปยังได้เลย

แค่นี้ก็แรงเหลือๆแล้วนะ แรงกว่านี้ไม่มีที่ให้วิ่งแล้ว เปลืองน้ำมัน เปลืองเงินแม่อีก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 10:25:13 »
ไม่ต้องการภาพลักษณ์
ไม่ชอบรถใหญ่

ผมเดาว่ามาเลือกรถแบบนี้เพราะถ้าซื้อมาพ่อแม่ต้องห้ามไม่ให้ตกแต่งหรือโมดิฟายใดๆใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นอย่างนั้นก็คงบอกได้ว่า มองที่ตัวรถแบบเพียวๆเลยนะ ไม่นับเรื่องศูนย์หรือบริการ
ผมว่ามันก็ตอบโจทย์คุณนะ ขนาดเล็ก คล่องตัว ขับมันส์และ safety ในเชิง Active ดี
ที่สำคัญคือมันไม่ได้ดูป๋าดูรวย จอดปนกับ Jazz กับ Vios ถ้าคนไม่เล่นรถไม่รู้หรอกว่าพริกขี้หนู
คุณคิดดีๆเรื่องศูนย์บริการกับหลังการขาย ค้นเว็บให้เยอะๆ แล้วดูว่าถ้ามันเกิดกับคุณ
คุณรับได้ไหม จะเล่นยี่ห้อไหน เอาชื่อยี่ห้อนั้นไปค้น ปัญหา xxxx หรือบริการ xxx (แทนค่าxด้วยยี่ห้อรถ)
ใน google แล้วเจออะไรบ้าง รับได้ไหมล่ะ

ส่วนเรื่องถูกหรือแพงเมื่อเทียบกับฐานะเด็กปี 1 ผมคงไม่ขอยุ่ง อันนั้นเป็นการตัดสินใจร่วม
ของครอบครัวคุณเอง เป็นทรัพย์และสิทธิ์ของคุณล้วนๆ คิดง่ายๆว่าถ้าเด็กปี 1 ขับ Camry/Accord
ไปเรียนได้ คุณก็มีสิทธิ์ขับ Skoda ที่ราคาใกล้เคียงกันไปเรียนได้เหมือนกัน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ boybkk

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 12:10:56 »
เดี๋ยวไม่ใช่สุดท้ายซื้อวีออสนะ :D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 15:37:18 »
ไม่ต้องการภาพลักษณ์
ไม่ชอบรถใหญ่

ผมเดาว่ามาเลือกรถแบบนี้เพราะถ้าซื้อมาพ่อแม่ต้องห้ามไม่ให้ตกแต่งหรือโมดิฟายใดๆใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นอย่างนั้นก็คงบอกได้ว่า มองที่ตัวรถแบบเพียวๆเลยนะ ไม่นับเรื่องศูนย์หรือบริการ
ผมว่ามันก็ตอบโจทย์คุณนะ ขนาดเล็ก คล่องตัว ขับมันส์และ safety ในเชิง Active ดี
ที่สำคัญคือมันไม่ได้ดูป๋าดูรวย จอดปนกับ Jazz กับ Vios ถ้าคนไม่เล่นรถไม่รู้หรอกว่าพริกขี้หนู
คุณคิดดีๆเรื่องศูนย์บริการกับหลังการขาย ค้นเว็บให้เยอะๆ แล้วดูว่าถ้ามันเกิดกับคุณ
คุณรับได้ไหม จะเล่นยี่ห้อไหน เอาชื่อยี่ห้อนั้นไปค้น ปัญหา xxxx หรือบริการ xxx (แทนค่าxด้วยยี่ห้อรถ)
ใน google แล้วเจออะไรบ้าง รับได้ไหมล่ะ

ส่วนเรื่องถูกหรือแพงเมื่อเทียบกับฐานะเด็กปี 1 ผมคงไม่ขอยุ่ง อันนั้นเป็นการตัดสินใจร่วม
ของครอบครัวคุณเอง เป็นทรัพย์และสิทธิ์ของคุณล้วนๆ คิดง่ายๆว่าถ้าเด็กปี 1 ขับ Camry/Accord
ไปเรียนได้ คุณก็มีสิทธิ์ขับ Skoda ที่ราคาใกล้เคียงกันไปเรียนได้เหมือนกัน

ใช่ครับผมคิดว่าตัวรถมันตรงโจทย์ผมที่สุดแล้วหละครับในงบเท่านี้ ;D
ผมเลยพยายามจะเก็บข้อมูลเรื่องศูนย์เรื่องอะไหล่ :-\

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 17:26:56 »
 ;D ;D ;D...........ผมยังไม่หายกลัวศูนย์ฯของ skoda เขาเลยครับ  แต่รถมันดีนะ ::)