ผู้เขียน หัวข้อ: เช็ค Bquick 30รายการนี่มันเชื่อได้แค่ไหนครับ  (อ่าน 13744 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
พอดีวันนี้ไปเปลี่ยนยางใหม่ที่bquickมา  ระหว่างเปลี่ยนช่างโทรเข้ามาหาบอกว่าโช๊คอัพเสื่อมสภาพ 4 ต้น  ผ้าเบรคหมด  จะเปลี่ยนเลยไหม  ผมเลยบอกขอกลับไปดูก่อน  พอกลับไปดูช่างก็เอาใบราคามาให้ดูว่า โช๊ค 4 ต้น  เบ้าโช๊ค  น้ำยาแอร์ น้ำมันพาวเวอร์ ขาด  แล้วก็กระจุกกระจิกอีกหลายอย่าง  รวมๆแล้ว16000กว่าๆ  พอดีผมเตรียมตังมาเปลี่ยนยางอย่างเดียวเลยปฏิเสธไป   

เลยอยากถามใครเคยไปเช็คพวกนี้กับ Bquick บ้างครับ  มันเชื่อถือได้แค่ไหน

ออฟไลน์ CHAMNAN6975

• Newbie
  • *
Re: เช็ค Bquick 30รายการนี่มันเชื่อได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 18:56:08 »
อย่าไปเชื่อมาก มันเป็นวิธีการเพิ่มยอดขายของเค้า
คุณลองเอารถใหม่เพิ่งเปลี่ยนเป็นป้ายขาวเข้าไปซิ
เขาจะลิสต์รายการที่ต้องซ่อมให้ จนทำให้คิดไปว่า ถ้าไม่ซ่อมเนี่ย ขับกลับบ้าน มันจะพังกลางทางมั้ย
... เคยเจอมาแบบนี้แหละครับ...

ออฟไลน์ mavin36

• Jr. Member
  • **
Re: เช็ค Bquick 30รายการนี่มันเชื่อได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 19:04:38 »
เคยเข้าไปเปลี่ยนยาง ช่างตั้งศูนย์ให้แล้วบอกว่าลูกปืนล้อหน้ารถพี่จะพังแล้วพี่จะเปลี่ยนเลยมั้ย พอดีผมมีเงินแค่ค่ายาง
เลยบอกว่าค่อยมาเปลี่ยน ช่างคิดราคาให้เสร็จเลย ผมใช้อีกปีกว่าวิ่งเกือบสี่หมื่นโล รถผมก็ปกติดี แล้วคุณคิดว่าเชื่อถือได้มั้ย
สำหรับผมไม่เชื่อครับ เพราะรถผมเข้าศูนย์ตลอด ถ้ารถมีปัญหาศูนย์แจ้งผมทุกครั้ง

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 20:14:30 »
อย่าไปเชื่อมาก มันเป็นวิธีการเพิ่มยอดขายของเค้า
คุณลองเอารถใหม่เพิ่งเปลี่ยนเป็นป้ายขาวเข้าไปซิ
เขาจะลิสต์รายการที่ต้องซ่อมให้ จนทำให้คิดไปว่า ถ้าไม่ซ่อมเนี่ย ขับกลับบ้าน มันจะพังกลางทางมั้ย
... เคยเจอมาแบบนี้แหละครับ...
ตาม comment นี้เลยค่ะ
เพราะเคยลองด้วยตัวเอง ทำแบบท่านนี้บอกเลยค่ะ
ตอนนั้นรถนาวาร่าพึ่งเปลี่ยนเป็นป้ายขาว เลยเอาเข้าไปเช็คเพื่อกวนโอ๊ย เจอมาหลายรายการมาก แต่เราก็บอกว่าไม่เปลี่ยน ขอทนขับไปก่อน

คือต้นเหตุของเรื่องคือคุณพ่อไปเติมลมแล้วโดนบอกว่าตัวนั้นตัวนี้เสียต้องเปลี่ยน แล้วคนแก่ก็เชื่อง่าย ก็เปลี่ยนตามเขาบอก เราก็เลยมีปมในใจและต่อนข้างไม่ชอบ (เกลียด) Bquick พอสมควร ไม่สมกับเป็นบริษัทที่โฆษณาออกทีวี ดูดีเชียว

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 20:22:08 »
เคยเจอครับแต่บอกว่ายังไม่ทำเพราะตอนนันเข้าศูนย์ตลอดครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 20:38:20 »
เอา Ranger 2007 ไปเช็ค เสียงแกร็กๆ ดังจากห้องเครื่อง

บอก " หวีคลัชต์ เสีย " ค่าอะไหล่ " 70,000 บาท "
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 20:45:24 »
เอา Ranger 2007 ไปเช็ค เสียงแกร็กๆ ดังจากห้องเครื่อง

บอก " หวีคลัชต์ เสีย " ค่าอะไหล่ " 70,000 บาท "

นั่นหวีคลัช หรือเกียร์ยกลูกครับนั่น   ;D

ขอบคุณทุกๆคนครับ  ผมคงใช้บริการที่นี่เป็นครั้งสุดท้ายแล้วล่ะรู้อย่างนี้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 21:35:14 »
ส่วนตัวที่เจอมานะครับ

รถใช้หมื่นโลบอกว่าโช้ครั่ว กะคอมแอร์สกปรก

เกินบรรยาย

แต่ถ้าเกี่ยวกับยางหรือช่วงล่างผมยกให้ครับ
อย่างอื่ผมแนะไปเข้าศูนย์ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 22:12:35 »
ไม่เข้าบีควิกครับ เข้าออโต้บอย เป็นเพื่อนกับพ่อ เลยเชื่อถือได้มากกว่า

ออฟไลน์ The plant

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 23:49:54 »

นั่นหวีคลัช หรือเกียร์ยกลูกครับนั่น   ;D
ผมว่าเพิ่มอีก 10000-20000 วางเครื่องใหม่(เชียงกง)ยกเกียร์ด้วย ยังได้เลย

ขอบคุณทุกๆคนครับ  ผมคงใช้บริการที่นี่เป็นครั้งสุดท้ายแล้วล่ะรู้อย่างนี้

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 09:08:21 »
สาเหตุสำคัญคือ

" เป้าการขาย "  นั่นเองครับ

ส่วนตัวที่ผมเคยเจอมาสองครั้งคือ พอเป็นลูกค้าสุภาพสตรี แล้วซวยๆเจอช่างไม่ดี จะต้องพบกับสภาพแบบนี้ครับ

" เอ่อ ถ้าไม่เปลี่ยนนี่ถ้ายางแตก รถคว่ำนี่ก็แล้วแต่นะครับ "

อีกอันนึง

" ถ้าพี่จะซ่อมแล้วไม่เปลี่ยนตามรายการที่แจ้งทั้งหมด เราคงต้องบอกว่าอาจจะรับผิดชอบการซ่อมให้ไม่ได้นะครับ "

แล้วก็จบแค่นั้น ไม่ได้ให้เหตุผลหรือชี้แนะข้อมูลอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อเจ้าของรถต่ออีกแม้แต่น้อย
อย่างนี้มันสมควรแล้วหรือไม่ อย่างไร

ไม่ประทับใจ และ ก็ไม่ใช้บริการมานานแล้วครับ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 09:54:52 »
เจ้าของกระทู้เจอมาแบบเพื่อนผมเลย แต่มันไม่เปลี่ยนและหลังจากนั้นอีกเดือน ก็เลยไปหาช่างที่รู้จักกัน(จากบ้านมันไปโคตรไกลและผมไปด้วย) ช่างคนนี้บอกว่าไม่มีปัญหาอะไรนี่ ปกติดี ผมว่ากรณีนี้ร้านนี้อยากได้เงินถึงขนาดโกหกลูกค้ากันเลยหรือยังใง

ออฟไลน์ zr120

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 12:00:35 »
เคยเข้าแต่เป็นเจ้าอื่น  ผมจะเปลี่ยนยาง4เส้น   ถอดฝาครอบดุมล้อหลังเจอฝุ่นเบรคเยอะ
ก็น่าจะเป่าให้หน่อย  แต่มาถามเราว่ามีน้ำยาล้างจะซื้อบริการเพิ่มไหม   >:(

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 12:34:55 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่จขกท.และท่านอื่นได้แชร์ จะจำไปบอกคนรอบข้างว่า อย่าไปบีควิกเลย ว่าแต่ นอกจากบีควิกเจ้าอื่นมีเหตุการณ์คล้ายๆกันไหมครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 16:04:36 »
ที่ผมเจอกับเป็นศูนย์บริการของเจ้าตลาดครับ ค่ายที่ยอดขายดีที่สุดในไทยน่ะครับ
เริ่มจาก โต_ _ ธน_ รี สาขาที่ใกล้เดอะมอลล์บางกะปิที่สุด
ผมให้ภรรยาผมไปเช็ครถ ก่อนหน้านี้เข้าอู่เพื่อนเช็คให้หมดแล้ว แค่ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะ ลงประวัติเช็คศูนย์ตลอดเท่านั้น
ช่างแจ้งซ่อม6รายการเป็นเงิน13,xxxบาท หนึ่งในนั้นมียางหุ้มเพลาขับขาด ซึ่ง3วันก่อนเอาเข้าไปดูกับอู่เพื่อนยังปกติดี
พอเข้าศูนย์ขาดทั้งสองข้าง ทั้งตัวนอกตัวใน และรอยขาดตรงมากๆ กลับมาเปลี่ยนอู่เพื่อนแทนและยังสงสัยอยู่ตลอดมา
อีกคันเป็นรถญาติกันเข้าศูนย์นี้เหมือนกันเขาไม่ค่อยรู้เรื่องรถ เขามาบอกผมว่า รถยี่ห้อนี้จุกจิกเหมือนกันนะ อืมม
ทุกวันนี้ขนาดยี่ห้อเจ้าตลาดแล้วนะครับ ผมยังหาศูนย์บริการที่ไว้ใจได้ไม่เจอเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 16:09:08 »
บีควิกนี่ชื่อเสียสั่งสมยาวนาน ได้ยินมานานมากแล้วจริงๆ ไอ้เรื่องฟันลูกค้าเนี่ย
ขนาดนิตยสารรถยนต์เล่มหนึ่งของไทย ยังเคยเขียนด่าเลยครับ (แต่ไม่ได้เจาะมาบีควิกนะ กล่าวรวมๆ)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 18:38:36 »
ถ้าอู่และศูนย์บริการทั้งประเทศเจ๊งหมด เหลือแค่ B-Quick
ผมจะขายรถ แล้วยอมนั่งรถเมล์ ใช้ขนส่งสาธารณะแทนครับ

............

การตลาดทุเรศๆ

- ไม่เปลี่ยน ไม่เชื่อ รถคว่ำตายห่า

ใครไม่มีความรู้เรื่องรถ โดนฟันหัวแบะ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 19:48:53 »
หึ หึ ผมโดนเปลี่ยนปั้มเบรคล้อหน้ามาข้างนึง ตอนนั้นยังไม่มีความรู้เป็นช่างมากเท่าไหร่ มันบอกปั้มรั่ว มีการเรียกไปดูด้วย ที่ไหนได้ น็อตถ่ายน้ำมันที่ปั้มไขไม่แน่น ด้วยความโง่โดนไป 2000 รวมกับผ้าเบรคล้อหลังและน้ำยาทำความสะอาด 5300!!!

Auto boy นี่ก็อีก ผมไปทำมาตรงข้ามฝั่งลาดพร้าว80 เปลี่ยนผ้าเบรคหลัง เจียร์จาน รวม1300 บาท ทำเสร็จอะไรเรียบร้อย ขับมาถึงแยกเกษตร กลิ่นเบรคไหม้หึ่ง ต้องรีบเข้ามาจอดในเกษตร พอหาที่จอดได้ ลองไปดม ไปจับดรัมเบรคหลังดู ผลคือ จับไม่ได้!!! ร้อนมาก มาทราบที่หลังจากอู่นอก
ผลมาจากตั้งเบรคชิดไป เหมือนเหยียบเบรคตลอด พอโทรไปแจ้งอาการที่ร้าน บอกปกติของผ้าเบรคใหม่ แล้วก็บอกให้เข้ามาดูที่ร้าน ระหว่างขับกลับ เบรคมีอาการ fade ตลอดทาง ขับเร็วไม่ได้เบรคแล้วท้ายปัด พอมาถึงร้าน เหมือนช่างจะรู้อาการว่าเป็นอะไร ไปคุยกับในห้อง พอออกมา บอกต้องเอารถไปลอง แม่ม เอาไปเอี๊ยดตั้งแต่ออกจากร้าน จนวนกลับเข้ามา กลิ่นไหม้แรงมาก บอกหายแล้วปกติดี ขับกลับมาบ้านอาการเหมือนเดิม โทรเข้าร้าน บอกให้เข้าไปอีก เราบอกเข้าไปไม่ทำอะไร ดันมาว่าเรารู้ดี มีท้า....กันอีกเหอะๆ ลาขาด!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2013, 19:56:17 โดย Destiny_gun »

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 16:28:34 »
เพื่อนผมออกรถไม่ถึงปี แต่เปลี่ยนหม้อพักซิ่งมา เวลาวิ่งมันสั่นแว้บเข้าไปให้ดู ดันบอกโช้คพัง โดนไฟซะ2ต้น แพงกว่าศูนย์อีกด้วย   ;)

รถตัวเองไม่มีเวลาเข้าศูนย์ คิดว่าแค่เปลี่ยน นมค. เริ่มต้น699 เข้าไปบอกสินค้าหมด ไม่เป็นไรเอาปกติก็ได้ 

โดนแจ้งเสียอีกเพียบ   ผมบอกไม่เป็นไรไม่มีตังค์ 555