ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องหลอดไฟหน้ารถกับน้ำมันเครื่องศูนย์โตโยต้าครับ!  (อ่าน 5198 ครั้ง)

ออฟไลน์ yahooza00

• Jr. Member
  • **
วันนี้ผมได้นำรถไปเข้าศูนย์มาครับเพื่อถ่ายน้ำมันเครื่อง+ไฟหน้ารถเพราะมันดับไปข้างนึงครับ

ผมก็เลยบอกพี่พนักงานรับรถว่าเปลี่ยนแบบ 10000KM

แล้วผมก็ได้เข้าไปนั่งรอ สักพักนึงเจ้าหน้าที่ก็เรียกผมไปดูค่าใช้จ่าย

ค่าน้ำมันเครื่อง แบบหมื่นโล 4ลิตร+1ลิตร รวมค่ากรองน้ำมัน ค่าช่างvat. ปาไปเกือบ3000พัน คุณพระ!!!

ผมก็เลยบอกพี่เอาแบบธรรมดาก็ละกัน แบบในรูปซึ่งพนักงานบอกว่ารุ่นนี้ก็วิ่งได้ 10000KM เหมือนกัน

พอถ่ายเสร็จผมก็นั่งดูช่าง ช่างใส่ไป 4ลิตร แล้วช่างก็มาบอกผมว่า sxv10 ใส่4ลิตร ผมก็เลยงงๆ ว่าตกลงรถผมมัน 4 หรือ 5 กันแน่

ผมเลยอยากถามพี่ๆว่ามันจริงไหมครับที่รุ่นนี้วิ่ง1หมื่นโลได้ ผมจึงเปลี่ยนแบบในรูปราคาไม่รวมหลอดไฟก็ 1600 แล้ว

แล้วก็เรื่องหลอดไฟหน้ารถครับ ในบิลแจ้งมา 940บาท หลอดไฟธรรมดาหน้ารถราคาขนาดนี้เลยหรอครับ ผมนึกว่าไม่น่าเกิน500

ไปๆมาๆวันนี้ผมหมดไป เกือบ3000แบบ งงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 21:24:05 โดย yahooza00 »

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• **
หลอดไฟราคาศูนย์แพงกว่าข้างนอกเป็นธรรมดาครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
นมค ตัวนี้ผมใช้ไป 3พันโล แต่ดองไว้นาน 9เดือน ใช้แบบรถไม่ติดนะครับ อยู่บ้านนอก
เลยลองเช็คดู ดำปี๋ เครื่องเสียงดังขึ้นที่รอบเดินเบา เร่งอืดลงหน่อย เปลืองน้ำมันมากขึ้นนิดนึง(ผมจดตลอดว่าเติมไปเท่าไหร่ วิ่งไปกี่โล)
รถหมดประกัน 3ปีพอดีเลยลองเปลี่ยนเอา 0W-40 ปตท ใส่ วิ่งลื่นขึ้นผิดหูผิดตา
นมค. ศูนย์ตัวนี้ผมว่าถ้าใช้รถตลอดสุดๆเลย 5-6พันโลเปลี่ยนเหอะ ไม่ก็ 6เดือนถ่ายออกไปเลยก็ได้ อย่าดองนานแบบผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 22:08:30 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
น้ำมันเครื่องผมว่าแพงไปนิดๆ ส่วนหลอดไฟ ซื้อที่ไหนก็มีครับ

แต่ผมว่า 2อย่างนี่เปลี่ยนข้างนอกดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kez

น้ำมันเครื่องธรรมดา มันอยู่ได้ 10000 โล หรือ 6 เดือน อยู่แล้ว

แต่ที่ 0 มักจะหลอกเพื่อ ขายของแพง

น้ำมันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ 15000  หรือ 9 เดือน

สังเคราะห์       20000  หรือ 12 เดือน

ออฟไลน์ 6162002

นมค. กับ ไฟหน้า

ถ้าหมดประกันแล้ว เปลี่ยนข้างนอกเหอะครับ ถูกกว่าแบบคนละเรื่องเลย

ยิ่งถ้าเป็นแบต อย่าไปเปลี่ยนศูนย์เชียว เปลี่ยนข้างนอก เทิร์นลูกเก่าได้ 500
เปลี่ยนศูนย์ เทิร์นไม่ได้ โดนมัน+ค่าแบตเพิ่ม แถมเสียค่าแรงอีก - -

ออฟไลน์ yahooza00

• **
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมเด็ก ตจว. มาเรียน กทม เลยไม่ค่อยรู้แหล่งเท่าไหร่ครับ

ถือว่าครั้งนี้เป็นประสบการณ์ที่มีค่า(แพงๆ) ครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
ปกติในไทยนะครับ
น้ำมันเครื่องธรรมดาอยู่ได้ 5000 โล
semi Syn อยู่ได้ 7500
แล้วก็ fully Syn อยู่ได้ 10000 ครับ

แต่บางทีเสียดายผมก็ลาก + ไปอีกราวๆ 20% ครับ ขึ้นอยู่กับรถด้วยครับ  ;D
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าอยากได้น้ำมันเกรดนี้

แนะนำไปซื้อ Pulsar เบอร์เดียวกัน รุ่นเดียวกันครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
หิ้วเองก็ได้ครับ ซื้อข้างหนอกเข้าไปเลย fully syn ประมาณ 1200 -1300 เอาตัวเลขพวก 10-30 ไปบอกร้าน
นมค . เลือก ยี่ห้อคุ้นๆหูหน่อยก็ได้ ขับไม่เร็ว ไม่ลากใช้ได้หมด ส่วนกรอง ซื้อ 0 เอาให้เค้าได้เงินนิดๆ หน่อย ก็พอ

หลอดไฟ ข้างนอก 120 บาทเปลี่ยนเองได้เลยครับ เปลี่ยนไม่ยาก เอารถไปที่ร้านขายอไหล่แล้วบอกเอาหลอดรุ่นนี้ 

จบถูกใช้ได้ครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ madboy

น้ำมันเครื่องเค้าแพงจริงครับ ตัวแพงที่สุด แพงสุดจริงๆ เคยเหมือนกันกับ จขกท. วิ่งกลับไปบอกแทบไม่ทัน เห็นราคาประเมินแล้วจะเป็นลม เฉพาะค่าน้ำมันเครื่องเกือบ 4 พัน  ;D