ผู้เขียน หัวข้อ: โจทย์ใหญ่ ตัดสินใจช่วยผมหน่อยครับ ป้ายแดง มือหนึ่ง vs มือสอง ติดแก๊ส ใช้งานห้าปี  (อ่าน 4529 ครั้ง)

ออฟไลน์ ICEKUNG

• Newbie
  • *
แอบเข้ามาอ่านนานแล้วครับ กระทู้แรกครับ อยากให้พี่ๆช่วยผมตัดสินใจหน่อยครับ คิดไม่ตก  ==!

สวัสดีครับ ผมอายุ 21 สูง 163 หนัก 58 ครับ กำลังหารถไว้ใช้งาน งบ 750 000 ปกติชอบและชินกับรถกระบะหรือรถคันใหญ่ๆครับ แต่พ่ออยากให้ใช้รถเก๋งครับ ที่ดูไว้ตอนนี้มี civic fd ไฟกลม accord g7 ตัวไฟยาวก่อนไมเนอร์เชนท์  toyota wish  ที่ผมเลือกมือสองเพราะว่าสามรุ่นนี้เป็นรถที่อยากได้มานานแล้ว ราคาตอนนี้ไม่แรง 5-6 แสน ได้รถคันใหญ่นั่งสบาย ขับเร็วแล้วมั่นใจ และในสายตาผม ผมว่ายังไงๆมันก็ยังดูดีกว่า B-Seg ป้ายแดง แถมมีงบเหลือพอที่จะบูรณะให้ใช้งานได้สบายๆสี่ห้าปี ติดแก็สแน่นอนครับ ส่วนเรื่องรถมือสองนั้นผมไม่กังวลครับเพราะว่ามีความรู้ในการเลือกดูและดูแลพอสมควรครับ (ไม่กังวลเรื่องยี่ห้อกับการใช้แก็สครับ เพราะ fd ญาติติด lpg ตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้สองแสนกว่ากิโลยังปกติสุขดีอยู่)

ส่วนเก๋งป้ายแดงนั้น ด้วยงบกับตัวเลือกแล้วคงไม่พ้น jazz city fiesta almera  ได้รถใหม่ ไม่ต้องซ่อม ใช้งานสบายๆห้าปี แต่ที่ไม่ชอบคือ ขับเร็วแล้วยังไงๆก็ไม่มั่นใจเท่าสามตัวข้างบน แคบกว่า ประหยัดพอประมาณไม่ติดแก็สครับ  แต่ถูกใจพ่อ (แต่แอบกลัวเฟียสต้านิดหน่อยขับรถเพื่อนทุกครั้งเกียร์ต้องกระตุกทุกครั้ง จอดติดไฟแดงสั่นเหมือนจะดับให้ผมเหงื่อตกตลอด แก้หลายรอบยังไม่หาย แต่สวย ช่วงล่างโอเค)

ปกติขับไปเรียนคนเดียวไปกลับ 8 กิโล แต่เตร็ดเตร่ในเมืองบ่อย เพื่อน 3-4 คน กลับบ้านอาทิตย์ล่ะ 2-3 ครั้ง ไปกลับ 120 กิโล ต่างจังหวัด อุบล-ขอนแก่น 700 กว่ากิโล 1-2 เดือน/ครั้ง เป็นคนชอบขับรถ ขับมาแล้วหลายรุ่น ขับรถเร็วพอประมาณครับ 110 ปกติ รีบหน่อย 140-150 ครับ อยากได้รถที่ขับนอกเมืองแล้วมั่นใจ ช่วงล่างเกาะถนนหน่อย แซงแล้วไม่ต้องลุ้น  ไม่จุกจิก  ขับสบาย นั่งสบาย

ที่ดูมือสองด้วยเพราะได้รถที่ผมต้องการทุกอย่างติดแก็สเพราะไม่อยากมีภาระค่าน้ำมันมากนัก พ่อไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ ผมก็กลัวจุกจิก

ส่วนมือหนึ่งป้ายแดงนั้นพ่ออยากให้ซื้อ ได้รถใหม่ ไม่จุกจิก ประหยัดพอประมาณ สบายใจกว่าแต่ก็แคบกว่า ขับเร็วไม่มั่นใจเท่า

ถ้าพี่ๆเป็นผมเลือกคันไหนครับ (พี่คนไหนเคยใช้ fd g7 wish ช่วยบอกข้อดีข้อเสียด้วยนะครับ) ผมคิดมาหลายวันแล้วตัดสินใจยังไม่ได้ ไม่มีความจำเป็นต้องรีบใช้ครับ แต่เร็วได้ก็ดีเพราะฝนเริ่มตก แล้วพี่ๆว่าระหว่าง B-Seg ป้ายแดง กับ สามตัวบนน่ะพี่ว่าขับไปเรียนอันไหนภาพลักษณ์ดูดีกว่ากันครับ แต่ผมแอบหวั่นนิดๆเพราะตอนปี5 ต้องไปฝึกสอนทั้งปี แน่นอนว่าได้ไปโรงเรียนเล็กๆต่างอำเภอ กลัวครูแม่ๆป้าๆ เขม่นเอา เพราะส่วนใหญ่ยังนิยมกระบะเเค็บกันอยู่

ปล. ส่วนเรื่องเกินตัว รถใหญ่กว่าวัยหรืออะไรผมไม่ซีเรียสนะครับ เพราะว่าค่าตัวรถบางส่วน(นิดหน่อย)ผมออกช่วยพ่อ ส่วนค่าน้ำมันพ่อจะให้ 3000/เดือน ส่วนค่าหอพัก ค่ากิน อื่นๆ ผมมีของผมเองอยู่แล้วครับ แต่ถ้าไม่พอก็เบิกจากพ่อได้ครับ ส่วนรุ่นไหนก็ได้พ่อให้ผมตัดสินใจเองครับ

........ขอบคุณครับผม ^__^

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member

ออฟไลน์ Pongubu

• Newbie
  • *
ตัด wish ทิ้ง รถครอบครัวไม่เหมาะกับวัย ถ้าอยากตามฝันผมเชียร์ civic อายุรถยังไม่เก่ามากใช้อีก 5 ปีสบายๆ
แต่ถ้าให้เลือกผมเอา focus 1.6L 5dr ทรงสวย ช่วงล่างดี ราคาอยู่ในงบ แถมผ่อน 0% 48 เดือน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kai65

• Newbie
  • *
ใช้ g 7 2.0 ก่อนไมเนอร์ปี 2006 ครับ ใช้น้ำมันมาตลอด จนไมล์ 110000 นิดๆ
เห็นว่าน้ำมันในตลาดเปลี่ยนไป ไม่มี 91 แล้ว และอยากลองแบบ lpg มั่ง เลยติดแล้วครับเมื่อวันที่ 1 ที่ผ่านมา
ขับไปชลบุี แพร่ และทั่วไปเพื่อจะตรวจสอบความผิดปกติ แต่ยังไม่พบ(เพราะเพิ่งติด วิ่งประมาณ 3000 กม.แล้ว)
ให้ช่างจูนแก็สแบบให้เหมือนน้ำมันที่สุด ไม่จูนประหยัดเกิน ก็ขับสบายขึ้นอยากไปไหนต่อไหนมากขึ้น
อืดตอนออกตัว (เป็นตั้งแต่น้ำมันแล้ว แต่ไม่มาก)ขับแบบสบาย ๆ ปรับเป็นน้ำมันบ้างตอนจะถึงที่หมายก็ตามที่เขาแนะนำกัน
ไม่กลัวเครื่องพัง มีอะไรก็ซ่อมไปตามระยะ พอไม่ต้องห่วงเรื่องราคาน้ำมันแล้ว มันโล่ง ๆสมองดีเหมือนกัน ...จากประสบการณ์ตรงล้วน ๆครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
Altis หักส่วนลดแล้วน่าจะอยู่ในงบ ผมว่ามันคุ้มที่สุดแล้วครับถ้าไม่ได้คิดว่ามันจะตกรุ่น

ออฟไลน์ Bimmer Boy

เป็นผมผมเลือก wish เพราะชอบมานานแล้วเหมือนกัน แถม จขกท มีเตร็ดเตร่บ้าง มีเพื่อนนั่งไปด้วยบ้างตัวนี้แหละเหมาะสุด พวก mpv มาแต่งซิ่งนี่สวยไม่เบาเลย เครื่องโตต้าทนแก๊สอยู่แล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Altis ครับส่วนลดเป็นแสนก็อยู่ในงบสบายๆหรือไปที่ Civic ตัวล่างสุดตอนนี้น่าจะต่อโปร 0% อยู่นะครับไม่แน่ใจ คุณได้ทั้งคันใหญ่และดูดีแล้วก็ได้ป้ายแดงอย่างที่คุณพ่ออยากให้เอา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MN

• **
งบขนาดนี้ ถ้าหา Wish สภาพ สวยๆ ติด NGV ได้ ก็สบายกระเป๋าคับ

เพียงแต่ต้องศึกษาการบำรุงแก๊ส ตามระยะว่า คุ้มค่าไหม แค่นั้น จบตับ    ;)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Mitsubishi Lancer CNG มือ1ป้ายแดง ราคาไม่เกิน700k ใช้แค่5ปี ยังไงก็ไม่มีซ่อม
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เลือกรถใหม่ดอกเบี้ยถูกกว่า ติดแก๊สได้ทันที ใช้ได้นานคุ้มกว่า
รถเก่าดอกเบี้ยแพงกว่าก่อนติดแก๊สและหลังอาจมีซ่อมแซมแบบไม่ทันตั้งตัว

ถ้า2ตัวเลือกราคาใกล้เคียงกัน
รถใหม่คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ tinypiglet

• Newbie
  • *
เลือกรถใหม่ครับ เพราะว่า จขกท. ไม่ได้ขับอยู่ในที่ประจำเกิดว่าไปเสียกลางทางจะลำบาก ช่วงล่าง 110 ผมว่าคันไหนก็ไม่ค่อยต่างกัน จากที่ขับสลับกันบ่อยๆ vios กับ teana และผมคิดว่าถ้านั่งหน้าความสบายแทบไม่ต่างกันเลย (รถเล็กในเมือกคล่องตัวกว่าเยอะ)

ps. แต่ถ้าอยาก 140-150 บ่อยๆ ทำช่วงล่างได้ครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แต่เตร็ดเตร่ในเมืองบ่อย เพื่อน 3-4 คน

ผมเลือก G7 2.4 ครับ ดีกว่าวิชแทบจะทุกอย่างเลย(วิชจะได้ เอนกประสงค์ นั่งได้เยอะ สวยด้วย)

ออกตัวก่อนเลย ผมชอบวิชมากๆถึงมากที่สุด สเปสวาก้อนอีกคันด้วย

แต่ถ้าโจทย์แบบนี้ผมไป G7 2.4 ครับ(เป็นไปได้หาตัว MC ดีกว่าครับ)

ผมว่ามันยังดูทันสมัยนะ แต่ถ้าก่อน MC ตัวไฟท้ายยาวผมว่ามันดูเริ่มเก่าๆนิดๆแล้ว

แต่เป็นไปได้ลองดู Altis 1.8E ครับ จาก 829,000 เหลือ 729,000 ได้รถใหม่ด้วยนะ

กว้างขวางกำลังดีไม่แคบ เครื่องยนต์ก็แรงใช้ได้ในระดับนึง แถมเป็นโตโยต้าด้วย ลองชั่งใจดูครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เอาป้ายแดงติดแก๊สครับ เครื่องที่สมบูรณ์จะจูนเเก๊สง่าย

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

ผมว่าเฟียสต้ามันก็ไม่ได้กระตุกอะไรขนาดนั้นนะครับ :-\
แรกๆก็กระตุกแหละครับ..แต่พอไปอัพเดทเฟิร์มแวร์แช้งแทบจะไม่เลยนะ ;D
ปล.ผมใช้อยู่ครับ :D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ simcity

Accord G7 กับ Wish ผมว่ามันเก่าไปครับ แต่ประหยัดเงินไปเยอะ ราคาป้วนเปี้ยนอยู่แถว 4-6 แสน

ถ้างบ 750,000 ผมว่าหา Accord G8 ได้เลย

สภาพใหม่ๆหน่อยปีซัก 08-09 ครับ 750,000-800,000 มีให้เลือกเพียบเลย

ออฟไลน์ mongolias

รถเก่ายังไงก็ต้องซ่อมครับ
ถ้าคุณโชคดี ก็อาจจะเจอค่าปรับสภาพไม่มากเท่าไหร่
ถ้าคุณยอมที่จะ เสียเวลาบ้าง กับการต้องเอารถเข้าอู่ (แน่นอนบางครั้งอาจจะต้องทิ้งรถไว้)
ส่วนตัวผม จากตัวเลือกมือสองของคุณ ผมมองไปที่แอคคอร์ด G7 โจทย์ของคุณรับเพื่อนไม่เกิน 5 คนอยู่แล้ว เลยมองไม่เห็นว่าจะไปซื้อวิชมาทำไม

ส่วนมือ 1 ก็ดี ตรงที่ขับอย่างเดียว ถึงระยะก็เอาเข้าศูนย์

ออฟไลน์ NaNaNa

งบขนาดนี้น่าได้ G8 2.0 ก่อนMC จับดมแก๊สเลย ประหยัดแท้

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
G7 ต้องเตรียมตัวไว้ซ่อมด้วยครับ ถ้าได้ที่ซ่อมมาแล้วก็ดีไป แต่บางทีได้มาที่ต้องซ่อมก็มี  จากประสบการณ์นะครับ

1.ยางแท่นเครื่อง จำไม่ได้ว่า 4 หรือ 5 ตัว ของแท้ เปลี่ยนหมดก็หมื่นปลาย  ถ้าเปลี่ยนเฉพาะตัวที่เสีย เดี๋ยวถ้าตัวไหนมันแย่อีก มันก็จะดึงตัวอื่นๆให้ขาดอีก ต้องเปลี่ยนที่เดียว

ถ้าเปลี่ยนของเทียมจะไม่นิ่งเท่า

2.แรคพาวเวอร์รั่วก็ หมื่นกว่าบาท

3.เกียร์ออโต้ ซ่อมเปลี่ยนผ้าครัชก็ 3หมื่นขึ้นไป

4.ถ้าติดแก๊สต้องตั้งวาวบ่อยหน่อย

ส่วนตัวคิดว่าถึงช่วงต้องซ่อมแล้ว หารถปีใหม่ๆ หรือรถใหม่เลยดีกว่าครับ คำนวณแล้วคุ้มกว่า  แต่ถ้าชอบรุ่นที่กล่าวมาจริงๆ ต้องกันงบเผื่อไว้หน่อยครับ