ผู้เขียน หัวข้อ: อีกละ พวกมอไซค์ช้าตัดหน้ารถแช่ขวา......  (อ่าน 5816 ครั้ง)

ออฟไลน์ book350

• Full Member
วันนี้ ขับรถอยู่ที่ความเร็วประมาณ 80 อยู่เลนขวาสุด ถนนโล่ง อีกราวๆ 500 เมตรจะถึงแยกเลี้ยว
มีมอไซค์ออกมาขวาสุด ความเร็วน่าจะไม่เกิน 50 ทำให้เราต้องเหยียบเบรคกันเอาเรื่องทีเดียว  :o

ไม่รู้ว่ามันโง่หรือว่ามันโง่กันแน่ อยู่ๆเปลี่ยนเลน ออกมาขวาสุด ความเร็วต่ำ ใกล้รถ แล้วก็ขี่เลียดเกาะกลางไปเรื่อยๆ

ถึงจุดนี้ผมบีบแตรเตือนและได้แซงออกซ้ายมา ไม่งั้นก็ต้องเบรคชะลอไปช้าๆบนถนนโล่งๆตามมันต่อไป

เลี้ยวเสร็จก็ขับรถไปตามถนน ช้าบ้างเร็วบ้างแล้วก็มีมอไซค์คันนึง มาขี่เทียบแล้วทำเป็นมองหน้า (ไอ้คันเดิมอ่ะแหละ น่าเบียดให้ล้มซะ) แล้วมันก็แซงไป แล้วก็ทำท่าชูสองมือ (แบบว่ากูแซงมรึง) รถทำท่าเสียหลักเป๋ๆ แล้วมันก็รีบจับแฮนด์แล้วขี่ต่อไป..

เอ่อ คือเป็นอะไรมากรึเปล่าครับ ขี่อันตราย ขี่กวนตีน แล้วยังจะไปเซเกือบชนคนอื่นเขาอีก

ถนนเมืองไทยนี่ อยู่ยากขึ้นทุกวัน......ทั้งรถคันแรกหลายๆคัน ทั้งมอไซค์ที่ก่อปันหามานานนับสิบปี  >:(
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: อีกละ พวกมอไซค์ช้าตัดหน้ารถแช่ขวา......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:45:37 »

ทำใจกับสังคม หมู่มาก  ทำตัวเองให้ปลอดภัย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: อีกละ พวกมอไซค์ช้าตัดหน้ารถแช่ขวา......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:46:54 »
ในกรณีนี้ใครผิดครับ
ตำรวจขับจักยานยนต์ชนท้ายรถแท๊กซีบนโทลเวย์ดอนเมือง
เอามอไซค์คันเล็กๆขึ้นโทลเวย์มันเสียงกับลมพัดให้การทรงตัว บังคับลำบากนะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:49:38 »
ตำรวจน่าจะผิดนะครับ  ;D
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:50:14 »
ชินแล้วครับ

;) ;) ;)

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:57:20 »
ขอเสริมอีกนิดครับ พวกมอไซค์ขับสวนทางวันเวย์ -*-
ผมล่ะอยากให้รถเมล์คาบไปแด๊ก...หายเลยครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:04:44 »
อยากเปลี่ยนจากขับเก๋งไปขับสิบล้อใบบัดดล ^ ^

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:04:59 »
ตำรวจขับจักยานยนต์ชนท้ายรถแท๊กซีบนโทลเวย์ดอนเมือง
เอามอไซค์คันเล็กๆขึ้นโทลเวย์มันเสียงกับลมพัดให้การทรงตัว บังคับลำบากนะครับ

กฎหมายยกเว้นให้ ตำรวจ และ เจ้าหน้าที่ทางด่วน สามารถขับขี่จักรยานยนต์ บนทางด่วนได้ครับ

ส่วนใครจะผิดนั้น ต้องให้ศาลเป็นผู้ตัดสินครับ

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:11:12 »
ก็ยังดีน่ะครับที่มันยังขี่ไปถึงจุดกลับรถหรือทางแยก

ดีกว่าพวกที่มันขี่มาแล้วจู่ๆก็ข้ามเกาะกลางเลย แบบนี้

เบรคไม่ทันมีหวังได้ชนแน่ๆ ทำใจเถอะครับ ไม่ได้รีบ

หนีให้ไกลๆพวกนี้ดีที่สุด ชนมันเราก็ผิด มันชนเรา เราก็ผิด

อีกอยู่ดี เห้อ กฏหมายประเทศไทย ตัดสินด้วยสายตา

และความรู้สึกชัดๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:16:36 »
ก็ยังดีน่ะครับที่มันยังขี่ไปถึงจุดกลับรถหรือทางแยก

ดีกว่าพวกที่มันขี่มาแล้วจู่ๆก็ข้ามเกาะกลางเลย แบบนี้

เบรคไม่ทันมีหวังได้ชนแน่ๆ ทำใจเถอะครับ ไม่ได้รีบ

หนีให้ไกลๆพวกนี้ดีที่สุด ชนมันเราก็ผิด มันชนเรา เราก็ผิด

อีกอยู่ดี เห้อ กฏหมายประเทศไทย ตัดสินด้วยสายตา

และความรู้สึกชัดๆ

"มันชนเรา เราก็ผิด"   มันซิครับผิด และกฎหมายก็มีหลักว่ามันผิดไว้แล้วถ้ามันมาชน 
แต่ถ้าตำรวจตั้งข้อกล่าวหาว่าเราผิด เราก็มีสิทธิ์ปฏิเสธข้อกล่าวหาของตำรวจได้ครับ  แต่ถ้าเราไปรับสารภาพอันนี้ก็ช่้วยไม่ได้  อย่าลืมครับว่าตำรวจทำได้แค่ความเห็น แต่บทสรุปว่าใครผิดนั้นคือศาลครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:33:26 »
ขอให้มันเจอที่เร็วแรงกว่า จขกท เอาให้แบบว่าตายคอหัก แล้วมีพยานเห็นว่ามันตัดหน้ารถที่ชนหรือรถที่ชนมีกล้องและประกัน รับรองไม่แค่ตาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:36:00 »
ใครวิ่งดินแดงออกพระรามเก้า เส้นนี้จะเจอมอไซด์วิ่งแช่กลางเลนซ้ายประจำ ถนนมี2เลน ติดกันวายวอดเพราะกระจั๊วพวกนี้ อ้อ ที่สำคัญก่อนขึ้นสะพานมีป้ายห้ามมอไซขึ้นด้วยแต่ก็ยังเห็นทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 11:43:02 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:37:43 »

กฎหมายยกเว้นให้ ตำรวจ และ เจ้าหน้าที่ทางด่วน สามารถขับขี่จักรยานยนต์ บนทางด่วนได้ครับ

ส่วนใครจะผิดนั้น ต้องให้ศาลเป็นผู้ตัดสินครับ
ข้อมูลแค่นี้อย่าเอามาโพสเป็นประเด็นดีกว่าครับ จยย.ก็เป็น ตำรวจทางด่วน เรื่องราวเป็นอย่างไรใครเบรค ใครขับจี้ ให้เป็นหน้าที่ศาล(ไม่เตี้ย)ตามนั้นดีกว่าครับ

ส่วนประเด็นเจ้าของกระทู้เข้าใจครับ ถนนสมัยนี้ขับยากอย่างกับสงคราม บางวันอยากจะขับเรื่อยๆชิลๆสนุกๆ เจอปาดบ้าง กั๊กบ้าง เลียเบรค ยึกยัก โอย..ทำใจครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 13:54:47 »

CBR 250RR ไม่ใช่รถเล็กแล้วครับ แล้วนั้นตำรวจทางด่วน จะให้ลงไปลงไปขับใต้ทางด่วนหรือไงครับ
H.

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:21:21 »
กระทู้บ่น+ระบายช่วงนี้เยอะจัง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

JONNY

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:27:08 »
ถามดีดี ตอบแรงจัง  >:(

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:58:00 »

ผมตอบตามหลักกฎหมายที่บังคับใช้ครับ  แต่ถ้าตอบแรงผมก็ขออภัยด้วยแล้วกันครับ

JONNY

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:06:18 »

ผมตอบตามหลักกฎหมายที่บังคับใช้ครับ  แต่ถ้าตอบแรงผมก็ขออภัยด้วยแล้วกันครับ

ไม่ได้หมายถึงคุณครับ
คุณตอบได้ดีมีเหตุผล

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 16:28:12 »
ถ้าเค้าผิด เค้าขอโทษ  ;D

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 16:33:14 »
มองในมุมมอเตอร์ไซค์บ้างนะครับ บางทีท่านรถยนต์ก็ขับแย่เหลือเกิน เปิดไฟเลี้ยวปั๊บเลี้ยวเลย

หรือไม่ก็เลี้ยวเลยไม่มีสนใจคันหลังอ่ะ หรือบางทีออกมาจากซอยไม่ได้สนใจมอเตอร์ไซค์บ้างเลยว่ามาเร็วแค่ไหน

ปล.มองในมุมมอเตอร์ไซค์ ไม่ดราม่านะครับ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 20:38:56 »
 ;D ;D
ใจเขาใจเราครับ ผมเข้าใจว่าทุกคนมีผิดพลาดได้ แต่ขอร้องอย่าตั้งใจทำอะไรที่มันกวนตีนครับ (แบบมอไซค์ที่มามองหน้าแล้วมาเยาะเย้ยว่าได้แแซง)
ผมก็ไม่ได้รีบไปไหน แต่การกระทำแบบนั้นมันอันตรายต่อต่อมันเอง ไม่เข้าใจว่าทำไปทำไม
คือหากผิดด็ระวังหน่อย ไม่ใช่ว่าทั้งทำผิด แล้วยังไปว่าคนอื่น แต่ก็แล้วแต่กรรมแต่เวรครับ ถ้ายังคิดไม่ได้แบบก็ก็ให้ตายๆไป พวกนี้ชีวิตไร้ค่าครับ  ;D

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 21:00:57 »

:D :D  : :D  ผมว่าเพราะสังคมมันเสื่อมอะครับ (เสื่อมจนประชาชนทุกๆ ต้องดูแลตัวเองกันเป็นพิเศษ) เพื่อนๆเลยคงไม่รู้จะไประบายที่ไหนกระมังครับ   :D :D :D :

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 22:12:49 »
แว้นก็งี้แหละครับ ไม่เคยจะสำนึกความผิดตัวเอง เวลาทำผิด โดนด่ายังจะหาเรื่องอีก

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 23:56:04 »
นึกถึงคลิปที่มอไซด์ขี่ข้ามแยกมากลับรถเลยครับ อันตรายจริงๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 08:25:24 »

:D :D  : :D  ผมว่าเพราะสังคมมันเสื่อมอะครับ (เสื่อมจนประชาชนทุกๆ ต้องดูแลตัวเองกันเป็นพิเศษ) เพื่อนๆเลยคงไม่รู้จะไประบายที่ไหนกระมังครับ   :D :D :D :

งั้นฝากกระทู้นี้หน่อยนะครับ เผื่อมีส่วนช่วยให้สังคมดีขึ้นได้บ้าง เหรียญมีสองด้านไม่อยากให้มองแค่ด้านเดียว

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,30957.0.html
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น