ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องติดแก๊สรถยนตร์หน่อยครับ  (อ่าน 3364 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เนื่องจากผมต้องขับรถไปทำงานไกล ไป-กลับ วันนละ 80 ทุกวัน(จ-ส)
วันอาทิตย์ก็ไปหาแฟนบ้าง น้องเอาไปใช้บ้าง เฉลี่ยประมาณ 200 กิโล
กลับ ตจว. เดือนละครั้ง ไป-กลับประมาณ 700 กิโล

ตอนนี้เริ่มเติมน้ำมันไม่ไหวเลยจะเอาไปติดแก๊สนะครับ
รถผม HONDA CITY MC วิ่งมา 20,000 กิโลแล้วครับ

อยากถามพี่ว่าเอาไปติดของอะไรดีครับ ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนดี
เพราะไปอ่านๆดูก็เชียร์กันทุกยี่ห้อ หน้าม้าทั้งนั้น  เฮ้อ.........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 11:56:07 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
Re: ปรึกษาเรื่องติดแก๊สรถยนตร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:24:13 »
ผมใช้ autonics ในjazz '11 ก็โอนะปัจจุบัน เติม400 วิ่งได้ราว330โล

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
Re: ปรึกษาเรื่องติดแก๊สรถยนตร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:32:51 »
ผมเคยใช้ energy reform รุ่น fast tech ราคาติดตั้งตอนนั้น 28000 บาท  ติดตั้งใน vios 2009 ก็ใช้ได้ดีนะครับ  ขับไป 60000 โล  จนขายรถ  ก็ไม่เคยเจอปัญหาใด ๆ ที่เกี่ยวกับเรื่องแก๊สเลยครับ   ประหยัดมาก โลละบาท หรือ บาทนิด ๆ แล้วแต่สภาพการจราจร   แต่ข้อเสียของรถติดแก๊ส  คือเรื่องการทรงตัวของรถจะแย่ลง  เพราะน้ำหนักถังแก๊ส  มันทำให้หน้าลอยบ้างเหมือนกัน   ต้องขับระวังขึ้น

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:37:54 »

ร้านใกล้บ้าน  เพื่อจะ service ได้ง่าย

น้ำหนักถัง รวม gas แค่ 50 กิโล   เหมือนเพิ่มคนนั่งหลัง 1 คน  ไม่มีผลอะไรมาก

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:40:44 »
atiker FOBOS GI BSM ครับ ag ac คนใช้เยอะ ช่างเยอะ หุ่นถังไม่แนะนำ กล่อง2ปี เริ่มมีอาการ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 11:55:27 »
City MC เครื่องตัวนี้ติดตั้งง่าย จบง่าย แถมทนอีกต่างหาก ผมเอารถพี่สาวไปติด (New City ก่อน MC) เฉพาะแก๊ส 140,000 กิโล แก๊สรวมน้ำมันตก 200,000 กว่ากิโล คอล์ยเพิ่งเสียไปสองตัว นอกนั้นทุกอย่างปกติ  ซึ่งจริงๆอายุคอล์ยใช้น้ำมันเองก็อาจจะเสียในช่วงเวลานี้ก็ได้(ค่าเสียหายก็ไม่กี่พันบาทพอดีรู้จักร้านอะไหล่) แถมพี่สาวผมก็ไม่ค่อยดูแลรถด้วย วิ่งปาไปสองแสน เพิ่งจะไปตั้งวาล์วแค่หนเดียว  สรุป เลือกร้านติดตั้งดีๆที่มีชื่อเสียงการบริการหลังการขายที่ไว้ใจได้เป็นพอแล้ว ครับ แต่ละร้านจะชำนาญแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน ดูข้อดีข้อเสีย ช่วงราคาที่ต้องการ แล้วติดได้เลยครับ

ปล. รถพี่สาวผมติด AG กับร้านดังแถวอินทามระ  อีกร้านดังๆก็น่าจะย่านแจ้งวัฒนะ แต่เป็น Europe Gas สนใจก็เสิร์ชในกูเกิ้ลได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 11:57:35 โดย aun »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:00:35 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ

ตอนนี้เท่าที่ดู เจอร้านช่างกบ โอ็บๆ ที่ท่าทางจะโอเคหน่อย และไม่ไกลบ้านเท่าไหร่
ไม่รู้ว่าคนที่เคยติดกับร้านนี้เจอปัญหาอะไรบ้างไหมครับ   

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 13:12:14 »
ช่างกบนี้ ตอนแรกก็เล็งไว้เหมือนกัน
แกมีให้เลือกติดหลายยี่ห้อด้วย
ส่วนตัวผมว่าฝีมือแกใช้ได้อยู่แล้วครับ
แต่ผมมาเลือกติดกับร้านดังแจ้งวัฒนะแบบที่ข้างบนว่าไว้ครับ
ผมใช้ Jazz ซึ่งเครื่องบล๊อคเดียวกับ City เครื่องยนต์ชุดนี้ติดตั้งง่ายไม่มีปัญหาครับ นอกจากไปเจอช่างที่มันห่วยแตกจริงๆ
แค่ตั้งวาล์วทุกๆ 40,000 กม. ครับสำหรับรถและเช็คระยะแก๊สตามคู่มือ ส่วนน้ำมันเครื่องของเหลวก็ตามคู่มือรถเลยครับ
ดูแลเพิ่มานิดหน่อย แต่คุ้มแน่นอนสำหรับคนใช้วิ่งเยอะ  :D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 13:32:18 »
City MC เครื่องตัวนี้ติดตั้งง่าย จบง่าย แถมทนอีกต่างหาก ผมเอารถพี่สาวไปติด (New City ก่อน MC) เฉพาะแก๊ส 140,000 กิโล แก๊สรวมน้ำมันตก 200,000 กว่ากิโล คอล์ยเพิ่งเสียไปสองตัว นอกนั้นทุกอย่างปกติ  ซึ่งจริงๆอายุคอล์ยใช้น้ำมันเองก็อาจจะเสียในช่วงเวลานี้ก็ได้(ค่าเสียหายก็ไม่กี่พันบาทพอดีรู้จักร้านอะไหล่) แถมพี่สาวผมก็ไม่ค่อยดูแลรถด้วย วิ่งปาไปสองแสน เพิ่งจะไปตั้งวาล์วแค่หนเดียว  สรุป เลือกร้านติดตั้งดีๆที่มีชื่อเสียงการบริการหลังการขายที่ไว้ใจได้เป็นพอแล้ว ครับ แต่ละร้านจะชำนาญแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน ดูข้อดีข้อเสีย ช่วงราคาที่ต้องการ แล้วติดได้เลยครับ

ปล. รถพี่สาวผมติด AG กับร้านดังแถวอินทามระ  อีกร้านดังๆก็น่าจะย่านแจ้งวัฒนะ แต่เป็น Europe Gas สนใจก็เสิร์ชในกูเกิ้ลได้เลยครับ

ร้าน J Autogas ใช้หรือเปล่าครับ
พึ่งเห็นข้อมูลเหมือนกัน ท่าทางจะบริการดีเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 13:52:32 »

ร้าน J Autogas ใช้หรือเปล่าครับ
พึ่งเห็นข้อมูลเหมือนกัน ท่าทางจะบริการดีเหมือนกันนะครับ

AG Boyd , Europe J ถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:33:57 »
หัวฉีด ช่างฝีมือถึง ไม่มีปัญหา  ยี่ห้อไหนก็ได้  ของผมที่ใช้ ..lpg tech  รูปแบบการจูน ก็ ac นั่นแหละ อีกสามคันที่มี ติด esgi 2 คัน omvl 1 คัน คันที่เนียนที่สุด ก็ 93ss ใช้หัวฉีดเดี่ยว บาราคูด้า..กล่อง esgi  หม้อต้ม  โทมาฯหลังทอง...
  ส่วนช่างกบ..ที่คุณพูดถึง ไปเถอะ คิดว่าไม่ผิดหวัง(ผมไม่รู้จัก แต่เคยอ่านการตอบคำถามบางอย่าง ความรู้อยู่ในเกณฑ์ดีมาก)  เดี๋ยวเขาแนะนำเอง..

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:53:49 »
ช่างดังๆ ที่เข้ามาตอบปัญหาบ่อยๆ มีอยู่ราวๆ 4-5เจ้า ที่เพื่อนๆด้านบนแนะนำไปเรียบร้อยแล้ว
ส่วนตัวผม ติด AC รถแฟน City ก็เลยเลือก AC เหมือนเดิม ติดกับอู่ U..  เพราะเคยติดกับ Jazz GD ของตัวเองอยู่

โดยรวมแล้ว อุปกรณ์แก๊ส ยี่ห้อไหน มันก็ไม่หนีกันมากเท่าไหร่ครับ สิ่งสำัคัญคืออู่ติดตั้งครับ
คุณจะเลือกยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่ ยังไงเน้นฝีมือช่าง กับ คนจูน หน่อยแล้วกันครับ

อ้อ ผมแนะง่ายๆแบบนี้นะ ไม่ต้องดูรุ่นที่เป็นตัว Top เสมอไป ให้ดูจากรุ่นที่เพียงพอกัยการใช้งานของคุณก็พอแล้วครับ

ปล. ผมติด Stag 4 ECO กับรถแฟนผมครับ