ผู้เขียน หัวข้อ: ถามถึงผู้ใช้วอลโว ระหว่าง s60 v60 รอ v40 หรือ crv?  (อ่าน 17763 ครั้ง)

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ หลังจากติดตามอ่านที่นี่มานาน(มาก) ทุกครั้งที่ซื้อรถจะพยายามหาอ่านรีวิวเสมอครับ ชอบคุณจิมมี่รีวิวมากๆ ละเอียดดีแท้และเป็นกลาง

กำลังต้องการจะออกรถใหม่ครับ ที่บ้านมีรถเก๋งแล้วสองคัน เดิมมีสามเพิ่งขายคันเก่าไป ตอนแรกจะดูเป็นรถสูงอย่างเดียว แต่คิดไปคิดมาก็รู้สึกว่า ก็ใช้เก๋งมาตลอดยังไม่รู้สึกว่ามีตวามต้องการรถสูงๆหรือจุเยอะๆเท่าไหร่เลย เพราะถ้าเวลาขนของเยอะจริงๆก็มีกระบะของบริษัทอยู่แล้ว ทีนี้ตอนแรกดูไว้หลายตัวเลยครับ งงไปหมด ตอนหลังภรรยาเลือกให้เหลือแค่สองอัน

1 volvo s, v60 ตัวสองล้าน ชอบทุกอย่าง กังวลอย่างเดียว เรื่องอะไหล่ การดูแลหลังการขาย ไม่ชอบรถจุกจิก เห็นระบบไฟฟ้าเยอะเหลือเกิน กลัวมันเจ๊งแล้วจะซ่อมยาก คนใกล้ตัวเคยมีประสบการ์ณแล้วร้ายกับ s40 รุ่นประกอบในไทยมาก และหลายคนทีเดียว เลยขยาดๆอยู่ อยากทราบว่าปัจจุบัน เป็นอย่างไรบ้างครับ ศูนย์บริการอยู่ใกล้บ้านมาก หรือจะรอ v40 แต่เซลบอกเล็กเท่าโฟกัสเลย

2. ฮอนด้า crv ยี่ห้อตลาด เล็งตัวท็อป รูปทรงเฉยๆ ไม่ได้โดนใจมาก แต่ก็ชอบอยู่ ดีตรงที่บรรทุกได้เยอะยามจำเป็น แต่ถ้าต้องให้แฟนขับ ดูคุณเธอจะสะดวกกับรถเก๋งมากกว่า

ข้อมูลด้านอื่นคือ จริงๆมีงบพอประมาณ ถ้าฮอนด้าก็กะจะซื้อสดเลย มีงบอยู่แถวๆสามล้าน แต่เสียดายเงินครับ (งกนั่นแหละ พูดตรงๆ) ใช้รถทุกวัน ใช้นานไม่ค่อยกังวลราคาขาย เพราะทุกคันก่อนหน้านี้ ใช้แถวๆสองแสนโลทั้งนั้น จริงๆถ้าจะมีอะไรต้องบรรทุกคือจักรยาน แต่ลองดูแล้ว v60 s60 พับเบาะก็นอนใส่ได้สบายมากครับ แม้แต่ crv ยังไงก็ต้องพับเบาะอยู่ดี เพราะจักรยานผมไซส์ 56 ครับ

รบกวนขอความเห็นเพื่อนๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
Re: ถามถึงผู้ใช้วอลโว ระหว่าง s60 v60 รอ v40 หรือ crv?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:06:21 »
V40เล็กครับ
แต่ผมว่าก็ไม่ได้ถึงกับอึดอัดนะครับ :D
แต่แลกมาด้วยกำลังเครื่องที่แรงมากมาย ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
Re: ถามถึงผู้ใช้วอลโว ระหว่าง s60 v60 รอ v40 หรือ crv?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:14:39 »
V60 น่าจะตอบโจมย์ครับ อยู่ตรงกลางระหว่างเก๋ง กับ SUV

สวย และ ไม่โหลด้วย

ส่วนเรื่องซ่อม Volvo เด่วนี้ มีรับประกัน 5 ปี 100,000 กิโล เหมือน BMW

ถ่ายน้ำมันเครื่อง Maintenance ฟรีหมด

อย่างน้อยก็สบายใจได้ใน 5 ปีแรกครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:16:01 »
เพิ่มเติมครับบางคนอาจงงว่าทำไม ผมเหลือตัวเลือกน้อยและไม่ค่อยเข้ากันอย่างนี้ คือผมดูไว้หลายอันมากเลยครับ

bmw x1 เล็ก นั่งไม่สบายและตัวเบนซินก็สมรรถนะไม่ได้ดีเลย ตัวดีเซลก็กลายเป็นเสียงดังซะอีกและยังนั่งไม่สบายเหมือนเดิม

subaru xv ชอบระดับหนึ่งเลยตรับ ถึงแม้จะเล็กแต่นั่งสบาย ลองขับดูแล้วเบาะนั่งสบายดี แต่ไม่มีเบาะไฟฟ้า และกุญแจเสียบยังไม่เท่าไหร่ มันดันพับไม่ได้ด้วยนี่สิ ผมงงมากถ้าเพิ่มอีกสองแสนแล้วมีเบาะไฟฟ้า มีสมารทคีย์ และก็ไฟโปรเจคเตอร์ให้ ผมคงไม่ลังเลเลยครับ

volvo xc60 ชอบที่สุด ลงตัวทุกอย่าง สวย ใหญ่ หรู ประหยัด เป็นดีเซลที่สุภาพมากๆ ชอบมาก แต่แฟนไม่อนุมัต ด้วยราคาและความไม่แน่ใจในแบรนด์ส่วนหนึ่ง แถมสีที่ชอบไม่ทำแล้ว คือสีน้ำตาลเข้ม

ซีดานญี่ปุ่นรุ่นใหญ่ข้ามไปทั้งหมดเพราะซ้ำๆเดิมอะครับ

ppv ทั้งหลายแฟนขับไม่สะดวกเลยจบไป

ส่วนเบนซ์ c class ก็รู้สึกไม่นั่งสบายเท่า volvo เลย e class ก็แพงไปครับ

เชฟโรเลต กลัวครับ พูดตรงๆสั้นๆเลย เห็นคนใช้มีปัญหาจุกจิกมาก

ใจจริงก็อยากรอดู v40 เหมือนกัน แฟนก็ชอบเพราะมีช่วยจอด 5555 แต่รอก็คงไม่ไหว ชอบซื้อแล้วใช้เลยครับ

มาสด้า cx5 ให้ผมรอตั้งแต่ปลายปีที่แล้วจนต้นปีก็แล้ว กลางปีก็แล้ว เบื่อแล้วครับ การตลาดวางแผนแย่มากผมว่า

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:18:23 »
สอบถามเพิ่มเติมเรื่อง 5ปีของวอลโวหน่อยครับ คือฟรีอะไรบ้างเหรอครับ คือฟรีค่าแรงอย่างเดียวรึปล่าว แล้วทำไมเซลชอบพูดว่า ซื้อไปเติมน้ำมันอย่างเดียว งงครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:32:00 »
volvo xc60 ชอบที่สุด ลงตัวทุกอย่าง สวย ใหญ่ หรู ประหยัด เป็นดีเซลที่สุภาพมากๆ ชอบมาก แต่แฟนไม่อนุมัต ด้วยราคาและความไม่แน่ใจในแบรนด์ส่วนหนึ่ง แถมสีที่ชอบไม่ทำแล้ว คือสีน้ำตาลเข้ม

เอ่อ แฟนไม่มั่นใจแบรนด์วอลโว่ แล้วทำไมมี S60/V60 อยู่ในตัวเลือกละครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:43:04 »
รอหน่อยครับ CX-5 หวังว่าภายในปีนี้ครับ

ส่วนตัวก็มองไว้แค่ CR-V กับ CX-5 สำหรับรถประเภทนี้ครับ เน้นการดูแลรักษาไม่ยากพอครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:45:36 »

เอ่อ แฟนไม่มั่นใจแบรนด์วอลโว่ แล้วทำไมมี S60/V60 อยู่ในตัวเลือกละครับ

คือด้วยความไม่มั่นใจ ถ้าจะต้องเสี่ยงก็ขอเป็น ตัวเลือกที่ดูจะเจ็บตัวน้อยกว่าครับ คือเหมือนหยั่งเชิงนั่นหละครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:51:33 »
ในช้อยส์นี้ ผมเอา cr-v เหตุผลมันไม่ได้กินน้ำมันเหมือนแต่ก่อนแล้ว ประหยัดขึ้นเยอะ ราคาไม่เกินกำลัง ขนของได้เยอะ แค่ดึงที่พับเบาะมันก็ทำให้เอง สะดวก ราคาขายต่อดีกว่าเยอะ ขับก็โอเคแต่ไม่ได้ดีเหมือนวอลโว่ แต่มั่นใจกว่า
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ bam v60

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 14:58:40 »
สอบถามเพิ่มเติมเรื่อง 5ปีของวอลโวหน่อยครับ คือฟรีอะไรบ้างเหรอครับ คือฟรีค่าแรงอย่างเดียวรึปล่าว แล้วทำไมเซลชอบพูดว่า ซื้อไปเติมน้ำมันอย่างเดียว

5ปี หรือ 100,000 กม. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ใส้กรอง ของเหลวต่างๆ ตามระยะฟรีครับ

3ปี รับประกันอะไหล่ เครื่องยนต์ ระบบไฟฟ้า เบาะภายใน เคลมได้หมด ฟรีครับ

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:13:02 »
สอบถามเพิ่มเติมเรื่อง 5ปีของวอลโวหน่อยครับ คือฟรีอะไรบ้างเหรอครับ คือฟรีค่าแรงอย่างเดียวรึปล่าว แล้วทำไมเซลชอบพูดว่า ซื้อไปเติมน้ำมันอย่างเดียว งงครับ
แบต ยาง ปัดน้ำฝน มังครับที่ไม่ฟรี V60 S60 ได้ maintenance/warranty 5 ปี (แสนโล) ส่วน V40 maintenance 5 warranty 3ปี (แสนโล)

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:18:47 »
สอบถามเพิ่มเติมเรื่อง 5ปีของวอลโวหน่อยครับ คือฟรีอะไรบ้างเหรอครับ คือฟรีค่าแรงอย่างเดียวรึปล่าว แล้วทำไมเซลชอบพูดว่า ซื้อไปเติมน้ำมันอย่างเดียว

5ปี หรือ 100,000 กม. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ใส้กรอง ของเหลวต่างๆ ตามระยะฟรีครับ

3ปี รับประกันอะไหล่ เครื่องยนต์ ระบบไฟฟ้า เบาะภายใน เคลมได้หมด ฟรีครับ

ขอบคุณมากครับ หมายถึงรวมราคา ของน้ำมันเครื่องและไส้กรอง ไม่รวมยางและแบตใช่มั๊ยครับ งั้นคุ้มน่าดู ไม่ทราบว่าสมาชิกที่ใช้อยู่ก่อน เข้าศูนย์เปลีั่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทีนึงนี่เสียเท่าไหร่กันบ้างครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:21:51 »
เท่าที่ถามเซลล์ดู ตัว S60 ไม่มี 5ปีอะครับ มีแต่ warranty 3ปี แต่ถ้าตัว V60 XC60 จะมีให้เลือกเป็นของแถมอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือผมควรจะได้ในทุกรุ่นที่ซื้ออยู่แล้วครับ??

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:30:32 »
รอดู CX-5 ก่อนก็ดีครับ

ถ้าเป็นผมซื้อสด เอา CR-V

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:38:33 »
มีพี่ในคลับใช้ V60 กับอุปกรณ์เสริมสำหรับบรรทุกจักรยานได้2คันครับ

รายละเอียดรอพี่เจ้าของมาแจงครับ

ส่วนเรื่องประกัน5ปี ก็ควรเลือกครับ แล้วก็ต่อรองกับเซลเพื่อเลือกของแถม มันขึ้นอยู่กับฝีมือในการต่อรองแล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 15:41:00 โดย boykung »
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:42:30 »
ของ Volvo มันจะไม่เหมือน BSI ของ BMW ซะทีเดียวน่ะครับ เขาแยกเป็นอย่างนี้

Volvo Maintenance Free 5ปี/100,000km
อันนี้ครอบคลุมพวก service ต่างๆตามระยะ พวกน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค
ไม่รวมแบตเตอรี่ ยาง ส่วนยางปัดน้ำฝนไม่แน่ใจ ผมว่าไม่น่ารวม
เครื่องเสีย ระบบพัง ส่วนนี้ไม่ cover ครับ

Volvo Warranty 3ปี/100,000km
อันนี้เป็น standard warranty รับประกันคุณภาพในกรณี เครื่องเสีย ระบบพัง

Warranty Plus (Extended warranty เป็น 5ปี/100,000km)
อันนี้คร่าวๆก็เป็นพวกยืดอายุ warranty ของเดิม แต่จริงๆแล้วมาในรูปแบบ Insurance ประกันศูนย์
ทาง Volvo เอามาเป็น option ของแถม กระตุ้นยอดขายครับ 

Warranty Plus cover อะไรบ้าง  ดูตามด้านล่างเลยครับ
(เอามาจาก Volvo Generation Thailand FB Group)

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:47:08 »
เท่าที่ถามเซลล์ดู ตัว S60 ไม่มี 5ปีอะครับ มีแต่ warranty 3ปี แต่ถ้าตัว V60 XC60 จะมีให้เลือกเป็นของแถมอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือผมควรจะได้ในทุกรุ่นที่ซื้ออยู่แล้วครับ??
Volvo ไทยใน web เหมือนไม่ up to date ตัว S60 ยังคาแบบนี้อยู่เลย

ข้อเสนอวันนี้ - 28 มีนาคม 2556
- Apple MacBook Air
- บริการรับประกันคุณภาพ เพิ่มจาก 3 ปี เป็น 5 ปี/100,000 กิโลเมตร
- บริการบำรุงรักษา 5 ปี/100,000 กิโลเมตร
- บริการช่วยเหลือฉุกเฉิน 24 ชั่งโมง 3 ปี

คุยกับ sale น่าจะแน่นอนกว่า

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 15:50:44 »
Crvรถดีเเต่ ไม่ใช่ คู่เเข่ง volvo ถ้างบไม่ใซ่ปัญหา
 v60มีอะไรที่ต้องลอง เด่นเรื่อง ความปลอดภัยเเละ
ความคุ้ม . S60 ใส่ของได้มากกว่า promotion ดีกว่า
จากประสบการณ์volvo van ราคาตกน้อยกว่า  ท่าน ลองไปดูv60 r design
ถ้าไม่ชอบผ่าน volvo ไปเลย

_

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 18:07:09 »
เห็นเหล่ Subaru XV ไว้ แล้ว ไม่สน outback เหรอครับ
ผมเห็น จัดงาน อาทิตย์ก่อนพระรามสอง อาทิตย์นี้แถวบางนา
มัน 2,1xx,xxxอะครับ น่าจะอยู่ในงบ
ราคาใกล้ๆกะ V60อะ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 18:14:36 »
เห็นเหล่ Subaru XV ไว้ แล้ว ไม่สน outback เหรอครับ
ผมเห็น จัดงาน อาทิตย์ก่อนพระรามสอง อาทิตย์นี้แถวบางนา
มัน 2,1xx,xxxอะครับ น่าจะอยู่ในงบ
ราคาใกล้ๆกะ V60อะ

คุ้มมากเลยครับ ลดมาสี่แสน ดูอยู่เหมือนกันครับ แต่มันไม่ไหวอะครับ มันใหญ่มาก แล้วก็ดูเอ่อ......มีอายุนิดนึงอะครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 20:34:43 »
ถ้าใช้รถยาว แต่กลัวเรื่องซ่อม ผมแนะนำว่า มองรถญี่ปุ่นน่าจะทำให้ความกังวลน้อยกว่าครับ
CRV เป็นตัวเลือกที่ดีตัวหนึ่งครับ รถพึ่งเปลี่ยนโฉมมา ราคาเหมาะสม เครื่อง 2.4 ขับสนุกใช้ได้ เติมE85 ได้ด้วย อะไหล่ เรื่องซ่อมหายห่วงครับ
Volvo รถดีครับ ตัวใหม่ๆเครื่อง turbo ขับสนุกเลยทีเดียว แต่ถ้าหลังหมดประกันแล้ว อันนี้ ต้องบอกว่าต้องรับได้กับราคาค่าดูแลที่สูงกว่ารถญี่ปุ่นพอสมควร
ส่วนตัวที่น่าสนใจสุดๆ น่าจะเป็น CX5 ดีเซล ซึ่งถ้ารอ ปลายปีได้ควรรอครับ เครื่องดี ประหยัด ช่วงล่างดี ราคาก็ไม่แรงด้วย แต่ความแรง suv ยุโรปมีอายแน่ๆครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ cliff

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 05:47:30 »
ผมใช้รถหลายรุ่นหลายคัน พอใจกับS60มากและเตรียมเงินพร้อมสำหรับค่าซ่อมหรืออุบัติเหตุหนักๆ
จากประสบการณ์ รถ volvo bmw benz ล้วนมีค่าอะไหล่ที่แพง และมีความเสี่ยงในการเกิดปัญหามากกว่ารถตลาด toyota honda
แต่รถพรีเมียมก็ให้อะไรหลายอย่างที่รถ toyota honda ให้ไม่ได้  เช่น ความปลอดภัย ช่วงล่าง ฯลฯ
ถ้าคุณซื้ออะไรแล้วต้องมากังวล เป็นห่วงนู่นนี่ ก็อย่าซื้อดีกว่าครับ ถ้าคุณได้คันที่มีdefectคุณจะเครียดแค่ไหน

ผมคิดว่าคุณไม่จำเป็นต้องซื้อคันที่รักที่สุด แต่ควรซื้อคันที่คุณไม่รู้สึกเสียดาย จะเป็นสิ่งที่ดีที่สุดในระยะยาว
แต่ถ้าคุณเตรียมตัวเตรียมใจดีๆ พร้อมสำหรับค่าใช้จ่าย ตอนนั้นถึงจะเป็นเวลาที่คุณซื้อคันที่รักที่สุด มีความสุขที่สุด

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 07:06:20 »
ของ Volvo มันจะไม่เหมือน BSI ของ BMW ซะทีเดียวน่ะครับ เขาแยกเป็นอย่างนี้

Volvo Maintenance Free 5ปี/100,000km
อันนี้ครอบคลุมพวก service ต่างๆตามระยะ พวกน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเบรค
ไม่รวมแบตเตอรี่ ยาง ส่วนยางปัดน้ำฝนไม่แน่ใจ ผมว่าไม่น่ารวม
เครื่องเสีย ระบบพัง ส่วนนี้ไม่ cover ครับ

Volvo Warranty 3ปี/100,000km
อันนี้เป็น standard warranty รับประกันคุณภาพในกรณี เครื่องเสีย ระบบพัง

Warranty Plus (Extended warranty เป็น 5ปี/100,000km)
อันนี้คร่าวๆก็เป็นพวกยืดอายุ warranty ของเดิม แต่จริงๆแล้วมาในรูปแบบ Insurance ประกันศูนย์
ทาง Volvo เอามาเป็น option ของแถม กระตุ้นยอดขายครับ 

Warranty Plus cover อะไรบ้าง  ดูตามด้านล่างเลยครับ
(เอามาจาก Volvo Generation Thailand FB Group)

ขอบคุณมากครับ กระจ่างแล้วหลังจากงงอยู่นาน คือทุกรุ่นจะมี maintenance 5ปีเป็นมาตรฐานอยู่แล้ว และมีประกัน(Warranty) 3ปีิ อีกสองปีสามารถซื้อเพิ่มหรือขอเป็นของแถมได้นั่นเอง

ส่วนเรื่องบำรุงรักษา คือจริงค่าอะไหล่อะไรมันก็ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ ผมสนใจเรื่องความรวดเร็วมากกว่า คือไม่ใช่ให้มารออะไหล่ทีเป็นเดือนๆ หรือมีปัญหาจุกจิกบ่อย ประเภทได้จอดมากกว่าได้ขับหนะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 11:17:22 »
ถ้าจะเอาเรื่องความรวดเร็วเจ้าของต้องเสาะหาสถานที่เหมือนกันครับ ศูนไหนอู่ไหนทีีทำงานไวตามที่ต้องการ ฮอนด้าไม่ได้ดีเลิศไปหมดนะครับ รายที่รอสายพานเครืีองซีวิคเป็นอาทิตย์ก็มีมาแล้ว อัลติสทึ่ต้องรอบานประตูสองเดือนก็มี ถ้าไปเจอศูนที่ทำงานแย่ยี่ห้อไหนๆก็ไม่ต่างกัน วอลโว่จะโดนเพ่งเล็งเป็นพิเศษเพราะคนไทยไม่ชอบกัน แต่สิ่งทึ่คนอืีนไม่ชอบก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะไม่ดีกับคุณด้วย สมาชิกในเว็บหลายคนใช้s 60กันเยอะแยะน่าจะเกือบปีแล้วยังไม่ออกมาบ่นเรืีีองการบริการกันนะ มีแต่ถูกใจทึ่ใช้วอลโว่กัน e drive ที่ใส่ใน s 60 ก็คือเครื่อง ecoboost ของฟอร์ดโฟกัสรุ่น 180 แรงม้า ในอนาคตผมเชื่อว่าอะไหล่หาไม่ยากครับ ช่างทึ่ชำนาญก็น่าจะมึเยอะเพราะช่างตามอู่ต่างๆก็ต้องเรียนรู้วานพร้อมซ่อมกันแล้ว ทำฟอร์ดได้ก็ต้องทำวอลโว่ได้ ถัามีเงินเพียงพอที่จะไม่ยี่หระค่าอะไหล่ก็เลือกตามใจชอบเถอะครับ คนเราเกิดมาตัวเปล่าตายไปก็ตัวเปล่า ใช้ชีวิตตามใจถวิลหาดีกว่า  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Benzione

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 17:28:04 »
เป็นหนึ่งในผู้ใช้ S60 เช่นกันครับ
ยกตัวอย่างเรื่องการรออะไหล่เคสหนึ่ง
ผมเคยไปเคลม เซ็นเซอร์ keyless ของประตูหน้าซ้ายที่ไม่ทำงาน หลังจากแจ้งเรื่อง รออะไหล่จากเมืองนอกประมาณ  2 สัปดาห์
ทางศูนย์หัวหมาก เค้าเปลี่ยนให้ยกชุดสำหรับประตูทั้ง 4 บาน ทาง Service Advisor บอกว่าเผื่อมีปัญหา จะได้ไม่ต้องเสียเวลามาอีก
ถึงแม้ต้องรออะไหล่นานถึง 2 สัปดาห์ เทียบกับที่ทางวอลโว่ให้กลับมา ผมโอเคนะ

ก่อนหน้านี้เคยใช้ accord 2.4el มาก่อน ก็เคยเคลมเซ็นทรัลล็อคของประตูหลังขวาไม่ทำงาน ก็รออะไหล่นานเป็นสัปดาห์เช่นกัน แต่เค้าเปลี่ยนให้เฉพาะจุด ไม่ได้เปลี่ยนให้ทั้งชุด
ใช้ไปอีกสักพัก หลังประกันหมดต้องจ่ายค่าอะไหล่กับค่าแรงเองครับ

ปล. ตอนนี้ใช้ S60 มาประมาณปีกว่าๆ ภาพรวมพอใจมากครับ ยกเว้นเรื่องอัตราสิ้นเปลืองที่กินค่อนข้างจุ แต่ก็ได้ E85 มาช่วยลดค่าเชื้อเพลิงไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2013, 21:07:29 โดย Benzione »

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 19:04:28 »
วอลโว่ดิ น่ารักออก

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 22:52:07 »
FYi
    โจทย์ผมคือรถสําหรับสาววัย 71 ขวบ ขอ"เฟี้ยวๆ"
 ตัวเลือกจึงมี xv,a250,cla250,x1,v40,v60,xc60
 ถ้าใช้เองเลือก cla250
 ต่อมาได้ตัด จนเหลือv40เเละxc60
 เริ่มเเรกจะรอ v40 เเละ v40 cross country
 หรือจะรอ model 2014 ดี เเต่รอไม่ไหว
 วันนี้จึงนําไปลอง xc60 ที่ scandinavian
 ลองจนถึงMotorwayเพื่อทดสอบเเรงบิดเเละการทรงตัวเมื่อขับเร็ว
 สรุปเเบบ งง งง
 จอง v60 สีดํา+ล้อ R design เพราะ
1 option+safety system พอๆกับ xc60
2 ขน หม้อ กระทะ ถัง ได้สะดวกกว่าsedan
3 ถูก กว่าxc 8xx,000 บาท
4 ขับxc60 เหมือนขับv60ยกสูงที่มีเเแรงบิดเยอะมาก
 (xc60โปร่งสบายตามากๆ)
5 ขนาดอยู่ระหว่าง v40 กับ xc60

ผมมีv60ประจําการอยู่ 1ลํา เคยเครม sensorฝากระโปรงหน้า,มือจับประตู,   ฝาปิดที่ฉีดนํ้าล้างไฟหน้าหลุด ศูนย์เปลี่ยนให้หมด จึงไ่ม่กลัวเรื่องเครม
 warranty plus 5 ปี ได้เเค่ 100,000 kms เท่านั้นไม่ใช่5 ปี 150,000 kms เหมือน promotion ต้นปี
  จขกทใช้ รถ size 56 ต้องสูงราว 182-186 v40 อาจจะเล็กไปนะครับ
  ขอให้ได้รถที่ "ใช่" เร็วๆนะครับ